ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกกล้องทีครับ  (อ่าน 8319 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
รบกวนช่วยเลือกกล้องทีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 03:04:45 »
Canon EOS 550D กะ Panasonic LUMIX GF1

เลือกไรดีครับ แนะนำรุ่นอื่นก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: รบกวนช่วยเลือกกล้องทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:03:17 »
550D ไปต่อได้ง่ายกว่าครับ
เลนส์หรือพวก accessory มีให้เลือกมากกว่า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 08:36:41 »
ตามข้างบนเลยครับ

ชอบ canon รักน้องพอลล่า ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 09:29:32 »
ตามทั้ง 2 ท่านข้างบนเลยครับ ส่วนผมเองพึ่งถ่อย HS10 มาเอิ๊กๆ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 09:30:35 »
canon ครับ อะไหล่เยอะ ของเล่นเพียบ ขายต่อราคาดี

เพราะผมก็ใช้ canon ครับ แต่เป็นตัว 500D  :D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 09:56:42 »
ลองพิจารณา SONY NEX-5 ครับ  ;D

"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:03:42 »
ไม่สนใจฝั่ง Nikon เหรอครับ (ใช้แล้วตากล้องหล่อขึ้น 555+)

D90 ใช้ Flash wireless ได้นะ  ;D ;D ;D
แต่ 550D ใช้ได้เปล่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:50:34 »
เอ....ถ้ามี GF1 อยู่ในตัวเลือก
แสดงว่า อาจจะชอบหุ่นมันที่กระทัดรัด
มันเหมือนเอารถคนละขนาดมาเปรียบกัน  ;D ;D

อย่างงี้ มันต้องเอาไปเปรียบกับ
OLYMPUS EP หรือ SONY NEX อ่ะครับ

เปรียบไป พวกกล้องระดับนี้
มันก็เหมือนกับพวก Roadster นะครับ (เพราะมันมีราคาสูง)
เซนเซอร์รับภาพ ของพวก MicroFourThird
แบบกล้องเล็กๆที่เปลี่ยนเลนส์ได้แบบนี้ มันจะมีขนาดเล็กกว่าพวก DSLR ครับ
แต่ถ้ามองข้ามจุดนี้ไปได้ ผมว่าน่าจะโอเคนะครับ

ถ้าชอบถ่ายช่วง TELE แล้วใช้ซูมระยะไกลๆ ผมแนะ canon
ถ้าอยากถ่ายซีเรียส แล้วอยากติด GRIP ใช้ เลนส์ L ต้องการคุณภาพสุดๆ ผมแนะ canon
ถ้าชอบ handling ดีๆ ผมแนะ canon (จริงๆผมใช้ DSLR Nikon มาตลอดหล่ะคร๊าบ 555++)

ถ้าชอบที่ความหล่อของกล้อง ดู Retro ผมแนะ OLY หรือ PANA หรือ ลองดู NEX ชุดแต่งหล่อ สายคล้องกล้อง RETRO เพียบ
ถ้าชอบถ่ายแนว SNAP หรือแนว STREET JOURNAL ชิลๆ ไปเรื่อยๆ  ผมแนะ OLY หรือ PANA
ถ้าชอบถ่าย WIDE ตลอด และไม่ค่อยได้เล่น TELE ช่วง 300MM ขึ้นไปบ่อยๆ มแนะ OLY หรือ PANA

ผมใช้กล้องมาหลายตัว ตั้งแต่ NIKON FM2 FE2 FM3A F90x ตอนเรียนหนังสือ
หรือตอนหลังๆก็ D70 D200 D300 ตอนนี้ ถ้าจะให้ผมเลือกตอนนี้ ผมเลือก PANA หรือไม่ก็ NEX
เพราะเหตุผลเดียวคือมันกระทัดรัดครับ เวลาเดินเที่ยวชนบท ซอกแซกไปในชุมชนเล็กๆ
เค้าจะไม่ตื่นกลัวกล้อง เวลาไปคุยกับเค้า จะได้ผลตอบรับที่ดีกว่า (อันนี้สังเกตจากเพื่อนร่วมทริป)
ชาวบ้านบางคนจะกลัวกล้องตัวโตๆ ติดกริป ถ้าผมต้องไปคุย หรือนั่งเล่นกับชาวบ้าน
ผมจะเอา RICOH GX100 snap ครับ จะให้ความรู้สึกที่เป็นกันเองมากกว่า  :P :P :P

