ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกทีคับ altis cng vs altis 1.6 หรือ 1.8 ติด lpg  (อ่าน 8433 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกทีคับ altis cng vs altis 1.6 หรือ 1.8 ติด lpg
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:42:07 »
ตอนนี้คิดไม่ตกว่าจะไปทางไหนดี
ระหว่าง cng จากโรงงานเลย หรือ เอาตัว 1.6 หรือ 1.8
มาติด lpg เองดี
(ป้ายแดงทั้งคู่)

คันนี้ซื้อให้ภรรยาใช้เป็นหลัก รับ ส่ง ลูกไป โรงเรียน
ใช้วิ่ง ตจว อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ใช้โดยเฉลี่ย วันละ 150กมครับ
ปัม ngv  ที่มีอยู่ใกล้ๆ 2 ที่ แต่รถเต็มตลอด

ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกครับ
ที่คิดว่า cng เพราะคิดว่าออกจากศูนย์ ระบบต่างๆสมบูรณ์ในแบบที่
เราไม่ต้องกังวล  แต่กังวลเรืองหาที่เติม และ ต้องไปรอเติม

ส่วน lpg ปั้มเยอะมากๆ แต่ต้องเอามาติดเอง กลัวปัญหาจิกจุกตามมา

ได้อย่างเสียอย่าง
เพื่อนๆ สมช รบกวนออกความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Chayanin

• **
Re: ช่วยเลือกทีคับ altis cng vs altis 1.6 หรือ 1.8 ติด lpg
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:46:21 »
1.8 + lpg คือคำตอบสุดท้ายครับ..
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกทีคับ altis cng vs altis 1.6 หรือ 1.8 ติด lpg
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:57:18 »
ถ้าจะเอา อัสติส ให้ได้จริงๆ แนะนำให้ติด LPG ครับ
บางที่เห็นคิว รถรอเต้มแก็ส NGV ยาวล้นมานอกปัมกินทางไปหนึ่งเลนเลย ยิ่งช่วงวันหยุด วันเทศกาลไม่ต้องพูดถึง

แต่ถ้าเปิดใจรับค่ายอื่น
ผมแนะนำ CITY 2014 แล้วเติม E85 ค่านำ้มันหารเฉลี่ยแล้วไม่ต่างกับติดแก๊สเท่าไหร่เหรอกครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:32:28 »
1.8+LPG อีกเสียงครับ ถ้ามีNGVแล้วต้องมาคอยต่อคิว หรือต้องขับไปตอนเช้าๆเพื่อไปรอเติมแก๊สเกรงว่าจะไม่คุ้มค่าเหนื่อยน่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:54:29 »
ถ้าจะเอา อัสติส ให้ได้จริงๆ แนะนำให้ติด LPG ครับ
บางที่เห็นคิว รถรอเต้มแก็ส NGV ยาวล้นมานอกปัมกินทางไปหนึ่งเลนเลย ยิ่งช่วงวันหยุด วันเทศกาลไม่ต้องพูดถึง

แต่ถ้าเปิดใจรับค่ายอื่น
ผมแนะนำ CITY 2014 แล้วเติม E85 ค่านำ้มันหารเฉลี่ยแล้วไม่ต่างกับติดแก๊สเท่าไหร่เหรอกครับ

city ก็ดูอยู่ครับ แต่ e85  แถวบ้านผมหายากพอๆกับ cng เลยครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 13:09:01 »
คิดให้ดีๆครับ จะเอาลูกเมียเกาะถังแก๊ส แลกกับเงินส่วนต่างเดือนละไม่กี่พัน 
รถน้ำมันดีกว่ามั๊ง ครับ คิดให้ดีๆ  ที่นี่เมืองไทยนะครับ  ไหนจะปั้มแก๊สห่วยๆ ไหนจะคนขับรถห่วยๆ  ไหนจะระบบติดตั้งและอุปกรณ์ห่วย ความปลอดภัยเทียบระบบน้ำมันไม่ได้เลย ลูกเมียเกาะอยู่กับถังแก๊สตลอด  คุณแน่ใจจริงๆแล้วหรือ  รถแก๊สมันมีระเบิดทุกวันนะครับ แต่ข่าวมันไม่ได้ออกมาทุกวัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 13:46:09 »
ใช้รับส่งลูก ไม่ต้องไปติดแก้สหลอกครับ มีเงินขนาดนี้เติมน้ำมันเอาดีกว่าครับ หรือ

