ผู้เขียน หัวข้อ: มองวิกฤต ให้เป็นโอกาส กับ ราคารถมือสองที่ร่วงลงมามากแล้ว กับแนวคิด รถที่ คุ้มค่า  (อ่าน 7483 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
เห็นหลายกระทู้บ่นเรื่อง ราคารถมือสอง ที่นับวัน ราคาที่เคยตั้งเกณฑ์เอาไว้ ไม่ว่าจะเป็น เจ้าตลาด อย่างพี่โต หรือ น้องฮอน ก็หนีไม่พ้น ชะตากรรมดังกล่าว ก็เลยอยากจะถามว่า

หากเราใช้วิกฤตในครั้งนี้ ปรับให้เป็นโอกาสซะ เพื่อน ๆ คิดว่า รถรุ่นไหน ปีใด เหมาะสม และคู่ควรต่อการซื้อ (รถมือสอง) ที่หลาย ๆ ท่าน มีความคิดเห็นว่า คุ้มค่า คุ้มราคาสุด ๆ หากนำมาใช้ในภารกิจต่อไปนี้

1. ขับในเมือง ไปทำงาน กลับบ้าน ประมาณ C Segment
2. ขับเอาหรู แบบ D Segment ที่ให้ทั้ง ความภูมิฐาน และ สมรรถนะในการเดินทางออกต่างจังหวะในบางโอกาส
3. ขับเอาเท่ห์ สไตล์ SUV หรือ PPV หากต้องการ ขึ้นเขา หรือ เอาไว้ลุย เป็นครั้งคราว

ส่วนงบประมาณนั้น อยากได้ไม่เกิน ล้าน ครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
สำหรับผม เอาให้พอดีต่อการใช้งานครับ ชอบคันไหน หรือใช้งานแบบไหน จัดเลย
ดูสำหรับงบแล้วผมว่าเอาอะไรก็ได้หมดแหละครับ ดีไม่ดีขยับไปยุโรปได้เลย
รถมือสองยิ่งต้องซื้อเงินสด ต้องคิดให้ดีนะครับ อย่ามองว่าเอาหรูๆไว้ก่อนพอเจอค่าซ่อมกับค่าน้ำมันจะจุกได้นะ
รถมือสองใช้ไปซ่อมไปนะ ไม่ใช่ว่าจะเติมน้ำมันอย่างเดียวเหมือมือ1  ต้องเผื่อเงินตรงนี้ไว้ด้วยนะครับ

ตามซ้อยผมเลือก SUV เผื่อเจอทางไม่ดี ยิ่งออกตจว. ผมว่าได้เปรียบกว่า D Segment

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ผมอยากได้ new ford focus 2.0 มากไม่รู้ว่าราคามือสองเท่าไหร่ครับ

ใครพอรู้บ้างครับ

ออฟไลน์ superden

ผมเห็น อัลตีส 1.6  อายุราวๆ3-4ปี ราคาแค่4แสนต้นๆ ถูกกว่าeco car อีกครับ ผมว่าน่าสนมากแต่ผมไม่มีเงินแล้วโดนรถคันแรกจัดการไปละ

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าเล่นรถที่ไม่ใช่ฮอนด้า กับ โตโยต้าครับ เพราะราคามันลงมาเยอะมากๆ ได้ความคุ้มค่ากว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
ผมก็ว่ามันคุ้มครับ ตั้งใจจะซื้อปีหน้าเหมือนกัน ถ้าไม่แอคคอร์ด g7 ก็คงเป็นโตโยต้า wish เข้าเว็บตลาดรถทุกวันเลย รู้ว่าราคาที่นี่ถูกกว่าดีลฟิตอีก รถบางคันประกาศขายที่ตลาดรถราคาถูกกว่าไปประกาศขายที่ดีลฟิตอีก ทั้งๆที่รถคันเดียวกัน ยกตัวอย่างสองคันนี้ ผมว่าสภาพมันโอเคนะ ถ้าเทียบกับราคา ไม่ได้โฆษณาหรือมีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แต่เห็นว่าราคามันถูกดี
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1300399

