ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับ Odyssey รุ่นล่าสุดครับ  (อ่าน 5372 ครั้ง)

Valkilrey

• บุคคลทั่วไป
คำถามเกี่ยวกับ Odyssey รุ่นล่าสุดครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 13:29:48 »
พอดีว่าสนใจ odyssey รุ่นล่าสุดที่ทาง Honda Thailand นำเข้ามาทำตลาด เลยอยากหาข้อมูลไว้เพิ่มเติม ที่สนใจคือรุ่น EL ราคา 2.95 ล้าน (แม้จะบอกว่าสนใจ แต่กว่าจะได้ซื้อ เร็วสุดคงปลายปี 58 ไ่ม่ก็ต้นปี 59)

1 ระยะต่ำสุดจากพื้น 150 mm อยากรู้ว่าเวลาใช้งานจริง น่าจะมีปัญหากับการขับขึ้นลงห้างไหม

2 ถ้าอยากยกระดับให้สูงขึ้น เป็นสัก 180 mm สามารถหาซื้อสตรัทปรับเกลียวตรงรุ่น (หรือของ Accord) มาใช้ได้ไหมครับ แล้วมีกี่ยี่ห้อ ราคาประมาณเท่าไหร่ 4 ต้น

3 รัศมีวงเลี้ยว 5.4 เมตร เวลาใช้งานจริง มันคล่องตัวแบบนั้นจริงไหม ทั้งเวลากลับรถ U-turn และเวลาถอยเข้าจอด

4 ถังน้ำมัน 55 ลิตร ซึ่งส่วนตัวมองว่าน้อยไป เพราะระดับ D-segment ยังมี 60 ลิตรขึ้นเลย เวลาใ้ช้งานจริงในตัวเมือง คิดว่าวิ่งได้ไกลแค่ไหนกันครับ แล้ววิ่งทางไกลจะได้กี่ กม.

5 Front ติดรถที่ให้มา สามารถเล่นแผ่น CD/DVD หนัง ได้ไหม

6 สามารถเปลี่ยน Front เป็นยี่ห้ออื่นตามร้านข้างนอกได้ไหม

7 ช่อง HDMI ที่มีให้ ไว้แสดงผลจากกล้อง VDOcam บน Front ใช่ไหม ทำยังไงบ้าง

8 ติดจอเพดานตรงกลางได้ไหม แล้วสามารถแยกเสียงต่างหากจาก Front หน้าได้ไหม

9 วิธีการใช้งานชุดปะยางที่ให้มาแทนยางอะไหล่ มีหมดอายุไหม ถ้าใช้แล้วใกล้หมด ต้องทำไง ซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาให้ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: คำถามเกี่ยวกับ Odyssey รุ่นล่าสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 18:34:55 »
1. 150mm. ผมว่ายังสูงไปครับ เข้าห้าง 100mm. ขึ้นไปพ้นครับ

2. เห็นมี TEIN ครับ แต่ใส่แล้วรับความแข็งได้ไหม

3. ไม่มีหลอกครับ accord. teana Cammy ก็ประมาณนี้

4. 55 ลิตรวิ่งได้เกิน500 กม ผมว่าเพียงพอ

5. เล่นได้แต่ หนังต้องอยู่ตำแหน่ง P. ร้านเครื่องเสียงปลดได้ครับ

6. เปลี่ยน Front. ได้ครับ ขอให้มันใส่ลงช่องได้ก็โอเคครับ

7. ถ้าไม่ทำ ข้อ 6 ก็ตามที่ว่าครับ

8. ติดตรงกลางได้ครับ แยกเสียงได้ ร้านเครื่องเสียงทำได้ทุกอย่างครับขอแค่ทีเงินจ่าย

