ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ x-trail vs Cx-5  (อ่าน 6335 ครั้ง)

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ x-trail vs Cx-5
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:15:06 »
ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
พอดีว่าบ้านพี่สาวของผมเองกำลังมองหารถใหม่ 1 คันคงเป็น SUV ตอนนี้มีอยู่ในใจแล้วสองรุ่นสนใจ XV แต่ตัด XV ออกไปแล้ว และจะออกรถช่วงสิ้นปีนี้  โดยมีโจทย์อยู่ว่า เป็น  Nissan X-Trail Hybrid 2.0E 2WD HEV ราคา 1,324,000 บาท และ Mazda Cx-5 2.0 S ราคา  1,330,000 ซึ่งราคาก็ไกล้เคียงกันและใช้เป็นรถหลักครับ ที่บ้านมี Nissan BigM เอาไว้บรรทุกแล้ว 1 คัน
1.กำลังจะมีน้องซึ้งตอนนี้ก็ท้องแล้ว
2.รถใช้งาน ในเมือง 70 นอกเมือง 30 – (ลาดพร้าว – นวมินท์) แต่ทำธุกิจเองออกไปดูไซต์งานก่อสร้างเป็นประจำ
3.นั่ง สามคน พ่อแม่ลูกบ่อยๆ อาจจะมี 5 คนบ้างนานๆที แต่คนใช้งานหลักเลยคนเดียวเป็นคุณแม่ ( สายโหดครับขับได้หมดกระบะยันสิบล้อ) ขับรถค่อนข้างเร็วหน่อย
4.เน้นความปลอดภัยและระบบ Active Safety  + ถุงลม
5.คงใช้ยาวๆ 10 ปี
6.ไม่มีปัญหากับ ค่าย Mazda เพราะว่าครอบครัวก็ใช้กันหลายคัน แต่ไม่เคยใช้รถใหม่ของ Nissan เลยไม่ทราบเรื่องศูนย์บริการของ Nisan ว่าตอนหลังๆเป็นอย่างไรบ้าง และเรื่อง defect รถ การบริการเป็นอย่างไร
7.ท่านทั้งหลายคิดว่า 2 คันนี้หากใช้ตามเงื่อนไขคันไหนจะประหยัดกว่ากัน และค่าบำรุงรักษาระยะยาว (ไม่ได้ซีเรียสครับแต่ถ้าลดค่าใช้จ่ายได้เราก็ลด)

ปล. ขอตัด พี่โตกับพี่ฮอน ออกนะครับ เพราะว่าพี่สาวผมมันไม่ถูกจริกกับรถสองยี่ห้อนี้
ปล2.หรือจะไปหา H1 ซะเลยแต่มันคงไม่เหมาะกับการใช้งานประจำมันควรจะเป็นคันที่สองจะดีกว่าใช่ไหมครับ  ?
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ x-trail vs Cx-5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:21:32 »
ศูนย์นิสสันไม่รู้เหมือนกัน แต่เท่าที่อ่านๆในกระทู้นิสสัน บอกเลย เละ โดน0มาสด้าปาดหน้าแซงไปทั้งมิตซู นิสสัน
แต่ฮุนไดก็น่าใช้นะ เผื่อ อนาคตได้เลย

ออฟไลน์ NoName__???

Re: ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ x-trail vs Cx-5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:28:45 »
H1 เสียตรงถุงลม แค่2 ใบ ไม่มีระบบ esp vsc ถ้ามีลูกตรงนี้คงสำคัญมาก

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:43:02 »
รถดีทั้งคู่ครับ แต่เซทมาต่างกัน

ถ้าชอบนุ่มนวลแต่ไม่หวิวเลือก xtrail ครับ
ถ้าชอบมั่นๆแน่นๆไป cx5 ครับ

ถ้ามีผู้โดยสารประจำ xtrail เบาะหลังนั่งสบายกว่าครับ
ค่ารักษามาสด้าได้เปรียบกว่าเพราะไม่มีแบตครับ

