ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแปลกๆตอนเบรค .. หาเจอแล้วครับ  (อ่าน 6577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เสียงแปลกๆตอนเบรค .. หาเจอแล้วครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 05:35:04 »
อ้างอิงจากกระทู้เก่า
 http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55534

งมเข้า-ออกอู่ อยู่ 2-3 หน สุดท้ายเอาไปจอดยาวๆให้อู่ค่อยๆหาดูในที่สุดก็เจอแล้วครับ ผลปรากฏว่า
1.       เสียง”ป๊อก” เบาๆ เวลาเบรคเบาๆตอนเริ่มจับหรือเริ่มปล่อย .... พอฟังดีๆแล้วมี 2 เสียง เสียงหนึ่งมาจากด้านหน้า อีกเสียงมาจากด้านหลัง .... เสียงจากด้านหน้ามาจากลูกหมากปีนกตัวล่างเริ่มสภาพไม่ค่อยดี สามารถให้ตัวได้นิดหน่อยจึงมีเสียงเวลามีการถ่ายน้ำหนัก ... ส่วนด้านหลัง มาจากชุดสตรัทที่เพิ่งเปลี่ยนมา ด้วยเหตุผลบางอย่างไม่มีแผ่นพลาสติกรองสปริงหายไปข้างนึง เวลามีการถ่ายน้ำหนักจึงมีอาการสปริงลั่นให้ได้ยิน
2.       เสียง “แกรกๆ” ตามการหมุนของล้อจังหวะเลียเบรค ... มาจากสปริงผ้าเบรคดันผ้าเบรคไม่แน่นพอ (ทั้งๆที่เปลี่ยนมาใหม่แล้ว เดาว่าขนาดผ้าเบรคแต่ละยี่ห้ออาจต่างกันนิดหน่อย ?)

ทั้งหมดนี้ช่างแจ้งว่าแก้ไขแล้ว วันพรุ่งนี้ไปรับ “จิ๋วขี้บ่น” กลับบ้านครับ

ออฟไลน์ ps000000

Re: เสียงแปลกๆตอนเบรค .. หาเจอแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:18:03 »
แก้ตรงจุดแล้วจบถือว่าดีสุดแล้วสำหรับปัญหาด้านยานยนต์

Re: เสียงแปลกๆตอนเบรค .. หาเจอแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:30:14 »
ปัญหาเล็กๆจุกจิกๆแบบนี้ เสียอารมณ์ เสียเวลามาก .. งานนี้เข้าอู่ให้เปลี่ยนอะไหล่ (สปริงดันผ้าเบรค) เร็วๆให้ 1 หน จอดนอนให้อู่ค่อยๆไล่หา 2 หน หนละ 2 อาทิตย์ .. แถมแต่ละหนต้องตามตื้ออู่ให้หาคิวให้หน่อย

งานใหญ่ทำนาน งานแพง เอาเข้าจริงไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ มีเงินจ่ายก็จบ ไม่มีเงินจ่ายก็ขายทิ้งก็จบ ... งานจุกจิกรำคาญใจ เสียเวลาเอาเข้าเอาออกอู่ นี่แหละตัวน่าเบื่อ

หนนี้ถ้ายังไม่จบอีก อาจจะได้บอกลา "จิ๋วขี้บ่น" จริงๆ  :-\

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:36:55 »
 :) มีรถสองคันรึปล่าวครับ ถ้าสองคันนี่นอนอู่สบายๆเลย hahaha

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:43:00 »
ปัญหาเสียงประหลาด ๆ เป็นปัญหาที่แก้ยากมากครับ

ช่างบางคนก็อาศัยเดาไปเรื่อย

เจ้าของรถบางคนซ่อมจนท้อ ถอดใจไปก็มีครับ

ผมยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:04:39 »
ข้อสองรถผมก็เป็นเหมือนกัน เข้าใจว่าผ้าเบรคเทียบกับ OEM อาจจะมีขนาดต่างกันนิดนึง แต่มันไม่ดังจนน่ารำคาญ ก็เลยปล่อยมันไป แต่ถ้าแก้ได้แบบ จขกท. ก็ดีเหมือนกันแฮะ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:49:02 »
ปัญหาแบบนี้ ชวนปวดกบาลจริงๆครับ ดีที่แก้จบ

ขอให้รับรถมา ปัญหาหายขาดครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:59:23 »
รถผมตอนนี้ผ้าเบรคใกล้หมด ก็มีเสียงตอนเหยียบปล่อยเหมือนกัน  เดาว่าสปริงมันดันไม่ถึงแล้วนี่แหละ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 13:57:59 »
ข้อ2 แก้ยาก แต่ไม่ยากครับ

ดัดกิ๊ปล็อค ช่วยได้แป๊บนึง วิธีแก้คือ ขับไปนานๆก็จะหายครับ เพราะพวกฝุ่นผง จะเข้าไปอุดได้ครับ หาย  จะมาอีกก็ตอนถอดผ้าเบรคออกอีกทีครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:23:38 »
นับถือช่างที่อู่เลยครับ
ปกติรถผมไปทำอะไรพวกนี้ ช่างก็รับปากไปส่งๆ แล้วก็เปลี่ยนโน่นนี่แต่แก้ไม่จบซักที

ยินดีด้วยที่แก้จบครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 18:25:05 »
เลิกงานเร็ว รีบไปรับ "จิ๋วขี้บ่น" กลับบ้าน

เสียงที่ 1 ไม่ได้ยินแล้ว
เสียงที่ 2 มีเสียงอยู่ แต่น้อยลงกว่า 70% (จากเดิมที่ได้ยินเกือบทุกครั้งที่เลียบเบรค เป็นได้ยินแค่บางครั้ง) ประเด็นนี้จริงๆไม่ซีเรียส เพราะว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ (ของที่ใช้อยู่ รู้สึกไหลๆ initial bite ก็ไม่ค่อยดี อาจจะเปลี่ยนเป็น EBC greenstuff หรือ Dixcel type M) ไว้เปลี่ยนผ้าแล้วอาจจะหาย ถ้าไม่หายก็ทนๆไป เพราะไม่ได้เกิดจากสิ่งที่เป็นอันตราย (ในขณะที่เสียงแรก ที่ตอนแรกแอบเสียสตินิดนึง เพราะไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร และจะเป็นอันตรายอะไรหรือเปล่า)

อู่ที่เข้า เน้นงานละเอียดครับ ต้องมีเวลาจอดให้เค้าค่อยๆดู เร่งงานโดนด่า ... จริงๆผมว่าอู่ก็คงเบื่ออีเจ้าของเรื่องมากเหมือนกัน  8)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:23:57 »
ข้อ2 แก้ยาก แต่ไม่ยากครับ

ดัดกิ๊ปล็อค ช่วยได้แป๊บนึง วิธีแก้คือ ขับไปนานๆก็จะหายครับ เพราะพวกฝุ่นผง จะเข้าไปอุดได้ครับ หาย  จะมาอีกก็ตอนถอดผ้าเบรคออกอีกทีครับ
เสียงนี้มาพร้อมเปลี่ยนผ้าเบรคครับ ... คาดว่าเป็นอย่างที่คุณว่ามา  ;D

ตอนนี้ที่อู่ใส่ชิมไว้ให้ ... เสียงน้อยลง แต่ยังมีอยู่ .. คงต้องเปลี่ยนนิสัยเบรค