ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเที่ยวปีใหม่  (อ่าน 2929 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
ขับรถเที่ยวปีใหม่
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 11:35:20 »
สวัสดีครับ
ปกติเวลาขับรถไปเที่ยวไกลๆเกิน300Kmชอบจอดรถแวะพักกินข้าวเข้าห้องน้ำหรือคาเฟ่ไม่ก็แวะที่เที่ยวรายทางบ่อยไหมครับ
ขอบคุณครับ มาแชร์กันครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
Re: ขับรถเที่ยวปีใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 11:43:55 »
สำหรับขับทางไกล ยิ่งแวะพักไปยืดเส้นยืดสาย หาของว่างทาน ดื่มน้ำดื่มกาแฟเยอะเท่าไรยิ่งเลยครับ
ช่วยผ่อนคลายร่างกาย (โดยเฉพาะสายตาที่ต้องเพ่งตลอด) และป้องกันการหลับในได้ดีเลยครับ
ยิ่งช่วงเทศกาลที่การจราจรแน่นๆ ด้วย โอกาสการหลับในสูงมากครับ

สำหรับของผม
ช่วงแรกๆ ของการเดินทางที่ร่างกายยังไม่มีความเมื่อย กับความเหนื่อยล้า
ผมจะพยายามขับไปให้ได้ระยะทางที่สุดก่อน พอร่างกายเริ่มเมื่อย หรือเริ่มรู้สึกง่วงแล้ว ก็จะแวะร้านอาหาร แวะปั้มลงไปยืดเส้นยืดสาย เข้าห้องน้ำ
พอเริ่มหายปวดเมื่อยแล้วก็เดินทางต่อ พอเริ่มเมื่อยหรือง่วงก็แวะใหม่

เฉลี่ยก็แวะทุกๆ 100-200 กก. เลย
แวะทุกๆ 1 ชั่วเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 11:50:46 »
ประมาณ 2 ชม พักที่ครับ ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 11:52:29 »
ผมตรงข้าม กับ คห.ข้างบน

ถ้าทางไกล ผมออกจาก กทม ดึกๆ คือสัก 3 - 4 ทุ่ม จัดกาแฟ 7-11 1 แก้ว แบบค่อยๆจิบ แล้วก็วิ่งยาว ปวดห้องน้ำเมื่อไหร่ ก็ค่อยแวะ ซึ่งราวๆ 2 - 3 ช.ม. แวะเข้าห้องน้ำ แล้วก็ไปต่อ ยกเว้น ง่วง ก็จะจอดนอน

แต่โดยปกติ ก่อนเดินทางไกลยาวๆ ผมจะนอนในคืนก่อนหน้าเร็ว และวันรุ่งขึ้นทั้งวัน จะไม่ทานกาแฟเลย และนอนอีกที ก่อนเดินทางสักชั่วโมง ผมจะอยู่ได้ทั้งวัน โดยไม่ต้องจอดนอนครับ

..........

หลับใน

ปกติ อาการจะมาสัก ตี 3 - 4 จะง่วงแบบ ขับรถแล้วเหมือนรถศูนย์ล้อไม่ดี ชอบเลื้อย อันนี้ รู้ตัวปุ๊บ เข้าปั๊มนอนทันที แต่กลับกัน ประเภท เดี๋ยวหาว เดี๋ยวหาว แบบเบื่อๆ อันนี้ไม่ง่วงหรอก ไปได้ครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 11:56:14 »
ผมออกกำลังกายอยู่บ้างแล้วประปราย  ยิ่งช่วงรู้ว่าจะต้องมีเดินทางไกล นะ  สัก 1 อาทิต ล่วงหน้า ผมตื่นเช้าวิ่งตลอด   ออกซิเจนดี นอนหลับพักผ่อนดีมากๆ 
และวันก่อนออกเดินทาง ผม นอนเร็ว นอนเต็มอิ่ม ออกเช้ามืด  กดได้แบบ 300 km + ไม่แวะเลยสบายๆ เฟรชมาก รู้สึกสมองไว  แล้วค่อย หากาแฟจิบ 

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 11:59:09 »
ส่วนมากราวๆ 2-3 ชั่วโมงจะจอดทีครับ หาอะไรกิน ยืดเส้นยืดสายไปในตัว
อย่างเช่น จากศรีราชาไปเชียงใหม่ จะพักราวๆ 3-4 ครั้ง
จุดแรกแถวๆสิงห์บุรี แวะยืดเส้นยืดสายหรือเติมน้ำมัน
จุดที่สองจะแวะแถวๆ กำแพงเพชรหรือตาก แล้วแต่ว่าเหนื่อยตอนไหน จุดนี้ถ้าออกกลางคืน จะแวะงีบที่ปั๊มสัก 1 ช.ม.
จุดที่สามแวะแถวลำปาง ส่วนมากหาของกิน

