ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ-ใช้รถแบบไหนประหยัดค่าใช้จ่ายที่สุดครับ ??? [ระยะยาว]  (อ่าน 7137 ครั้ง)

ออฟไลน์ grEanlnw

• Newbie
  • *
  • greanlnw !
    • ลายแทง
ซื้อรถ-ใช้รถแบบไหนประหยัดค่าใช้จ่ายที่สุดครับ ??? [ใในระยะยาว]

เนื่องจากรถที่บ้านเก่ามากแล้ว(นิสสันอะไรไม่รุ้ 15ปีอัพแน่นอน) กินน้ำมัน+ซ่อมบ่อย

ช่วยนี้ผมกำลังคิดว่าซื้อรถใหม่ดีมั้ยนะ เนื่องจากมีรุ่นใหม่ๆ เปิดตัวเยอะ

และมีโปรต่างๆเยอะเนื่องจากตลาดซบเซา เช่น ดอกเบี้ยต่ำจนไปถึง0%, ของแถมเยอะ

ผมจึงสงสัยว่าใช้รถแบบไหนประหยัดค่าใช้จ่ายที่สุดครับ ตั้งแต่ค่ารถจนไปถึงค่าซ่อมบำรุงค่าน้ำมัน

1. ซื้อมือสอง > อันนี้ผมคิดว่าประหยัดสุดแต่ต้องดูรถเป็น ซึ่งที่บ้านผม ไม่มีใครเป็นเลย
    1.1 ซื้อมือสองแล้วใช้ยาว >ค่ารถถูก แต่ซ่อมบำรุงแพงค่อยๆเพิ่ม
    1.2 ซื้อมือสองแล้วเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ทุกๆ X ปีก็ว่าไป

2. ซื้อใหม่ป้ายแดง
    2.1 ระหว่างใช้ยาวๆเป็นสิบปีขึ้นไป
    2.2 ใช้ถึงระยะเวลาหนึ่ง(X ปีผมก็ไม่รู้)แล้วเปลี่ยนคันใหม่เรื่อยๆ

ข้อ 1.1 , 1.2 , 2.1 , 2.2 ตัวเลือกไหนประหยัดค่าใช้จ่ายที่สุดครับสำหรับเจ้าสิ่งที่เรียกว่า "รถยนต์"
ยังคิดไม่ออก !

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
1.2 ที่ติดแก๊สแล้ว กดราคาได้เยอะ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ผมว่า รถ มือสอง ปีใหม่ ไมล์น้อย น่าจะประหยัดสุด

ถ้าดูเป็นนะครับ

รถญี่ปุ่นค่าซ่อม เมื่อเทียบกับ การตกของราคารถยนต์ มันเทียบกันไม่ได้
แน่นอนว่า ราคาตก มันมากกว่า ค่าซ่อมแน่นอนอยู่แล้ว

รถญี่ปุ่น ปีใหม่ๆไม่ค่อยเสียอะไร

อีกอย่าง รถเวลาออกป้ายแดง ออกจากศูนย์ ตรงนี้คือจุดราคาตกมากที่สุด
ยิ่งตอนนี้สภาวะตลาดมือสอง ราคายิ่งน่าซื้อ

รถติดแก๊ส กดราคาได้เยอะ ก็ไม่จริงเสมอไป บางคนก็หารถติดแก๊สดีๆมาแล้ว ทำให้เขาประหยัดค่าติดแกีส ลงไปได้ กลายเป็ฯจุดขายของรถไป ในกรณีที่รถยังวิ่งมาไม่เยอะนะ

เช่น crv gen3 ห้าแสนปลายๆ
camry 06 ห้าแสนกลางๆ
march สองแสนปลายๆ

โดยเฉพาะพวก city car, eco car ไมล์สว่นใหญ่จะน้อย ถ้าเทียบกันกับรถใหญ่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มือสอง Eco car ครับ

ไม่ก็ Suzuki 1.0L ตัวใหม่

ออฟไลน์ decptt

รถที่ทนถึก พร้อมเป็นแท็กซี่ครับ

pamoch88

:) ใช้คันเดิมประหยัดสุดครับ ซ่อมบ่อย ก็ วางเครื่อง เก่าญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆได้เลยครับ 70,000 สวยปิ๊ง ๆเลย