ให้ดูว่า รร. ลูก จะไปรับส่งรถติดขนาดไหนด้วยน่ะครับ แล้วต้องไปรับส่งตลอดจนลูกจบเลยไหม

มีพี่ที่เขาส่งลูกไปเรียน ในบริเวณที่รถติดหนักๆ Prius HBให้แฟนขับไปส่งลูกดีกว่า รถติดแก้สน่ะครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 14:09:48 »
สำหรับผม ผมมองว่าการติดแก๊สมันประหยัดได้เยอะ แล้วไมไ่ด้น่ากลัวกว่าการใช้น้ำมันแต่อย่างใด

แล้วผมก็มองว่าการประหยัดเงินเดือนละหลายพันนั้น มันเอาไปทำอย่างอื่นได้เยอะครับ มีทางประหยัดได้ก็ประหยัดดีกว่า

ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมก็ค่อนข้างมั่นใจนะ เพราะรถน้ำมันเอง ก็ไหม้แล้วก็ระเบิดได้ไม่ต่างกันถ้าชนหนักๆแรงๆ ส่วนใหญ่รถแก๊สที่ไหม้ๆกันก็เป็นรถเก่า ที่อุปกรณ์น้ำมันเสื่อมสภาพทั้งนั้น

แล้วก็ ต่อให้เราไม่เอาถังแก๊สใส่รถติดไปด้วยเพราะกลัวโน่นกลัวนี่ ก็ต้องมานั่งระวังรถแทกซี่ทุกคันที่เจอ รถตู้ แล้วก็รถโตโยต้าอีกเกินครึ่งประเทศที่ติดแก๊สอยู่ดี

รถแทกซี่ที่ติดแก๊ส วิ่งกันเป็นล้านกิโลไม่รู้กี่คัน ก็ไม่เห็นจะมีไฟไหม้กันรายวันให้เห็นเลย ผมว่าถ้าเราดูแลดีๆ ใส่ใจกับมันตามสมควรก็ไม่น่ากลัวหรอกครับ

ส่วนตัวผมเชียร์ 1.8+LPG ครับ เป็นอะไรที่ลงตัวทั้งราคา ออฟชั่น สมรรถนะ ความประหยัด สะดวกในการเติม แล้วก็ความทนทานมากๆ
ไม่สนับสนุนให้ซื้อ NGV เท่าไร่ รถออกกันมาเรื่อยๆ ปั้มแทบจะงอกตามไม่ทัน เติมก็ช้า วิ่งได้น้อย ถังหนัก คิวก็ยาวอีก ผมเคยเอารถญาติมาใช้อยู่อาทิตย์นึง คิดถึง LPG มากๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 14:25:44 »
เอา city E85 ไม่ก้ altis 1.8 ก้ได้คับ e85 ได้เหมือนกัน แก้สไม่เชียร์คับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 14:39:22 »
สำหรับผม ผมมองว่าการติดแก๊สมันประหยัดได้เยอะ แล้วไมไ่ด้น่ากลัวกว่าการใช้น้ำมันแต่อย่างใด

แล้วผมก็มองว่าการประหยัดเงินเดือนละหลายพันนั้น มันเอาไปทำอย่างอื่นได้เยอะครับ มีทางประหยัดได้ก็ประหยัดดีกว่า

ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมก็ค่อนข้างมั่นใจนะ เพราะรถน้ำมันเอง ก็ไหม้แล้วก็ระเบิดได้ไม่ต่างกันถ้าชนหนักๆแรงๆ ส่วนใหญ่รถแก๊สที่ไหม้ๆกันก็เป็นรถเก่า ที่อุปกรณ์น้ำมันเสื่อมสภาพทั้งนั้น