ผมไปบาหลี เมื่อสองปีก่อน แบกกล้อง NIKON D200 และเลนส์อีก 2 ตัว ผมยังเหนื่อยเลยครับ
เดินเที่ยวรู้สึกว่าแล้วไม่สบายตัว

เมื่อ 8 ปีก่อน ผมไปขึ้นดอยหลวงเชียงดาวกับเพื่อน ที่ต้องแบกของเองทุกอย่าง
แม้กระทั้งเตนท์และเตาแกส และน้ำคนละลิตรครึ่ง ผมตัดสินใจเอา NIKON COOLPIX4500 ขึ้นแทนกล้อง SLR
ในขณะที่เพื่อน เอา NIKON F100 ขึ้น ผลปรากฎ เพื่อนมันถ่ายไม่ไหว เพราะไม่คล่องตัว

นาทีนี้ ต้องเลือกแล้วหล่ะครับ
ถ้าเป็นกล้องที่เป็น DSLR ตัวแรก หรือจะอัพเกรดจากตัวเดิม ก็ CANON
ถ้าต้องการความแปลกใหม่ และเป็นคนที่ไม่ซีเรียสกับการซูม หรืออุปกรณ์เสริม ก็ PANA
 :P
: )

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 11:53:10 »
แนะนำ Cannon ครับ
ส่วนความแตกต่างอย่างละเอียด แนะนำให้อ่านจากหนังสือคอม พวก CHIP ครับ เขาจะทดสอบไว้อย่างละเอียดเลย
ทัี้ง ความเร็วในการโฟกัส ความไวของเซนเซอร์ สีที่ได้เมื่อถ่ายที่สภาวะต่างๆ ระยะเวลาการใช้งาน ความละเอียด(เป็นเส้น ไม่ใช่พิกเซล) ที่ISOต่างๆ
ความสามารถในการถ่ายวีดีโอ และรูปเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นๆที่ราคาใกล้เคียงกันด้วยครับ
ซึ่งโดยรวมๆแล้ว ของ Cannon ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:07:08 »
550D VS GF1
2 ตัวนี้เป็นกล้องคนละประเภท

550D เป็น DSLR สำหรับคนเริ่มต้นเล่นกล้องประเภทนี้
ข้อดีคือ เปลี่ยนเลนส์ได้ มีอุปกรณ์ให้เล่นมากมาย ไฟล์ภาพสวยงาม(ตามฝีมือ)
ข้อเสียคือ ใช้ยาก ต้องเรียนรู้มาก เหมาะกับคนที่จริงจังกับการถ่ายภาพ อนาคตต้องแบกอุปกรณ์มากมายหนักๆ ไปไหนมาไหนประจำ

GF1 เป็นกล้องแบบ Micro4:3
ข้อดี ขนาดเล็ก พกง่าย ถ่ายง่าย มุมมองแบบเตี้ยๆ หรือสูงๆ ถ่ายได้ง่ายกว่าพวกกล้องใหญ่ๆ ไฟล์ภาพสวยไม่แพ้DSLR
ข้อเสีย อุปกรณ์ต่อพ่วงน้อย แพง ไม่หลากหลายเท่าพวก DSLR

คำถามคือ
จะเป็นคนใช้กล้องแบบไหน

ถ้าชอบถ่ายภาพเป็นชีวิตจิตใจ รับได้กับอุปกรณ์เยอะๆ หนักๆ มีเงินมากพอ ศึกษากล้องอย่างจริงจัง ไป DSLR
ถ้าชอบถ่ายขำๆ เฮฮาในหมู่เพื่อน พกกล้องติดตัวไปได้ตลอด เน้นถ่ายบ่อยๆ ถ่ายสนุก เที่ยวไปถ่ายไป เลือก  Micro4:3

