ผู้เขียน หัวข้อ: F30 320D เวลาเหยียบเต็มที่แล้วเหมือนคุมรถไม่อยู่  (อ่าน 6514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
ขอถามหน่อยนะครับ bmw F30 320D
เวลาเยียบเต็มที่ ไม่ว่าจะตอนออกตัว หรือตอนเร่งแซง รถจะพุ่งไปแรงมาก
แล้วพวงมาลัยรู้สึกเบาๆไป เหมือนจะคุมรถยาก
ลองเปลี่ยนเป็น sport mode ก็ยังรู้สึกว่าพวงมัยเบาอยู่ดี
รู้สึกเหมือนรถลอยๆ คุมยาก
รถเดิมๆ ไม่ได้แต่งเพิ่ม เลยอยากถามความเห็นครับ
สงสัยลมยากแข็งไปรึเปล่า ที่เติมอยู่ประมาณ32-34
หรือถนนไม่ดี หรือต้องพึ่งชุดแต่งM หรือต้องฝึกขับเพิ่มเติม
หรือมีอะไรอย่างอื่นอีกครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: F30 320D เวลาเหยียบเต็มที่แล้วเหมือนคุมรถไม่อยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 14:50:30 »
จขกท มีประสบการณ์ขับรถมาแค่ไหนครับ

ถามเพราะจะได้เดาเหตุการณ์ถูก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ZimbaX20

• **
Re: F30 320D เวลาเหยียบเต็มที่แล้วเหมือนคุมรถไม่อยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 14:53:58 »
ชุดเเต่งไม่ได้ทำให้การทรงตัวของรถดีขึ้นครับเเต่จะได้สวย เเละ Aerodynamics

เปลี่ยนช่วงล่างเป็น M performance ครับ รถนิ่งขึ้นอย่างเห็นไดชัด มันไม่ลอยๆ อีกต่อไป ครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 15:01:08 »
 :'( :-X ::)

นั่นล่ะครับ ลักษณะเฉพาะของ BMW

ลองขับลงจากด่วนบูรพาวิถีขาเข้าหน้า Mega บางนา แล้วต่อลง มอร์เตอร์เวยซิครับ (ที่ทางโค้งๆชันๆ)
รับรองว่าเบรคตัวโก่งเลยล่ะ

เวลาออกตัว แค่ปล่อยเบรคก็พอนะครับ จะต้องไปกดให้มิดทำไม
อันตรายครับ รถมันยิ่งแรงๆอยู่
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 15:02:43 »
จากคำถาม ผมเดาว่าคงไม่เคยขับรถมีแรงบิดเยอะ ซึ่งเป็นปกติ เพราะแรงจะส่งให้รถพุ่งออกไปเร็วกว่ารถที่มีแรงบิดต่ำอย่างญี่ปุ่นทั่วๆ ไปครับ เป็นไปได้ ก็คงเริ่มจากฝึกการบังคับรถครับ และรุ่นนี้ พวงมาลัยจะไม่หนืดมาก ออกไปทางเบา แต่เวลาขับเร็วๆ ก็ยังให้ความมั่นใจอยู่ครับ ส่วนช่วงล่าง ออกไปทางนุ่มๆ หากเหยียบแรงเกินไป ช่วงล่าง+ยาง run flat ผมรู้สึกมันจะเอาไม่ค่อยอยู่ครับ ก่อนเปลี่ยนช่วงล่าง ผมวิ่ง 140 ก็สุดแล้ว (ผม 320i ช่วงล่างเหมือนกัน) เปลี่ยนเลน กับบังคับรถไม่ค่อยมั่นใจ ถึงจะรู้ว่ามันเอาอยู่ ไปได้อีกก็ตาม และการเปลี่ยน mode eco pro, comfort, sport, sport+ ไม่ได้เปลี่ยนเรื่องพวงมาลัยกับช่วงล่างเลยครับ แค่ปรับจังหวะของเครื่องและเกียร์เท่านั้น ยิ่ง sport+ ยิ่งไปกันใหญ่ ปิด tracktion ทีนี้ละ ล้อฟรี ปัดกันเลย

ผมแนะนำยังงี้ครับ ฝึกการเหยียบ การบังคับพวงมาลัยก่อน หากเรารู้จังหวะรถ จะบังคับดีมาก พวงมาลัยคมมาก บางที อาจจะเรียกว่าไว (มั้ง) แต่มันเฉียบ ก็ต้องฝึกนิดหน่อย

หากยังไม่ได้ดังใจ แนะนำ เปลี่ยนช่วงล่างก่อน เพราะผมเปลี่ยนแล้วเหมือนขับคนละคันเลยทีเดียวครับ ดูใน review ได้ครับ

ปล. ที่ว่าฝึกเพราะบางที ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องเหยียบเต็มแรงครับ รถแรงบิดเยอะ เหยี่ยบพอประมาณก็พุ่งสะใจแล้วครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 15:27:21 »
ผมขับ 93  ก็เป็นเหมือนกันครับ  ต้องกดเบา ลง  ผมเคยเห็นกดแบบนี้แหละ  ไปดิ้นอยู่ในคูน้ำ  เพราะเอาไม่อยู่ ........ ทำแบบผม กดไปแถว ๆ สามพันรอบบวกลบก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 15:32:09 »
แนะนำให้ลองmini coupe SD ครับ ดึงแรงมากๆแถมขับหน้าอีก คุมยากมากๆๆๆถ้ากดสุด

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 16:13:36 »
ขอตอบครับ คือ ผมคิดว่ามันเป็นที่แรงบิดนะครับ คือ camry2.4 mazda2 แล้วเหยียบมิดๆยังไม่รุ้สึกดึงเท่า F30 เหยียบซักครึ่งเลยครับ
เหมือนคันอื่นอาจจะลอยกว่า แต่กำลังเครื่องน้อยกว่า เวลาเหยียบเลยไม่รู้สึกลอย
อีกอย่าง ผมว่าขับหน้าขับหลังก็น่าจะมีผลนะครับ
คือขับหลังนี่คงเหมือนโดนผลักแรงๆประมาณนั้นอ่ะครับ

คือผมขับแล้วรู้สึกดีมากพวงมาลัยคม ช่วงล่างกำลังดี แอบนุ่มไปนิด แต่ผมไม่ซัดอยู่แล้ว
แต่คุณแม่บ่นว่าพวงมาลัยไว น่าจะชินกับพวกทื่อๆ ระยะฟรีเยอะอ่ะครับ

ก่อนอื่นคงต้องปรับตัวกับแรงบิด พวงมาลัยพวกนีก่อนครับ แล้วจะรักเลยแหละ

ปล. จะเหยียบมิดทำไมล่ะคร้าบบบบบบ เครื่องมันแรง กะคันเร่งเอาก็พอครับ

ออฟไลน์ ZimbaX20

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 16:14:28 »
จากคำถาม ผมเดาว่าคงไม่เคยขับรถมีแรงบิดเยอะ ซึ่งเป็นปกติ เพราะแรงจะส่งให้รถพุ่งออกไปเร็วกว่ารถที่มีแรงบิดต่ำอย่างญี่ปุ่นทั่วๆ ไปครับ เป็นไปได้ ก็คงเริ่มจากฝึกการบังคับรถครับ และรุ่นนี้ พวงมาลัยจะไม่หนืดมาก ออกไปทางเบา แต่เวลาขับเร็วๆ ก็ยังให้ความมั่นใจอยู่ครับ ส่วนช่วงล่าง ออกไปทางนุ่มๆ หากเหยียบแรงเกินไป ช่วงล่าง+ยาง run flat ผมรู้สึกมันจะเอาไม่ค่อยอยู่ครับ ก่อนเปลี่ยนช่วงล่าง ผมวิ่ง 140 ก็สุดแล้ว (ผม 320i ช่วงล่างเหมือนกัน) เปลี่ยนเลน กับบังคับรถไม่ค่อยมั่นใจ ถึงจะรู้ว่ามันเอาอยู่ ไปได้อีกก็ตาม และการเปลี่ยน mode eco pro, comfort, sport, sport+ ไม่ได้เปลี่ยนเรื่องพวงมาลัยกับช่วงล่างเลยครับ แค่ปรับจังหวะของเครื่องและเกียร์เท่านั้น ยิ่ง sport+ ยิ่งไปกันใหญ่ ปิด tracktion ทีนี้ละ ล้อฟรี ปัดกันเลย

ผมแนะนำยังงี้ครับ ฝึกการเหยียบ การบังคับพวงมาลัยก่อน หากเรารู้จังหวะรถ จะบังคับดีมาก พวงมาลัยคมมาก บางที อาจจะเรียกว่าไว (มั้ง) แต่มันเฉียบ ก็ต้องฝึกนิดหน่อย

หากยังไม่ได้ดังใจ แนะนำ เปลี่ยนช่วงล่างก่อน เพราะผมเปลี่ยนแล้วเหมือนขับคนละคันเลยทีเดียวครับ ดูใน review ได้ครับ

ปล. ที่ว่าฝึกเพราะบางที ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องเหยียบเต็มแรงครับ รถแรงบิดเยอะ เหยี่ยบพอประมาณก็พุ่งสะใจแล้วครับ

