ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม และขอคำแนะนำจากผู้ที่ซื้อ Alphard กับทาง Toyota Motor Thailand ครับ  (อ่าน 9927 ครั้ง)

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
พอดีสนใจจะซื้อ Alphard 2.5 Hybrid จาก Toyota Motor Thailand

- อยากทราบว่าที่ Showroom ไหนมีรถรุ่นนี้ให้ดูบ้างครับ

- ส่วนลด และของแถม ที่ได้มาเป็นอย่างไรบ้างครับ

รบกวนด้วยครับ พอดีโทรไปถาม Showroom ที่รู้จักไม่มีให้ดูเลยครับ ลองถามส่วนลดก็ดูน้อยกว่ารถยุโรปเยอะ ของแถมก็ไม่มีอะไร
เลยอยากขอคำแนะนำ ถ้าจองไปแล้วจะได้ไม่เสียดายทีหลัง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ผมเห็นจอดอยู่บนโชว์รูมตรงลาดพร้าว ซ.15 ใกล้ๆบิ๊กซี ครับ ลองไปดูครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Arado_kung

รุ่นนี้เอาตรงๆเหมือนเค้าไม่อยากขาย ถามเพื่อนพี่สาวที่เป็นเจ้าของโชว์รูมเค้าก็บอกว่ารุ่นนี้ให้มาร์จิ้นน้อยมากๆ แถมรถเข้ามาเป็นล็อตๆไม่กี่คัน หมดล็อตแล้วก็รอเป็นเดือนกว่าล็อตต่อไปจะมา

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมซื้อ vellfire จาก TMT
ล๊อตแรก เลย2016 /Q2 รถจดทะเบียนเดือน หก
 ตอนนั้นได้ส่วนลดน้อยมากครับ รุ้สึกจะแสนนึง

นอกนั้นไม่มีอะไรเลย ไม่มีรถโชว์ ไม่มีโบรชัวด้วยซ้ำตอนนั้น ขับรถวนขอดูไม่ต่ำกว่า สิบโชวรูม สุดท้ายได้ไปดู คือในงานมอเตอโชว แต่ดูของค่ายเกรย์นะ แล้วเปิดเวปนี้ เทียบข้อมูลเอาจากคลิป วีดีโอ

จากการที่ใช้มาถึงวันนี้ พร้อมกับน้องเขยที่ออกรถมาพร้อมกันแต่เค้าซื้อจากเกรย์ได้ ราคาสามถ้วนตอนนั้น
ใช้รถคล้ายๆกัน แต่เค้าเข้าอู่นอกของเกรย์ซ่อม

ผมขอแชร์เปรียบเทียบข้อมูลให้ฟังครับ

1.  TMT ไม่เก็ยบอะไหล่ครับ ทั้งอะไหล่ตัวถังและอะไหล่สิ้นเปลืองบางชิ้น รอเบิกนำเข้าช้ามากๆครับ เกรย์กลับมีเก็บไว้บ้างหรือถ้าไม่มีก็จัดหามาได้เร็วกว่า มากกกกกกก อาจจะมีคิดค่าส่งแพงกว่าแต่ก็ดีกว่าจอดรถรอนิ่งๆ อย่างผมกระจกโดนหินแตก ร้าวรอกระจก นานมากครับ อะไหล่ตัวถังอื่นๆก็รอพอๆกันหรือนานกว่าด้วย เคยรอกิ้บติดชิ้นบังโคลนสองเดือนครับ 

2. การซ่อมบำรุง อู่เกรย์ทำรถอัลพาร์ด ทุกวันเพราะขายไปเป็นร้อยคัน ลูกค้าหมุนเวียนตลอดเวลา ส่วนช่างToyota ทำแต่กระบะ เจอรถนำเข้าทำอะไรไม่เป็นครับ ต้องมากางคู่มือและทำไม่เป็นจริงๆคือไม่ใช่แค่ไม่ถนัดแต่ทำไม่เป็น ยำและงมจนเสียหายได้ ผมโดนศูนย์ขันใบปัดเฟืองรูด ไม่รับผิดชอบบอกว่าใบปัดเป็นของสิ้นเปลือง(แต่ผมใช้รถมายี่สิบปี ไม่เคยมีคันไหนเฟืองรูด) และยังมีตั้งระบบปุ่มพวงมาลัยไม่เป็น (ผมเอาไปให้ร้านทำเครื่องเสียบตั้งให้ได้ภายในสิบนาที) ส่วนช่างที่ศูนย์เกรย์ถึงจะไม่ได้เก่งกาจแต่เจอเคสมามากกว่าแน่ๆครับ เทียบง่ายๆว่าลองไปถามศูนย์โตโยต้าที่คุณจะซื้อถามเลยว่าเคยขาย อัลพาร์ดไปกี่คัน มาตลอดสามปี คิดว่าจะมีกี่คันที่กลับมาทำที่สูนย์ ผมส่งทำสีที่อู่โตโยต้า ช่างทำสีผิดได้สีของ เวลฟายรุ่นเก่ามา เค้าบอกเค้านึกว่ารุ่นเดียวกัน สีเพี้ยนอมม่วงมาเลย ขณะที่รถผมสีดำ ไม่รวมความห่วยเรื่องอื่นของงานสี