ลองขับดูครับชอบคันไหนเลือกคันนั้นครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:46:05 »
หลายๆข้อมันทำให้เบี่ยงไปๆมาๆ แต่พอมีข้อนึงมาเหมือนจะรู้ละแหละว่าจะต้องเลือกอะไร ถ้าเป็นผมอะนะ

1. ข้อนี้ไม่เท่าไหร่ทั้ง 2 คัน safety อยู่ในเกณดีครับ

2. x trail hv เหมาะกว่าครับประหยัดกว่าอัตราเร่งดีกว่า ช่วงล่างนิ่มกว่านิดๆ การเกาะถนนดีเลยครับพอๆกันเท่าที่ผมเคยลองทางตรง cx5 ดูนิ่งกว่าแต่โค้ง x trail ทำได้ดีมาก ผมเลยว่าในโค้งพอๆกัน

3. อันนี้ก้ x trail ครับ space ในห้องโดยสารเยอะกว่าชัดเจนครับ

4. เรื่องนี้ผมเอา cx5 ครับครบกว่าแถมมี TPMS ด้วยไม่ค่อยใส่มาให้ในไทยครับรถส่วนใหญ่

5. ข้อนี้ละมั้งครับที่ได้คำตอบ เพราะ x trail hv จะเวิคถ้าใช้ไม่เกิน 5-6 ปีหลังจากนั้นก้วัดดวงเลยครับ ถ้ารับได้เรื่องแบตอาจจะเสื่อม ราคาแบตในตอนนั้นผมไม่ทราบนะครับ ถ้ารับได้ก้ลองดู แต่ถ้าผมจะใช้ 10 ปีผมเอา cx5 2.0 ครับ

6. ผมว่า 2 ยี่ห้อนี้พอๆกัน ลองหาศูนย์ดีๆผมว่าแทบไม่แพ้ 3 แบรนด์ใหญ่แค่มาตรฐานโดยรวมทุกศูนย์ยังไม่เท่าแค่นั้น

7. จริงๆพอๆกันครับแค่ x trail มาเปนไฮบริดก้อย่างที่ว่าอะครับ 5 ปีแรกเหมือนๆกัน หลังจากนั้นก้มีเรื่องระบบไฮบริดของ x trail อะครับที่อาจจะต้องใช้เงินเยอะครับ

ลองเทสดูนะครับทั้ง 2 คัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:47:39 »
กำลังมองให้พี่ผมอยู่เหมือนกัน

Xteail hybrid เสียอย่างเดียวคือ ไม่มีม่านถุงลม

Cx-5 ดีกว่าหน่อยทุกเรื่อง ยกเว้นภายในที่นั่งไม่สบายเท่า

ส่วนลด x trail ดีกว่าทั้งส่วนลด ดอกเบี้ย

ถ้าเป็นผม คงจิ้มx trail HB ล่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:06:35 »
10 ปี

ไม่รู้นิสสันไฮบริดจะเป็นอย่างไรบ้างน่ะครับ ??? ??? ???

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:08:51 »
กระทู้นี้เหมือนผมเมื่อวานเลย แต่ของผมมีแฟนเป็นคนเผด็จการ

พยายามกล่อมเอาcx-5  ปัญหาx-trail ทั้งตัวธรรมดาทั้งไฮบริด

ปัญหาเพียบเลยครับ เสียงข้างหลังแก้ไม่จบ เสียงจากช่องแอร์ซ้าย

ถึงตอนนี้ใจก็อยากอัตรเร่งแบบcx-5 อยากนั่งสบาย x-trail คิดไปคิดมาเดียวไม่ซื้อเลย 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:10:33 »
CX-5 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:12:14 »
ตัวเลือกแบบนี้เหมือนกัน แต่เพิ่งได้ CX5 2.2 ขับ2 มาวันเสาร์ที่แล้ว ตอนแรกเอาตัวS เบนซิน เพราะจะซื้อมาให้น้องสาวใช้
แต่เชลหักหลัง เลยเปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนรุ่นเลย