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เล่น DSLR หมดค่าอุปกรณ์ไปเยอะมาก จะออกทริปทีต้องมานั่งจัดอุปกรณ์ ขึ้นภูกระดึงทีแบกใส่เป้เป็น10โล เหนื่อยเหมือนกันนะ
แต่ภาพที่ได้มันก้อคุ้มค่า แต่อีกมุมคือ บางทีแค่ไปเที่ยวเฮฮาปาร์ตี้ขำๆ จะขนกล้องแบบนี้ไปมันก้อใช่เรื่อง เพื่อนเอา EP-1 มาเล่น สนุกกว่ากันเห็นๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:48:14 »
ไม่สนใจฝั่ง Nikon เหรอครับ (ใช้แล้วตากล้องหล่อขึ้น 555+)

D90 ใช้ Flash wireless ได้นะ  ;D ;D ;D
แต่ 550D ใช้ได้เปล่าไม่แน่ใจ

นิกรประกันไม่ดีครับ

ผมว่า เล่น DSLR เลยดีกว่าครับ

สมัยกล้องฟิลม์ เพื่อนผม2คน ถือกล้องมูลค่าเท่ากัน ตัวนึงเป็น SLR อีกตัวเป็นคอมแพ็ครุ่นเทพ ถ่ายรูปมุมเดียวกัน ภาพต่างกันฟ้ากับเหว

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 17:15:13 »
D90 ฟันธง

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 18:28:28 »
ชอบ nikon ครับ ใช้แล้วชอบ มากๆ
ถ้า 2ตัว แนะนำ 550 d ครับผม

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:31:22 »
แนะนำ canon ครับ

เพราะผมก็กำลังจะซื้อ 550D เหมือนกัน  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:41:44 »
ผมก็เคยเป็นพวกบ้าหอบฟางมาก่อน เคยยืม D200 ของเพื่อนมาใช้ เวลาไปเที่ยว สุดท้ายมันหนัก+ลำบากชีวิตมากๆ
ตอนหลังมาลงตัวกับกลุ่ม compact ดีๆ เลยมาอยู่ที่ Cannon G11 ซึ่งมันลงตัวมากๆครับ ใช้สะดวกครับ และเวลาต้องการลูกเล่นก็ทำได้พอตัว ;D
 และก็เห็นด้วยกับความเห็นด้านบนที่ว่าเทียบกันคนละกลุ่มครับ ยังไงน่าจะเลือกกลุ่มของกล่องก่อนว่าเอาแนวไหน แล้วค่อยมองแต่ละรุ่นในกลุ่มอีกที

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 22:10:26 »
เคยได้ยินเรื่องประกันของ Nikon มาเหมือนกัน

แต่เมื่อวานก็เพิ่งสอย D3000 มาเอง อยากใช้

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 22:54:12 »
ประกันนิคอน มีการเลื่องลือว่าไม่ดี แต่ผมไม่ทราบว่าไม่ดียังไง

เพราะไม่เคยได้เข้าศูนย์เลย (คือกล้องมันไม่เคยเสีย)

แต่ก็มาเชียร์ D90  555+

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 23:20:31 »
มาเสนอทางเลือกแปลก ๆ บ้าง

ตอนนี้ผมใช้ Pentax K-x อยู่นะครับ ถูกใจดีมากเลย ถึงจะไม่ได้โดดเด่นด้านในด้านหนึ่งแต่จับแลวถนัดดี ไม่หนักไปไม่เบาไป มีปัญหาสองอย่างคือศูนย์บริการและความชัดตื้น เพราะจะตื้นไปไหน ไกลออกไปแวบเดียวก็เบลาแล้ว F8 แล้วยังเอาไม่ค่อยจะอยู่เลย ค่ายนี้เป็นแบบบนี้ ถ้าชอบแล้วไม่สนศุนย์ก็เลือกเลยครับ

ถ้าซีเรียสจริง ๆ ไปลองอ่าน review ของ www.dpreview.com ดูก็ได้นะครับ เผื่อจะได้อะไรมากขึ้นในการตัดสินใจ จริง ๆ ผมชอบ Nikon นะครับ แต่ศูนย์ไทยมันไม่ไหวจริง ๆ ราคาก็ขูรีดซะแพงเลย จะแพงกว่าตัวต่างเทศรุ่นละประมาณ 6000-10000 น่ะครับ ไม่รู้เขาบอกอะไรไปมากมาย แต่ก็คุณภาพดีครับ ส่วน Canon ก็สบายใจครับ คนใช้เยอะ ยืมเลนส์คนอื่นได้ คุณภาพก็ธรรมดาแล้วแต่คนชอบครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 23:22:21 »
เรื่องประกันของค่ายนิกร เค้ามอบให้ NIKs ดูแล
ราคาจึงออกมาค่อนข้างสูง-สูงมากในบางรายการ

แต่กล้่อง Digital ของผม คือ COOLPIX4500 เคยปุ่มซูมเสีย
เพราะไปกระแทกกับหินตอนปีนลงจากดอยเชียงดาว ค่าเปลี่ยน
เล่นไปสี่พันกว่าๆ แต่ก็ต้องเปลี่ยน (มูลค่ากล้องตอนนั้น 24000) - สมัยนั้นมีแต่ D1 ซื้อไม่ไหวจริงๆ

Nikon D70 ตอนนี้ชัตเตอร์เสีย แต่ไม่ซ่อม เพราะกดไปแสนกว่ารูป
NikonD200-300 ยังไม่เสียเลยครับ เคยเปลี่ยนแต่ยางหุ้มกล้อง
ซึ่งราคาก็ไม่ค่อยน่ารักเท่าไหร่  8) >:(

คือมันสูงมาตั้งแต่คุณพ่อผมเล่น Nikon FE2 เมื่อ 2530 แล้วครับ
แต่สมัยนั้น ซ่อมตามร้านกันเองแบบไม่แคร์สื่อ เพราะเทคโนโลยีซับซ้อนน้อยมากๆ
เลยไม่สนเรื่องศูนย์กัน

จนกระทั่งเข้่าสู่ยุค AUTO FOCUS นั่นแหละ ร้านทั่วไปเลยซ่อมไม่ไหว ถ้าอาการหนักๆ

แต่ตอนนี้เข้าสู่ยุค DIGITAL ที่มีความซับซ้อนทั้งด้านกลไล ด้านซอฟต์แวร์ ฯลฯ
เจ้าไหน ที่เจ้าของค่ายมาทำเอง (เหมือนรถยนต์) มันก็เลยดีกว่าไปโดยปริยาย
อันนี้ก็รอแต่ Nikon จะลุยมาทำเอง ประกันสินค้าหรือะไรๆก็จะดีขึ้น(หรือเปล่า?)
เพราะตอนนี้ นิคส์ ก็ทำตลาดเองอย่างไม่ค่อยมีปัญหาด้านยอดขาย

ปัจจุบัน ผมก็ยังใช้ NIKON อยู่ ยังไม่เปลี่ยน
เพราะส่วนตัวชอบ Controller และ Handling ของนิคอน
มันให้ฟิลลลิ่งคล้ายๆกับกล้องฟิล์ม ยุค Nikon 801s และ 90x
อีกอย่างคือ ความรู้สึก ในสมัยที่นิคอน เปลี่ยนมาใช้เลนส์ AutoFocus
เค้ายังออกแบบให้เลนส์รุ่นโบราณ มาใช้กับกล้อง AUTO ได้
ในขณะที่ canon ทิ้งเมาท์ FD หรือ Minolta Pentax ก็ทิ้งเมาท์เดิมของตน
ก็มี Nikon นี่แหละ ที่มีแคมเปญว่า "ไม่ลืมเพื่อนเก่า" ทำให้ยอดขาย
ในช่วงแรกๆ ดีกว่าเพื่อนพอสมควร