แล้วก็ ต่อให้เราไม่เอาถังแก๊สใส่รถติดไปด้วยเพราะกลัวโน่นกลัวนี่ ก็ต้องมานั่งระวังรถแทกซี่ทุกคันที่เจอ รถตู้ แล้วก็รถโตโยต้าอีกเกินครึ่งประเทศที่ติดแก๊สอยู่ดี

รถแทกซี่ที่ติดแก๊ส วิ่งกันเป็นล้านกิโลไม่รู้กี่คัน ก็ไม่เห็นจะมีไฟไหม้กันรายวันให้เห็นเลย ผมว่าถ้าเราดูแลดีๆ ใส่ใจกับมันตามสมควรก็ไม่น่ากลัวหรอกครับ

ส่วนตัวผมเชียร์ 1.8+LPG ครับ เป็นอะไรที่ลงตัวทั้งราคา ออฟชั่น สมรรถนะ ความประหยัด สะดวกในการเติม แล้วก็ความทนทานมากๆ
ไม่สนับสนุนให้ซื้อ NGV เท่าไร่ รถออกกันมาเรื่อยๆ ปั้มแทบจะงอกตามไม่ทัน เติมก็ช้า วิ่งได้น้อย ถังหนัก คิวก็ยาวอีก ผมเคยเอารถญาติมาใช้อยู่อาทิตย์นึง คิดถึง LPG มากๆ

ผมเห็นด้วยกับความปลอดภัยสำหรับ lpg ในปัจจุบันนะครับ
น้ำมัน lpg ngv  ถ้าเกิดเหตุผมว่าอัตรายไม่ต่างกัน
ที่ผ่านมาเกิดเหตุบ่อยๆผมว่าส่วนนึงมาจากการติดตั้งห่วยๆของพวก
อู่ที่เห็นแก่ได้ครับ ปัจจุบันผมว่าที่ติดตั้งได้มาตราฐานดีกว่าเดิมเยอะครับ
เทคโนโลยีก็ทันสมัยขึ้น เพราะฉะนั้นเรื่องความปลอดภัยผมไม่ห่วงครับ
อย่างในญี่ปุ่นกรือฮ่องกง ประเทศที่มีความเข้มงวดมากๆในเรื่องนี้
เค้าก็ยังใช้ lpg กันมาหลาย 10 ปีแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 14:43:00 »
ใช้รับส่งลูก ไม่ต้องไปติดแก้สหลอกครับ มีเงินขนาดนี้เติมน้ำมันเอาดีกว่าครับ หรือ

ให้ดูว่า รร. ลูก จะไปรับส่งรถติดขนาดไหนด้วยน่ะครับ แล้วต้องไปรับส่งตลอดจนลูกจบเลยไหม

มีพี่ที่เขาส่งลูกไปเรียน ในบริเวณที่รถติดหนักๆ Prius HBให้แฟนขับไปส่งลูกดีกว่า รถติดแก้สน่ะครับ

prius hb  เป็นตัวที่ผมมองไว้ตั้งแต่แรกเลยครับ
แต่ผมใช้อยู่  ตจว เป็นหลักครับ เลยคิดว่า hb คงไม่ตอบโจทย์ซักเท่าไหร่
ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 15:00:54 »
ถ้าติดแก๊ส เอา 1.8 ครับ
ที่ทำงานผมพี่เขาใช้ Toyota ตัวเก่า สีบกว่าปีแล้วติดแก็สก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ
แต่ผมเคยติดแล้วครอบครัวไม่ค่อยมีความสุข ประหยัดจริง แต่ทุกคนเกิดความระแวง ไม่มีความสุข
ผมเลยไม่ติดอีกเลยครับ  ยอมจ่ายเยอะกว่าในกรณีนี้ครับผม
 :)

แต่ถ้าผมติดผมจะติด CNG มาจากโรงงานครับเพราะรถยังได้รับการประกันครับ เติมนานหน่อยรอหน่อย เราก็หาจังหวะเอาครับ
 :)