9. น่าจะ 5 ปีคงหมดอายุ ถึงตอนนั้นพกที่สูบลมไปก็น่าจะพอครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: คำถามเกี่ยวกับ Odyssey รุ่นล่าสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 19:12:19 »
55 ลิตรขับแบบเท้าผมขับ วิ่งรวดเดียวจากกรุงเทพถึงสุรินทร์มี (เติมน้ำมันจากแถวบ้านจิมมี่) พอถึงสุรินทร์มีน้ำมันเหลือให้วิ่งได้อีก 38 กิโลเมตร
ถังนึงก็ราวๆ 500 ก.ม. ผมว่าพอนะ และถึงวิ่งได้ไกลกว่านั้นผมก็ว่าเราควรหยุดพักที่ก่อน 500 โลอยู่แล้ว เติมน้ำมันทีนึงคงไม่เป็นไรมั้งครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 20:51:42 »
1. 150mm. ผมว่ายังสูงไปครับ เข้าห้าง 100mm. ขึ้นไปพ้นครับ

2. เห็นมี TEIN ครับ แต่ใส่แล้วรับความแข็งได้ไหม

3. ไม่มีหลอกครับ accord. teana Cammy ก็ประมาณนี้

4. 55 ลิตรวิ่งได้เกิน500 กม ผมว่าเพียงพอ

5. เล่นได้แต่ หนังต้องอยู่ตำแหน่ง P. ร้านเครื่องเสียงปลดได้ครับ

6. เปลี่ยน Front. ได้ครับ ขอให้มันใส่ลงช่องได้ก็โอเคครับ

7. ถ้าไม่ทำ ข้อ 6 ก็ตามที่ว่าครับ

8. ติดตรงกลางได้ครับ แยกเสียงได้ ร้านเครื่องเสียงทำได้ทุกอย่างครับขอแค่ทีเงินจ่าย

9. น่าจะ 5 ปีคงหมดอายุ ถึงตอนนั้นพกที่สูบลมไปก็น่าจะพอครับ

สุดยอด ครบถ้วนมากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 01:29:12 »
motor expo มีมาโชว์ไหมครับ แล้วทดลองขับมีไหมครับ
กำลังว่าจะไปดูตัวนี้แหละแต่ก็กลัวไปเก้อ
หารถดูตามศูนย์ไม่ได้เลยครับ

ส่วนลดของแถมในงานเป็นยังไงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 07:19:31 »
มอเตอโชวมีมาหนึ่งคันครับ
จอดเหงาๆอยู่มุมข้างหลังหน้าตู้ขายของพรีเมี่ยม

มีสเตปวาก้อนจอดอยู่อีกคัน

เท่าที่ลองถาม
โปรมีแค่ดอกเบี้ย1.99%
เพิ่มการรับประกันเปน5ปี

แถมประกันชั้น1ปีนึง

หยิ่งกว่าขายเบนลี่ย์ อีกไม่มีลดอะไรเลย

Valkilrey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 09:18:38 »
ขอบคุณ comment ทุกๆท่านนะครับ

ส่วนที่บอกว่าหาดูรถตาม 0 ไม่ได้นั้น ไม่แปลกใจ เพราะด้วยราคาของรถ ทำให้กลุ่มลูกค้า mass คงมองข้ามไปเยอะ ทาง 0 จึงคิดว่าเอารถราคาย่อมเยาว์กว่า มาโชว์ดีกว่า แต่ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่ามี 0 ไหนที่โชว์ Odyssey ให้ดูบ้าง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 11:13:50 »
มอเตอโชวมีมาหนึ่งคันครับ
จอดเหงาๆอยู่มุมข้างหลังหน้าตู้ขายของพรีเมี่ยม

มีสเตปวาก้อนจอดอยู่อีกคัน

เท่าที่ลองถาม
โปรมีแค่ดอกเบี้ย1.99%
เพิ่มการรับประกันเปน5ปี

แถมประกันชั้น1ปีนึง

หยิ่งกว่าขายเบนลี่ย์ อีกไม่มีลดอะไรเลย

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kengphu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:52:32 »
ใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ
1 ระยะต่ำสุดจากพื้น 150 mm อยากรู้ว่าเวลาใช้งานจริง น่าจะมีปัญหากับการขับขึ้นลงห้างไหม
ตอบ - เท่าที่ใช้งานมาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ

2 ถ้าอยากยกระดับให้สูงขึ้น เป็นสัก 180 mm สามารถหาซื้อสตรัทปรับเกลียวตรงรุ่น (หรือของ Accord) มาใช้ได้ไหมครับ แล้วมีกี่ยี่ห้อ ราคาประมาณเท่าไหร่ 4 ต้น
ตอบ - ไม่มีข้อมูลค่ะ

3 รัศมีวงเลี้ยว 5.4 เมตร เวลาใช้งานจริง มันคล่องตัวแบบนั้นจริงไหม ทั้งเวลากลับรถ U-turn และเวลาถอยเข้าจอด
ตอบ - คล่องตัวมากค่ะ เมื่อเทียบกับความยาวของตัวรถ พวงมาลัยเบาดี ใช้งานง่ายมาก (บางคนอาจจะไม่ชอบ แต่เราชอบแฮะ)

4 ถังน้ำมัน 55 ลิตร ซึ่งส่วนตัวมองว่าน้อยไป เพราะระดับ D-segment ยังมี 60 ลิตรขึ้นเลย เวลาใ้ช้งานจริงในตัวเมือง คิดว่าวิ่งได้ไกลแค่ไหนกันครับ แล้ววิ่งทางไกลจะได้กี่ กม.
ตอบ - เคยขับทางไกล น้ำมันเต็มถังได้ประมาณ 520 กม. ค่ะ ส่วนขับในเมืองได้ประมาณ 340 กม.ค่ะ (ดูเอาจากสถิติที่บันทึกการเติมน้ำมันใน Honda Link app)

5 Front ติดรถที่ให้มา สามารถเล่นแผ่น CD/DVD หนัง ได้ไหม
ตอบ - จะดูภาพเคลื่อนไหวต้องเข้าเบรคมือเท่านั้น ไม่งั้นต้องไปปลดล็อคหน้าจอก่อน ดูหนังจาก USB ก็ได้นะคะ

6 สามารถเปลี่ยน Front เป็นยี่ห้ออื่นตามร้านข้างนอกได้ไหม
ตอบ - คงจะได้ แต่คิดว่าไม่ควรเปลี่ยน เพราะจอจะเชื่อมระบบกล้องรอบตัวรถ ซึ่งมีประโยชน์ในการขับขี่มาก ๆ ช่วยในการจอด การเข้าที่แคบ กะระยะได้แม่นยำ รวมถึงบอกข้อมูลการขับขี่พวกการสิ้นเปลืองน้ำมันรถด้วย

7 ช่อง HDMI ที่มีให้ ไว้แสดงผลจากกล้อง VDOcam บน Front ใช่ไหม ทำยังไงบ้าง
ตอบ - เอาไว้เชื่อม iphone เข้ากับรถ เป็น navi ได้ค่ะ แต่ไม่เคยลองเพราะไม่ได้ใช้ iphone ส่วนเวลาต่อกับอุปกรณ์อื่น มีปัญหาพอควร เช่น มาแต่ภาพ ไม่มีเสียงบ้าง บางอุปกรณ์ภาพไม่ตรงกันบ้าง เลยไม่ได้ใช้เลยเจ้า HDMI เนี้ย (ไม่รู้เพราะเราโง่ป่าว)

8 ติดจอเพดานตรงกลางได้ไหม แล้วสามารถแยกเสียงต่างหากจาก Front หน้าได้ไหม
ตอบ - คงจะติดได้ แต่เราติดแบบจอหลังหมอนเอาค่ะ แยกสองจอเลย ให้ลูกดูหนัง เสียงก็เสียบหูฟังของแต่ละเครื่อง หรือไม่ก็ออกที่สปีคเกอร์ของที่เพิ่มมา หรือจะให้ออกที่ระบบเสียงของรถก็ได้ (ตั้งผ่านความถี่ FM)

