ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Lexus มีปัญหาภายในเปื่อย ละลาย แบบพวก Benz, BMW, Volvo พวกนี้มั้ยครับ  (อ่าน 5308 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
พอใช้ไป 5 ปี+-   ค่ายยุโรป ภายในชอบละลายเหนียวเยิ้มทั้งแผงประตู  ปุ่มวิทยุ แอร์ และอื่นๆ

ผมอยากทราบว่า Lexus มีปัญหานี้เหมือนกันมั้ยครับ เพราะ Lexus ภายในก็บุนุ่มเหมือนกัน 

เป็นจุดนึงที่ผมรำคาญพอสมควรเลยกับค่ายยุโรป เพราะหมดประกันแล้ว มักจะเพิ่งมาเป็น  ต้องหาทางแก้อีก ไม่งั้นพอจับที เหนียวเยิ้มเลอะมือเลยครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
ไม่เคยใช้นะครับ แต่จากที่ลองสัมผัส
วัสดุเกรดค่อนข้างไปในทางที่ดีกว่ามากๆในเซกเม้นเดียวกันกับยุโรปนะครับ
คิดว่าน่าจะทนทานตามสไตล์โตโยต้าครับแต่เกรดพรีเมี่ยมกว่า แต่ถ้าตากแดดทุกวันก็อีกเรื่องนะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ช่วงปี 2006-2009 เป็นกันอยู่หลายรุ่นนะครับ แน่ๆ คือ IS แต่ถ้าเป็นรถศูนย์ก็เคลมได้ (มีกำหนดอายุอยู่) เปลี่ยนแล้วไม่มีปัญหานี้กลับมาครับ

คุณภาพหนัง Lexus จริงๆ ผมชอบมาก ที่เหลือพลาสติกส่วนมากไม่มีปัญหา จะมีบางชิ้นที่แตกตามอายุ เช่น แผ่นปิดใต้เกียร์ ก็ราคาไม่กี่บาทครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีสีลอก เหม็นอับ กับชิ้นหนังภายใน กาวหลังคาsunroof
แต่พลาสติกโตโยต้าไม่ค่อยกรอบครับ มันจะเสียจากการถอดใส่ฉีดขาดมากกว่าอยู่เฉยๆกรอบ
.
ที่จะแย่กว่ารถBenz BMW แต่พอกะวอลโว่ก็คือพื้นล่างเวลาเก่าชอบผุ แต่รถโตโยต้าเขาไม่เน้นเรื่องรับประกันตัวถังไม่ผุเหมือนBenz BMWอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ภายในเหนียวเยิ้มที่เป็นยังไงหรอครับ ส่วนใหญ่ผมใช้รถยุโรปมือหนึ่ง 7-8 ปีขาย ยังไม่เคยเห็นเยิ้มติดมือคืออะไร ใครพอจะมีภาพประกอบให้ผมเข้าใจไหมครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ bingoman

ภายในเหนียวเยิ้มที่เป็นยังไงหรอครับ ส่วนใหญ่ผมใช้รถยุโรปมือหนึ่ง 7-8 ปีขาย ยังไม่เคยเห็นเยิ้มติดมือคืออะไร ใครพอจะมีภาพประกอบให้ผมเข้าใจไหมครับ

BMW เป็นแทบทุกคันครับ ขนาดจอดหลบแดด 
นอกจากที่จับเวลาปิดประตู  ก็มีปุ่มวิทยุ, ลูกบิดแอร์, หนังหุ้มเกียร์เหนียวและเหลวเปื้อนมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2021, 14:32:46 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Mos37257

ใช้ ct200h มา9ปีไม่มีวัสดุเหนียวเยิ้มครับ ถ้าเป็นLexus ยุคที่เป็นไฮบริดมาหรือตั้งเเต่ปี 2010ขึ้นมาวัสดุไม่มีเเตกเหนียวครับ เพราะสเปคที่นำเข้าในไทยเป็นสเปคเดียวกับออสเตรเลียซึ่งออสเตรเลียก็ร้อนแบบไทยหรือมากกว่าอีกครับ ไม่ใช่หน้ามาเเละผมใช้งานจริงถ้าสนใจ Lexus ทักมาหลังไมค์ได้ครับ ผมใช้ทั้ง Ct,Nx อยู่

