ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหมครับที่จะออกlancer cngราคาเกือบ700,000รู้สึกเครียดน่ะครับ(update สาเหตุที่ผมเลือกแล้วนะครับ  (อ่าน 42373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
ตัวเลือกที่คุ้มค่าครับ ราคาประหยัด ผมยังอยากใช้เลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าเราคิดว่ารถ Lancer สวย และชอบกว่า Altis
ผมว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ รถมันไม่จุกจิกอยู่แล้ว แถมขับดีอีกต่างหาก

สำหรับผม รถที่จะซื้อมันน่าจะเป็นรถที่ทำให้เรารู้สึกอยากเข้าไปนั่งขับ อยากจะไปไหนมาไหนเพื่อเราจะได้ขับมัน อยู่กับมัน
ไม่ใช่รถที่ "บนกระดาษ" มีตัวเลขดีไปซะทุกอย่าง แต่ขับแล้วรู้สึกเหมือนพาหนะชิ้นนึง พาไปไหนมาไหนเมื่อจำเป็นเท่านั้น

่่ว่าแต่ราคาเท่าไหร่เหรอครับ แล้วมีรุ่นไม่ติด CNG มั้ยเนี่ย
เห็นพี่ J!MMY บอกว่าเข้าโค้งหน้าจิกดี ท่าทางจะ Grip ด้านหน้าดีมาก เหมาะซื้อมารื้อแล้วทำรถแข่งจริงจริง
วาง 4G63 ได้แบบร้อยน็อตเลยด้วย ท่าทางจะสนุกไม่เบา

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
Re: ผิดไหมครับที่จะออก lancer cng ราคาเกือบ 700,000
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 07:52:37 »
มีแต่คนถามทำไมไม่เอา altis cng บางคนก็ว่ารถมันโมเดลเก่าแล้วนะ จนผมเริ่มเครียดเลยครับ ว่าผมคิดผิดรึป่าวว่ะ
ตอนแรกผมก็ดู ex 1.8 นะครับ แต่มันกินน้ำมันมากไป

จะขอบอกว่า ถ้าคุณเลือก lancer แล้ว มันก็คือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณครับ อย่าคิดมากครับ
คนอื่นพูดอะไรคนเหล่านั้นก็คือคนอื่น ไม่ใช่เรา
ในสังคมก็ยังงี้ละครับ หลายคน หลายความคิด ไม่มีใครคิดเหมือนกันหมดหร๋อกครับ
ไม่งั้นจะมีรถขายหลายยี่ห้อทำไม แต่ละยี่ห้อก็มีหลายรุ่นทำไม ก็เพราะบริษัทรถพยายามตอบโจทย์ความต้องของผู้ใช้รถให้มากที่สุดไง

สำหรับ จขกท ต้องการรถที่คุ้มค่าทั้งราคารถ และราคาเชื้อเพลิง lancer ก็น่าจะตอบโจทย์คุณได้ดี มันก็คือสิ่งที่ดีสุดสำหรับคุณครับ เพราะคุณเลือกแล้ว

หากเลือก altis cng คุณบอก คุณพ่อต้องผ่อนเพิ่มอีก 1 ปี คุณเป็นห่วงท่าน ซึ่งนั้น ผมว่าคุณเป็นคนมีจิตสำนึกที่ดีนะครับ น่ารักมาก
ถ้าคุณโตขึ้น ต้องหาเงินเอง เลี้ยงครอบครัวเหมือนคุณพ่อ (หรือเหมือนผม) คุณจะรู้ว่า มันไม่ง่ายเลยสักเท่าไรในการหาเงินในปัจจุบัน

สุดท้่าย ยินดีด้วยสำหรับรถใหม่ มีความสุขกับมันดีกว่า ผมเองยังไม่มีรถป้ายแดงขับเหมือนคุณเลย เพราะยังขี้งกไม่ยอมซื้อไหม แบบว่าเสียดายตังค์ที่เก็บ
แล้วรถเก่าๆ ของผม มันยังพอวิ่งได้อยู่ ก็ใช้มันต่อไป

ออฟไลน์ YAmodels

ไม่ต้องกลัวหรอก รถใหม่ยังไงๆมันก็ต้องเก่า แค่เราเก่าตั้งแต่ซื้อหลังจากนี้มันก็ไม่เก่าอีกแล้วล่ะ(จะฮามั้ยเนี่ย ;D)
ถูกกว่า150000 เติมแก๊สวิ่งได้ร่วม2แสนโลเลยนะ

