ผู้เขียน หัวข้อ: คำเรียกรถเปิดประทุน  (อ่าน 16268 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
คำเรียกรถเปิดประทุน
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:55:36 »
สวัสดีครับ พอดีสงสัยนิดหน่อยครับ ว่ารถเปิดประทุนทำไมเรียกไม่เหมือนกันครับ
รบกวนช่วยแยกประเภทให้ทีนะครับ ว่าเป็นแบบไหน มีรถรุ่นไหนอยู่กลุ่มนี้บ้าง
ผมเห็นมีคำเรียกรถเปิดประทุน ตั้ง 5 คำ
1. Roadster

2. Cabriolet

3. Convertible

4. Spyder

5. Spider

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: คำเรียกรถเปิดประทุน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:03:42 »
มันเกี่ยวกับรากศัพท์ของภาษาด้วยครับ

Spyder     Spider    2   คำนี้  เป็นคำเดียวกัน  เป็นคำเรียกส่วนใหญ่เป็นรถ sport  2  ที่นั่งจาก อิตาลี่

Convertible   ไม่รู้รากศัพท์จากเยอรมันรึปล่าวไม่แน่ใจ

Roadster   
                         2 คำนี้เป็นอังกฤษ กับ อเมริกัน ไม่แน่ใจ
Cabriolet

ยังไงรอท่านอื่นดีกว่า  จำไม่ได้แล้ว  เคยรู้  แต่ตอนนี้ลืมสนิท  ให้ท่านอื่นมาตอบดีกว่า  ( อย่าเชื่อผมก่อนละกัน) ;D

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 05:03:11 »
สวัสดีครับ พอดีสงสัยนิดหน่อยครับ ว่ารถเปิดประทุนทำไมเรียกไม่เหมือนกันครับ
รบกวนช่วยแยกประเภทให้ทีนะครับ ว่าเป็นแบบไหน มีรถรุ่นไหนอยู่กลุ่มนี้บ้าง
ผมเห็นมีคำเรียกรถเปิดประทุน ตั้ง 5 คำ
1. Roadster

2. Cabriolet

3. Convertible

4. Spyder

5. Spider

Roadster ปกติ หมายถึงรถสปอร์ต เปิดประทุน ขนาดเล็ก เช่นพวก Mazda MX-5 Lotus หรือ MG-B รุ่นเก่าๆ จะนับ Toyota MR-S เข้าไปด้วยก็ได้

Cabriolet เป็นคำใน อังกฤษ ครับ เรียกรถเปิดประทุน ทั่วๆไป แต่ ส่วนใหญ่ มักเป็นรถเปิดประทุนขนาดเล็ก
ที่มีเสาหลังคา รูปตัว U คว่ำ โผล่ขึ้นมา เพื่อช่วยค้ำยันเมื่อเกิดเหตุพลิกคว่ำ บริเวณกลางลำตัว

Convertible เป็นคำ อเมริกัน เรียกรถเปิดประทุนทั่วๆไป แต่ส่วนใหญ่ มักคิดถึง รถเปิดประทุนขนาดใหญ่ ทรงเฉี่ยว
และแน่นอนว่า มี หรือ ไม่มี เสาหลังคาค้ำยันอย่างข้อข้างบน

Spider หรือ Spyder มักจะพูดถึง รถสปอร์ตเปิดประทุน ขนาดเล็ก ของค่าย Porsche เป็นหลัก

อันที่จริง ยังมี Targa ด้วย หมายถึง รถเปิดประทุน ที่เปิดแค่เฉพาะ แผงหลังคา แต่ไม่ได้เปิดรวบไปจนถึงกระจกบังลมด้านหลัง
ที่ยังต้องตั้งค้างเติ่งเอาไว้ เป็นเสาค้ำยันในตัวแบบนั้น มักพบได้ในรถ Porsche อีกเช่นกัน

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:19:38 »
คุ้นๆว่า Cabriolet เป็นภาษาอังกฤษมีรากภาษามาจากทางฝรั่งเศสครับหมายถึงรถลาก 2 ล้อเทียมม้าที่มีหลังคาผ้าใบที่สามารถยกมาคลุมเวลาฝนตกได้ครับ
ซึ่งปัจจุบันสามารถหมายถึงรถที่สามารถเอาหลังคา (อาจเป็นผ้าใบหรือไม่ก็ได้) มาปิดเป็นหลังคาก็ได้ครับ

ซึ่งทางฝรั่งเศสอาจจะยืมภาษามาจากคำว่า Cabrio จากทางอิตาเลี่ยนอีกต่อครับ (Cabrio = Convertible ในภาษาอิตาเลี่ยน)

...ไม่แน่ใจจำมาผิดหรือเปล่านะครับ

ส่วน Convertible เป็นคำอเมริกันครับตามสไตล์คนอเมริกัน ที่เรียกคำตาม Function ครับ

Roadster และ Spyder (หรือ spider) หมายถึงรถที่มักจะมีที่นั่ง (ปกติ) แค่สองที่นั่งที่เปิดประทุนได้ครับ ในอดีตคำนี้มักใช้เรียกรถ 2 ที่นั่งเปิดประทุนหลังคาอ่อน
โดยหากเป็นหลังคาแข็งจะเรียกว่า Coupe roadster แต่ปัจจุบันอาจเรียกรวมๆกันไปครับ

เท่าที่สังเกตรถที่เรียกตัวเองว่า Roadster มักเป็นรถรุ่นเล็กๆ สมรรถนะน้อยกว่าพวกเรียกตัวเองว่า Spyder ครับ (คงคล้ายอารมณ์ระหว่าง Fino หรือ Scoopy i กับ BMW SCT หรือ C1 ที่เป็น Scooter เหมือนกันประมาณนั้นครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 10:37:15 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:31:24 »
เอ....เท่าที่สังเกตุ จากการดูรายการรถยนต์ของประเทศอังกฤษนะครับ
(รายการ Another Gear  :D :D :D )

Spyder นี่ผมจะนึกถึงรถเปิดประทุน ที่ไม่มีหลังคาหนะครับ คือเอาหลังคาออกไปเลย ถ้าจะเอาออก ก็ถอดไว้ที่้บ้าน หรือเก็บไว้ท้ายรถ เวลาจะปิดหลังคา ก็เอาหลังคาที่อยู่ที่บ้าน หรือท้ายรถ มาติดตั้งเข้าไปเอง มีเฉพาะหลังคากแบบ Soft Top เท่านั้น
เหตุผลที่ทำรถแบบนี้ขึ้นมาก็เพื่อให้น้ำหนักรถเบาขึ้น เพราะเอาหลังคากับชุดพับหลังคาไฟฟ้า (หรืออาจจะเป็นแบบพับมือ) ออกไป

Targa นอกจากที่คุณจิมมี่บอกแล้ว ผมยังนีกถึงรถปอร์เช่หลังคากระจกด้วยครับ (หลังคาเป็นกระจกหมด)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 11:24:24 »
อืมขอบคุรครับ ความรู้ๆๆ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 22:28:11 »
ถ้าเป็นรถอังกฤษจ๋าๆ แบบยุค BL (British Leyland อภิมหาบริษัทยักษ์ใหญ่ เคยติดอันดับ 5 แต่ดันมาเจ๊งไม่เป็นท่าเพราะคุณภาพงี่เง่าเกินคำบรรยาย) หรือหลายๆ ยี่ห้อที่เป็นอังกฤษ เขาจะใช้คำว่า Drop Head เป็นคำนิยามรถเปิดประทุนครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr