ผู้เขียน หัวข้อ: MINI Cooper Countryman S ที่ซื้อจากเกรย์นั้นสามารถใช้ระบบGPSในรถได้ไหม  (อ่าน 10481 ครั้ง)

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
ครับ คือกำลังจะซื้อครับ  ตอนนี้ของศูนย์ตรงเอกมัยรับรถเกือบกลางปีหน้าเลยครับ นานเกินไป ก็เลยไปดูตามเกรย์ต่างๆ แต่มีที่นึงราคาน่าสนใจ ก็เลยลองระบบต่างๆแต่ปรากฏว่าGPSมันใช้ไม่ได้ เลยลองถามเซลล์ดู เขาบอกว่า
"อัพได้คะๆๆ เดี๋ยวก็ใช้ได้" ดูแล้วเหมือนตอบส่งๆ สรุปแล้วมันอัพได้ใช้ได้จริงไหมครับ
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

alzeto

• บุคคลทั่วไป
หูว์์ เซลลตอบแบบนี้ริงโกะก็ไม่กล้าซื้อเลยค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
มัน ต่อ ผ่านเน็ต ใช้ Google Map ครับ

ไม่ได้ใช Garmin หรืออื่นๆ จึงไปใช้ที่ไหนก็ได้ในโลกครับ

เชื่อมต่อ iphone 4 ได้ สมบูรณ์ ครับ

กับ Mini Cooper  เวอร์ชั่น 2011 ที่มี หน้าจอ ตรงกลาง ก็สามารถทำได้เหมือนกัน

ซื้อรถ จาก MINI Thai ก็ได้ ครับ ราคาใหม่ที่ประกาศมาถือว่าไม่แพงน่ะ  สามล้านกลาง

ส่วนเกย์ เขาขายประมาณไม่เกิน สามล้าน 

แต่อู่ มินิ ตรงวิภาวดี ก็ซ่อมได้ ทุกอย่างเหมือนศุนย์ฯ ครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
มัน ต่อ ผ่านเน็ต ใช้ Google Map ครับ

ไม่ได้ใช Garmin หรืออื่นๆ จึงไปใช้ที่ไหนก็ได้ในโลกครับ

เชื่อมต่อ iphone 4 ได้ สมบูรณ์ ครับ

กับ Mini Cooper  เวอร์ชั่น 2011 ที่มี หน้าจอ ตรงกลาง ก็สามารถทำได้เหมือนกัน

ซื้อรถ จาก MINI Thai ก็ได้ ครับ ราคาใหม่ที่ประกาศมาถือว่าไม่แพงน่ะ  สามล้านกลาง

ส่วนเกย์ เขาขายประมาณไม่เกิน สามล้าน 

แบบนี้อย่าลืม สมัครแพคเกต อินเตอร์เนตนะคะ เพราะดูแล้วมันไม่ใ่ช่แผนที่ออฟไลน์ค่ะ

ริงโกะค่ะ
แต่อู่ มินิ ตรงวิภาวดี ก็ซ่อมได้ ทุกอย่างเหมือนศุนย์ฯ ครับ

ออฟไลน์ 6162002

แล้วตำแหน่งมันจะแม่นไหมอ่าครับ ผมใช้มือถือ Google map นี่ตำแหน่ง ถ้าใช้ GPS คลาดเคลื่อนเยอะอยู่ (ถึงมันจะขึ้นว่า + - เท่าไรก็เถอะ) ยกเว้นใช้Wireless ถึงตรงหน่อย     - -

ออฟไลน์ 2k

ไอ้ที่ว่าใส่ใหม่ได้หมายความว่าเค้าจะทำให้หรือว่าเราต้องไปหาใส่เองครับ? จะเอาแผนที่ของอะไรมาใส่ให้เวอชั่นอะไร ใช้ภาษาไทยได้ไหม จุดนี้ต้องชัดเจน แต่ผมไม่คิดว่าเกรเค้าจะมีให้หรอก หน้าที่ของเค้าคือขายรถไม่ใช่ตามปรับระบบ GPS ยกเว้นว่าจะเจอเจ้าที่บริการดีมากๆ ซึ่งก็ไม่น่าจะใช่จากที่นี่ไม่อย่างนั้นคุณคงไม่ต้องมาถามจากที่นี่เอง  :P