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 15:11:53 »
เคยใช้ตัวโฉมที่แล้ว 1.8G ติดแก๊ส LPG วิ่งไป 200000 กว่าโล
ปัญหาจุกจิกมีบ้าง แต่ไม่หนักมาก เช่น เกจ์ไม่ตรง ท่อน้ำรั่ว
แต่การติดแก็สทั้ง L หรื N ยังไงการใช้รถต้องดูแลเพิ่มมากขึ้น
และการติด LPG เองสำคัญที่การเลือกอุ๋ที่ติดตั้ง หากอุ๋ไหนทำไม่จบ
ก็จะบานปลาย แต่ถ้าเป็นผมก็แนะนำ LPG ครับ วิ่งเหมือนน้ำมัน
ไม่ต้องแบกน้ำหนักมาก ใส่ถังโดนัสได้ที่เก็บของเท่าเดิม

ออฟไลน์ iceice99

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 15:17:17 »
ใช้วิ่ง ตจว อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ใช้โดยเฉลี่ย วันละ 150กมครับ

ผมว่า จขกท.  วิ่งเยอะขนาดนี้ ติดแก๊สและดีแล้วครับ  วันละ 150 โล ตกเดือนละ  4500 กิโลเมตร โห คิดเป็นน้ำมันเท่าไร คิดเป็นแก๊ส ถูกกว่า ครึ่งๆ

แนะนำ lpg ดูแลดีๆ ลูกเมียก๋็ปลอดภัยได้ครับ

lpg นานๆ เติมที คุณเป็นสามีก็ไปเติมให้ได้  แต่ใช้ ngv เมียกับลูกคุณ ต้องมีโอกาสเข้าไปเติมแก๊สแน่ๆ  เพราะมันหมดไว รอนาน

ส่วนรถ ผมแนะนำ ซิตี้ 2014 ติดแก๊ส lpg  ลูกๆจะได้เพลิดเพลินกับ หน้าจอ 7 นิ้ว เชื่อมต่อ hdmi ดูอาตูนได้ด้วย *-*

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 19:16:20 »

ในฐานะคนใช้ Altis CNG แนะนำว่า 1.8E+LPG ดีกว่าครับ
เพราะใช้งานเยอะขนาดนั้นถ้าเป็น NGV ได้เติมทุกวันแน่ๆ ยิ่งในเมืองด้วยคงไม่สะดวกแน่ๆครับ
หรือไม่ก็ลองๆ สำรวจดูว่าเวลาไหนสะดวกเติม เพราะยังไง NGV ก็ราคาถูกที่สุดอยู่ดีครับ

ปล รู้สึกว่า 1.8E ทำให้ไม่มีความจำเป็นต้องมี 1.6G เลย ในเมื่อราคามันใกล้กัน แถมเติม E85 ได้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 20:11:47 »
ผมกำลังสงสัยว่า วันละ 150 กิโล นี่แค่อาทิตย์ละ 2 วันที่วิ่งต่างจังหวัดรึเปล่าครับ? อีก 5 วันรับส่งลูกไปโรงเรียนอย่างเดียว ไม่น่าถึงขั้นวันละ 150 กิโล นะครับ ฮาาา

เชียร์ตัว 1.8 เติม E85 ได้ครับ ตกโลไม่น่าจะถึง 2 บาท ใช้สบายๆแล้วครับ แถมไม่ต้องห่วงเรื่องประกัน กับไปนั่งลุ้นกับความชัวร์ของแก๊สด้วยครับ...

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 20:56:44 »
Altis 1.8 + lpg ครับ จะเติม E85 หรือ Lpg ก็ได้ดูสะดวกดีครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 23:45:56 »
ผมกำลังสงสัยว่า วันละ 150 กิโล นี่แค่อาทิตย์ละ 2 วันที่วิ่งต่างจังหวัดรึเปล่าครับ? อีก 5 วันรับส่งลูกไปโรงเรียนอย่างเดียว ไม่น่าถึงขั้นวันละ 150 กิโล นะครับ ฮาาา