ออฟไลน์ decptt

ลืมกระบะ ไม่ต้องห่วงช่วงล่างครับ 10ปีไม่มีซ่อมเลย อิอิอิ

ออฟไลน์ rut191

Eco car LPG ครับประหยัดสุดๆ
ถ้าซื้อสด มือ2ก็ได้ครับถูกดี หรือถ้าจะผ่อนก็เอาแบบซื้อดาวน์เปลื่ยนสัญญามานะครับ
ถ้าผ่อนป้ายแดงดีกว่านะเชื่อเถอะ ดอกเบี้ยรถมือสองแพงมากๆผ่อนไปผ่อนมาราคาอาจจะไปแตะป้ายแดงได้

ออฟไลน์ Highway Star

ซื้อมือสองสภาพใหม่คุ้มที่สุด

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เน้นคุ้มสำหรับผมนะ กระบะ isuzu ครับ

ตัว dragon eye อายุ12ปี ซื้อมา 300,000กว่าๆ เพิ่งขายเมื่อไม่กี่อาทิตย์ได้ราคา 180,000
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ HME

city cng มิอสอง

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
CITY CNG
ALTIS CNG
VIGO CNG

2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ rvsmart

รถใหม่ป้ายแดงคุ้มสุดครับ เพราะรถไม่มีประวัติใดๆเลย คุณสามารถใช้ได้เท่าที่คุณพอใจ นานเท่าที่คุณรับค่าใช้จ่ายไหว

Graham

1.2 ประหยัดสุด ผมใช้ vios มือสอง 3-4 ปี ขาดทุน 70kเจ้าของเก่าใช้3ปี หายไป 280k ยังไม่รวมขาดทุนดอก
Tiida 3 ปี ขาดทุน 160k เจ้าของเก่าใช้ 3 ปี หายไป 400k ยังไม่รวมขาดทุนดอก
ตอนนี้ accord 2.4 navi สงสัยคันนี้จะเจ็บหน่อยตอนขาย แต่ไม่เป็นไร เจ้าของเก่าเจ็บก่าผมเยอะ

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า 1.2 นะครับ แต่ต้องปีใหม่หน่อย น้อยกว่าปีปัจจุบันประมาณ 2-3 ปี และไมล์น้อย
และเลือกรุ่นที่ราคาตกเยอะๆ

ช่วงนี้ผมว่า prius มือสอง ราคาน่าเล่นมากครับ รถใช้ประมาณ 2-3 ปี
ราคาเหลือ 6-7 แสน (หายไปประมาณ 40%)

เดาว่าคนคงไม่กล้าเล่น hybrid
แต่ผมว่ายังใช้ได้อีกหลายปี อย่างน้อยมี 5 ปีสบายๆ สำหรับแบรนด์นี้

ออฟไลน์ DArkMaster

มือสองถ้าดูเป็นนี่ประหยัดไปเยอะเลย รถมือหนึ่งออกมาจาก0วินาทีแรกราคาหายไปเป็นแสนแล้ว แต่ถ้าดูไม่เป็นหรือไม่ถนัดด้านนี้มือหนึ่งโลดดดซื้อความสบายใจ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าจะซื้อมือ 2 ต้องซื้อ สดเท่านั้น ราคาจะดีครับ

ถ้าจะซื้อเงินผ่อน ผมให้รถใหม่ดีกว่าครับ ถึงแม้มือสองจะถูกกว่าแต่โดนดอกกับภาษีมีอ่วมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

แล้วแต่ดวงมั้งครับ  มือสองได้รถดี ถึกทนก็ดีครับ
   ลองเปรียบเทียบคันนี้ครับ
     9000 cse  ซืื้อมือสอง  แสนสองหมื่นห้าพันบาท  ติดแก๊ส ปรับสภาพเล็กน้อย  สี่หมื่นหกพัน  ใช้ไป... เปลี่ยนจานเบรคสองชุดผ้าเบรคจำไม่ได้   ค่าใช้จ่ายระหว่างทางประมาณ  สี่หมื่นบาท    เดือนที่แล้วหัวเพลาขับรูด  เปลี่ยนหัวเพลาหกพันหนึ่ง  รวมค่าตัวทั้งหมดประมาณ  สองแสนสอง     วิ่งไปสองแสนโลเศษ  เฉลี่ยค่าแก๊ส  บาทแปดสิบ  รวมค่าเชื้อเพลิง..ประมาณ  สี่แสน.....    รวมค่าใช้จ่ายทั้งตัวรถและเชื้อเพลิง หกแสนสอง  ต่อระยะทางสองแสนโล   
    สรุปเบ็ดเสร็จโหลงโจ้ง  รวมทุกอย่างแล้ว ............ โลละสามบาท........    ถามว่าอย่างนี้คุ้มหรือเปล่า?....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คุ้มๆสุดก็ต้องมือสองนี่แหละครับ หาที่ใหม่ๆไม่เกิน 2 ปียิ่งถ้ารู้ประวัติก็ยิ่งดีใหญ่เลย บางคนซื้อมาแปปๆก็ต้องขายเพราะไปต่างประเทศ เลิกกะเมีย ย้ายที่ทำงาน ได้รถประจำตำแหน่ง บางทีรถไม่ถึงปีซะด้วยซ้ำแทบจะป้ายแดงแต่ราคาลดลงไปเป็นแสนแต่ต้องเงินสดหรือซื้อดาวน์ผ่อนต่อนะครับ ถ้าซื้อแล้วไปจัดเองหล่ะก็พลิกกลับกลายเป็นไม่คุ้มไปในบัดดล

อย่างตอนนี้ถ้าผมจะหาเก๋งซักคันจะรอจ้อง Civic FB ให้เค้า MC มาก่อนแล้วจะรอสอยรุ่นก่อน MC หาที่เค้าได้ดอก 0% น่าจะได้ไม่เกิน 6 แสน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ redsun

มือสอง ปีใหม่ สภาพดี เงินสด หรือ ขายดาวน์ ประหยัดครับ  ;D

• Newbie
  • *
    • ลายแทง
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ว่าแต่มือสองแบบขายดาวน์นี่ต้องไปหาที่ไหนหว่า

ตามเต้นท์รถจะไม่ใช่ขายดาวน์ใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ MUK

ใช้มือหนึ่งครับ และใช้รถแบบไม่โหด คำว่าไม่โหดคือ ขับธรรมดาครับ ไม่เท้าโหด และดูแลรักษาตามระยะ และใช้สัก 10 ปี คุ้มครับ
เพราะรถส่วนใหญ่ 5 ปี แทบไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ หลักๆ เลยครับ รถผม 7 ปีแล้ว ยังไม่ได้เปลียนอะไหล่ช่วงล่าง และชุดใหญ่เลย
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะครับ  ส่วนผม ไม่มองรถติดแก๊สครับ ถ้าจะใช้ยาวๆ เพราะติดแก๊สมันแพง ถึงแก๊สจะถูกว่าจะคุ้มค่าครับ
รถที่ติดแก๊สแล้วคุ้มค่าคือรถบรรทุกคันใหญ่ๆ ครับ คุ้มเลยครับ
 :)

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผมนะ กระบะมือป้ายแดงเกียร์ธรรมดาเนี้ย ทนจนน่ากลัว
แถวบ้านผมมีกระบะเก่าๆ ใช้กันจนกระบะผุเยอะมาก ไม่เยมีใครยกเครื่อง เปลี่ยนเกียร์ซักคน

ถ้าดูรถไม่เป็น อย่าซื้อมือสองครับ ขนาดมอเตอร์ไชค์คันเล็กๆไม่มีอะไรมาก ผมคิดว่าดูเป็นแล้วยังโดนแหกตาเลยครับ
รถบ้านอย่าคิดว่าดีนะ คนรู้จักผมใช้รถ 3  ปีไม่เคยเข้าศูนย์ไม่เคยถ่ายน้ำมันแล้วเอาไปขายเป็น"รถบ้าน"

สรุป ผมและนำรถป้ายแดงแล้วดูแลดีๆหน่อยใช้ยาวๆ คุ้มสุดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
b segment ติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ seeeee

• Newbie
  • *
มีเงินพอ มือ 1 ครับ ใช้ได้ระยะยาว มีปัญหาเคลมได้ สบายใจ ลากยาว 10ปี+

noonzushi

ถ้าผ่อนเล่นรถใหม่ป้ายแดงคุ้มกว่านะ แต่ถ้ามีเงินสดซื้อรถมือสองที่ปีรถยังไม่เก่ามากและมีรับประกันรถเหลืออยู่จะดีมาก เพราะจะได้เช็คประวัติรถได้

• Newbie
  • *
    • ลายแทง
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

pimmy

ติดแก๊สไหมคะ น่าจะประหยัด หรือไม่ก็ต้องหารถ อีโก้ คาร์ เลือกรถที่เหมาะกับการใช้งานของตัวเอง ตรวจเช็คเครื่องรถยนต์ให้ละเอียด อย่างถ้าจะซื้อมือ 2ก็เลือกรถที่เรามั่นใจ ในคุณภาพ ไม่ต้องมาตรวจเช็คหรือซ่อมบำรุงทีหลัง  ถ้ามองในระยะยาวก็จะคุ้ม