ถึงว่าดิพี่นม ผมขับๆอยู่ พวงมาลัยคมมาก บาดมือเลือกสาดเลยพี่ 5555

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 16:41:40 »
ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนผมตอนไปลอง F10 525d ตัว 6 สูปหรือเปล่า
พวงมาลัยก็ไม่ถึงกับเบาแต่เคยชินกับการกดคันเร่งของ ACV41 2.0 ไปเจอเครื่องดีเซลบีเอ็มเลยปล่อยไก่ 555
แต่ไปเทสไดรฟ์บ่อยๆ หลายๆตัว จะสามารถเพิ่มความคุ้นชินได้ครับ

แต่อีกประเด็นก็เรื่องช่วงล่าง F30 หรือเปล่าครับ มันออกแนวโยนนิดๆ จขกท อาจจะไม่ชิน
แต่ผมใช้แคมรี่ผมว่า F30 เฟิร์มกว่ารถผมมากๆๆๆๆๆ ครับ  5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 17:49:01 »
คือส่วนใหญ่ใช้แต่รถญี่ปุ่น c segment ครับ
BMW เคยใช้ E34 520i ซึ่งอืดอยู่
มาเจอคันนี้เข้า แรงขึ้นเยอะ
เหมือนถูกผลักออกไปอย่างแรงเลยครับ
ปกติก็ขับไปเรื่อยๆ มีแค่บางอารมณ์ที่อยากลอง เจอแบบนี้เข้าไปก็แหยงๆเลยครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 18:00:29 »
ผมจะเรียงแบบนี้ ได้รถมาใหม่่ >>>>>ตื่นเต้น ดีใจ >>>>>>กลัว!!!!!มันแรงเหมือนคุมไม่อยู่กดทีพวงมาลัยดึงมือออกซ้ายบ้างขวาบ้าง ต้องเกร็งสู้>>>>>>>>เริ่มชินกล้ากดเต็มตรีนออกตัวบ่อยๆขึ้น>>>>>>เริ่มเลี้ยวคล่อง มุดคล่อง รู้สึกว่ารถเรานี่มันเยี่ยมจริงๆ>>>>>>กดเต็มตรีนเอามันส์ หัวเราะคิกคักคนเดียวในรถ>>>>>>>>>เริ่มชินกะรถ แรงดึงที่เคยตื่นเต้น เริ่มหายไป >>>>>>>เริ่มรู้สึกว่ารถเรามีปัญหาอะไรมั้ยว้า รู้สึกไม่ทันใจเหมือนตอนแรก ทั้งๆที่มันก็แรงเท่าเดิมอ่ะแหละ>>>>>>>เริ่มคัน ทำไงรถจะแรงกว่าเดิมว้า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  เชื่อเถอะครับผมผ่านมาหมดละ 555555

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 18:04:47 »
ไม่ต้องกดเยอะมากครับ ตั้งแต่ผมซื้อเค้ามา ผมไม่เคยกดครึ่งคันเร่งเลยครับ เวลาเร่งแซง 80+ ก็กดลงไปแค่ 20-30% ตลอด หรือเวลาออกตัวจากแยกไฟแดง ก็กดไปแค่นิดเดียวไต่ความเร็วไปเรื่อยๆ ฮิฮิ  ;D

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 19:23:08 »
ผมจะเรียงแบบนี้ ได้รถมาใหม่่ >>>>>ตื่นเต้น ดีใจ >>>>>>กลัว!!!!!มันแรงเหมือนคุมไม่อยู่กดทีพวงมาลัยดึงมือออกซ้ายบ้างขวาบ้าง ต้องเกร็งสู้>>>>>>>>เริ่มชินกล้ากดเต็มตรีนออกตัวบ่อยๆขึ้น>>>>>>เริ่มเลี้ยวคล่อง มุดคล่อง รู้สึกว่ารถเรานี่มันเยี่ยมจริงๆ>>>>>>กดเต็มตรีนเอามันส์ หัวเราะคิกคักคนเดียวในรถ>>>>>>>>>เริ่มชินกะรถ แรงดึงที่เคยตื่นเต้น เริ่มหายไป >>>>>>>เริ่มรู้สึกว่ารถเรามีปัญหาอะไรมั้ยว้า รู้สึกไม่ทันใจเหมือนตอนแรก ทั้งๆที่มันก็แรงเท่าเดิมอ่ะแหละ>>>>>>>เริ่มคัน ทำไงรถจะแรงกว่าเดิมว้า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  เชื่อเถอะครับผมผ่านมาหมดละ 555555
เป็นจริงทุกประการ ตอนหัดขับรถใหม่ๆ ความเร็ว 80 ผมคิดว่าเร็วมากกว่านี้ไม่เอาแล้วกลัวทุกอย่าง ผ่านมา 16 ปี รถมีความแรงเท่าไรใส่ไห้หมดไม่ยั้ง