ผมเข้าใจว่า ซื้อรถไฮบริดก้อคงแอบมีความกังวลเรื่องแบตในระยะยาว การมี TMT รับประกันแบตก็ดู อุ่นใจ อันนี้เห็นด้วยครับ
แค่มาบอกให้ไม่ต้องคาดหวังอะไรอย่างอื่นในด้านอื่นๆมากนักครับ 

ออฟไลน์ koko86

tmtส่วนลด40,000 ครับ  และไม่มีของแถมอะไรนอกจากพรม กรอบบ้ายทะเบียน
ตอนไปรับรถยังอธิบายสู้ คนขายเกรย์ไม่ได้เลย
tmt มีโตโยต้า connect ที่ ใช้แล้ว งง และ ยุ่งยากมากๆ แถมคุณภาพเสียงที่ห่วยสุดๆจอก็ตอบสนองช้า กำลังคิดว่าจะถอดทิ้งแล้ว ไปติดเครื่องเสียงข้างนอกแทนอยู่
ส่วนoption
ไม่มีปลั๊กที่เบาะแถวสอง แต่มีเบาะนวดมาแทน ไม่มี ระบบเรดาร์ ระบบactive cruise control แบบเกรย์

ซื้อกับtmt เพราะอุ่นใจเรื่องhybrid แต่เห็นความเห็นของคุณEsc แล้ว กังวลเหมือนกันครับ แต่คงต้องทำใจเพราะซื้อมาละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2018, 16:32:17 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Ty ESC

tmtส่วนลด40,000 ครับ  และไม่มีของแถมอะไรนอกจากพรม กรอบบ้ายทะเบียน
ตอนไปรับรถยังอธิบายสู้ คนขายเกรย์ไม่ได้เลย
tmt มีโตโยต้า connect ที่ ใช้แล้ว งง และ ยุ่งยากมากๆ แถมคุณภาพเสียงที่ห่วยสุดๆจอก็ตอบสนองช้า กำลังคิดว่าจะถอดทิ้งแล้ว ไปติดเครื่องเสียงข้างนอกแทนอยู่
ส่วนoption
ไม่มีปลั๊กที่เบาะแถวสอง แต่มีเบาะนวดมาแทน ไม่มี ระบบเรดาร์ ระบบactive cruise control แบบเกรย์

ซื้อกับtmt เพราะอุ่นใจเรื่องhybrid แต่เห็นความเห็นของคุณEsc แล้ว กังวลเหมือนกันครับ แต่คงต้องทำใจเพราะซื้อมาละ

Toyota Connect งง และแฮงมากครับ ผมรอให้รถหมดประกันอยู่ว่าจะไปเปลี่ยนฟอน์ตละทนไม่ไหว หน่วง อืด เอ๋อ เสียงห่วยมากครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ฟังและอ่านจากประสบการณ์ตรงของผู้ใช้ เห็นด้วยครับว่าเกรย์บริการดีกว่าในส่วนของรถนำเข้า

ส่วนoption

Toyota Connect งง และแฮงมากครับ ผมรอให้รถหมดประกันอยู่ว่าจะไปเปลี่ยนฟอน์ตละทนไม่ไหว หน่วง อืด เอ๋อ เสียงห่วยมากครับ

ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ผมคนเดียว5555
 แต่ได้ฟังอย่างงี้ แปลว่า ระบบมันไม่ดีจริงๆครับ
ลึกๆอยากจะรอครบปีเหมือนกัน แต่เริ่มทนไม่ไหวแล้ว เสียงมันสุดๆจริงๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

จขกท.ต้องการซื้อศูนย์

แต่ขออนุญาติเสนอความต่างของศูนย์และเกรย์ ไว้เผื่อพิจารณา

1.เกรย์ได้รถเร็วกว่า
2.เกรย์ได้ option มากกว่า
3.เกรย์เลือก Option เพิ่มได้ตามชอบ
3.เกรย์ได้ ราคาถูกกว่า (ตั้งแต่ราคาเปิด ยันราคาจบ)
4.เกรย์ได้ส่วนลดมากกว่า
5.เกรย์ ขายได้ราคามากกว่า เพราะ option ที่ได้มากกว่า
6.เกรย์เข้าศูนย์ Toyota ได้ทั่วประเทศ

ส่วนข้อดีของ ศูนย์ ผมนึดได้ข้อเดียวคือ ประกันแบตเตอรี่ 10 ปี ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ks75