ออฟไลน์ voyager

BMW เป็นแทบทุกคันครับ ขนาดจอดหลบแดด 
นอกจากที่จับเวลาปิดประตู  ก็มีปุ่มวิทยุ, ลูกบิดแอร์, หนังหุ้มเกียร์เหนียวและเหลวเปื้อนมือ
สีครีม สีเบจ ugly สุดๆเลยแหะ ดีที่ผมใช้สีดำ ไม่จับนี่ไม่รู้เลย

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

สีครีม สีเบจ ugly สุดๆเลยแหะ ดีที่ผมใช้สีดำ ไม่จับนี่ไม่รู้เลย

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย เป็นผมเจอแบบนี้คงเข็ดอ่ะ ขอพลาสติกกรอบยังรู้สึกดีกว่าเจออะไรเหนียวๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ CJ.

คันเก่าสุดที่มีอายุ 4-5 ปีแล้ว เป็น RX เรื่องวัสดุไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ปรกติดี
เคยมี LS460 อยู่ช่วงหนึ่ง อายุรถร่วม 10 ปีได้ วัสดุก็ปรกติดีเช่นกันครับ เดาว่าอาจจะเริ่มเสื่อมจริงๆ ราวปีที่ 15 ขึ้นไป
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ HLRx

ผมใช้ S80 มาครบ 8 ปี ก็ไม่มีตรงใหน ละลาย เยิ้ม เหนียว เลยนะ อ้อ มีที่บังกระจก ส่องหน้า กรอบหัก 1 ชิ้น
แต่ผมมีข้อแนะนำนะ เวลาล้างรถ ห้ามทาน้ำยาใดๆ บนเบาะ/คอนโซล ใช้น้ำเปล่าทำความสะอาดพอ  ส่วนน้ำยาทำความสะอาด+เคลือบเบาะ ใช้ของ Volvo โดยเฉพาะ อาจเพราะสาเหตุนี้ ภายในถึงยังดูดี

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ทีบ้านใช้ X5 ปี 2009 ครับ ที่จับประตูภายในเหนียว คอนโซลเกียร์ที่เคลือบสีดำลอก ปุ่มกด(ที่ใช้งานบ่อยๆ)ลอก ตอนนี้เปลี่ยนไปบ้างแล้ว สั่งออนไลน์เอา
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

ออฟไลน์ BN`

Lexus รุ่นใหม่ๆยังไม่เคยได้ยินเรื่องวัสดุเปื่อยเสื่อมสภาพนะครับ ถ้ารุ่นเก่าๆอย่าง IS โฉมแรกที่ขายในบ้านเราก็เห็นได้ยินมาบ้าง

ออฟไลน์ SUN-PS

Lexus nx3300nxของผม3ปี8เดือนยังไม่มีอะไรนะครับ
ผมเคยใช้volvo850turbo estate เข้าปีที่5เริ่มมีละลายเยิ้มเหนียวครับ
เริ่มที่หัวเกียร์ ต่อไปที่ท้าวแขน คอนโซลและทั่วเลยทีนี้
ที่ศูนย์บอกว่าทางสวีเดนบังคับเรื่องวัสดุรีไซเคิล เอิ่ม...แล้วที่มันพังเร็วมิยิ่งไปสร้างขยะให้โลกหรือไงหว่า
ของรุ่นน้องใช้ lexus rx มาเกือบสิบปีวันก่อนไปลองขับข้างในยังแจ๋วอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันจะมีกลิ่นอับครับ ไม่รู้กลิ่นจากอะไร หาไม่เจอ แก้ไม่หาย เหมือนเป็นกลิ่นประจำตัวมันแล้ว