GPS ในปัจจุบันเครื่องพกพาที่ผลิตในจีนสามารถหาโหลดโปรแกรมได้ตามเว็บต่างๆจะเอาได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ จะเอาของ ESRI ยังได้เลย แต่สำหรับแบบที่ติดตั้งในรถผมไม่แน่ใจว่ามีวิะีเปลี่ยนแผนที่ใหม่ยังไง ต้องถามมาว่าวิทยุรุ่นที่ใช้คือยี่ห้ออะไรใช้ GPS ของบริษัทอะไร ใส่แผนที่ผ่านหน่วยความจำใหม่แทนของเก่าได้เลย หรือว่าต้องใส่แผ่น DVD ใหม่แล้วใช้ได้เลย หรือว่าต้องติดตั้งหล่องภาครับสัญญาณ GPS ใหม่ แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันความยากง่ายต่างกันหรืออาจจะใส่แผนที่ใหม่ไม่ไ่ด้เลย ไม่ใช่ของที่เซลจะมาตอบส่งๆว่าใส่ใหม่ได้ค่ะ  :-X

ต้องลองชั่งใจดูครับคุณคงรู้แล้วว่ามินิจากเกรเอาเข้าศูนย์ไม่ได้แล้ว ถ้าหากว่ามันใส่แผนที่ใหม่ไม่ได้จริงๆผมแนะนำเปลี่ยนใส่วิทยุใหม่ไปเลยนี่แหละ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prai

ไม่ครับผมคิดว่า ถ้ามันเป็นโปรแกรมมันก็ต้องอัพเดตได้น่ะถูกแล้วครับ
เพราะไม่มีทางที่ GPS จะไม่อัพเดตเลย เพราะมีสิ่งใหม่ๆ เกิดขึ้นเสมอ

ถ้าอย่าที่ข้างบนว่าใช้น้องเกิ้ลนำทาง แล้วใช้ไอโฟนเป็นโมเดม มันก็โอเคอยู่นะ

เอาอย่างนี้ ถ้าจะซื้อที่เกย์นั้นจริงๆ
ก็บอกเขาว่าเราจะซื้อ แต่ขอให้อัพเทด GPS ให้ดูก่อน
ถ้าเขาทำได้ เราค่อยตกลงซื้อครับ แค่นั้นเลย ง่ายๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เกรย์ ครับ มาจาก Grey Market / Grey Importer

ไม่ใช่ เกย์ / Gay แต่อย่างใด เขียนให้ถูกๆกันนะครับ ^_^'

------------------------

สำหรับรถ BMW / MINI ตั้งแต่เดือนเมษายน 2010 เป็นต้นมา หากซื้อจากผู้นำเข้ารายย่อย
จะไม่สามารถนำรถเข้าไปรับบริการ ที่ศูนย์ฯ ของ BMW / MINI อย่างเป็นทางการ อีกต่อไป

เพราะจมีการล็อกโค้ด สำหรับประเทศจุดหมายปลายทางของรถคันนั้นๆเอาไว้จากโรงงานต้นกำเนิดเรียบร้อยแล้ว

นั่นหมายความว่า ถ้าซื้อรถ BMW / MINI ที่สั่งจากเยอรมัน หรือ โรงงานอื่นๆ ที่กำหนดจากโณงงานว่า
รถคันนี้ จะต้องส่งมายังเมืองไทย เท่านั้น ถึงจะเข้ารับบริการในศูนย์ฯ BMW / MINI ในบ้านเราได้
ไม่เช่นนั้น เอารถเข้าเสียบเครื่องเช็คข้อมูล มันจะฟ้องว่า ไม่ได้อยู่ในประเทศดั้งเดิม ที่รถจะถูกกำหนด ครับ