เชียร์ตัว 1.8 เติม E85 ได้ครับ ตกโลไม่น่าจะถึง 2 บาท ใช้สบายๆแล้วครับ แถมไม่ต้องห่วงเรื่องประกัน กับไปนั่งลุ้นกับความชัวร์ของแก๊สด้วยครับ...
ใช้อยู่ ตจว ครับ
เช้าไปส่งลูกที่ตัวเมืองแล้วตีรถกลับ
ตอนเย็นวิ่งไปรับแล้วตีรถกลับ
ทั้งหมดวันละ 4 ขา ๆละ 40 กม ×4 = ประมาณ 150-160 กม/วัน
เสาร์-อาทิตย์ เข้า กทม ไป-กลับ รวมวิ่งใน กทม ประมาณ 350 กม ครับ
สรุปใน 1 อาทิตย์ ใช้รถประมาณ 1000 กม ครับ

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 00:34:16 »
1.6 หรือ 1.8 ก็ได้ครับ แนะนำติด LPG สะดวกกว่าครับ พี่โต เรื่องจุกจิกติดแก๊สนี่ผมว่าแทบไม่มีให้เห็นนะครับ เพราะร้านติดแท๊กซี่ กันจนชินมือ
ปล. เลือกร้านติดดีๆแล้วตัวคุณดูแลดีบำรุงรักษาดีๆ ผมว่าใช้ยาวๆครับ / ลูกเมียเกาะอยู่กับถังแก๊สอะไรกัน.. ระเบิดอะไรกันไปทุกวัน.. อุปกรณ์ห่วยๆ..อะไรกัน.. คิดแบบนี้ เวลาขึ้นรถเมล์NGV แท๊กซี่ รถตู้โดยสารประจำทาง นี่คงต้องพกถังดับเพลงกันแล้วแหละครับ.. (นานาจิตตัง.)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 01:13:21 »
LPG + 1.8 altis ครับ

หาอู่ที่ทำดีๆ งานเนี้ยบหน่อยดีกว่าครับ ชีวิตมีความสุขกว่า NGV

NGV ซื้อมาก็เท่านั้น เพื่อนผมซื้อรถกัน 2 คน ผมก็พูดข้อดีข้อเสียให้ฟัง และพูดในชีวิตประจำวันให้ฟัง
และฟันธงให้ซื้อแล้วไปติด LPG ดีกว่า แต่ไม่มีคนเชื่อ

คนแรกออกอัลติส 1.6 CNG ส่วนใหญ่วิ่งน้ำมันเพราะไม่มีแก๊สให้เติม ปัจจุบันขายรถแล้ว
แต่ก่อนจะขาย ในหัวของมันมีแต่จะไปเติมแก๊สเวลา 4 ทุ่ม ทุกๆ 2 วัน ความสุขในชีวิตหายไปหมด

อีกคนซื้อออพตร้า NGV มา ขับได้ 1 ปี แต่ขับน้ำมันเกือบ 335 วัน อีก 30 วัน ได้ขับแก๊ส
ปัจจุบันถอด NGV ออกแล้วติด LPG แทน มีความสุขกว่าเห็นๆ ตอนนี้คนนี้ขับ LPG มา 2 ปีแล้ว

LPG ไม่ได้เลวร้ายอะไร
หมั่นสังเกตุกลิ่น สังเกตุเสียง และดูแล เปิดๆ ดูหน่อยเพราะช่างติดตั้งบางเจ้าให้เด็กฝึกงานติดให้
ซึ่งเด็กทำงานไม่ค่อยเรียบร้อยหรอก บางครั้งรั่ว หรือขันน็อตไม่แน่น ก็มี

ขับแก๊สจะประหยัดกว่าน้ำมัน 2.5 เท่า
altis ในเมืองจะกินน้ำมัน 8-10 กม./ลิตร
จขกท. ขับ 4000 กม. ต่อเดือน ใช้แก๊สจะประหยัดค่าเชื้อเพลิงเดือนละหมื่นเลยครับ

ขับ 3 ปี ส่วนต่างค่าเชื้อเพิลง เอาไปซื้อรถใหม่ได้อีกคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 19:49:51 »
Altis 1.8 + LPg ครับ