ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเร็ว เบรคแรงๆ ทำให้จานเบรคคดได้มั๊ยครับ  (อ่าน 10552 ครั้ง)

ออฟไลน์ heaven_no.9

• Jr. Member
  • **
ไปเปลี่ยนผ้าใบเบรคคู่หน้ามาครับ หลังจากเปลี่ยนมาได้ช่วงนึง เวลาทีเบรคแบบบางๆ จะมีเสียงดังตลอด เลยกลับไปให้ร้านแก้ไข รอบแรกทำการแก้ไขด้วยการเจียรจานเบรคให้ใหม่ ก็ยังไม่หายครับ กลับไปแก้รอบที่สอง เค้าแจ้งว่า จานเบรคผมคด เพราะผมขับรถเร็ว เบรกแรง อยากทราบว่าเป็นไปได้มั๊ยครับ ที่จานเบรกจะคดได้ง่ายขนาดนี้

ปล. ranger 2.2 ครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ขับรถเร็ว เบรคแรงๆ ทำให้จานเบรคคดได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:04:49 »
มันหนาและแข็งอยู่นะผมว่า  ???

ออฟไลน์ sukhontha

Re: ขับรถเร็ว เบรคแรงๆ ทำให้จานเบรคคดได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:08:41 »
คดได้เล็กน้อย  จากการวิ่งมาร้อน ๆ  แล้วลุยน้ำพรวด...  เบรค ไม่คดหรอกครับ 

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:10:39 »
ที่เคยเจอคือ ลงเขายาวๆ เบรคแช่จนจานร้อน กดเบรคแล้วคด

ไม่ว่าคดมากน้อย มันขับต่อไม่ได้แล้วอ่ะครับ สั่นเป็นเจ้าเข้า

หรือใครเจอคดแล้วขับได้?
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:11:21 »
แถบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จากเบรคจะคด

น่าจะเป็นที่ผ้าเบรคใหม่เนื้อยังเรียบอยู่มากกว่า ใช้ไปซักพักน่าจะหายเอง หรือไม่ก็เอากระดาษทรายถูผ้าเบรค

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:16:44 »
ได้แต่ยากมากถ้าจานไม่แดง

ส่วนมากจะคดจากตอนเจอความเย็นฉับพลัน
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:17:42 »
เบรกแรงๆ จานดิสเบรกคดได้ครับ รถ PPV คดกันไปเยอะแล้ว

ฟอร์จูนเนอร์ของผม ดรัมเบรก ดุมหลังคด(ไม่กลม) เบรกแล้วพวงมาลัยสั่น ( แต่ส่วนมาก สาเหตุจะเกิดจากจานดิสหน้าคด )

ตอนช่างบอกว่า สาเหตุเกิดจากดุมหลังคด ผมอุทานเลย เฮ๊ย จริงหรือครับพี่ ( ช่างรู้จักกัน )

ถอดดุมหลังมาขึ้นแท่นกลึง ถึงบางอ้อเลย เห็นชัดเจนกับตาตัวเอง

ช่างอธิบายว่า ดุมคด ทำให้ตัววาล์วปรับแรงดันน้ำมันเบรกเกิดแรงดันย้อน เลยส่งผลไปที่คาลิปเปอร์เบรกหน้า พวงมาลัยจึงสั่น

MU X ของผมจานหน้าก็คดตอน 3x,xxx กม. ตรีเพชรเคลมจานให้ใหม่ ฟรีครับ

ส่วนเรื่องเสียง ไม่น่าจะเกี่ยวกับจากคด เพราะเขาเจียรจานให้แล้วนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:22:41 โดย bravo »

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:30:30 »
จานติดรถ  โอกาส คต มากครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:31:15 »
โจทย์คือ ขับเร็วๆ กดเบรคแรงๆ การกระทำแบบนี้ มีโอกาสทำไม่กี่ครั้ง จะเกิดการคดได้เหรอ ?
ขับไกลๆ จานเบรคร้อนสะสม เหยียบเบรคแรงๆ เหมือนกัน มีโอกาสทำกี่ครั้ง จะเกิดการคดได้จริงเหรอ ?
ขับลงเขา ใช้เบรคตลอด ผ้าเบรคเริ่มร้อนสะสม จานเริ่มร้อนสะสม จานเริ่มเป็นรอย การกดการจับตัวของเบรคเริ่มไม่สมดุล มีโอกาสเกิดการคด?
การจับตัวของเบรคจับตัวยังไง ซ้าย ขวา บีบเข้าหากัน ถ้าผ้าเบรคเท่ากัน ทั้งสองด้าน จะเกิดการคดไหม?
แล้วถ้าผ้าเบรค เริ่มสึกข้างใดข้างนึงก่อน การจับตัวเริ่มไม่สมดุล มีโอกาสคดไหม ?
คดได้ไหม ในมุมมองของผมที่คิดนะ มันเกิดจากผ้าเบรค จานเบรค นั่นแหละ
ในความเห็นของผมนะ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:34:36 »
คดแล้ว แล้วจะเจียรให้มันตรงได้ไหมครับ ผมเคยเห็นจานเข้าแทนกลึง ล้างหน้าจารที่เบรคเป็นคลื่น จานกลับมาเรียบเหมือนเดิมเลยครับ