แต่พอต่อมา เมื่อถึงยุค EOS5 และ EOS1 นั่นแหละ ก็ทำให้รู้ว่า การที่
Nikon ไม่ทิ้งเพื่อนเก่า จึงทำให้การพัฒนาด้านความเร็วของการfocus ล้าหลังกว่าเพื่อน
เราจึงไม่ค่อยเห็นช่างภาพกีฬาใช้ Nikon F4 ในขณะที่ เราเห็นเลนส์ขาวของ Canon อยู่เต็มสนาม

แต่ถึงที่บ้านจะใช้ Nikon กันทั้งครอบครัว แต่ในยุคนี้
ผมก็รับ 5D เข้ามาใช้งานด้วยแล้วครับ ซึ่งข้อดีก็มีเยอะ แต่ข้อเสียก็มีเยอะ
ข้อดีเห็นๆคือ ราคาถูกกว่า และคุณภาพที่ใกล้กัน

แต่หลักๆแหละ จะซื้อกล้องซักตัว ไม่ต่างกับซื้อรถยนต์ซักคัน ที่ต้องไปลองๆจับๆถือๆก่อน
มันมีเรื่องจุกจิกที่ต้องทำการบ้านเยอะเหมือนกันนะ
เช่น ผมจะติดเรื่องปุ่ม ปิด เปิด ของ canon ที่ต้องใช้หัวแม่โป้งยืดๆฝืนๆมาปิดๆเปิดๆ
ในขณะที่ Nikon สามารถ ใช้นิ้วชี้เขี่ย เปิดปิดและกดชัตดตอร์ได้ทันที
และการประกอบ และ Build Quality รุ่นล่างๆ ที่ยังสู้ Nikon ไม่ได้

ไปลองก่อนแหละครับ ชอบอันไหน เอาอันนั้น  ;D

** ข้อเสีย สำหรับ SONY NEX-5 สำหรับผม มีข้อเดียวที่ใหญ่โตที่สุดคือ
ไม่มีปุ่มเปลี่ยน ISO โดยเวลาจะเปลี่ยนเราต้องเข้าเมนู ซึ่งทำให้การถ่ายรูป
ขาดความสนุกไปบ้าง แต่ mode ISO AUTO ก็พบว่าใช้ได้ดีเหมือนกันครับ
ตอนนี้ น้องชายผมก็ใช้เป็นกล้อง snap ไปแล้ว  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 10:29:03 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 23:47:31 »
ถ้าอยากได้อะไรกระทัดรัดๆ

ชั่วโมงนี้แนะนำ NEX ของโซนี่ครับ

เคยลองเล่นดูแล้วซูมๆดูเอาในกล้อง ผมว่า noise เยี่ยมพอๆกับ DSLR หลายรุ่นในท้องตลาดตอนนี้ D80 ที่ผมใช้อยู่นี่ ชิดซ้ายครับ D90 ยังมีอาย

แต่ถ้าชอบอะไรที่จับถนัดมือ แล้วคิดว่าจะต่อยอดไปอีกไกล อยากได้ depth สวยๆแบบ SLR

งบประมาณนี้ น่าจะมี D5000 D3000 ของ Nikon ให้ลองเลือกใช้ หรือจะข้ามไปเล่น D90 ก็จะได้ต่อยอดอะไรสนุกๆได้ดีกว่า เช่นพวก Wireless flash (แยกไฟแฟลชออกมาภายนอก ทำให้ยิงได้หลากทิศทางมากขึ้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 00:04:09 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 00:26:06 »
ถ้าจะให้เล็งระหว่าง GF1 กับ 550D (ระวังนะ มีรุ่นเฉินหลงอิดิชันด้วย ระวังกระเป๋าเงินแฟบ)

พานาโซนิคนี่ผมเคยอ่านรีวิวแล้ว เจ๋งพอตัวเลยครับ ส่วน 550D เมื่อก่อนผมก็เคยอยากได้ (มันเอื้อมถึงง่ายกว่าไปซื้อ 5D หรือ 7D ครับ) แต่มีคนแนะนำว่า 550D เป็นชิพเดี่ยว อาจจะช้ากว่า ถ้าเคยใช้พวก 5D หรือ 7D มาก่อน

