ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสั่ง Radar Detectorมา ไปเทสถนนไหนที่จะเจอจับความเร็วแน่ๆได้บ้างเหรอครับ?  (อ่าน 19024 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
หลังจากที่ผมโดนไป 2500 (กับค่าบริการไปรษณีย์อีกร้อยกว่าบาท) จากค่าปรับ  ประกอบกับผมกำลังเรียนโทก็อยู่ว่างๆ เลยติดต่อขอเป็นดีลเลอร์กับบริษัทหนึ่งที่ทำตัวดีเทคเตอร์ (เพื่อซื้อราคาส่ง)  ตอนนี้เลยสั่งมาแล้วครับ 4 รุ่น ตั้งแต่ถูกสุด ยันแพงสุด (เพราะเคยอ่านคอมเม้นในยูทูบ หลายๆคนบอกว่า รุ่นถูกสุด มันก็ร้องเตือนพร้อมรุ่นแพงสุดเลยนั่นแหละ)

ทีนี้ผมจะไปเทสที่ไหน ที่เจอแน่ๆได้บ้างครับ เท่าที่เจอกับตัวเอง ก็ดอนเมืองโทลเวย์ เมื่อวานเจอจะๆกับตา ตรงทางลงสนามบิน พี่แกยืนส่องอยู่ตรงหลืบทางแยกลงไปสนามบินเลย  ใครโดนยิง ก็มาเจอตำรวจตรงด่านจ่ายตังโลด (รู้สึกตื่นเต้น ปกติมองหาไม่ค่อยเจอ เหอๆ)
ตอนนี้ได้แต่เทสกับเซเว่น พี่แกร้องแทบทุกอันเลย ประมาณ50เมตรเริ่มร้อง  พอเลยไปประมาณ10-20เมตรก็หยุด -.-

ปัญหาอีกอย่างคือ ผมไม่สามารถเปิดให้มันทำงานพร้อมกัน 4 เครื่องได้ เพราะทุกเครื่องมันจะร้อง Ka Band หมดเลย (ไม่รู้มันกวนกันเองหรืออย่างไร)  เปิดได้เต็มที่ 3 เครื่อง บางทีก็ร้องขึ้นมาเอง  ถ้าจะเอาสเถียรๆก็ต้องเปิดพร้อมกันแค่ 2 เครื่อง  งงมากมายครับ ใครมีประสบการณ์กับเครื่องนี่ ช่วยแชร์ทีนะครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ลองแล้วได้ผลว่าไงบอกด้วยนะคับ

เผื่อจะซื้อเป็นของขวัญให้พี่ โดนเยอะเหลือเกิน
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เทส4ตัวเลยหรือ? :o ถ้าได้ผลดีผมเอาบ้างนะ :D

ออฟไลน์ Monn

ถนนกาญจนา ฝั่งที่วิ่งไปบางนาจากพระราม 2 หนะครับ โดนแน่ๆ
S3 - F30
X1 - E84

ถนนกาญจนา ฝั่งที่วิ่งไปบางนาจากพระราม 2 หนะครับ โดนแน่ๆ
ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะไป อมตะนคร ชลบุรี พอดีเลย เดี๋ยวขากลับลองดู >_<

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ตอนกลางวัน ทางด่วนเส้นไปเชียงราก หลักจากจ่ายด่าน10บาท เลยทางลงงามวงวาน มุ่งหน้าไปแจ้งวัฒนะ เจอบ่อยมากถึงมากที่สุด สังเกตได้จะไม่มีรถวิ่งแช่ขวา
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ red898

• Full Member
บูรพาวิถีครับ ชัวร์ยิ่งกว่าชัวรฺ์

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตรงเมืองทองพี่แกซุ่มประจำครับ แต่วิธีสังเกตคือ ถ้าเห็นกระบะของการทางตรงทางขึ้นลงเมื่อไร ลดความเร็วทันทีครับ เพราะนั่นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

kvlegendstar

ตอนกลางวัน ทางด่วนเส้นไปเชียงราก หลักจากจ่ายด่าน10บาท เลยทางลงงามวงวาน มุ่งหน้าไปแจ้งวัฒนะ เจอบ่อยมากถึงมากที่สุด สังเกตได้จะไม่มีรถวิ่งแช่ขวา

มีจริงอะ ผมไม่เคยเห็นเลย แล้วก็เจอรถเกะกะอยู่เลนขวาเยอะมากกกกกกก

ออฟไลน์ Fly to dream

บูรพาวิถีมีกล้องติดตายตัวครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

O_lan

ถ้าเทสแล้วได้ผล ผมจองตัวนึงเลยคับ (ถ้าราคาไม่แรงมากน่ะ 555)  ;)

ออฟไลน์ atc40

ถ้าเริ่มDetectที่ 50เมตร วิ่งมาสัก120Km/Hrs
(2Km/min) (33เมตร/วินาที)!!!!

จะรอดมะครับเนี่ยะ !!! (--")
ฝากลองด้วยนะครับ จะขอรอติดตามผล

90Km/Hrs (1.5Km/min) (25เมตร/วินาที)
100Km/Hrs (1.6Km/min) (26เมตร/วินาที)
140Km/Hrs (2.3Km/min) (38เมตร/วินาที)
160Km/Hrs (2.6Km/min) (43เมตร/วินาที)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 07:51:00 โดย atc40 »

ออฟไลน์ JIRATH

มีจริงอะ ผมไม่เคยเห็นเลย แล้วก็เจอรถเกะกะอยู่เลนขวาเยอะมากกกกกกก

มีครับ ดักซุ่มอยู่ตรงช่วงทางลงเนินด้านซ้ายหลังบารเรียร์ทางขึ้น ตรงนี้ขอบอกว่านั่งโคตรเนียน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ichamz

ช่วงไหนอ่ะครับ

แล้วกล้องพวกนี้จะจับเลนขวาอย่างเดียวจริงรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

ยี่ห้อไรเอ่ย
ผม Cobra ใช้ได้ผลดี แต่ตอนหนัง ขับช้าลงเยอะเลยไม่ค่อยได้ใช้แล้ว ครับ
ต้องจับได้ ซัก 1-2โล จะได้ลดความเร็วได้ทัน ระยะโฟกัสกล้อง

ออฟไลน์ escudaeza

รบกวนสอบถามนอกเรื่องไหน่อยครับ
ไม่ทราบว่าเครื่องนี้มันเอาไว้ทำอะไรเหรอครับ
 ::)
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ numtik2005

แบบนี้ วิ่งกันตามมา หรือ ข้างๆ ติดแบบเดียวกัน มันจะกวนกันมั้ยน่ะ

ออฟไลน์ 7777777

โอววว ถ้าใช้ได้ขอจองเลย 1 ตัว

เส้นเอกมัย-รามอินทรา ขาเข้าจากทางหลวงเบอร์9 ช่วงเลยทางลงรามอินทรามาแล้ว จะมีซุ่มอยู่ใต้ทางด่วน(หลบแดด)อยู่บ่อยๆช่วงบ่าย

และเส้นเดียวกัน แถวๆทางลงสุขุมวิท 50 ช่วงบ่าย มีแน่ๆครับ

ทางขาออกไปอิมแพค ช่วงก่อนลงอิมแพค บ่ายๆก็น่าจะมี (เพิ่งโดนไป)

ชัวร์สุดๆๆๆ ขาวิ่งไปสระบุรี  เล็งไว้ได้เลยสะพานลอยไหนที่มีหลังคา เจอตลอดครับทั้งขาไป-กลับ

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้ครับ เจอแต่เตือนแปลก ๆ วิ่ง ๆ อยู่กลางถนนแถวชะอำเข้ากรุงเทพฯ เตือนตลอดเลย น่าจะเป็นคลื่นอะไรสักอย่างที่ตรงกับที่ตัว detector นี้จับได้
ยังไม่เคยเจอจริง ๆ ว่ามันจับได้  บนทางด่วนบูรพาวิถีมีจริง ๆ ครับ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อตัวนี้มา  ไว้จะไปลองอีกทีนึงครับ

แบบนี้ วิ่งกันตามมา หรือ ข้างๆ ติดแบบเดียวกัน มันจะกวนกันมั้ยน่ะ

ตัวนี้เป็นแค่ตัวจับสัญญาณเท่านั้น ไม่กวนกันครับ

ออฟไลน์ MoLee

เทสเสร็จแล้วเป็นยังไงเอามารีวิวเล็กๆหน่อยนะครับ พอดีสนใจอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

น่าสนใจดีครับ^^  ถ้าได้ผลยังไงรบกวนReviewให้ฟังด้วยนะครับ   
ที่บ้านหลังๆจะโดนค่าจับความเร็วมากกว่าค่าขึ้นทางด่วนแล้วอะครับ = ="

ผมขับเองไม่ค่อยโดนครับ  เพราะขับแค่จากบ้านที่ซอยแบริ่ง มาเรียนที่จุฬา แล้วก็กลับแค่นั้นอะครับส่วนใหญ่
รถติดบนทางด่วนขั้นที่1จนไม่รู้จะวิ่งตรงไหนแล้วละครับ  555

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ไม่เคยเห็นน่ะครับ แต่เคยเห็นคนนั่งตรงทางแยก วงแหวนน่ะครับ จับรถที่วิ่งมาจากบางนา

ส่วนวงแหวน ใต้ จะมีถาวรตรง มาจากพระราม 2 ช่วงเลยด่านลงศรีนครินทร์ แล้วมีป้ายเตือนจับความเร็วด้านขวา ตรงเกาะกลาง

เป็นตู้สีเทาๆ มีกลองส่วงมาเลยครับ ผมโดนตรงนี้ 2 รอบ ความเร็วเกิน 120 ถึงจะมีจม. มาที่บ้านน่ะครับ

มีหลายคำถามเลยแหะๆ เดี๋ยวผมมาไล่ตอบให้พรุ่งนี้นะครับ พอดีพรุ่งนี้ผมมีสอบ

ไม่เคยเห็นน่ะครับ แต่เคยเห็นคนนั่งตรงทางแยก วงแหวนน่ะครับ จับรถที่วิ่งมาจากบางนา

ส่วนวงแหวน ใต้ จะมีถาวรตรง มาจากพระราม 2 ช่วงเลยด่านลงศรีนครินทร์ แล้วมีป้ายเตือนจับความเร็วด้านขวา ตรงเกาะกลาง

เป็นตู้สีเทาๆ มีกลองส่วงมาเลยครับ ผมโดนตรงนี้ 2 รอบ ความเร็วเกิน 120 ถึงจะมีจม. มาที่บ้านน่ะครับ

วันนี้ผมวิ่งบูรพาวิถีไป อมตะนครครับ ตอนแรกจะวิ่งกรุงเทพชลบุรี แต่รถติดจัด ผมเลยขึ้นวงแหวน ไปบูรพาวิถีแทน

ปรากฎว่าพอโค้งเข้าบูรพาวิถีได้นิดนึง ทั้งสองเครื่องร้องเตือนพร้อมกันเลย (ทั้งเครื่องถูกเครื่องแพง)
แต่ลักษณะการเตือนมันอยู่ดีๆ จับสัญญาณได้ระดับ 6 เลย (จาก9) ไม่ได้เริ่มจากระดับ 1     และดังอยู่ประมาณ6วินาที ก็หายไป (ผมขับอยู่ราวๆ110)
เข้าใจว่า สัญญาณคงมาจากด้านหลังรถ (เพราะถ้ามาจากหน้ารถ มันต้องจับได้แต่ไกลๆ และดีเทคได้ตั้งแต่สัญญาณอ่อนๆ)  แปลว่าคงมีการจับความเร็วที่ขาเข้า

ซึ่งผมอยู่ขาออกก็เลยไม่โดนอะไร   ส่วนขากลับผมกลับเย็น ไม่รู้เลิกแล้วหรืออะไร รถก็เยอะด้วย มันก็ไม่เตือนแล้วน่ะครับ

เครื่องแพงสุดแจ้งว่าเป็น K band ซึ่งถ้าเป็นย่านนี้ ถือว่าหมดห่วง เพราะระยะตรวจจับไกลอยู่  ( เรียงลำดับ จาก X, K , Ka และ เลเซอร์) 
ซึ่งเท่าที่ศึกษามา
X กับ K Band บางทีดีเทคได้เป็นกิโลเลย  ส่วนKa แล้วแต่ความถี่   แต่ถ้าเลเซอร์ส่วนมากต้องทำใจ วันนี้ตอนขึ้นทางด่วนไปจุฬา ผมอยู่เลน3 (คือตอนเช้าเขาจะวิ่งกันสี่เลน)
มอไซตำรวจวิ่งเลนซ้ายสุด แซงผมขึ้นไป เครื่องแจ้งเตือน Laser   มองไปเห็นกล้องเลเซอร์เหน็บอยู่ที่มอไซด้านขวาพอดี แต่ว่าพอเขานำหน้าผมไปไม่ถึง 100 เมตร ก็ Detect ไม่เจอแล้ว  อันนี้ก็ตรงกับข้อมูลที่เสิชมา คือระยะตรวจจับเลเซอร์สั้นมาก คงหวังผลอะไรไม่ได้มากนัก (แต่อันนี้เป็นเครื่องถูกสุดที่มีฟังชันก์ดีเทคเลเซอร์  ไม่ได้เปิดรุ่นทอป เพราะไม่คิดว่าจะเจอตอนเช้าครับ)