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1300388

ออฟไลน์ honest

• Full Member
Focus ตัวดีเซล น่าสนมาก แรงและประหยัด

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมอยากได้ new ford focus 2.0 มากไม่รู้ว่าราคามือสองเท่าไหร่ครับ

ใครพอรู้บ้างครับ
ตัวTop1,069,000  รถปีเดียวราคาเหลือ 850,000 มีในเวปตลาดรถหลายคันครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ขอตอบข้อ 2 ละกันครับ เพราะเห็นชัดที่สุด

Camry 3.5Q กะ Accord 3.5 VCM ครับ ตอนซื้อต่างจากทอป 2.4 เป็นล้าน แต่พอเป็นมือสอง ต่างกันแค่ 2-3 แสน ตอนนี้เหลือไม่ถึงล้านแล้ว
ยิ่งเป็นพวกตัวทอป 2.4 มีต่ำกว่า 7 แสน ได้เครื่องแรงพอตัว ออฟชันเต็มๆ ในราคาที่แทบไม่ต่างกับตัวล่างๆเลย

BMW E60 / Benz W211 ราคาลงมาก ถ้าไม่นับพวกดีเซล หรือ ปีใหม่ๆ ราคาไม่เกินล้านทั้งนั้น
เตรียมเงินไว้ 1 ล้าน ซื้อรถมา 8 แสน ที่เหลือเก็บไว้ซ่อม

ออฟไลน์ MystogaN

ข้อ 2 ครับ ตกเยอะสุด น่าซื้อสุด ;)

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเป็นผม มีงบเท่านี้ ผมเลือก

Teana 2.0 J32 Sport Serie ที่ตกรุ่นไปแล้ว ได้ป้ายแดง เลยครับ

ราคารถ 1,263,000 บาท

ส่วนลดเงินสด 200,000 บาท

เหลือ 1,063,000 บาท

ดอกเบี้ย 0% 72 เดือน ตรงนี้เท่ากับส่วนลดเป็นแสน

สรุปตัวรถเหลือ 9 แสนนิดๆ  ได้รถ D-Segment ป้ายแดง

ปล. ส่วนลดเงินสด 200,000 + ดอกเบี้ย 0% 72 เดือน อ้างอิงจากสมาชิกท่านนึง ที่เคยโพสกระทู้ในนี้

ออฟไลน์ eddie

รถน่าซื้อเยอะครับ ยิ่งไม่ใช่รถตลาดยิ่งซื้อได้ไม่แพง
เพิ่งแนะนำญาติซื้อ  Hyundai Sonata CNG ปี 09 ราคาแค่ 3แสนนิดๆ
ส่วนตัวเพิ่งจัด Skoda Octavia 1.8T  มาขับเพิ่มอีกคัน
ในราคา 1ใน4 ของ eco car ป้ายแดงรุ่นท๊อป

ออฟไลน์ Highway Star

ขอตอบเลยนะครับ
1 nissan tiida/tiida latio ซึ่งก็ก้ำกึ่งระหว่างบีกับซี แต่ผมว่าราคามันคุ้มนะ ลงมาแค่สามแสนกว่าพอกับวีออส แต่นั่งดีขับดีกว่าแน่นอนในระดับซีเซกเมนแม้ว่ารุ่น4ประตูผมโคตรเกลียดด้านท้ายมาก แต่5door โอเคสวยรับได้แถมเบาะหลังยังนั่งสบายปรับเอนได้
2 d segment ขอตอบ accord gen7 ละกัน อย่างรุ่นv6 3000ปี2006เหลือแค่400000กว่า หรือแคมรีไฮบริดรุ่นที่แล้วก็น่าสนใจเหมือนกันถ้าไม่กลัวเรื่องแบตไฮบริดซื้อมาตั้งล้านปลายๆตอนนี้เหลือแค่เก้าแสน ผมว่าคุ้มมาก ส่วนถ้าทางยุโรปก็bmw 5serie e60 ไม่ถึงล้านก็ซื้อได้ถ้าแลกกับสมรรถนะที่ได้มาก็คุ้มนะแต่คงต้องระวังเรื่องซ่อม
3 suv ถ้ามาทางppv คง isuzu mu-7 ราคาแค่ห้าแสนก็ซื้อได้แล้วซึ่งการใช้งานอเนกประสงค์คุ้มค่าเมื่อเทียบอุปกรณ์กับราคาที่จ่ายไปเพราะตอนนั้นรุ่นล่างสุดก็มีairbagด้วยแต่มิวเอกรุ่นล่างสุดไม่มี แม้รูปทรงอาจจะดูแข็งไปหน่อยยิ่งถ้าได้ตัว3000 vgsยิ่งคุ้มใหญ่ ส่วนถ้ามาทางcrossover honda crv gen2 ก็คุ้มสามสี่แสนก็ซื้อได้แล้วราคาพอกับอีโคคาร์เลยแต่ประโยชน์ใช้สอยกับสมรรถนะเกินราคายิ่งถ้าได้รุ่นเครื่อง2400ยิ่งดีใหญ่  

GreenG

• บุคคลทั่วไป

Teana 2.0 J32 Sport Serie ที่ตกรุ่นไปแล้ว ได้ป้ายแดง เลยครับ

ดอกเบี้ย 0% 72 เดือน ตรงนี้เท่ากับส่วนลดเป็นแสน

สรุปตัวรถเหลือ 9 แสนนิดๆ  ได้รถ D-Segment ป้ายแดง

ปล. ส่วนลดเงินสด 200,000 + ดอกเบี้ย 0% 72 เดือน อ้างอิงจากสมาชิกท่านนึง ที่เคยโพสกระทู้ในนี้
สุดๆ

ออฟไลน์ dorakun

ผมก็เป็นคนนึงที่กำลังหาดูอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ที่ผมมองๆไว้มีสองรุ่นครับ
1. Honda Jazz ตัวญี่ปุ่น อยู่ที่ 5 แสนบวกลบ
2. Honda CRV Gen 3 เครื่อง 2.0 อยู่ที่ 6-7 แสน

กำลังชั่งใจเลยครับว่าจะเอาตัวไหนดี ใจชอบ jazz แต่อยากใน CRV เพราะคิดว่าอเนกประสงค์กว่า
อีกอย่างนึงผมออกต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อย เลยมอง CRV เป็นหลักแต่ใจที่ชอบ Jazz มันก็คอยย้ำเตือนตลอด
จนบัดนี้ผ่านมาแล้ว 2 เดือนผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ ดูรถในเวปตลาดทุกวันแต่ก็ยังติดสินใจไม่ได้ครับ
เจอ jazz ที่ถูกใจหลายคันแต่เห็นราคาแล้วรู้สึกว่าแพงไปหน่อยนึง เลยปล่อยผ่านไปหลายคันแล้วครับ

พอมาเจอกระทู้นี้ผมเลยรู้สึกว่าเหมือนกับเจ้าของกระทู้เลยครับ กำลังจะเปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสซะหน่อย
แต่ก็ดันมาติดปัญหาที่ตัดสินใจไม่ได้ซะทีว่าจะเอารุ่นไหนดี. ก่อนหน้านี้มีถึง 4 ตัวเลือก
แต่ก็ตัดออกหมดจนเหลือแค่ 2 ตัวเลือกนี้เท่านั้นครับ เหอะๆๆตัดสินใจยากจริงๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ข้อ 2 เลยครับ

D segment

ขอเลือก G8 3.5 V6

ขับในเมืองไม่ต่าง 2.4 จนมากเกินไปครับ

เพราะระบบทำงาน เป็น 3สูบ 4สูบ และ 6สูบ

GreenG

ใจผมอยากได้ Camry 2.0E ครับ

แต่คงต้องติดแก๊ซไม่งั้นวิ่งไม่ไหวกินเกิน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

อย่างใดอย่างนึงครับ และตอนนี้ รถใกล้หมดแล้ว น่ะจะบอกให้

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
ผมจะใช้โอกาสอันนี้หา E46 330i ราคาคงจะประมาณ 500K อาจจะหาไม่ง่าย และก้อ น่าจะซดน้ำมันดุพอตัว

popdemonic

ปลายปีหน้าผมรอ กบยักษ์ เหมือนกันครับ