จริงๆ ตอนแรกอยากได้ 550D เพราะผมใช้ 300D (ตัวตลาดอเมริกา บอดี้สีเงิน) แล้วชอบในความกระทัดรัดมาก แถม 550D ถ่ายวีดีโอได้ด้วย (ฮา) แต่มีคนแนะนำว่า ให้ไปลอง 5D Mk2 ผมก็เลยหลวมตัวไปลอง เลยหลงรัก 5D Mk2 จนโงหัวไม่ขึ้นครับ (ฮา)

แนะนำว่า ลองคุยกับทางร้านว่ามีให้ลองดูไหมครับ แล้วเปรียบเทียบดู เพราะลางเนื้อชอบลางยา ความชอบไม่เหมือนกันครับ แต่ Canon มีของเล่นเยอะกว่า เลยต่อยอดง่ายครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 02:00:30 »
เทียบง่ายๆครับ

GF1 เหมือน Mini CooperS
ทรงคลาสสิค ใช้งานคล่องตัว แต่เล็กพริกขี้หนู ความสามารถเกินตัว ใช้แล้วหล่อขึ้น 50% วัสดุการประกอบไฮโซมาก ของแต่งแพง(แต่ดี)

NEX-5 เหมือน Golf GTi
แรงซ่อนรูป ดูเหมือนเป็นรถคอมแพ็คธรรมดา แต่แรงไม่แพ้ใคร แซงรุ่นใหญ่ได้ง่ายๆ ทรงดูทันสมัยโมเดิร์น ใช้งานได้หลากหลายทั้งจ่ายกับข้าว หรือสวนรถซิ่ง

550D เหมือน Camry V6
รถพิมพ์นิยม อะไหล่และของแต่งเยอะ เครื่องแรงประมาณกอล์ฟ แต่คันใหญ่เทอะทะกว่า จะมุดในเมือง หรือออกตัวปรู๊ดปร๊าด คงทำไม่ได้

ข้อเสียของกล้องแต่ละตัว

GF1 บอดี้แพงโคตร แต่ได้เลนส์โคตรดีเช่นกัน
NEX-5 ใส่เฟลชแบบชาวบ้านไม่ได้ (ที่มีให้มาก็ยิงได้ไม่ไกลเท่าแฟลชหัวค้อน)
550D ใหญ่ หนัก บอดี้เป็นพลาสติก เลนส์คิทคุณภาพไม่ดีเท่า 2 ตัวบน

สำหรับผมเองเชียร์ NEX-5 สุดลิ่มเลยครับ ยิ่งมาพร้อม Alpha adapter ก็ยิ่งดีไปกันใหญ่เลย ใช้เลนส์มินอลต้าได้

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 15:16:00 »
GF1 ครับ

คุณภาพไฟล์ดีกว่า 550D ทั้งคมกว่า สีสันดีกว่า Noise แทบไม่ต่างกันแล้ว

เลนส์สำหรับ m4/3 กับ 4/3 ก็คุณภาพเกินราคาทุกตัว

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 07:54:42 »
ขอแหวกแนวกับ D5000 , D90 ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 23:35:24 »
ผมซื้อ 550D ครับ 7D มันแพงไป  :o เหตุผลหลัก ๆ ก็เอาไปต่อยอดไปเยอะดีครับ ตัวเลือกออฟชั่นก็เยอะด้วย ตัวอื่นก็มองเป็น Nikon แหละครับ แต่ที่ราคาเท่า ๆ กัน Canon ได้ความละเอียดเยอะกว่า ^_^

ปล.ผมยังมือใหม่นะครับ ม่ะค่อยรู้เรื่องกล้องมากเท่าไหร่ด้วย ซื้อมาเมื่องานรับปริญญาของตัวเองอ่าครับ เป็นของขวัญ แหะๆๆ  ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 23:50:39 »
ตัดสินใจ 550D แล้วคัรบ