ผู้เขียน หัวข้อ: [ชวนคุย] ทุกท่านจริงจังกับฤกษ์รับรถกันแค่ไหนครับ  (อ่าน 3922 ครั้ง)

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
Re: [ชวนคุย] ทุกท่านจริงจังกับฤกษ์รับรถกันแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 14:20:56 »
ว่างตอนไหนก็ตอนนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ TABO9

Re: [ชวนคุย] ทุกท่านจริงจังกับฤกษ์รับรถกันแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 14:26:20 »
เลข ทะเบียน สำคัญกว่าเยอะครับผม

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 14:27:09 »
ผมไม่สนใจเลยครับ แต่ที่บ้านให้ความสำคัญมาก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 14:37:39 »
ไม่ได้สนใจตามฤกษ์เลยคับ ทั้งสี ทั้งเลขป้ายทะเบียน ทั้งฤกษ์รับรถ  .....เน้นเอาที่ชอบ เอาที่สะดวก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 14:50:26 »
ไม่ให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้

แต่...ให้ความสำคัญกับการดูแลรถ เช่น
ยาง จะไม่ลากยาวเป็นแสนกิโล ไม่ใช้ยางราคาถุกๆ
ไม่ติดฟิล์มมืดๆ เพราะให้ความสำคัญกับทัศนวิสัยในตอนกลางคืน
ประมาณนี้ครับ

ขับรถมากว่า 30 ปี ผมไม่เคยเกิดอุบัติเหตุระหว่างเดินทางไกลเลย แม้แต่ครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 14:56:59 »
ซื้อรถมา20กว่าคัน ไม่เคยดูฤกษ์เลยสักครั้ง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 15:23:28 »
ส่วนตัวดูแหละ ดูฤกษ์ ดูเวลา แต่ไม่ถึงกับต้องเป็น มหาฤกษ์ อะไรขนาดนั้น เอาแค่ ไม่กาลกิณี เป็นใช้ได้

แต่หลังๆ อย่างมอไซค์ ก็ออกเลย ไม่สนละ ไม่งั้นก็ไม่ได้ออก

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 15:36:03 »
สำหรับรถป้ายแดง ที่นิยมดูกันจะดูจากปฏิทินจีน โดยเลือกวันธงขัยเป็นหลัก เพราะอากาศจะดี

ส่วนฤกษ์ เก้าโมง เพิ่งมานิยมไม่กี่สิบปีนี้ แต่ก่อนไม่มี
เพราะต้องนำดวงเจ้าของรถไปหาฤกษ์ที่ให้คุณกับลัคนา

อย่างฤกษ์แต่งงาน ถ้าพ่อแม่ฝ่ายใดไม่ยอมให้แต่ง หมอดูต้องให้ฤกษ์โจร เพชฌฆาต แก้เคล็ด จะได้แต่งราบรื่น

เวลาปล่อยเรือ นิยมดูฤกษ์เพราะถือกันมาเป็นพันปี
ฝรั่งต้องฟาดขวดแชมเปนให้แตกด้วย ลำไหนฟาดไม่แตก ต้องฟาดใหม่ให้แตก ไม่งั้นไม่ปล่อยเรือลงน้ำ

เรือไตตานิคไม่ได้ฟาดขวดแชมเปน เอาฤกษ์สะดวก ไม่ไหว้แม่ย่านาง ฝรั่งเลยเชื่อว่าทำให้ล่ม มองไม่เห็นภูเขาน้ำแข็ง

เศสฉลาดกว่า ไม่ฟาดขวดแชมเปนแต่เทแจกให้แขกดื่มหมดแก้วแทน ค่อยปล่อยเรือ

เรือใหญ่ไม่มีลำไหนไม่ทำพิธีปล่อย เพราะค่าต่อเรื่องลำหนึ่งเกินพันล้าน

ขนาดเครื่องบินขับไล่ ฝรั่งยังเชิญบาทหลวงไปพรมน้ำมนต์

ถ่ายหนังฝรั่ง จีนแดง ยุ่น เกา ทำพิธี จะได้ถ่ายราบรื่น งบไม่บานปลาย โดยถือ เทคแรกต้องง่ายที่สึด จะได้เทคเดียวผ่าน
ถ้าถ่ายสะดุดก็เสียฤกษ์ หนังมักมีปัญหา ฝรั่งเชื่อแบบนี้

รถไม่มีแม่ย่านาง ดันมีคนสั่งให้ไปไหว้รถอนาจมาก มีแต่ไหว้ก่อนติดเครื่องเพราะระบบไฟรถอิตาลี แต่ก่อนสตาร์ทยาก เอาแน่นอนลำบาก

