ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตรงๆ Suzuki Ertiga ดีไหม  (อ่าน 10849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ถามตรงๆ Suzuki Ertiga ดีไหม
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:51:06 »
คุ้มไหมครับ ไม่เห็นมีคนใช้เลย

ในนี้มีใครใช้บ้างครับ

ลังเล Suzuki Ertiga กับ city ได้คืน 1 แสน

555

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามตรงๆ Suzuki Ertiga ดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:54:05 »
มันก็ดีครับ

แต่ถ้านั่งแค่ 4 คน ซื้อ City ก็คุ้มนะครับ ลดตั้งแสนนึง หาไม่ได้อีกแล้ว

ผมยังอยากได้เลย City แต่ที่บ้านจะเอารถ 7 ที่นั่งซึ่งผมว่าแทบไม่จำเป็นเลย นั่งกัน 4 คน เลยโดน Mini MPV ไป (แพงเกิน)

ออฟไลน์ john

Re: ถามตรงๆ Suzuki Ertiga ดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 17:42:22 »
จากสเปคแล้วน่าสนใจดีครับแต่ยังไม่เคยลองขับเลย คนที่ออฟฟิสจองตั้งแต่เปิดตัวโดนเซลเลื่อนหลายรอบจนทนไม่ไหวไปเอาโตโยต้าซะงั้น (อดเล่นเลยเรา  :D)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 17:54:48 »

Avanza ก็ดีนะครับ ราคา 6.19 เอง ตัว 1.5E นี่ยังไม่รวมส่วนลดนะครับ อาจจะได้มากกว่านี้อีก

ศูนย์ OK กว่าแน่ๆ :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 18:23:22 »
ถ้านั่งแค่ 4 คน City ดีกว่าครับ
ถ้าไม่ได้ชอบทรงสูง ไม่ได้นั่ง 5-6 คนประจำ ผมว่าใช้ประโยชน์ของ Ertiga ไม่คุ้ม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 18:33:45 »
ดีนิดหน่อย ไม่จำเป็น เอา City VSA เหมือนเดิมดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 19:03:55 »
ไม่เอาอีทิก้าละ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้ทางสว่างให้ครับผม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 19:19:01 »
ผมใช้ city อยู่ เคยใช้ avanza ไปไหนมาไหน 4ผญ 1ด มีของใช้ระหว่างเดินทาง ชั่วโมงนี้แบบงบประหยัด ไม่ avanza ก็ ertiga แน่นอน ไม่ใช่ city ไม่ดีนะ แต่ชอบความคุ้มค่ากว่าสำหรับผมเท่านั้นเอง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ anuchidsan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 20:24:01 »
ผมว่าถ้ากลับบ้านนอกต่างจังหวัดขนของ ข้าวสารจากบ้านมากิน  ขนของนู้นนี่นั่น ertiga คุ้มมากวางของได้จุใจ แต่ไม่ประทับเรื่องการเก็บเสียงรบกวนจากพื้นถนนนี่แหละ  นอกนั้นดีหมดืเครื่องเสียงดี  เครื่องแรงพอตัว พวงมาลัยแน่นๆ ช่วงล่างดี และประหยัดสมตัว
santacruz blur xc

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 20:36:41 »
ผมใช้ city อยู่ เคยใช้ avanza ไปไหนมาไหน 4ผญ 1ด มีของใช้ระหว่างเดินทาง ชั่วโมงนี้แบบงบประหยัด ไม่ avanza ก็ ertiga แน่นอน ไม่ใช่ city ไม่ดีนะ แต่ชอบความคุ้มค่ากว่าสำหรับผมเท่านั้นเอง

แล้วเปลี่ยนมาใช้ city ทำไมหรอครับ

หรือว่าสาวๆหนีหมด อิอิ

ออฟไลน์ Lam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 20:57:13 »
ผมใช้ตามรูปเลยครับ

ถามว่าดีมั้ย

เรื่องเครื่องยนต์ OK เมื่อเทียบกับคันเก่าของผม Sunny B-14

เรื่องเสียงจากข้างนอก ขับไม่เกิน 100 เงียบดี( ยางเดิมติดรถ )

แต่พอซัก 120 เสียงลมก็พอจะเริ่มได้ยิน ส่วนเรื่องยาง ของเดิมผมใช้ Nitto NT555 เทียบกับยางติด ertiga ยางของ ertiga เงียบกว่าครับ

การทรงตัวยังไม่ได้ลองมากครับ เพิ่งวิ่งไปได้ 100 กว่า กม. แค่เอามาจาก 0 ยังไม่ได้วิ่งไกล

การจอง ผมจองปลายกรกฏาคม ได้รับ ปลายกันยา (29)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 22:44:51 »
ใหม่ทั้งรถยนต์และจักรยานเลยนะครับ แต่ของผมจักรยานเก่าๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 23:13:05 »
เจ๋งดีครับ

เสียดายเหมือนบังคับให้ซื้อตัวทอปไงไม่รู้

ถ้าไอ้ตัวห้าแสนมีเกียออโต้ไม่ต้องคิดเลย ค่ายอื่นมีเจ๊ง

ออฟไลน์ Lam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 23:34:23 »
ของผมตัวกลางนะครับ ไม่ใช่ตัว TOP

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 01:09:07 »
ผมว่าถ้ามีเด็กเล็ก มีรถคันใหญ่ก็ดีนะครับ เด็กๆ ชอบ (แต่จริงๆ การปล่อยให้เด็กวิ่งเล่นในรถขณะเคลื่อนที่โดยไม่มีที่นั่ง ISOFIX อันตรายมากๆ แต่เชื่อเถอะครับ เลี่ยงยาก)

จำได้ว่าเมื่อก่อน ผมกับน้องอยากได้รถตู้มากๆ เพราะมันแบ่งเบาะกันคนละแถวนอนได้ เอาเป็นว่าช่วงอนุบาล ผมจะฆ่าน้อง เพื่อแย่งที่นั่งเบาะหลังของ W123 55555

แต่ถ้ามีแต่ผู้ใหญ่ ผมว่า City ก็พอแล้วครับ เวลาไม่มีใครใช้ เอามาขับคนเดียว น่าจะสบายกว่าด้วย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 06:55:13 »
ถ้าคิดจะมีเด็ก ใน 3-4 ปี เหมาะสมครับ แต่ถ้าไม่คิดจะมี เอา sedan ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:31:39 »
มันอยู่ที่ลักษณะการใช้งาน การขับขี่ครับ

มันมีดีคนละแบบ อย่างที่พี่ๆได้บอกๆกันไป

เป็นผมคงเลือก City เพราะขับคนเดียว 99เปอร์เซ็น

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:57:25 »

แล้วเปลี่ยนมาใช้ city ทำไมหรอครับ

หรือว่าสาวๆหนีหมด อิอิ

ช่วงรอ city ส่งมอบ ผมขายคันเก่าออกไปแล้วไม่มีรถใช้ เลยยืม avanzaพี่สาวมาใช้อยู่ 2 เดือนกว่า ชอบในความคล่องตัว ใส่ของเดินทางได้จุมาก แต่แฟนผมไม่ชอบที่มันเด้งๆและเวลาเดินทางไกลค่อนข้างเหนื่อย (เครื่อง 1.3นะครับ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:02:52 »
ยังไงก็น่าจะดีกว่า spin นะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:18:24 »
ertiga คงไม่เด้งเท่า avanza ออกนุ่มหนึบเป็นรถเก๋งด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Lam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:41:28 »
Ertiga เด้งน้อยกว่า หนึบกว่า Avanza ครับ

บังเอิญไม่เคยขับสวิฟท์ เลยไม่สามารถเปรียบเทียบได้

แต่ถ้าเท่าที่พอจะเทียบได้ อารมเหมือนขับ TIIDA นะครับ คือเบาะนั่งสูงหน่อย ประมาณนั้น

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:44:07 »
ขอนอกเรื่องไปนิดนะครับเห็นเชียร์ city 2013 กันมาก
 city ที่โฆษณา ผ่อนเบา 2,999 บาท (งวด1-24) เทกันแบบนี้ vios 2013 มีหนาวเลยครับ
...
ส่วนความคิดเห็น เรื่อง Ertiga ทรงไม่สวยสะดุดตา
"ถ้า จขกท.เอาเผื่อขนของด้วย." ผมว่า avanza ก็ไม่ขี้เหร่นะ แบกน้ำหนักขนของ+ติดแก็สด้วย ไม่เด้งไม่โคลงมากถ้าขนของด้วย
แต่แนะให้ติดแก็สด้วยดีกว่าครับ avanza ออกจะกินนำ้มันครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 13:43:04 »
Ertiga เด้งน้อยกว่า หนึบกว่า Avanza ครับ

บังเอิญไม่เคยขับสวิฟท์ เลยไม่สามารถเปรียบเทียบได้

แต่ถ้าเท่าที่พอจะเทียบได้ อารมเหมือนขับ TIIDA นะครับ คือเบาะนั่งสูงหน่อย ประมาณนั้น

ถ้าได้อารมณ์ Tida นี่ไม่ขี้เหร่แล้วละครับ จะติดก็แค่ขนาดเครื่องเท่านั้นหากจะใช้วิ่งทางไกล แต่หากคิดว่าขับปลอดภัยทั้งของและคน อีกทั้งไม่ได้มีถนนที่เป็นหลุมบ่อ และไม่อันขึ้นเขายาวๆ ผมว่าน่าใช้นะเนี่ย เชียร์ๆ ต้องขอไปลองก่อน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 17:12:45 »

รถครอบครัว นั่ง 7 คน
ถนนในประเทศ ไทย หลุมบ่อเยอะ
รถสูงก่า ซีดาน
ขบไม่เร็ว เน้น ปลอดภัย เอาไปเลยครับ

ได้รถขับไวไม่ได้ดีแล้วครับ
ตอนนี้ ใช้ 1.8 ซีดาน คันนึง เผลอเป้นไม่ได้ อยากแต่ง อยากแรง อยากเร็ว เผลอ เกิน 160 เรื่อย ไม่ดีๆๆๆ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 09:25:14 »
ใช้อยู่คับ กว้างดี แอร์หนาว เกาะดีพอควรต้องเปลี่ยนยางนะคับ
แต่วิ่งเร็วๆดีกว่าอ้วนซ่าแน่นอน  แต่เสียงในห้องโดยสารดังนะคับ
เพียงแต่เคยขับ jazz มาก่อนเลยเฉยๆ
เมื่อเช้าเพิ่งกวด แคมรี่ 2.0 ที่ชอบเปิดไฟไล่แต่ไก่โห่ ไอ้เราก็เปิดไปเลี้ยวซ้ายจะหลบให้แล้ว
สงสัยไม่ทันใจแก่
ผลแคมรี่หนีไม่ออกนะคับจนเข็มขึ้นไปชน 170
เมียสั่งให้ถอนซะก่อน :)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 09:30:47 »
ัมันบังคับให้เราซื้อรุ่น ท๊อป อะ

ออฟไลน์ honest

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 16:42:04 »
เอนกประสงค์ดีออก