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 19:37:01 »
คงเป็นเพราะแรงบิทละ ไม่ต้อง bmw หรอก แค่focus tdci ก็เป็นครับ ยิ่งออกตัวกดมิด ต้องจับพวงมาลัยแน่นๆไม่งั้นมีเลื้อย

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 21:20:37 »
ขับไปซักพักเดี๋ยวก็ชิน หลังจากนั้นจะรู้สึกว่าไม่แรง รู้สึกต้องทำอะไรเพิ่ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 00:19:08 »

ผมขรรม

เริ่มรู้สึกว่ารถเรามีปัญหาอะไรมั้ยว้า รู้สึกไม่ทันใจเหมือนตอนแรก ทั้งๆที่มันก็แรงเท่าเดิมอ่ะแหละ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:56:30 »

ผมขรรม

เริ่มรู้สึกว่ารถเรามีปัญหาอะไรมั้ยว้า รู้สึกไม่ทันใจเหมือนตอนแรก ทั้งๆที่มันก็แรงเท่าเดิมอ่ะแหละ

;D ;D ;D

แหะๆ ที่ขำ เพราะ เคยเป็นเหมือนผมใช่มั้ยครับ 5555

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 10:15:46 »

คันละอย่าลืมเกานะ 555555+
นักซิ่งตัวจริงคนนี้

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 14:23:06 »
BMW คันเร่งค่อนข้างเบา ถือเป็นเอกลักษณ์นึงของรถยี่ห้อนี้ ถ้าไม่ชิน เหยียบหนักไปหน่อย รถก็จะพุ่งเลย
ยิ่งเป็นเทอร์โบ ดีเซล แรงบิดสูง มาในรอบต่ำ จะยิ่งรู้สึกว่ามันพุ่งมาก ยิ่งถ้าอยู่ในโหมด sport ยิ่งพุ่ง

ส่วนที่เหมือนคุมรถไม่อยู่ น่าจะมาจากช่วงล่างด้วยส่วนหนึ่ง เพราะรุ่นนี้ ออกแนวนุ่ม ๆ โยน ๆ เปลี่ยนช่วงล่างจะเห็นผลต่าง
เยอะเลย นิ่งขึ้นมาก ก่อนเปลี่ยนช่วงล่างจะขับไม่เกิน 120-140 แต่พอเปลี่ยนช่วงล่างแล้ว 160 นี่นิ่ง ๆ สบาย ๆ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 15:37:46 »
BMW คันเร่งค่อนข้างเบา ถือเป็นเอกลักษณ์นึงของรถยี่ห้อนี้ ถ้าไม่ชิน เหยียบหนักไปหน่อย รถก็จะพุ่งเลย
ยิ่งเป็นเทอร์โบ ดีเซล แรงบิดสูง มาในรอบต่ำ จะยิ่งรู้สึกว่ามันพุ่งมาก ยิ่งถ้าอยู่ในโหมด sport ยิ่งพุ่ง

ส่วนที่เหมือนคุมรถไม่อยู่ น่าจะมาจากช่วงล่างด้วยส่วนหนึ่ง เพราะรุ่นนี้ ออกแนวนุ่ม ๆ โยน ๆ เปลี่ยนช่วงล่างจะเห็นผลต่าง
เยอะเลย นิ่งขึ้นมาก ก่อนเปลี่ยนช่วงล่างจะขับไม่เกิน 120-140 แต่พอเปลี่ยนช่วงล่างแล้ว 160 นี่นิ่ง ๆ สบาย ๆ
f30 ผมเดิมๆ ยังเข้าโค้งกว้างๆหน่อย 180ยังสบาย ไม่เกร็งเลยครับ ฝีมือก็สำคัญมากนะผมว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 21:41:02 »
Torque มหาศาลขนาดนั้น ผมว่าธรรมดาครับ
True Story

ออฟไลน์ carpulico

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 22:29:32 »
คือส่วนใหญ่ใช้แต่รถญี่ปุ่น c segment ครับ
BMW เคยใช้ E34 520i ซึ่งอืดอยู่
มาเจอคันนี้เข้า แรงขึ้นเยอะ
เหมือนถูกผลักออกไปอย่างแรงเลยครับ
ปกติก็ขับไปเรื่อยๆ มีแค่บางอารมณ์ที่อยากลอง เจอแบบนี้เข้าไปก็แหยงๆเลยครับ
รถแรงบิดเยอะแถมขับหลัง  หน้าลอยๆก้นดิ้นๆเป็นปรกติครับ   
อย่าเพิ่งแหยงครับ  ลองคุมให้เชื่องมือแล้วคุณจะรักมันมากกกกกกกกกกกก  ;D