รถศึก เกวียน ไม่มีฤกษ์ปล่อยแบบเรือ แค่หาวันธงขัยน่าจะเพียงพอแล้ว

ที่หนักกว่าคือ ฤกษ์เปิดมือถือ หมอดูบอก ใส่ซิม เปิดเครื่องกี่โมง คนขายงงสุดๆ แต่ตามใจคนซื้อ ของไม่เคยมีก็สร้างให้มี คนเชื่อมากเข้าก็ทำตามกัน

แต่พอเป็นรถเก่า มือสอง เน้นสะดวกขนส่งว่างไว้ก่อน ฤกษ์ไม่ดู เลี่ยงจันทร์กับศุกร์ กับก่อนหยุดยาว เพราะคนเยอะ ที่จอดหายาก

รถสวย ซื้อไหว ไปโอนที่ขนส่งสะดวก มัวแต่ดูฤกษ์ เดี๋ยวเจ้าของเปลี่ยนใจอดพอดี

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 15:46:29 »
เป็นความเชื่อของแต่ละบุคคลครับไม่ผิด

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 16:03:32 »
คนไทยเราเชื่อเรื่อง ฤกษ์เอย สีรถถูกโฉลกเอย เต็มไปหมด แต่เป็นประเทศที่สถิติอุบัติเหตุบนท้องถนนอยู่ในอันดับต้นๆ

แค่นี้ก็รู้แล้วว่าควรเชื่อหรือไม่เชื่อ ใครจะเชื่อก็เชื่อแต่ผม ไม่ ครับ ใช้ฤกษ์สะดวกและสีที่ชอบ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 16:25:37 »
ดูปฏิทินแค่ว่าวันนี้เป็นวันดีพอ กับวันที่เราและครอบครัวสะดวก

ดูไว้หน่อยก็ดีครับ ไม่ได้ลึกมาก เอาแค่สบายใจ ง่ายๆ

ออฟไลน์ Pegasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 16:56:04 »
ดูวันธงชัย อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 17:17:46 »
การออกรถโดยดูฤกษ์ บางครั้งก็สร้างความปวดหัว เช่น
ถึงฤกษ์ออกรถ แต่รถผลิตไม่ทัน ต้องเสียเวลาไปหาฤกษ์ใหม่
รถลงโชว์รูมแล้ว แต่ยังไม่ถึงฤกษ์รับรถ เซลล์ก็จะเร่งให้ไปวางดาวน์ก่อน ขู่ว่าถ้าไม่วางดาวน์ก็จะปล่อยรถให้คนอื่น (ในเพจรถจะเจอกระทู้แนวนี้บ่อยๆ ครับ )

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 17:35:59 »
ยังดูฤกษ์งาม ยามดี และ สีถูกโฉลก อยู่ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 18:51:09 »
ดูภายในเดือนนั้น  เลือกที่ฤกษ์ดีตรงวันหยุด  เวลาตามสะดวก
ไม่เชื่อ  แต่ไม่ลบหลู่

แต่แปลกที่เปลี่ยนป้ายขาวปุ๊บ  หวยจะออกงวดนั้นปั๊บ  3 คันเป็นแบบนี้  ( เจ้าของรถไม่ได้ซื้อทั้งสามรอบ )

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 22:22:23 »
ไม่เคยดูฤกษ์เลยครับ เอาที่เราสะดวก
เคยขายรถแล้วคนมาซื้อมือสองต่อ ถือมากต้องเอาวันนั้นเวลานั้น ผมถึงต้องลางานให้เค้า แอบรำคาญเหมือนกัน

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 23:05:42 »
เมื่อก่อนไม่เคยเชื่อเลย แต่คันล่าสุดดูตามจากวันที่เซลล์แจ้งรถมาลง แล้วลองเลือกเอาวันธงชัยตามปฎิทินที่สะดวก สีเอาให้ถูกโฉลก เลขทะเบียนผลรวมดี

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 23:15:57 »
ส่วนตัวไม่เชื่อ ฤกษ์สะดวกตอนไหนก็ได้ แต่ที่บ้านจริงจังมากขนาดให้พระดูฤกษ์ให้ เราก็โอเคเพื่อให้เขาสบายใจ เราก็สบายใจไปด้วย

ตอนป้ายแดง ส่วนตัวต้องไปตรวจสอบรถตอนมาถึง(ก่อนติดฟิมล์)เช็คทุกอย่างให้พร้อม เพราะได้ลองกระจกขึ้น-ลง
พอวันรับรถก็ตรวจสอบอีกรอบ เวลาออกรถจะได้ไม่มีปัญหาให้เสียฤกษ์เสียยาม

เราสบายใจ ครอบครัวสบายใจ win-win
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Boatcommando

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 00:34:52 »
ผมชอบไปรับรถจากศูนย์ในวันที่มีEventสำคัญๆ เช่นวันเกิดผมครับ สมมติผมเกินวันที่2 เดือนก.พ. ผมก็จะพยายามไปรับรถวันที่2 เดือนไหนก็ได้ ใกล้ๆกับช่วงที่ซื้อรถ(เพราะผมจะไม่รอ1ปีให้วันออกรถมันเวียนมาตรงวัน/เดือนเป๊ะๆ ผมทนความเสี้ยนอยากได้รถใหม่ของตัวเองนานขนาดนั้นไม่ได้) แต่ขอวันที่2 ผมจะได้ไม่ต้องมานั่งจำวันออกรถ จำแต่เดือนพอ พื้นที่สมองผมน้อย ต้องใช้อย่างประหยัด ผมขี้เกียจมานั่งจดด้วย

ส่วนเหตุผลว่าทำไมผมต้องจำวันออก เหตุผลคือวันที่ไปรับรถจากศูนย์ มันคือวันที่ประกันเริ่มเดิน แล้วผมต้องมาต่อประกันทุกปีวันนี้ ถ้าผมออกรถวันที่2 ม.ค. ผมก็จำพอแค่ว่าเดือนม.ค.ต้องต่อประกันรถคันนี้ ไม่ต้องจำวัน ไม่ต้องจด เพราะผมก็ขี้เกียจจด

ส่วนฤกษ์เวลาก็เอาสะดวก เช้าเกินขี้เกียจตื่น เย็นเกินเข้าRush Hourก็รถติด

โชคดีด้วยที่บ้านผมก็ไม่ได้มีใครอะไรกับเรื่องนี้ เลยได้เต็มที่ ไม่ต้องเกรงใจคนในบ้าน

จริงๆผมค่อนข้างจริงจังกับเรื่องความเชื่อแบบตรงข้ามด้วย เห็นมีพูดเรื่องไหว้แม่ย่านางรถ ผมจะเป็นคนที่ห้ามใครมาไหว้รถ หรือมาเชิญแม่ย่านาง หรือเอาอะไรแปลกๆมาใส่รถ เพราะผมขี้เกียจดูแล แล้วมันเป็นการดูแลที่รู้สึกว่ามันสูญเปล่าด้วย มันไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรที่จับต้องได้(สำหรับผม)ขึ้นมา ยังเคยพูดทีเล่นทีจริงเลยว่าผมขับรถแบบนี้ แม่ย่านางกี่ท่าน พระกี่องค์ คงรีบโดดลงหนีตายตั้งแต่ผมสตาร์ทรถหมด ไม่อยู่ชวนตอนเกิดปัญหาแน่นอน
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Cza2

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 00:48:54 »
ไม่ถือเลยครับ เวลาล้อหนุนอะไรก็ไม่มี นัดวัน เวลาที่สะดวกแค่นั้น

ไม่ไหว้รถ ไม่เจิม ไม่ห้อย ไม่ตั้งหิ้ง ให้รบกวนสมาธิการขับขี่และเสียภายในรถ

ดูแลรักษาสภาพรถอย่างเดียวครับ และรถมือ 2 ผมก็ไม่ชอบรอยเจิมด้วยครับ

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 07:32:36 »
กี่คันๆก็ไม่เคยดูฤกษ์ดูยามเลยครับ เซลแจ้งได้รถก็หาวันที่ว่าง ก็ไปรับเลย ส่วนมากจะเป็นวันหยุด

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 08:27:29 »
ผมดูจากในเวปนี่แหละ เป็นวันฤกษ์ดี รับรถได้ก็พอละ
ส่วนช่วงเวลา เลือกไปรับรถช่วงเช้า จะเคลียร์เรื่องเอกสารเสร็จเมื่อไหร่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ AlPha

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 08:50:05 »
ไม่ได้สนใจเลยครับทั้งฤกษ์ ทั้งเลขทะเบียนมงคล ทั้งสีรถมงคล

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 09:03:38 »
ฤกษ์สะดวกครับ ไม่ดูตำราไหนทั้งนั้น

วันเวลาที่ ทุกๆคนสะดวก คือ วันดีหมด

ไม่เห็นมีคันไหนเกิดปัญหามากกว่าคันอื่นใดที่เคยใช้ ปกติดีทุกคัน
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 09:54:15 »
สะดวกตอนไหน คือ "ฤกษ์ดี" ตอนนั้น

จะมาเน้นเลขทะเบียนแทน
ต้องเป็น "เลขสวย" และ "ผลรวมดี"
ไม่ใช่อะไร เผื่ออยากได้ตังค์ "ค่าขนม"
ปล่อยเล่นๆ หาเลขใหม่มาใส่ต่อ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 21:24:11 »
ไม่มีฤกษ์ครับ ดูความสะดวกอย่างเดียว 🤑