ขับทางไกลยาวๆ ผมจะดื่มน้ำเยอะเป็นพิเศษ(กาแฟ น้ำอัดลม หรือชาเขียว) ดังนั้นราวๆ 2-3 ชั่วโมงก็ต้องเตรียมหาปั๊มกันละ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 12:03:36 »
เดินทางไกล ผมใช้วิธีออกให้เร็วครับ ส่วนใหญ่จะออกช่วงเช้าตรู่ ตี4-5. ไม่ชอบขับกลางคืนครับ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 12:37:33 »
ไม่ตายตัว
เหนื่อยก็พักแวะปั๊มเข้าห้องน้ำ ซื้อกาแฟ
ส่วนใหญ่ไม่ค่อยรูดยาวเกิน 200 กม.
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 12:46:20 »
ถ้าช่วงเทศกาล 300กม.น่าจะใช้เวลาเดินทางร่วมๆ 4-6ชม.
ซึ่งยังไงก็ต้องแวะพักอยู่แล้วครับ

รถเยอะๆ สมองมันล้ากว่าปกติแน่นอน เว้นแต่บนรถจะมีหนังดู

ถ้าเป็นเทศกาลจริงๆ ผมจะวางแผนออกเดินทางก่อนและกลับก่อน และขับตอนดึๆเป็นหลัก

อย่าง 300กม. ของผม ถ้าเป็นช่วงปกติ ผมขับรวดเดียวครับ แต่เทศกาล 2 ชั่วโมงพักที ไม่ขึ้นกับระยะทางครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 13:18:25 »
แล้วแต่ปลายทางครับ ถ้าระดับ 300 km อาจแวะทานอาหารครั้งนึง แล้วแวะปั้ม 1 อีกครั้ง
ถ้าคุมเวลาได้ จะกะให้ถึงที่หมาย ช่วง รร ให้เชคอินได้ ถ้าถึงเร็วก็หาคาเฟ่ นั้งรอ เติมน้ำมันเตรียมวิ่งขากลับ

ส่วนตัวเลี่ยงออก ตจว ช่วงเทศกาล อาจลางานเพิ่ม ไปเร็วกลับช้า เลี่ยงใช้ถนนวันรถเยอะ
ถ้าจำเป็นต้องไปช่วงเทศกาล จะยอมออกเร็วแล้วถึงเร็วดีกว่า
ชอบออกเร็วแล้วขับไปเรื่อยๆ มากกว่าออกช้าแล้วต้องไปเร่งบนถนนที่รถแน่นๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 13:35:30 »
ส่วนตัวผมไปแบบมีที่หมายครับ คือ เดินทางกลับบ้าน ตจว. ประมาน 300 กม.
จะค่อนค่างทำเวลาหน่อย ไม่จอดพักครับ จะจอดก็แค่เติมน้ำมันครั้งเดียว แล้วยิงยาวเลย
ถ้าเรายิงถึงช้า คนที่บ้านจะโทรตามครับ เค้าเป็นห่วง

แต่ตอนไปเชียงใหม่กับครอบครัวแวะบ่อยครับ (700 กม.) คนที่ไปด้วยเค้ากลัวเราเพลีย กลัวหลับใน ให้เราจอดตลอด
แวะล้างหน้า หาอะไรเย็นๆกินไปเรื่อย ถึงเวลากินข้าวเห็นร้านไหนดูน่ากินก็แวะครับ

ผมจะเลี่ยงการขับตอนกลางคืน-ตอนดึกๆครับ กลัวหลับใน
ส่วนใหญ่มักจะออกแต่เช้ามืดครับ เลี่ยงรถติด ประมานตี4 ตี5ไม่เกินนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2022, 13:38:03 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 13:58:25 »
ช่วงหยุดยาวเทศกาล การหยุดพักสำหรับผมต้องน้อยครั้งและใช้เวลาน้อยที่สุดครับ ต่างกับช่วงนอกเทศกาลอันนั้นแล้วแต่ผู้โดยสารเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 15:32:34 »
ระยะทาง ผมไม่อยากไปกำหนด ยิ่งเทศกาล ไม่รู้เลยว่า 1 ชั่วโมง จะวิ่งไปได้กี่กิโล ฉะนั้นจะใช้วิธีแวะ ทุกๆ 2-3 ชั่วโมง ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 15:36:12 »
ช่วงเวลาปกติ ไม่ใช่ช่วงเทศกาล
ออกกรุงเทพ 4 ทุ่ม 5 ทุ่ม
กรุงเทพ เชียงใหม่ 7-8 ชั่วโมง
กรุงเทพ เชียงราย 9-10 ชั่วโมง

1 ชั่วโมงก่อนออกเดินทาง ผมไม่กินอะไรอยู่แล้ว
ออกกรุงเทพมาแวะปั้มแถวๆอยุธยา เติมน้ำมันแล้วก็ขับยาวๆ
เวลาพักไม่ได้ตายตัว ส่วนมาก ม้วนเดียวถึงไม่แวะพัก

ช่วงเทศกาล รถเยอะ ตามๆกันไป ใช้เวลาเยอะหน่อย
เช็คกระจกมองข้าง กระจกมองหลังบ่อยๆ อย่าจ้องแต่ข้างหน้าอย่างเดียวทำให้ง่วงได้

ที่สำคัญต้องมีสมาธิกับสถาณการณ์ตลอดการเดินทาง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 16:13:22 »
ซัดยาวๆครับ กทม - กระบี่ ผมวิ่งอยู่ ถ้าแบบออกช่วง 4 ทุ่ม ก็ไปถึงแบบ 8 - 9 โมงเช้าแวะร้านขนมจีนหรือติ่มซำก่อนเข้าบ้านได้สบายๆ
ส่วนถ้าออกช่วง ตี 4 - 5 จะขับนานหน่อย 11 ชั่วโมงขึ้นไป เพราะรถเยอะกลางวัน ไปติดช่วงที่ก่อสร้างไม่ก็ไฟแดงยาวๆ

เทคนิควิ่งทางไกลถ้าพักคือเข้าห้องน้ำก็แวะซื้อของกินเลย หรือเติมน้ำมันก็พักซื้อของกินซื้อน้ำออกไปเดินเช็ดกระจกเอาแมลงออก ก็ได้พักละครับ
ที่สำคัณคือบิ๊กกัฟใน 7-11 น้ำแข็งเต็มแก้ว ดีกว่ากาแฟเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 16:15:24 »
เพิ่งกลับมาจากเที่ยวเชียงใหม่ ถนนโล่ง รถน้อยขับสบายมากๆครับ

ทางไกลผมจะแวะน้อยมากๆ และขับให้ใช้เวลาน้อยที่สุด ขาไปฝนถล่มหนักตั้งแต่อยุธยายาวไปถึงลงขุนตาลเลย ออกจากบ้าน 7.00 โมง ไปถึง 13.30 พักครั้งเดียวครับ ขากลับออก 8.30 ถึงบ้านกทม 15.30 เจอฝนถล่มเล็กน้อย

ส่วนเทศกาล อยู่บ้าน ครับ ไม่เที่ยวทางไกลเลย เบื่อรถติดมากๆ

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 17:00:11 »
400 กว่า หรือ 600 กว่าไป ชม

รวดเดียวครับ ถ้าปวดก็จะแวะแค่เข้าห้องน้ำแป้บเดียว ขี้เกียจพัก เพราะไม่ได้เหนื่อยมากมายอะไรครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 17:16:21 »
ช่วงหลังๆผมไม่ค่อยไปตามเทศกาลหรือช่วงหยุดยาวแล้วคับ ไม่อยากเจอรถติดหรือคนเยอะๆ
ส่วนมากผมจะลางานเที่ยวเอา หรือรอช่วงวันหยุดที่ไม่ได้หยุดยาวมาก

โดยมากผมชอบเที่ยวแบบเฉพาะเจาะจงมากกว่า เลยไม่ค่อยแวะเที่ยวตามรายทาง
แต่ก็จะแวะพักเล็กๆน้อยๆตามปั้มหรือแวะกินข้าว ทุกๆ 1-2 ชม. จะพยายามไม่ขับยาวๆ (ขับได้นะ แต่มันจะเมื่อย+เพลีย)

ถ้าขึ้นเหนือหรืออีสาน หลังเลิกงาน 5 โมงเย็นผมจะขับไปหาที่พักกลางทาง กะว่าสัก 4-5 ทุ่มขับไปถึงไหนก็นอนนั่นคับ แล้วเช้าอีกวันค่อยไปต่อ
ส่วนขากลับนี่ขับยาวๆลงถึง กทม.ได้เลย

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 17:30:13 »
ปกติชอบขับรถกลางคืน (รถต้องสมบูรณ์ ซ่อมครบ ถ้าเสียกลางคืนวุ่นวายพอตัว) เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆ กลางวันส่วนใหญ่เจอพวกหัดขับ+รถคันแรกเยอะ/นักซิ่งตอนกลางวัน ยิ่งช่วงเทศกาลด้วย  พอขับกลางคืนส่วนใหญ่จะวิ่งกันช้าลงเยอะ จะแวะเข้าห้องน้ำมากกว่า แต่พยายามแวะทุกๆ 2-3 ชม.ไม่ใช่ว่าเหนื่อยอะไรนะครับ นั่งนานบ่อยๆกลัวกระดูกทับเส้นประสาทเอา(ประสบการณ์จากคนใกล้ตัว)
 ไม่ค่อยเที่ยวรายทาง พอใกล้ๆปลายทางรถก็จะน้อยลง สำคัญเลยคือเวลาลงจากรถแวะปั้มต้องมีคนนั่งเฝ้าไว้คนนึงเสมอ ช่วงเทศกาล 7-11 ตามถนนต่างจังหวัดเส้นหลักส่วนใหญ่ของหมด shelf แนะนำซื้อจาก 7-11 แถวบ้านไว้ก่อน

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 18:48:17 »
เส้นทางที่คุ้นชิน เดินทางกลางคืน
เส้นทางไม่คุ้นชินเดินทางกลางวัน

พักระหว่างทางส่วนใหญ่ ขับไม่เกินสามชั่วโมงครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2022, 21:22:43 »
ถ้าปีใหม่หรือเทศกาลหยุดยาว ผมจะหลีกเลี่ยงเดินทาง กลัวอุบัติเหตุที่มาจากคนอื่น (สถิติ 7 วันอันตราย น่ากลัวจริง) ไปเที่ยววันปกติแล้วลายาวแทน

ส่วนขับรถไปเที่ยวไกลๆเกิน300Km (เคยไปไกลสุด 900 km) ส่วนตัวจะทำแพลนเที่ยว (ผมถึงขั้นทำตาราง google sheet)
1.ดูเที่ยวปลายทาง เปิดไหม? รวมถึงที่พักกรณีค้างคืน จองไปเลย (ไปหาหน้างานกลัวจะเสียเวลา/เสียอารมณ์)
2.หาร้านอาหารอร่อยๆ หรือคาเฟ่สวยๆ จากในเน็ต (ถ้าไม่มีก็ 7/11 นั้นแหละ)
3.วางกำหนดการและสถานที่ไว้ แต่ละที่ห่างกี่กิโล/ใช้เวลาเท่าไร ดูจาก google map
4.ขับผ่านจังหวัดหนึ่งก็แวะปั๊มทีหนึ่ง ง่วงก็นอน 15 นาที
5.สิ่งที่ยากกว่าการไปเที่ยว คือตื่นเช้าในวันเดินทาง 555 แต่พอวางแพลนไว้แล้ว เราก็รู้ว่าเลทถึงกี่โมง หรือจะตัดที่เที่ยวข้างทางได้
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 09:35:19 »
ถ้าขับคนเดียวก็ยิงยาว
แต่ถ้านั่งกันหลายคน ก็แวะตลอดครับ คนโน้นเอาอันนี้ คนนั้นอยากดูอันนั้น
ฉิ่งฉับตามประสาครับ

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 09:35:42 »
ไม่ควรไปที่ไกลๆช่วงเทศกาล (เฉพาะขับรถ ขึ้นเครื่องบินไม่นับ) นอกจากคุณจะเหนื่อย ผู้โดยสารเหนื่อย ต่อให้เป็นรถตู้หรูหราหมาเห่า มันก็เหนื่อยครับ ปวดหัว เมารถ บลาๆ ผมแนะนำเลยนะ อย่าไปไหนช่วงเทศกาล ถ้าจำเป็นต้องไป ระวังรถให้ดี คนเมาเยอะ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 10:14:48 »
ถ้าออกต่างจังหวัด ชอบแวะเรื่อยๆคับ แวะนู่นแวะนี่ ซื้อไปเรื่อย จุกๆจิกๆ จะว่าเป็นสไตล์แบ็คแพ็คก็ไม่เชิงครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 08:06:40 »
 8) 8) 8).....คอเดียวกันครับ จอดพักรถพักคน ตามเมืองใหญ่ เช่น กท. ปราณ ชุมพร  สุราษฏ์  ภูเก็ต ค่ำไหนนอนนั่น ไม่จองล่วงหน้า แต่เลี่ยงไม่เที่ยวซ้อนวันหยุด ไม่ตัดโอกาสชาวบ้าน เพราะกำหนดวันหยุดเองได้  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2022, 08:27:14 โดย youngbear »

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 14:31:57 »
โดยเฉลี่ย ก็ทุกๆ 200 km. แวะปั๊มแน่นอน ส่วนกินข้าว ส่วนใหญ่ผมจะเลือกร้านอาหารมากกว่าร้านในปั๊มแหะ