ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้. : หลักการณ์ วางตำแหน่งคาลิปเปอร์ บางคันล้อหน้าวางหลัง. แต่ล้อหลังวางหน้า  (อ่าน 3075 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ขอความรู้. : หลักการณ์ วางตำแหน่งคาลิปเปอร์ บางคัน ล้อหน้าวางหลัง. แต่ล้อหลังวางหน้า  เพราะอะไร ครับ
ส่วนรถเก๋งกับPPV กะบะ ก็ต่างกัน เดาว่าระบบขับเคลื่อนรึป่าวคับ

ออฟไลน์ samaklen

ตำแหน่งของระบบรองรับและบังคับเลี้ยวเป็นตัวกำหนดด้วยครับ

ออฟไลน์ koko86

เคยอ่านเจอแต่จำreference ไม่ได้ว่ามันเกี่ยวกับการกระจายน้ำหนัก
รถที่เน้นเรื่องการกระจายน้ำหนักมากๆจะห้อยคาลิปเปอร์ไว้ต่ำหน่อย และจะอยู่ด้านที่หันไปทางกลางรถ
แต่ถ้าเป็นรถบ้านทั่วไปคงเน้นเรื่องการเซอร์วิสและการดูแลรักษามากกว่าครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมไม่แน่ใจนะครับ ในมุมมองของผม และที่เคยอ่านเจอเรื่องการชดเชยแรง
แต่ถ้าเค้าซีเรียสเรื่องแรงกดเวลาเบรค เค้าจะออกแบบให้ชดเชยแรงกดด้านหน้าเวลาเบรคหนัก และแรงยกด้านท้ายด้ายหลัง

เช่น ล้อหน้า คาลิเปอร์อยู่ด้านหลัง เพื่อให้เวลาเบรคจะเป็นแรงยกตัวรถขึ้น เพื่อลดการหน้าทิ่มของด้านหน้ารถ
      ล้อหลัง คาลิเปอร์อยู่ด้านนห้า เพื่อให้เวลาเบรคจะเป็นแรงกดตัวรถลง เพื่อลดการยกตัวของด้านท้ายรถ ครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยต่อ
ถ้ารถรุ่นเดียวกันสเปคเหมือนกันทุกอย่าง แต่วาง Caliper สลับกัน หน้ากับหลัง ระยะเบรคมันจะเท่ากันไหมครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

อยากให้มีคำถามในแนวๆนี้เยอะๆครับ. ผมว่ามีประโยชน์กว่าหัวข้อแบบไม่สร้างสรรค์สักเท่าไหร่..

การจะวางตำแหน่งคาลิปเปอร์มันขึ้นกับหลายปัจจัยครับ. ไม่ใช่จะวางตรงไหนก้อด้าย-

1. ตำแหน่งจุดศูนย์ถ่วง
2. ไม่เป็นตำแหน่งที่เศษขยะหรืออะไรเข้ามาได้ง่าย
3. ความสูงจากพื้นรถ
4. โมเมนต์ความเฉื่อยเชิงมุม. ท่านที่เรียนมาน่าจะนึกออก

การวางตำแหน่งที่. 180' หรือพุดง่ายๆตำแหน่งนาฬิกาก้อ6โมง
ช่วยให้จุดศูนย์ถ่วงต่ำแต่ใันมีจุดอ่อนที่อาจตะมีเศษขยะมาทำให้เสียหาย

หากจะวางในตำแหน่ง เที่ยง12 ยิ่งไปเพิ่มจุดศูนย์ถ่วงทำให้ไม่สอดคล้องกับโมเมนความเฉื่อย
ดังนั้น เหลือ. 3โมง. กับ 9โมง ตามคำถามที่ท่านnoncyclopediaถามมา

ซึ่งตำแหน่ง3กับ9โมงมันมีจุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่า มีโมเมนต์ความเฉื่อยเชิงมุมน้อยและความสุงจากพื้นรถเหมาะสม แถมการการดูแล ง่ายกว่า

แต่รถที่วางตำแหน่งคาบิปเปอตำแหน่งอิ่นๆมีมั้ย. จะว่าไปก้อมีครับ คิดว่าวิศวกรคงคำนวณออกมาดีแล้ว

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22