ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มีการวัดความเร็ว 0-100 ด้วยเครื่ิองที่จับความเร็วแบบ GPS  (อ่าน 5126 ครั้ง)

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
อันนี้คลิบรีวิวของ ฅ-คนรักรถ จะเห็นว่า civic 1.8 ทำเวลาได้ดีกว่า เห็นดูเวลาจากเครื่องเข้าใจว่าน่าจะวัดจาก GPS ซึ่งถ้าเป็นของทางเวป altis 1.8 Esport จะไวกว่า ซึ่งน่าจะเกิดจากไมล์ของ altis ที่เพี้ยนเยอะกว่า ผมว่าเพื่อความยุติธรรมกับรถที่ไมล์เพี้ยนน้อยน่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
ดีจังนึกว่าจะแพ้ทุกหัวข้อ ไม่แปลกใจเรื่องระยะเบรคแย่กว่า เพราะยางซีวิคที่ให้มาเกรดต่ำกว่าอัลติสเยอะ

ถ้าเปลี่ยนมาใช้ยางเกรดดี อารมย์การขับขี่น่าจะดีขึ้นนะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับเก่งทั้งคุ่. ชื่นชม..

คู่นี้ผมให้altis
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kiwiwi

GPS ค่าความแม่นยำต่อการวัดในแต่ละครั้งสูงแค่ไหนครับ

พอดีผมเคยกดเล่น คือ ก็หาค่าเฉลี่ยยากอยู่นะครับ

ผมว่าถ้าเอาแบบเห็นจะๆ
จับ 2 คันมาเล่น 201 เมตรกันดีกว่า

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่ารายการนี้วัดไม่ค่อยน่าเชื่อถือยังไงไม่รู้ครับ
ดูจาก MG5 VS Vios CVT

MG5 0-100 11 วินาที
Vios 0-100 15.5 วินาที

คือไม่ใช่ว่าจะเข้าข้างโตโยต้านะ แต่ 15.5 วิมันเวอร์ไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2017, 00:37:13 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมเคยโพสบอกในกระทู้นี้แล้วครับ จริงๆอยากให้คุณ jimmy ซื้อมาใช้บ้างจะดีมากเลยครับ เพราะ gps แม่นยำกว่าการใช้คนกดนาฬิกาจับเวลามาก
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57249.msg1002882#msg1002882

อ้างถึง
มาตรฐานการทดสอบรถแบบโหดๆเหมือนเมืองนอก เมืองไทยไม่มีครับ ส่วนใหญ่จะเป็นแค่การใช้เครื่องมือจับอัตราเร่ง ระยะเบรค อย่างที่เห็นในรายการต่างๆตัวแปรไม่ควบคุมให้เหมือนกัน การจะเอารถรุ่นต่างๆมาเปรียบเทียบ = ไม่ได้มาตรฐานครับ

แต่ผมเข้าใจนะว่าเพราะอะไร
1 sponsor ส่วนตัวและ sponsor ของเว็บและของรายการอาจโดนถอด
2 อาจไม่ได้รับการเชิญเข้าร่วมกิจกรรมกับค่ายรถนั้นๆอีกเลย
3 รายได้หาย
4 โดนกระแสสังคมจากพวกสาวกยี่ห้อต่างๆด่าแบบไร้เหตุผล ทางสื่อ  fb / ig / pan... etc
ซึ่งในต่างประเทศไม่ต้องกลัวว่าจะโดนเรื่องพวกนี้ เลยจัดเต็มทดสอบตามมาตรฐานได้เลย

อุปกรณ์ที่จำเป็นในการรีวิวอัตราเร่ง ระยะเบรค ฯลฯ เว็บทดสอบรถยนต์ในต่างประเทศนิยมใช้ตัวนี้ (จับเวลาทศนิยม 1 ตำแหน่ง )
https://www.vboxautomotive.co.uk/index.php/en/products/data-loggers/vbox-mini#overview 

VBOX Sport ตัวนี้ใหม่ล่าสุด ต่อ iphone ipad ได้ ( จับเวลาทศนิยม 2 ตำแหน่ง )
https://www.vboxmotorsport.co.uk/index.php/en/products/performance-meters

ถ้าทุกสื่อในไทยซื้ออุปกรณ์พวกนี้มาใช้ ก็จะช่วยยกระดับมาตรฐานของการ review ให้ดีขึ้นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2017, 20:48:55 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Civic 1.8EL 0-100(D mode)8วิเองหรอ
โหดมากเลยนะ ไวกว่า320i 320dอีก

ออฟไลน์ a14

• Full Member
มันเชื่อได้จริงเหรอ civic 1.8 el : 0-100 = 7.9 วินาที และ altis 1.8 esport : 0-100 = 8.9 วินาที ผมว่ามันเว่อร์เกินไปทั้งคู่
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ toffyearn

แรงกว่าซิลฟี่โบอีก...