เบรคแรง ถ้าเบรคจนล้อตายยางดำเป็นรอยตามพื้นถนนเลยก็อาจจะได้นะครับ 
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 17:14:03 »
คดแล้ว แล้วจะเจียรให้มันตรงได้ไหมครับ ผมเคยเห็นจานเข้าแทนกลึง ล้างหน้าจารที่เบรคเป็นคลื่น จานกลับมาเรียบเหมือนเดิมเลยครับ

เบรคแรง ถ้าเบรคจนล้อตายยางดำเป็นรอยตามพื้นถนนเลยก็อาจจะได้นะครับ

ส่วนใหญ่แก้กันง่ายๆแบบนั้นหละครับ แต่ต้องดูด้วยว่าจานบางไปไหมถ้าเจียรแล้ว

ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 18:16:25 »
เบรคแรงๆจานคดได้ไหม ... หลายๆหน กดหนักๆ เป็นไปได้ Accord G7 ผมตอนใช้จานโรงงานก็คด

แต่กรณีนี้ผมว่าแปลกๆ เพราะถ้าคดจริง 1. เบรคแล้วจะสะท้านมาที่พวงมาลัย ถ้าไม่มีอาการนี้ผมว่าไม่ใช่แล้ว 2. ถ้าคดตอนเจียร์ครั้งแรกก็น่าจะจบไปแล้ว

คหสต ผมว่าเสียงมาจากผ้ายังไม่ bed in

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 18:19:03 »
ช่างร้านนี้ ไม่น่าพูดให้ลูกค้าไม่สบายใจเลย

เค้าไม่ใช่เจ้าของรถ รู้ได้ยังไงว่า ขับเร็วเบรคแรงแล้วคดเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 19:15:49 »
จานติดรถส่วนใหญ่จะมีโอกาสคดง่ายครับ เพราะใช้ของคุณภาพธรรมดาลดต้นทุน ถ้าอยากให้ทนขึ้นต้องเปลี่ยนจานเบรคแต่ง ที่ใช้เหล็กเกรดสูงขึ้นครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 19:46:58 »
ถ้าบรรทุกหนักแล้วเบรคแรงๆติดกันหลายๆทีมีโอกาสคดครับ
แต่ที่ผมสงสัยคือ มันคืออาการของจานคดจริงรึเปล่าเพราะผมเคยคดเวลาเบรคแล้วมันจะสั่นครับ
บางครั้งผ้าเบรคหากเป็นเกรดที่ทนร้อน ก็ทำให้จานคดง่ายครับ
หรือสุดท้ายอาจเป็นเสียงจากผ้าเบรคเองก็ได้ รถผมหากกดแรงๆก็จะมีเสียงฮัมของผ้าเบรคเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 21:46:30 »
ผมก็ใช้ ranger นะ วิ่งมา 8xxxx ขึ้นเขาลงเขาเที่ยวทั่วไทยเหมือนกัน
ยังไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับยังใช้งานได้ปกติดี

แต่ที่อ่านๆมาผมก็คิดเหมือนบางท่านว่าน่าจะเป็นที่ผ้าเบรคเองหรือเปล่า?
ยังไงก็หายไวไวแล้วกันครับ ;)

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 22:25:13 »
คดได้ และคดง่ายด้วยสิครับ

แต่นั่นคือทนมากแล้วนะครับพวกจานเทพ เซรามิค คาร์บอนอะไรเนี่ยหนักกว่าอีก

เซรามิค แตกเลย ไม่ต้องคด

คาร์บอน หมดก่อนคด และกลัวน้ำสุดๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 22:31:43 »
ไม่นะครับ เบรคยังไงก็ไม่คด ถ้าไม่เจอน้ำตอนร้อนจัด

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 22:46:16 »
ทุกอย่างเป็นไปได้ แต่ยากง่ายนี่แล้วแต่รุ่นและพื้นฐานรถเลยครับ

ผมขับ
1. sunny b14 1.6 หน้าดิสค์หลังดรัม เคยเอาไปซัด เวลาเบรคแรงๆรถล้อล็อคเพราะไม่มีระบบ ABS ทำให้ไม่กล้ามุด ไม่กล้าขับเร็วมาก เลยไม่สร้างภาระความร้อนให้เบรคมีปัญหา ใช้งานได้ดีตลอดมา (ไม่เสียเพราะขับช้า)
2. accord G7 3.0 ดิสค์สี่ล้อ ตั้งแต่ยังป้ายแดง ขับเร็วๆแล้วก็เบรคแรงๆจะเจออาการ "เบรคหน้าคดชั่วขณะ" ทั้งสั่นทั้งเสียงดังทั้งเบรคไม่ค่อยได้ แต่พอชะลอซักพัก หายเป็นปกติดี พ่อเอาไปขับ ก็เจอเหมือนกัน รุ่นนี้เป็นกันเยอะมากถ้าใครใช้ G7 แล้วเคยขับเร็วๆจะรู้เลย เปลี่ยนของศูนย์กี่จานก็ยังเป็น เนื่องจากจานเบรคที่ให้มาบางเกินไปบวกกับแอโร่ไดนามิคการระบายความร้อนของเบรคหน้าทำมาไม่ดี (เสียเพราะขับเร็ว)
3. Golf GTI 2.0T ดิสค์สี่ล้อ เบรคให้ตายยังไง เบรคแล้วเบรคอีกจนหม้อลมลมหมด จนเบรคเฟด จนควันขึ้นล้อ จนจานขึ้นสีรุ้ง จานก็ไม่เคยคด หากเคยดูใต้รถจะเห็นว่ารถรุ่นนี้มีการ channel อากาศจากใต้ท้องรถส่งไปคาลิปเปอร์เบรคคู่หน้าโดยตรงเลย ทำให้การระบายความร้อนดีมาก บวกกับคุณภาพของที่ติดรถมานั้นดีพอที่จะรองรับการใช้งานของกลุ่มคนที่ซื้อรถประเภทนี้ (ไม่เสียแม้ขับเร็ว)

กับอีกอย่างคือถ้าขับมาร้อนๆ แล้วล้างรถ ทำให้จานเบรคที่ร้อนจัดเจอความเย็นที่ต่างศักดิ์ทันที จานมีโอกาศคดเช่นกัน ถ้าจานหนาก็โอกาศน้อย ถ้าจานบางก็โอกาศสูง อยู่ที่สภาพของจานนั้นๆด้วยครับ

-=Book GTI=-
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Mike:D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 23:16:05 »
รถผมก็เป็นคับ ขับเร็วๆ เบรคแรงๆยาวๆ สั่น+เสียงครืดๆๆๆๆ ไปเจียรจานมาแล้วรอบนึงก็หายได้สักพัก สักพักกลับมาสั่นใหม่ accord g9นะคับ

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 00:11:06 »
คดคับ ผมสี่ล้อเลย เจียรใหม่ ยิ่งจานแต่งเซาะรูเจอเบรคแรงๆติดๆตอนขับเร็วๆร้าวเลย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 09:23:48 »
ได้อยู่ เป็นไปได้ยากอยู่ ตอนจานเบรคร้อนๆเจอน้ำ อุณหภูมิเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว อันนี้มีสิทธิ์จานคตได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 10:45:02 »
แล้วแต่ตัวจานด้วยครับ จานติดมาจากโรงงาน มักจะคดง่ายครับ จานเบรคยิ่งใหญ่ก็ยิ่งคดง่ายครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 11:23:56 »
รถผมก็เป็นคับ ขับเร็วๆ เบรคแรงๆยาวๆ สั่น+เสียงครืดๆๆๆๆ ไปเจียรจานมาแล้วรอบนึงก็หายได้สักพัก สักพักกลับมาสั่นใหม่ accord g9นะคับ
+1 g8
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 11:41:12 »
จานเบรค ติดรถ (จานมีร่อง)ออกแบบมาให้ สามารถระบายความร้อนได้
แต่ถ้าขับแบบรุนแรง  แข่ง เรซ
จานเดิมๆ โครงสร้าง ไม่แข็งแรง เนื้อเหล็กไม่หนา ร่องระบาย น้อย
ถ้าใช้รุนแรง ทำให้โครงสร้าง บิด คด ได้ง่ายๆๆ

ส่วนมาก คด เพราะ เกียร์ออโต้  หรือ พวกขับรถผิดวิธี เวลาจอด
เช่น ซัดมาแรงๆๆ  หนักๆ  จานเบรคเกือบแดงเถือก ร้อนมั่กๆๆ 
พอหยุดรถ  คารลิปเปอร์ ถูกหนีบไว้ และ ไม่คลายออก
เพราะใส่เกียร์ D  ทำให้จาน บางส่วนไม่คลายความร้อน ออกไป
เนื้ัอเหล็กเกิดความเครียด เฉพาะส่วน  เลยทำให้คดง่าย ครับ

โดนน้ำ ไม่ค่อยคดหรอก  ส่วนมากแตก ร้าว ครับ (ถ้าจานบาง)

จำไว้ ซัดมาหนักๆๆ  ผ่อนคลาย จานเบรค ให้ลดอุณหภูมิบ้างครับ

ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 21:23:36 »
ไม่น่าจะถึงคดได้นะครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 23:25:59 »
สาเหตุหลัก คือความร้อนครับ ทำให้เหล็กบิดคต

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 21:17:39 »
เรื่องเสียง อาจมาจากเนื้อผ้าเบรค ต้องถามว่าใช้ผ้าเบรคอะไร(ถ้าของศูนย์ ส่วนมากไม่มีเสียง)

ส่วนจานคด เป็นไปได้แต่ยาก ต้องถามว่าที่ใช้เบรคหนัก ขับเร็ว แค่ไหน

ปล. ผมใช้รถ 2 หมื่นโล ผ้าเบรคเหลือ 2-3 มิล เปลี่ยนผ้าเบรค 1 ชุด(คู่หน้า) ใช้มา 1 โล ไม่เคยคด