9 วิธีการใช้งานชุดปะยางที่ให้มาแทนยางอะไหล่ มีหมดอายุไหม ถ้าใช้แล้วใกล้หมด ต้องทำไง ซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่
ตอบ - รถออกจากศูนย์มียางอะไหล่ให้นะคะ อยู่ใต้เบาะนั่งแถวหน้า (ระหว่างคนขับกะผู้โดยสาร) ส่วนชุดปะยางเราไม่เห็นมีนะคะ

รถใช้ดีมากค่ะ เด็ก ๆ ชอบมาก เราตัดสินใจซื้อรุ่นนี้เพราะประตูบานเลื่อนไฟฟ้า ขึ้นลงสะดวก และการเลื่อนเบาะแถวสองซึ่งสามารถเลื่อนได้สุดทำให้มีพื้นที่วางเท้ากว้าง เวลาไปโรงเรียนก็วางกระเป๋านักเรียนไว้ระหว่างเบาะแถว 1 กับ 2 ได้เลย จอดปุ๊บ เปิดประตู เด็กหิ้วกระเป๋าลง ปิดประตู ออกรถได้เลย การขับขี่ก็คล่องตัวดีค่ะ แต่ไม่ค่อยนิ่มเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 14:03:29 โดย kengphu »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:18:54 »
ใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ
ตอบ - เท่าที่ใช้งานมาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ

ตอบ - ไม่มีข้อมูลค่ะ

ตอบ - คล่องตัวมากค่ะ เมื่อเทียบกับความยาวของตัวรถ พวงมาลัยเบาดี ใช้งานง่ายมาก (บางคนอาจจะไม่ชอบ แต่เราชอบแฮะ)

ตอบ - เคยขับทางไกล น้ำมันเต็มถังได้ประมาณ 520 กม. ค่ะ ส่วนขับในเมืองได้ประมาณ 340 กม.ค่ะ (ดูเอาจากสถิติที่บันทึกการเติมน้ำมันใน Honda Link app)

ตอบ - จะดูภาพเคลื่อนไหวต้องเข้าเบรคมือเท่านั้น ไม่งั้นต้องไปปลดล็อคหน้าจอก่อน ดูหนังจาก USB ก็ได้นะคะ

ตอบ - คงจะได้ แต่คิดว่าไม่ควรเปลี่ยน เพราะจอจะเชื่อมระบบกล้องรอบตัวรถ ซึ่งมีประโยชน์ในการขับขี่มาก ๆ ช่วยในการจอด การเข้าที่แคบ กะระยะได้แม่นยำ รวมถึงบอกข้อมูลการขับขี่พวกการสิ้นเปลืองน้ำมันรถด้วย

ตอบ - เอาไว้เชื่อม iphone เข้ากับรถ เป็น navi ได้ค่ะ แต่ไม่เคยลองเพราะไม่ได้ใช้ iphone ส่วนเวลาต่อกับอุปกรณ์อื่น มีปัญหาพอควร เช่น มาแต่ภาพ ไม่มีเสียงบ้าง บางอุปกรณ์ภาพไม่ตรงกันบ้าง เลยไม่ได้ใช้เลยเจ้า HDMI เนี้ย (ไม่รู้เพราะเราโง่ป่าว)

ตอบ - คงจะติดได้ แต่เราติดแบบจอหลังหมอนเอาค่ะ แยกสองจอเลย ให้ลูกดูหนัง เสียงก็เสียบหูฟังของแต่ละเครื่อง หรือไม่ก็ออกที่สปีคเกอร์ของที่เพิ่มมา หรือจะให้ออกที่ระบบเสียงของรถก็ได้ (ตั้งผ่านความถี่ FM)

ตอบ - รถออกจากศูนย์มียางอะไหล่ให้นะคะ อยู่ใต้เบาะนั่งแถวหน้า (ระหว่างคนขับกะผู้โดยสาร) ส่วนชุดปะยางเราไม่เห็นมีนะคะ