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ city552

อย่าเทียบกับคันอื่นในรายการเดียวกัน เพราะคลิปนี้ 0-100 km/h นั้นเป็นทางลงเนินครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Krongbun

แรงเกิ๊นนนนนนนนน
เอา GPS ไป Calibrate ก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
gps ใช่จะตรง เสมอไป นะครับ  ในระยะทาง สั้นๆๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

อย่าเทียบกับคันอื่นในรายการเดียวกัน เพราะคลิปนี้ 0-100 km/h นั้นเป็นทางลงเนินครับ

อ้าว ถ้าลงเนินจริงนี่จบเลยนะครับ มันจะไปอ้างอิงกับใครเขาได้หล่ะนั่น

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
civic 1.8 ได้ 7.9
ถ้า RS มันไม่ต่ำกว่า 7 แล้วหรอครับ

ผมว่าไม่น่าจะใช้แล้ว แต่ดูเหมือนมันลงเนินแบบที่ท่านอื่นบอกนะครับ
ใครเคยไปวิ่งสนามนี้มาแล้วมั่งครับ น่าจะมีผู้รู้อยู่นะผมว่า

ออฟไลน์ ps000000

แรงเกิ๊นนนนนนนนน
เอา GPS ไป Calibrate ก่อนไหมครับ

จริงครับ

ออฟไลน์ boogie2020

เหมือนเคยอ่านเจอว่า  GPS เนี่ย มันวัดไม่ได้ถึงจังหวะ lag จากการเหยียบคันเร่ง   มันนับเฉพาะการที่รถเคลื่อนตัว

ผมเคยสงสัยนะ
รถ A กดคันเร่งสุด อีก 0.5 วิ รถถึงจะเคลื่อน ทำความเร็วไปถึง 100 ได้ ใน 9.5 วิ   เราจะนับ 0-100 ว่าได้ 9.5 วิ หรือ 10 วินาที ?
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NoBiReacto

มันเชื่อได้จริงเหรอ civic 1.8 el : 0-100 = 7.9 วินาที และ altis 1.8 esport : 0-100 = 8.9 วินาที ผมว่ามันเว่อร์เกินไปทั้งคู่
ถ้าcivic 1.8 7.9s ตัวturboนี่คง6เลย5555 มันไม่น่าจะเป็นไปได้

ออฟไลน์ paeybu

เหมือนเคยอ่านเจอว่า  GPS เนี่ย มันวัดไม่ได้ถึงจังหวะ lag จากการเหยียบคันเร่ง   มันนับเฉพาะการที่รถเคลื่อนตัว

ผมเคยสงสัยนะ
รถ A กดคันเร่งสุด อีก 0.5 วิ รถถึงจะเคลื่อน ทำความเร็วไปถึง 100 ได้ ใน 9.5 วิ   เราจะนับ 0-100 ว่าได้ 9.5 วิ หรือ 10 วินาที ?

สื่อเมืองนอกเกือบหมดก็ใช้ gps box ผมว่าไม่ควรนับ lag จากคันเร่ง

ออฟไลน์ testmaster

อันนี่บางคนอาจจะดูคลิบไม่ละเอียดมันเปนทางลงเขานะครับเวลาเลยน่าจะดีกว่าปกติ

ออฟไลน์ Fly to dream

เครื่องแบบที่ฝรั่งใช้ไม่แน่ใจว่าชื่อเครื่องอะไรที่ติดตั้งที่กระจกหน้ารถครับ ตัวอย่างก็ KM77 จะได้เห็น True Speed ในการเทสเลย จะได้เท่าๆกัน ถ้าเอาระบบนี้มาเทส มันจะเริ่มวัดในจุดที่รถขยัยทำให้ตัดเรื่องคันเร่งไปได้ ความเร็วเลยดูเร็วขึ้น

ผมเข้าใจว่าทางเว็บใช้การจับเวลาตั้งแต่ เท้าลงเต็มตีน รถแต่ละคันจะมีช่วงที่หายไปจุดนั้นจะทำให้เวลาถูกนับไปแล้ว แต่รถยังไม่เคลื่อน ถ้าผมเดาไม่ผิดคงประมาณนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J_Serie5

เครื่องแบบที่ฝรั่งใช้ไม่แน่ใจว่าชื่อเครื่องอะไรที่ติดตั้งที่กระจกหน้ารถครับ ตัวอย่างก็ KM77 จะได้เห็น True Speed ในการเทสเลย จะได้เท่าๆกัน ถ้าเอาระบบนี้มาเทส มันจะเริ่มวัดในจุดที่รถขยัยทำให้ตัดเรื่องคันเร่งไปได้ ความเร็วเลยดูเร็วขึ้น

ผมเข้าใจว่าทางเว็บใช้การจับเวลาตั้งแต่ เท้าลงเต็มตีน รถแต่ละคันจะมีช่วงที่หายไปจุดนั้นจะทำให้เวลาถูกนับไปแล้ว แต่รถยังไม่เคลื่อน ถ้าผมเดาไม่ผิดคงประมาณนี้

มันคือเครื่อง Vbox mini ครับ
https://www.vboxautomotive.co.uk/index.php/en/products/data-loggers/vbox-mini#overview

ออฟไลน์ koko86

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ จขกท ครับ
เนื่องจากมีคนเอาข้อมูลจากเวปไปอ้างอิงมากมายเหลือเกิน
จึงอยากให้เกิดมาตรฐานเดียวกันครับ
โดยใช้เครื่องมือวัดอันเดียวกันทั้งหมด
จะลดไบเอส และทำให้เอาข้อมูลมาวิเคราะห์ต่อได้แม่นยำขึ้นครับ
ผมว่าเครื่องจีพีเอส นี่น่าจะเหมาะ เพราะสะดวกและราคาไม่ แพงมาก
เคยทดสอบเองอัตราเร่ง0-100ก็ใกล้เคียงกับทางโรงงานทดสอบ
ตอนวิ่งสนามใช้เวลารอบละสองนาทีก็แตกต่างจากตัวส่งสัญญานที่ติดไว้ในรถไม่เกิน0.2-0.3วิครับ