เท่าที่ได้ขับ เหยียบพุ่งดีมาก ผมว่าช่วงล่างมันแน่นๆดี ผมชอบ แต่คงไม่นุ่มเหมือน X อาจเป็นเพราะล้อ 19 ด้วย แต่สิ่งนึงที่เด่นมากๆคือ เสียงลมเข้า
ผมขับประมาณ 120 เสียงเรื่มมา พอ  140 นี่มากันครบวง ผมคิดว่ามันเข้าเยอะกว่า กระบะ ranger ด้วยซ้ำ
เบาะตอนสองขึ้นอยู่กับสมาชิก ถ้าเป็นเด็กๆหรือ ผู้ใหญ่ตัวเล็กๆคงไม่เป็นปัญหา แต่ถ้าตัวเบิ้มๆ นั่งไกลๆมีเมื่อยแน่ๆ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:13:43 »
ผมชอบหุ่น xtrail มากกว่าสวยแมนกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:17:35 »
ไปลองดีกว่าครับ  แล้วออกเสียงเอา  ข้อดี ข้อเสีย  แตกต่างกันทั้งคู่  ไปคนละทางกันเลย

ปัญหาคือแต่ละข้อมันแย้งกันด้วย    อยากนั่งสบาย นุ่มนวล  แต่ขาโหดขับ....  ถ้าไปซีเอ็กซ์ไปเจอเสียงลมเข้าไปอีก  .....

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:26:09 »
เหมือนที่บ้านผมเลย แม่ น้อง แฟน อยากนั่งสบาย

แต่ผมกับพ่อขับ แถวสมุทรปราการทางโล่งๆผมเหยียบ120ขึ้นตลอด

ถ้าทางด่วน140-160 คนนั่งกับคนขับแย้งกัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 12:26:27 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เรื่องเสียงลม พี่สาวผมคุยกันแล้วเขาเฉยๆ ประมาณว่ารับได้เพราะคันเก่าพี่เค้า ก็ Mz3 เลยไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่ ส่วนการขับเค้าแอบไปเทสกะผมมาแล้วเหมือนกันครับ คือก็รับได้ทั้งคู่ cx-5 ก็พวงมาลัยดีหน่อย ช่วงล่างก็เฟริมดีอัตราเร่งก็ใช้ได้ ส่วนไปลอง x-trail มันก็ดีเห็นพี่เค้ารู้สึกว่ามันแอบนุ่มๆนวลสบายกว้างขวาง เหมือนประมาณว่ารักพี่เสียดายน้องอยากจะได้สองคันมารวมกัน ใจพี่เค้าก็เอนๆไปทาง x-trail อยู่เหมือนกันแต่ก็ห่วงเรื่องของ hybrid และ defect ครับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 13:26:25 »
ไม่เคยขับ x-t ขอผ่านครับ

cx-5 น้ำหนักพวงมาลัย ระยะการเบรค การทรงตัวขณะเปลี่ยนช่องจราจร อัตราเร่ง พอสำหรับผม

อาจหงุดหงิดเรื่อง รอยต่อเกียร์ 1 ไป 2 ที่ไม่เรียบเหมือนเกียร์ที่สูงขึ้น

ระบความปลอดภัย พอสำหรับการใช้งาน

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 13:57:34 »
ม่านถุงลม ไม่มีอยากจะมีก็เพิ่มไม่ได้ ไม่อยากใช้แต่ตอนต้องใช้ก็ไม่ทันแล้ว

นั่ง3คน เด็กนั่งคาร์ซีท จะรถอะไรความสบายก็อยู่ที่คาซีทกับแนวหลังคาเข้าออกยากมั้ย

เรื่องประหยัดไฮบริทประหยัดกว่า แต่ไม่ได้ต่างกันจนเปนประเด็น ในราคาน้ำมันเท่านี้และมาสด้าก็ใช่ว่าจะกินเยอะ

เรื่องศูนย์ ผมใช้มาสด้ากับนิสสันมา 7ปี
เปลี่ยนมาหลายต่างกรรมต่างวาระ
เอาเปนว่า มาสด้าไม่มีด่า แต่ก็ไม่กล้าชม
แต่นิสสัน เจอศูนย์ที่แค่ไม่ต้องด่าก็ดีใจแล้ว

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 14:17:36 »
เห็นต่างในหลายประเด็น

เมียผมชอบเบาะมาสด้า เขาว่านั่งสบายกว่า นิสสัน 

เสียงลมเข้า ไม่แตกต่างเพราะผมไม่ได้ขับรถเร็ว อย่างเก่งก็ร้อยยี่ไม่เคยเกินนั้น

สุดท้ายคือ พากันไปลองนั่งครับ  ความเหมาะสมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 16:01:33 »
ขอบคุณทุกท่านครับตอนนี้ขอเก็บข้อมูลปัญหา X-trail ก่อนครับถ้าไม่มี Defect จนน่าห่วงก็คงจัดตัวนี้ครับผม หากปัญหาแก้ไม่หายหรือมีเสียงบ่นเรื่องศูนย์เยอะๆ ก็คงกลับไปซบตักมาสด้าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 16:15:22 »
ขอบคุณทุกท่านครับตอนนี้ขอเก็บข้อมูลปัญหา X-trail ก่อนครับถ้าไม่มี Defect จนน่าห่วงก็คงจัดตัวนี้ครับผม หากปัญหาแก้ไม่หายหรือมีเสียงบ่นเรื่องศูนย์เยอะๆ ก็คงกลับไปซบตักมาสด้าครับ

อยากทราบปัญหา X-trail คลับ ครับ เมื่อวานผมไปนั่งไล่มาทำไมเยอะจุง แต่ส่วนมากปัญหาเล็กๆน้อยๆ

เสียงกึกกัก ถ้าไม่ซีเรียสรับได้ ก็โอครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 19:41:49 »
ใช้ xtrail ตัวธรรมดาอยู่ 1ปีแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับยกเว้นถ่ายรีโมทหมด  ;D

ออฟไลน์ Fnam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 21:08:43 »
กำลังตัดสินใจเหมือนผมเลยครับ สุดท้ายแล้วเหลือแค่สองตัวเลือกนี้จริงๆ
วันนี้ได้มีโอกาสไปลองขับ X-Trail แล้ว หลังจากวันก่อนไปลอง CX-5 มา ซึ่งการลองขับจะทำให้ตัดสินใจได้จริงๆครับ

ผมกับแฟนพอใจ CX-5 มากกว่า เพราะชอบฟิลลิ่งของความแน่นความหนึบ และส่วนตัวก็ไม่ได้อินกับความนุ่มของ X-Trail เท่าไหร่ด้วย(แฟนแอบบอกว่า CX-5 นุ่มกว่าด้วยซ้ำ ซึ่งมันเป็นแค่ความรู้สึกจริงๆครับ)

เรื่องปัญหาเบาะหลัง หรือฟังก์ชั่นที่ X-Trail มีแต่ Cx-5 ไม่มีเช่นเปิดกระโปรงท้ายอัตโนมัติ ก็เห็นว่าใน club CX-5 สามารถแก้ไขและทำเพิ่มได้หมดครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมก็ยังยืนยันว่าต้องไปลองขับจริงๆครับ ช่วยในการตัดสินใจได้แน่นอน  8) 8) 8)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 09:10:45 »

อยากทราบปัญหา X-trail คลับ ครับ เมื่อวานผมไปนั่งไล่มาทำไมเยอะจุง แต่ส่วนมากปัญหาเล็กๆน้อยๆ

เสียงกึกกัก ถ้าไม่ซีเรียสรับได้ ก็โอครับ

เท่าที่ทราบก็คงมีมีเสียงเกียร์ที่รอบต่ำขณะที่เปลี่ยนจากมอเตอร์ไปเกียร์ เสียงดังจากช่วงล่างเปลี่ยนโช๊คก็ยังไม่หาย กับเวลาเลี่ยงสุดแล้วดังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 15:41:54 »
4.ผมว่าเข้ามาสด้าก่อนเลย พวกถุงลมอะไรก็ครบๆ
แต่นั่ง5เอ้กเทลทำได้ดีกว่า สบายกว่า