ส่วนระบบนำทาง GPS นั้น ข้อมูลแผนที่ ประเทศไทย  ถ้าหามาใส่ได้ ก็ใช้งานได้แหละครับ
แต่แทบจะทั้งหมดก็ว่าได้ รถจากเกรย์ ยี่ห้ออะไรก็ตาม ระบบนำทางที่มีมาให้
จะเปิดทำงานได้ แต่ใช้นำทางไม่ได้ เพราะแผนที่ติดรถ มักเป็นแผนที่ของประเทศเดิม ที่รถคันนั้น เคยลงเรือมาหนะครับ

และ ผมเชื่อว่า ผู้นำเข้าราย่อย จะทำอย่างมากสุดคือ ไปหา เครื่องเสียง ที่มีหน้าจอ ดู แผนที่ได้ มาติดให้คุณแทน
ซึ่งกรณีของ รถ MINI มันเป็นแบบ Built in ซึ่ง ทำค่อนข้างยากอยู่

คิดดีๆครับ ถ้าจะซื้อ รถจากเกรย์ หรือบรรดาผู้นำเข้ารายย่อยทั้งหลาย

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
อัพเดทนิดนึงครับ
วันนี้โทรไปหาเซลล์ บอกเขาว่า ถ้ามันอัพได้จริงๆ ทำให้ดูก่อนแล้วจะตกลงซื้อ เขาก็ คะๆๆๆ รอดูกันต่อไปครับ จริงๆผมอยากซื้อจากศุนย์Mini thailand อยู่แล้วครับ แต่ตอนนี้รับรถเร็วสุดคือเดือนสิงหาคมปีหน้าครับ ช้าเกินไปหน่อย ตั้งเกือบปี
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ราคาเกรย์กับศูนย์ต่างกัน3-4แสน
ผมว่ามันต่างกันเยอะ จนทำให้เรื่องgpsเป็นเรื่องเล็กสำหรับผมไปเลย
เพื่อนผมซื้อalphardจากเกรย์ ก็ใช้gpsไม่ได้เพราะเป็นแผนที่กับภาษาญี่ปุ่น
เห็นใช้garminแบบพกพาแทน ก็สะดวกดีนี่ครับ

อู่ตรงวิภาวดี แม้แต่รถที่ซื้อศูนย์ก็ไปซ่อมที่นี่ หลังหมดประกันครับ
ที่ศูนย์ราคาแรงมากๆๆ รถติดมากด้วย
เป็นผมซื้อเกรย์ และซ่อมอู่นอกครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขอโทษที่สะกดผิดครับ คุณ จิมมี่  ;D 

MINI ทุกคัน ผลิตที่อังกฤษ ไม่เหมือน รถในญี่ปุ่น ที่เป็นภาษาญี่ปุ่น ติดมากับรถ

มินิ เราได้ภาษาอังกฤษติดมาเลย สว่น ระบบในมินิใหม่ ทำไว้ใช้ได้ทั่วโลก

แต่ตรงส่วน iMINI ที่คล้ายๆ iDrive น่ะ มันยังไม่ใช้เวอร์ชั่นใหม่ในBMW น่ะ ใช้ยากหน่อย

ส่วนอะไหล่ หรือบริการ ทาง MINI ได้แจ้งอยู่แล้วครับว่า รถเจ้าอื่นเอาเข้ามาเขาไม่รับ

แต่   ลองดูในเวฟมินิครับ  มีใครกล่าวชมศูนย์ฯ มินิ บาง 

และศูนย์ฯ มินิ มีอยู่ที่เดียวในประเทศไทย คุณคิดว่าจะเป็นหรือเปล่ากับส่วนต่าง

และศูนย์ฯ นอกเข้าไม่คิดค่าอะไหล่ แพงเท่าศูนย์ฯ และเครื่องมือเข้าก็มี GT1 เหมือนกัน

อะไหล่อยากได้ ของเดิม หรือของแต่ง ร้านนอกจัดได้หมด

ลองดูครับ ผม คนนึงก็คิดว่าจะซ์้อมินิ แต่คงไม่ใช้กับ MINI Thailand เหมือนกัน

ขนาด BMW ผมยังใช้อู่นอก สบายใจกว่า และประหยัดกว่ากันมากครับ