• **
ถ้าส่วนต่างราคาของTMT VS Grey อยู่ประมาณแสนกว่าๆไปซื้อรถ grey ดีกว่าครับ เลือกออปชั่น,ราคาได้เยอะกว่า งานซ่อมอู่รถนำเข้าเดี๋ยวนี้มีอู่เฉพาะทางเยอะไม่ต้องกลัวแล้ว ขนาดแบตไฮบริดยังมีคนรับซ่อม,เปลี่ยนเซลกันแล้วเลย
รุ่นนี้ที่เห็นเสียกันเยอะจะเป็นเกียร์พังกันมาก อันนี้ก็หลายตังอยู่

ออฟไลน์ RP2112

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจมากขึ้นทีเดียว ส่วนนึงที่อยากจะออกรถกับ TMT ก็เพราะ ประกันแบตเตอรี่ 10 ปีเหมือนที่หลายๆท่านกล่าวไว้ แต่อีกเหตุผลก็คืออยู่ต่างจังหวัดเลยคิดว่าอุ่นใจกว่าถ้าออกรถกับ TMT แต่ตอนนี้อาจจะไม่ใช่แล้วก็ได้ 555

ตอนแรกนึกว่า T-Connect จะดี 555

บางที Grey ก็อาจเป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกัน

ส่วนลดผมถามมาสามที่ได้มากสุดก็ 40,000บ. เหมือนกันครับ ท่านที่ได้แสนนึงนี่สุดยอดมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

เท่าที่ฟังและอ่านจากประสบการณ์ตรงของผู้ใช้ เห็นด้วยครับว่าเกรย์บริการดีกว่าในส่วนของรถนำเข้า

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ถ้าอยากเห็นศูนย์ ต้องไปดูที่ Toyota Buzz
แต่ถ้าอยากทราบ Promotion และ ของแถม เดียวผมเสนอชื่อเชล ให้ ครับ หลังไมค์

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจมากขึ้นทีเดียว ส่วนนึงที่อยากจะออกรถกับ TMT ก็เพราะ ประกันแบตเตอรี่ 10 ปีเหมือนที่หลายๆท่านกล่าวไว้ แต่อีกเหตุผลก็คืออยู่ต่างจังหวัดเลยคิดว่าอุ่นใจกว่าถ้าออกรถกับ TMT แต่ตอนนี้อาจจะไม่ใช่แล้วก็ได้ 555

ตอนแรกนึกว่า T-Connect จะดี 555

บางที Grey ก็อาจเป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกัน

ส่วนลดผมถามมาสามที่ได้มากสุดก็ 40,000บ. เหมือนกันครับ ท่านที่ได้แสนนึงนี่สุดยอดมากครับ

ขอบคุณครับ
ตจว. ถ้าเจ้าของศูนย์ใช้รุ่นนี้ด้วยก็หายห่วงครับ จังหวัดผมช่างศูนย์ซ่อมรุ่นนี้กันชิวๆเพราะเจ้าของศูนย์เค้าใช้รุ่นนี้ด้วย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
งั้นก็ซื้อรุ่นเครื่องธรรมดา ไม่ Hybrid จากเกรย์สิครับ
เข้าอู่เกรย์ก็ได้ อู่ศูนย์พี่โตก็ได้ ไม่ต้องกังวลเรื่องแบตด้วยครับ

8) 8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

งั้นก็ซื้อรุ่นเครื่องธรรมดา ไม่ Hybrid จากเกรย์สิครับ
เข้าอู่เกรย์ก็ได้ อู่ศูนย์พี่โตก็ได้ ไม่ต้องกังวลเรื่องแบตด้วยครับ

8) 8) 8) 8) 8) 8)

เห็นด้วยครับ อาจจะเลือก เวลไฟร์ ศูนย์ หรือตัวไม่ไฮบริดตัวไหนของเกรย์ก็ได้ เพราะใช้ ต่างจังหวัด อัตราการกินนำ้มันแทบไม่ต่างกับ ไฮบริดเลยครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้า Lexus Bangkokรับซ่อมรถAlphardจากผู้นำเข้าอิสระ ผมว่าน่ารับรถที่ซื้อจาก TMT ด้วย   ถ้าใครที่ซื้อจากศูนย์แล้วได้รับบริการที่ไม่ดี ผมว่าน่าจะลองใช้บริการที่นี่ได้นะครับ

ออฟไลน์ V221

อยากซื้อกับ0ก็ได้ครับ แต่สำหรับตัวผมและญาติที่เคยใช้รถAlphardจาก TMT ขอบอกจากประสบการณ์ตามที่คุณ Ty Esc อธิบายไว้เปีะเลยเพราะ TMT ไม่ยอมสต้อกอะไหล่ ต่างกับเกรย์ที่มีอะไหล่รอเปลี่ยน ขนาดทอร์คยังมีRebuiltเก็บไว้เลยครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT