ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ เพื่อนผมต้องการซื้อรถเพื่อหักภาษีครับ  (อ่าน 3737 ครั้ง)

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
Conditions
1. งบ 2.5-3.0 ล้าน
2. เป็นรถญี่ปุ่น
3. เน้นหล่อ ใช้ติดต่องาน
ผมคิดออกแค่ Harrier 2014 กับ Odyssey ใหม่
เพื่อนๆมีตัวเลือกอื่นมั้ยครับ คิดไม่ออกแล้วครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Lexus ct200h f sport หรือ Is300h ตัวล่างสุด
subaru brz
harrier ตัว hybrid
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

• **
ขอบคุณครับ K.Ongszaa  ;)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
http://orix.co.th/th/business-unit/differences.asp

ดูแล้วน่าจะเป็นเจ้าของกิจการ ไม่เช่าซื้อแบบลีสซิ่งละครับ รู้สึกจะคุ้มกว่า ค่างวดนำมาเป็นค่าใช้จ่ายของบ.ได้
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

iam_naam

• บุคคลทั่วไป
ซื้อรถเพื่อเอาไปหักภาษี โดยส่วนใหญ่ใช้รถยุโรปครับโดยเฉพาะกลุ่ม MB. BMW VOLVO.  ครับจะได้อัตราการหักสูงสุดที่36000บาทต่อเดือนหรือปีล่ะประมาณ432000บาทโดยที่บริษัทรถเหล่านี้จะทำสัญญาในลักษณะเราเช่าขับ แล้วเอาไปหักเป็นค่ารถประจำตำแหน่งผู้บริหาาร
ผมเองใช้E300 HYBRID ก็หักได้ตามรายการด้านบนครับ ราคารถ4100000แต่อัตราดอกเบี้ยจะสูงนิดนึงนะครับประมาณร้อยล่ะ9  ต่อปีครับผม  

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ซื้อรถเพื่อเอาไปหักภาษี โดยส่วนใหญ่ใช้รถยุโรปครับโดยเฉพาะกลุ่ม MB. BMW VOLVO.  ครับจะได้อัตราการหักสูงสุดที่36000บาทต่อเดือนหรือปีล่ะประมาณ432000บาทโดยที่บริษัทรถเหล่านี้จะทำสัญญาในลักษณะเราเช่าขับ แล้วเอาไปหักเป็นค่ารถประจำตำแหน่งผู้บริหาาร
ผมเองใช้E300 HYBRID ก็หักได้ตามรายการด้านบนครับ ราคารถ4100000แต่อัตราดอกเบี้ยจะสูงนิดนึงนะครับประมาณร้อยล่ะ9  ต่อปีครับผม  

จริงๆ รถยี่ปุ่นก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับลิสซิ่ง แต่ที่เป็นยุโรปก็เพราะจรงราคารถนี้ล่ะครับ จะหักเต็ม ต้อง 2 ล้านขึ้นซึ่งรถยี่ปุ่นส่วนใหญ่

ราคาไม่ถึง แต่ปัจจุบัน ทะลุกันหลายยี่ห้อครับ

ronin

เชียร์ Harrier 2014 ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รบกวนสอบถาม ทำยังไงครับ ถึงจะหักภาษีได้
ต้องเป็นรูปแบบบริษัท ทำแบบเช่าซื้อหรือยังไงครับ
เผืาอว่ารถคันหน้าจะได้หักภาษีได้บ้าง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

wannachat

บริษัท จดทะเบียน
หรือ ห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล

กรณีเช่าซื้อรถ หรือผ่อนชำระ
มูลค่าต้นทุนของทรัพย์สินนั้นให้ถือตามราคาที่พึงต้องชำระทั้งหมด
แต่ค่าสึกหรอและค่าเสื่อมราคาที่จะนำมาหักในรอบระยะเวลาบัญชี จะต้องไม่เกินค่าเช่าซื้อหรือราคาที่จะต้องผ่อนชำระในรอบระยะเวลาบัญชีนั้น

แต่ถ้าซื้อรถเงินสด
ให้หักค่าสึกหรอและค่าเสื่อมราคาจากมูลค่าต้นทุน เฉพาะส่วนที่ไม่เกินหนึ่งล้านบาท
เว้นแต่กิจการให้เช่ารถยนต์ ให้หักค่าสึกหรอและค่าเสื่อมราคาจากมูลค่าต้นทุนทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 17:07:53 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Nikle_pk

บริษัท จดทะเบียน
หรือ ห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล

กรณีเช่าซื้อรถ หรือผ่อนชำระ
มูลค่าต้นทุนของทรัพย์สินนั้นให้ถือตามราคาที่พึงต้องชำระทั้งหมด
แต่ค่าสึกหรอและค่าเสื่อมราคาที่จะนำมาหักในรอบระยะเวลาบัญชี จะต้องไม่เกินค่าเช่าซื้อหรือราคาที่จะต้องผ่อนชำระในรอบระยะเวลาบัญชีนั้น

แต่ถ้าซื้อรถเงินสด
ให้หักค่าสึกหรอและค่าเสื่อมราคาจากมูลค่าต้นทุน เฉพาะส่วนที่ไม่เกินหนึ่งล้านบาท
เว้นแต่กิจการให้เช่ารถยนต์ ให้หักค่าสึกหรอและค่าเสื่อมราคาจากมูลค่าต้นทุนทั้งหมด

เอ่อ....ช่วยแปลเป็นภาษาบ้านๆ
หรือสมมุติเหตุการณ์ให้หน่อยได้ไหมครับ
อ่านแล้วยัง งงๆ อ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
IS300h เลยครับ หล่อแน่ๆ

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ
เพื่อนผมมานไปจบที่ 3.2 wildtrak กับ CRV 2.4 top เฉยเลย
 :( :( :( :(