ตอนนี้สั่งซื้อกล้องติดรถละครับ เดี๋ยวจะถ่ายมาไว้ จะได้คำนวณได้แม่นกว่านี้ว่ามันตรวจเจอที่ระยะเท่าไรได้บ้าง

เบื้องต้นเท่าที่ลองมาตอนนี้ ถ้าเป็นคลื่นเรดาห์ทั่วๆไป รุ่นถูก ยัน รุ่นแพง ก็เจอพร้อมๆกันแหละครับ เพียงแต่รุ่นถูกมันมี False Error เยอะ วิ่งๆอยู่บางทีก็ร้องขึ้นมาเอง โดยที่ไม่มีอะไร (ประมาณว่าสัญญาพวก Wifi )

เดี๋ยวเรื่องอื่นๆมาแจ้งเพิ่มเติมครับ

kendo393

ผมซื้อรุ่นของจีน จากคลองถมมาติด ราคาพันนิดๆ ลองซื้อมาใช้ดู.  ใช้มาหลายเดือน ยังงงกะการตรวจจับเพราะบางทีร้องเตือนทั้งๆที่อยู่ในปั๊ม แต่พอเข้าใจแระว่ามันจับจากประตูอัตโนมัตินั่นเอง. บางครั้งเจอไฟเหลืองกระพริบก็ร้องเตือน. เคยเจอด่านมันร้องเตือนไม่หยุดเลย. ถือว่าคุ้มนะ เพราะรอดมาหลายทีแระ.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนนี้ได้แต่เทสกับเซเว่น พี่แกร้องแทบทุกอันเลย ประมาณ50เมตรเริ่มร้อง  พอเลยไปประมาณ10-20เมตรก็หยุด -.-

เอาจริงๆนะ....ตั้งแต่ใช้ของ Cobra มาก็เป็นได้แค่ Seven Detector น่ะแหละ

ตอนไปทดสอบช่วงเปิดฟรีปีใหม่ ไม่เจอเลเซอร์นะครับ รายงานฉบับเต็มดองมานานแล้ว แต่ถ้ามีเวลาพิมพ์เต็มตัวเมื่อไหร่จะมาบอก

ออฟไลน์ applebees

มันจับได้แค่เวลาเขายิงด้วย Radar ไม่ใช่เหรอครับ

แต่เดี๋ยวนี้ จะเป็นกล้อง แล้วถ่ายรูป จับความเร็วด้วยโปรแกรมด้วย ไม่มีเรดาร์ยิงแล้ว

ผมเข้าใจถูกหรือไม่???

คือผมเคยมีอยู่ แต่ก่อนซัก 3-4 ปีก่อน ใช้ได้ดีชะงัด แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ได้ผลเลยครับ

มันจับได้แค่เวลาเขายิงด้วย Radar ไม่ใช่เหรอครับ

แต่เดี๋ยวนี้ จะเป็นกล้อง แล้วถ่ายรูป จับความเร็วด้วยโปรแกรมด้วย ไม่มีเรดาร์ยิงแล้ว

ผมเข้าใจถูกหรือไม่???

คือผมเคยมีอยู่ แต่ก่อนซัก 3-4 ปีก่อน ใช้ได้ดีชะงัด แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ได้ผลเลยครับ
ที่ไม่ค่อยได้ผล จะเป็นกล้องเลเซอร์ครับ  แต่ก็ยังมีปริมาณน้อยมากๆ ถ้าเทียบกับเรดาห์ครับ แม้แต่ในอเมริกาเอง ก็เน้นใช้เรดาห์เป็นหลักเหมือนกันครับ แต่ในเมืองที่ห้ามใช้ตัวดีเทคเตอร์ ตำรวจเขาจะมีกล้อง Spectre ไว้ส่องจับรถที่มี Radar Detector อีกทีน่ะครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

เส้นโทลเวย์ ขาออก ช่วยบ่ายโมง ถึงบ่ายสาม กล้อง แถวๆ คาร์โก้ ครับ เจอบ่อย
ลองไปเทสดูครับ