ผู้เขียน หัวข้อ: ฟื้นฟูช่วงล่าง mazda 2 ช่วงล่างหลังมีอะไรต้องทำบ้างครับ?  (อ่าน 15881 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เมื่อวานตอนเอานัง 2 อายุ 7 ขวบไปสลับยาง

พบว่าลูกหมากคันชักขาดครับ สยองมาก

ขับออกจากร้านยางตรงไปที่ศูนย์มาสด้าทันที

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว เปลี่ยนมันให้หมด ทั้ง ลูกหมากคันชัก ปีกนก ลูกหมากกันโคลง

จ่ายเงินสั่งของเรียบร้อย พอกลับมานั่งที่บ้านเพิ่งนึกขึ้นได้ว่า ช่วงล่างหลังไม่ได้ทำอะไรเลย

มาสด้า 2 มีช่วงล่างแบบ แมคเฟอร์สันสตรัท หลังเป็นคานแข็ง (เรียกว่าทอชั่นบีมใช่ไหมครับ?)

ช่วงล่างหลังมีบู้ทยางหรือลูกหมากอะไรต้องเปลี่ยนไหมครับ กรุณาแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

เหมือนจะมี บูชคู่เดียวตรงจุดหมุนของคานแข็งครับ

ซึ่งถ้าข้างหน้ายังโอเคอยู่ ข้างหลังน่าจะยังไม่ถึงเวลา

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเป็นน้อง 2 ช่วงล่างหลังเป็นคานบิด จุดที่ต้องทำคือ
- บูชยึดคาน ซ้าย / ขวา
- ลูกยางยึดโช้ค ซ้าย / ขวา
- ลูกยางยึดเหล็กกันโคลง

หลักๆก็มีแค่นี้ครับ

ขอบคุณคุณ Turin และคุณ No Trespassing มาก ๆ ครับ

ผมจะเอาไว้ไปถามศูนย์ดูครับ ถ้าไปแบบไม่รู้อะไรเลยจะเสียเวลามากครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
แสดงว่าออกรถราวๆปี 2011 - 2012 ใช่มั้ยฮะ น้องสองผมก้ออกมีนา 2012 อยากทราบอาการของน้องสองของคุณ จขกท. ว่าอาการมันเปนยังไงฮะที่เริ่มเสื่อมน่ะคับ เผื่อจะได้เอามาสังเกตกับน้องสองของผมบ้างน่ะคับ ขอบคุณคับ :D

แสดงว่าออกรถราวๆปี 2011 - 2012 ใช่มั้ยฮะ น้องสองผมก้ออกมีนา 2012 อยากทราบอาการของน้องสองของคุณ จขกท. ว่าอาการมันเปนยังไงฮะที่เริ่มเสื่อมน่ะคับ เผื่อจะได้เอามาสังเกตกับน้องสองของผมบ้างน่ะคับ ขอบคุณคับ :D

จองปลายปี 2010 ได้รถต้นปี 2011 ครับ  ตอนนี้ก็ 6 กว่า ๆ เกือบ 7 แล้วครับ

อาการมีดังนี้ครับ

1. หมุนพวงมาลัยแล้วรู้สึกว่าดังกึก ๆ เกิดจากยอยพวงมาลัย อันนี้ผมแค่เคยใส่จารบี แล้วอาการก็กลับมาอีก ปัจจุบันชินแล้ว ไม่แก้อะไรเลยครับ

2. หมุนพวงมาลัยจนสุดแล้วมีเสียงแปลก ๆ พวงมาลัยก็รู้สึกแปลก ๆ ตอนที่หักจนสุด อธิบายยาก สุดท้ายมารู้ว่าลูกหมากคันชักขาดเสียแล้ว

ผมชอบเปิดเพลงฟังขณะขับรถ มันเลยกลบเสียงไป ถ้าจำไม่ผิดเสียงมันดังแอ๊ด ๆ ครับ

ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือนก็เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องแล้ว เปลี่ยนสายพานแล้ว แล้วตอนนี้ลูกหมากก็มาขาด

ผมมีความรู้สึกว่าพวกบู้ชยางและลูกหมากต่าง ๆ เริ่มมีอาการเสื่อมแล้ว มันจะต้องทยอยกันเสียแน่ ๆ จึงตัดสินใจเปลี่ยนพวกปีกนกและลูกหมากกันโคลง ซึ่งผมเห็นราคาแล้วไม่แพง เลยตัดสินใจได้ไม่ยาก  ทั้งหมด 11,000 บาทครับ

ส่วน shockup ผมใส่สตรัทของ h-drive ซึ่งเคย maintenance มา 1 ครั้ง เปลี่ยนยางรองอะไรต่าง ๆ หมดแล้วก็จบปัญหาไปในส่วนนี้ครับ

ผมตื่นเต้นอยากให้ของมาเร็ว ๆ อยากรู้ว่าถ้าทุกอย่างสมบูรณ์แล้ว จะ zoom zoom ขนาดไหน อิอิ

คันนี้ผมรักมาก พอ Subaru ปิดจอง BRZ ก็เป็นโอกาสดีให้เก็บเงินเพิ่ม และยืดเวลานัง 2 ต่อไปครับ และถ้าโครงสร้างภาษีใหม่ทำให้ BRZ แพงขึ้นมาก ผมก็จะไม่ซื้อครับ หันไปเล่นรถยุโรปรักครอบครัว เลิกซิ่งไปเลยครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !

จองปลายปี 2010 ได้รถต้นปี 2011 ครับ  ตอนนี้ก็ 6 กว่า ๆ เกือบ 7 แล้วครับ

อาการมีดังนี้ครับ

1. หมุนพวงมาลัยแล้วรู้สึกว่าดังกึก ๆ เกิดจากยอยพวงมาลัย อันนี้ผมแค่เคยใส่จารบี แล้วอาการก็กลับมาอีก ปัจจุบันชินแล้ว ไม่แก้อะไรเลยครับ

2. หมุนพวงมาลัยจนสุดแล้วมีเสียงแปลก ๆ พวงมาลัยก็รู้สึกแปลก ๆ ตอนที่หักจนสุด อธิบายยาก สุดท้ายมารู้ว่าลูกหมากคันชักขาดเสียแล้ว

ผมชอบเปิดเพลงฟังขณะขับรถ มันเลยกลบเสียงไป ถ้าจำไม่ผิดเสียงมันดังแอ๊ด ๆ ครับ

ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือนก็เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องแล้ว เปลี่ยนสายพานแล้ว แล้วตอนนี้ลูกหมากก็มาขาด

ผมมีความรู้สึกว่าพวกบู้ชยางและลูกหมากต่าง ๆ เริ่มมีอาการเสื่อมแล้ว มันจะต้องทยอยกันเสียแน่ ๆ จึงตัดสินใจเปลี่ยนพวกปีกนกและลูกหมากกันโคลง ซึ่งผมเห็นราคาแล้วไม่แพง เลยตัดสินใจได้ไม่ยาก  ทั้งหมด 11,000 บาทครับ

ส่วน shockup ผมใส่สตรัทของ h-drive ซึ่งเคย maintenance มา 1 ครั้ง เปลี่ยนยางรองอะไรต่าง ๆ หมดแล้วก็จบปัญหาไปในส่วนนี้ครับ

ผมตื่นเต้นอยากให้ของมาเร็ว ๆ อยากรู้ว่าถ้าทุกอย่างสมบูรณ์แล้ว จะ zoom zoom ขนาดไหน อิอิ

คันนี้ผมรักมาก พอ Subaru ปิดจอง BRZ ก็เป็นโอกาสดีให้เก็บเงินเพิ่ม และยืดเวลานัง 2 ต่อไปครับ และถ้าโครงสร้างภาษีใหม่ทำให้ BRZ แพงขึ้นมาก ผมก็จะไม่ซื้อครับ หันไปเล่นรถยุโรปรักครอบครัว เลิกซิ่งไปเลยครับ
อ้อ คับผม รถผมอาการดังกล่าวยังไม่ปรากฏนะคับ โชคดีอาการยอดฮิตอย่างแร็กพวงมาลัยไม่มีคับ ทุกวันนี้ผมก้ซิ่งน้องสองทุกวันคับ ขับสนุกมาก ดีใจที่มีคนรักน้องสองเหมือนกันคับ เอ่อ แบ้วทำไมเรียกว่านังสองล่ะฮะ ไม่ค่อยรักเท่าไหร่เหรอฮะ อิอิ

คือผมมีหมาชื่อน้องหนึ่ง กับน้องสองไปแล้วอ่ะครับ อิอิ  ::)