ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถแต่งควรแยกชิ้น หรือ ขายพร้อมของแต่งได้ราคามากกว่ากัน  (อ่าน 3846 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jack1018

• Newbie
  • *
ตอนนี้ที่บ้านผมมี d segment ที่ผมเอาไปใส่เทอโบ เปลี่ยนหัวฉีด เปลี่ยนปั้มติ๊ก เปลี่ยนเบรค ช่วงล่าง และอื่นๆอีก หมดไปเกือบ 2 แสน (เป็นคนทำเอง + ใช้ของแท้หมด) ทีนี้จะขายคันนี้แล้วครับ เพราะไม่มีที่จอด

เลยสงสัยครับว่า ผมควรแยกขายชุดเทอโบที่ผมใส่เข้าไป แล้วขายรถเดิมๆ หรือ ผมควรขายพร้อมชุดเทอโบของผมไปเลย แล้วเพิ่มราคาจากราคารถเดิมนิดหน่อย แบบไหนจะขายได้ราคาดีกว่ากันครับ?

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
แยกเป็นสองแบบนะครับ

ถ้าไปประกาศขายตาม Club รถรุ่นนั้นๆเลย แล้วใส่รายละเอียดของแต่งต่างๆลงไปอาจจะได้ราคาดีกว่าที่คิดหน่อยครับ
เพราะมักจะมีกลุ่มเฉพาะที่สนใจรถรุ่นนั้นๆเป็นพิเศษและมองไปถึงการแต่งรถ

แต่ถ้าประกาศขายแบบทั่วไป ส่วนใหญ่รถที่เป็นแบบเดิมๆทักจะได้ราคาดีกว่ารถที่ไปทำมา เทียบกันที่รุ่นและปีรถนะครับ
เพราะผู้ซื้อทั่วไปจะชอบรถเดิมๆมากกว่า คือมันดูน่าไว้วางใจมากกว่าว่าจะไม่มีอะไรเสียหรือมีอุปกรณ์แปลกประหลาดโผล่มา

ออฟไลน์ koko86

แยกขายได้เงินเยอะกว่าแต่เหนื่อยกว่าแน่ครับ
แต่ขึ้นกับว่า ของแต่งที่ใส่เข้ามาdemandในตลาดมากน้อยแค่ไหนด้วย
ถ้าdemandสูง ก็ขายไม่ยาก

ขายรถมือสอง ทำสภาพเดิมๆไปเผลอๆขายได้ราคาดีกว่าพร้อมชุดแต่งอีกนะครับ
ยกเว้นว่าจะขายให้คนรู้จักที่ชอบรถสไตล์เดียวกับที่เราแต่งอันนั้นง่ายเลยคับ

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
ถอดของแต่งออกเลยครับ แล้วทำรถให้เดิมๆเลย
แยกของแต่งมาขายเอาเองดีกว่าครับ ;)

เมื่อก่อนผมก็ทำแบบนี้เหมือนกัน
ถ้าไม่แยกก็เจ็บหนักกว่าขายไปทั้งคันแบบนั้นครับ :)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าทำคืนเองได้มีของเดิมพร้อมก็แยกออกมาขาย เหลือตังค์แน่นอนครับ คันเก่าใส่ของแต่งไป 2แสน ใช้รถไป 5ปี ขายไปราคาเท่าตอนซื้อแต่ไม่ถอดของเลยเพราะของเดิมไม่เหลือแล้ว ไม่อยากหา เสียเวลา และต้องไปจ้างเขาทำเดิม ถือว่ากำไรใช้ครับ แฮปปี้ดี แต่ถ้าทำเองได้และมีของพร้อมอย่างที่ถาม ผมถอดแยกขายเลยครับ รถเดิมๆขายง่ายกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Jack1018

• Newbie
  • *
พอดีมันเป็น d segment อะครับ เหมือนคนส่วนใหญ่ต้องการรถเดิมๆ นุ่ม เงียบ มากกว่าเอาไปแต่ง เลยกลัวว่าถ้าขายไปทั้งชุดเทอโบ จะไม่มีใครเอา แล้วโดนกดราคา

ออฟไลน์ Nikle_pk

ของแต่งทั้งหมดเวลาขาย ตีราคา = 0 ครับ

ทางที่ทีถอดออก ทำเดิมๆ แล้วขายรถกับของแต่งแยกกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ paeybu

ถ้ารถซิ่งก็พอได้ราคาอยู่ กรณีนี้ยากครับ เป็นผมก็อยากได้เดิมๆ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

แยกอีกเสียงครับ
ขึ้นชื่อว่าขายรถมือสอง คนซื้อไม่ค่อยอยากจ่ายราคาค่าตัวแพงขึ้นเพื่อของแต่ง ยกเว้นกลุ่มเฉพาะที่รู้จักของจริงๆครับ หรือบางคนก็อยากไปแต่งเองแนวที่ชอบมากกว่า

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เเล้วเเต่ของครับ บางที ล้อญี่ปุ่นเเท้  ช่วงล่างเทพๆ  เเอโร่พาทเเท้ นี้ วัยรุ่นเเย่งกันขอดูรถเลย   เพราะถ้าไปเเต่งเองก็ต้องมี หลายเเสนเเล้ว 

เเต่ถ้าเเนวยำเครื่องเซทโบทำใส้นี้   เค้าถือว่าเครื่องยำ  ซื้อมาโอกาสพังหรือ มีปัญหาสูง  เป็นผมก็ไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าเกิดขายเตนท์หรือจับเทิร์นศูนย์ผมว่าทำเดิมขายดีกว่า ขายทั้งแต่งๆราคาก็คงไม่ได้เพิ่มเผลอๆโดนตีกดด้วยครับ

ถ้าจะขายทั้งสภาพแต่งก็ลงขายในกลุ่มรถซิ่งหรือคลับเฉพาะรุ่นนั้น บวกราคาสูงกว่ารถเดิมๆอีกไม่เว่อร์เกินไป ก็น่าจะไปได้อยู่ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ SM.

เพื่อนผมที่แต่งรถกัน แยกชิ้นนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถอดเถอะครับ

ออฟไลน์ V221

ของแต่งทั้งหมดเวลาขาย ตีราคา = 0 ครับ

ทางที่ทีถอดออก ทำเดิมๆ แล้วขายรถกับของแต่งแยกกันครับ
เห็นด้วยครับ ของแต่งแล้วแต่คนชอบจริงๆ แต่ถ้าเป็นชุดแต่งมาตรฐานของรุ่นนั้นก็จะได้ราคาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ เต๋า AV

คืนเดิม ขายง่ายกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยู่คนที่ซื้อครับ ถ้าคนซื้อชอบแต่งๆก็ได้ราคา

ออฟไลน์ maddoxkeng

• Newbie
  • *
ทำรถให้เหมือนสภาพรถเดิมๆออกจากศูนย์ให้ได้มากที่สุดครับ เพราะคนส่วนใหญ่ถ้าเห็นว่ารถนั้นแต่งมาจะไม่ชอบสักเท่าไรครับ