รถใช้ดีมากค่ะ เด็ก ๆ ชอบมาก เราตัดสินใจซื้อรุ่นนี้เพราะประตูบานเลื่อนไฟฟ้า ขึ้นลงสะดวก และการเลื่อนเบาะแถวสองซึ่งสามารถเลื่อนได้สุดทำให้มีพื้นที่วางเท้ากว้าง เวลาไปโรงเรียนก็วางกระเป๋านักเรียนไว้ระหว่างเบาะแถว 1 กับ 2 ได้เลย จอดปุ๊บ เปิดประตู เด็กหิ้วกระเป๋าลง ปิดประตู ออกรถได้เลย การขับขี่ก็คล่องตัวดีค่ะ แต่ไม่ค่อยนิ่มเท่าไหร่

สอบถามครับ ที่ว่าไม่ค่อยนิ่มนี่ ประมาณไหนครับ
ถ้าเทียบกับ Accord คันไหนนุ่มกว่า ครับ มีโครงการ
จะซื้ออยู่ครับ แต่เทียบกับ Alphard ซึ่งผมว่า ตัวนี้น่าเล่น
เพราะหลังคาไม่สูง รถไม่ใหญ่เทอะทะน่ะครับ แต่กลัวว่า
ความนุ่มนวลจะสู้. Alphard. ไม่ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ kengphu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:43:00 »

สอบถามครับ ที่ว่าไม่ค่อยนิ่มนี่ ประมาณไหนครับ
ถ้าเทียบกับ Accord คันไหนนุ่มกว่า ครับ มีโครงการ
จะซื้ออยู่ครับ แต่เทียบกับ Alphard ซึ่งผมว่า ตัวนี้น่าเล่น
เพราะหลังคาไม่สูง รถไม่ใหญ่เทอะทะน่ะครับ แต่กลัวว่า
ความนุ่มนวลจะสู้. Alphard. ไม่ได้น่ะครับ

ไม่เคยขับทั้งอัลพาร์ดและแอคคอร์ดเลยค่ะ แต่มันออกจะเด้ง ๆ นิดนึงเวลาขึ้นตัวหนอน เวลาวางเท้าที่พื้นรถใต้แป้นรู้สึกถึงแรงสะเทือนตอนรถวิ่งด้วย ซึ่งคันก่อนขับ spacewagon รู้สึกว่ามันแน่นกว่านี้ แล้วก็มีเสียงข้างนอกลอดเข้ามามากกว่าที่คิดนิดหน่อย แต่โดยรวมก็ไม่เป็นปัญหาใหญ่นะคะ
เคยมองอัลพาร์ดเหมือนกันแต่มันใหญ่เทอะทะไป ออกแนวตู้ ไม่เหมาะขับเอง ความจริงมอง Estima ไว้นานแล้ว แต่ไม่อยากซื้อเกรย์ พอเห็น New Odyssey ก็คิดว่าใช่เลย ตัดสินใจซื้อทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเห็นคันจริงเลยค่ะ ศูนย์บอกจองแล้วได้รถภายใน 10 วันด้วยเลยเป็นการเร่งปฏิกริยาไปด้วยเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 23:31:13 »
อ่อขอบคุณครับ
ผมพยายามหารถ  Test อยู่ คิดว่าคงไม่มีแน่ๆเลย

Valkilrey

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:00:18 »
กระทู้หลายวันแล้ว ก็ยังมีคนมาอ่านและ comment เพิ่มอีก ขอบคุณจริงๆครับ ไ้ด้ทราบข้อมูลเชิงลึกเพิ่มจากคนใช้งานจริงอีกเยอะเลย ไว้ได้ออกรถแล้ว คงมีการเปลี่ยนแปลงบางอย่างให้เหมาะกับครอบครัวผมเองและการใช้งานต่างๆ รวมถึงไอเดียการติดจอหลังหมอนด้วย