ออฟไลน์ krating

• Jr. Member
  • **
X1 ผ่านมา4ปีครึ่ง
ที่จับเหนียวครบ 4อัน ตามตำราเป๊ะ

ออฟไลน์ 2k

ช่วงปี 2006-2009 เป็นกันอยู่หลายรุ่นนะครับ แน่ๆ คือ IS แต่ถ้าเป็นรถศูนย์ก็เคลมได้ (มีกำหนดอายุอยู่) เปลี่ยนแล้วไม่มีปัญหานี้กลับมาครับ

คุณภาพหนัง Lexus จริงๆ ผมชอบมาก ที่เหลือพลาสติกส่วนมากไม่มีปัญหา จะมีบางชิ้นที่แตกตามอายุ เช่น แผ่นปิดใต้เกียร์ ก็ราคาไม่กี่บาทครับ

ตามนี้เลยครับช่วงเวลานั้นเป็นช่วงเวลาที่โตโยต้าขาดทุนเลยมีการลดค้นทุนวัสดุลง IS กับ LS460 นี่เป็นรุ่นที่ได้รับผลกระทบภายในลอกกันน่าเกลียดเลย แต่พอรุ่นหลังปีเหล่านั้นมาก็ไม่เจอปัญหาภายในลอกแล้ว ที่น่าแปลกในคือที่อเมริกาเค้ามี ZLZ campaign ให้รถที่ภายในลอกมาเคลมทั้งหมดได้หรีเพิ่งหมดอายุเคลมแคมเปญนี้ไปเมื่อเดือนมีนาคมนี้เองรวมระยะเวลาเคลมเกิน10ปี แต่เล็กซัสไทยกลับไม่มีการรับประกันที่ยาวนานแบบที่อเมริกา  :( ลองไปเปิดดูพวก LS430 หรือ ES300 ที่เก่ากว่าทั้งภายในทั้งเบาะหนังที่ขายมือสองกันไม่มีรอยลอกไม่มีรอยฉีกขาดกันเลย เครื่องยนต์กับเกียร์ก็ทนทาน แต่เล็กซัสปีใหม่ๆปัญหาเพิ่มขึ้นมากมายในทุกๆทาง  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ axister

มีแค่ช่วงรุ่นปี 2006-2009 ที่ด้านบนแจ้งครับ แต่เคลมฟรีนิ เห็นคนรู้จักก็เอา is-c ไปเคลม แล้วก็เหนียวไม่เละเหมือน f30 แน่ๆครับ

ส่วนเรื่องเหม็นอับผมเข้าใจว่าเป็นระบบระบายอากาศของรถ เหมือนรถญี่ปุ่นมันปิดไว้ตลอดเวลา จะเหม็นง่ายกว่า รถยุโรปต่อให้กดปิดไปมันก็จะเอาอากาศข้างนอกเข้ามาด้วยครับ

ลองขับ f30 ตามรถคนปลาเค็ม ปลาเค็มเข้ารถแน่ๆทั้งที่กดปิด แต่ is/gs ที่ใช้ไม่เป็นครับ ถ้าเหม็นก็เปลี่ยนไส้กรอง ของผมกลิ่นหายไปนะ

ออฟไลน์ Boattamon

เคยเห็นใน ES300 มั้งครับ นานมากๆ แล้ว ของลุง ขึ้นไปเลื่อนรถให้แก แอบตกใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ chaithawat

รถเพื่อน is 300 ปี 16 ออกมาไล่ๆกัน ทุกวันนี้ยังไม่มีอะไรเคลมเลยสักชิ้นครับ ส่วนรถผมฝั่งคนขับปีที่สามก็เริ่มเหนียวแล้วงงเหมือนกันแดดไม่เคยโดนเลยทำไมมันไปไวกว่ารุ่นก่อนๆเยอะเลย พอใกล้หมด bsi เลยเคลมไปหมดทั้งสี่อันไม่แน่ใจว่าจะกลับมาเหนียวอีกรึป่าว  กลิ่นเหมือนดินน้ำมันก็เริ่มมาไม่ชอบกลิ่นนี้เลยครับมันทำให้เมารถเวียนหัวอย่างไรไม่รู้ ซึ่่งก็แปลกเป็นทุกคันที่เคยใช้มาหรือเป็นเอกลักษณ์ของเขา