ออฟไลน์ udis

Re: ผิดไหมครับที่จะออก lancer cng ราคาเกือบ 700,000
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:47:54 »
มีแต่คนถามทำไมไม่เอา altis cng บางคนก็ว่ารถมันโมเดลเก่าแล้วนะ จนผมเริ่มเครียดเลยครับ ว่าผมคิดผิดรึป่าวว่ะ
ตอนแรกผมก็ดู ex 1.8 นะครับ แต่มันกินน้ำมันมากไป

จะขอบอกว่า ถ้าคุณเลือก lancer แล้ว มันก็คือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณครับ อย่าคิดมากครับ
คนอื่นพูดอะไรคนเหล่านั้นก็คือคนอื่น ไม่ใช่เรา
ในสังคมก็ยังงี้ละครับ หลายคน หลายความคิด ไม่มีใครคิดเหมือนกันหมดหร๋อกครับ
ไม่งั้นจะมีรถขายหลายยี่ห้อทำไม แต่ละยี่ห้อก็มีหลายรุ่นทำไม ก็เพราะบริษัทรถพยายามตอบโจทย์ความต้องของผู้ใช้รถให้มากที่สุดไง

สำหรับ จขกท ต้องการรถที่คุ้มค่าทั้งราคารถ และราคาเชื้อเพลิง lancer ก็น่าจะตอบโจทย์คุณได้ดี มันก็คือสิ่งที่ดีสุดสำหรับคุณครับ เพราะคุณเลือกแล้ว

หากเลือก altis cng คุณบอก คุณพ่อต้องผ่อนเพิ่มอีก 1 ปี คุณเป็นห่วงท่าน ซึ่งนั้น ผมว่าคุณเป็นคนมีจิตสำนึกที่ดีนะครับ น่ารักมาก
ถ้าคุณโตขึ้น ต้องหาเงินเอง เลี้ยงครอบครัวเหมือนคุณพ่อ (หรือเหมือนผม) คุณจะรู้ว่า มันไม่ง่ายเลยสักเท่าไรในการหาเงินในปัจจุบัน

สุดท้่าย ยินดีด้วยสำหรับรถใหม่ มีความสุขกับมันดีกว่า ผมเองยังไม่มีรถป้ายแดงขับเหมือนคุณเลย เพราะยังขี้งกไม่ยอมซื้อไหม แบบว่าเสียดายตังค์ที่เก็บ
แล้วรถเก่าๆ ของผม มันยังพอวิ่งได้อยู่ ก็ใช้มันต่อไป

ชอบความเห็นนี้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ banch

ออกรถไรก็โดนถามหมดแหละครับ
เพื่อนผมออก Vios โดนถามว่า ทำไมไม่เอา Altis คันใหญ่กว่าเยอะ?
เพื่อนผมออก Camry ก็โดนถามทำไมไม่เอา Altis ประหยัดกว่าเยอะ?
เพื่อนผมออก Yaris ก็โดนถามทำไมไม่เอา Altis ใหม่กว่าเยอะ?
เพื่อนผมออก Altis มีคนเคยถามอีกว่า ทำไมไม่เอา Altis CNG ประหยัดสุดๆ?

;D ;D ;D

ออฟไลน์ patzahut

ถ้าเราคิดว่ารถ Lancer สวย และชอบกว่า Altis
ผมว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ รถมันไม่จุกจิกอยู่แล้ว แถมขับดีอีกต่างหาก

สำหรับผม รถที่จะซื้อมันน่าจะเป็นรถที่ทำให้เรารู้สึกอยากเข้าไปนั่งขับ อยากจะไปไหนมาไหนเพื่อเราจะได้ขับมัน อยู่กับมัน
ไม่ใช่รถที่ "บนกระดาษ" มีตัวเลขดีไปซะทุกอย่าง แต่ขับแล้วรู้สึกเหมือนพาหนะชิ้นนึง พาไปไหนมาไหนเมื่อจำเป็นเท่านั้น

่่ว่าแต่ราคาเท่าไหร่เหรอครับ แล้วมีรุ่นไม่ติด CNG มั้ยเนี่ย
เห็นพี่ J!MMY บอกว่าเข้าโค้งหน้าจิกดี ท่าทางจะ Grip ด้านหน้าดีมาก เหมาะซื้อมารื้อแล้วทำรถแข่งจริงจริง
วาง 4G63 ได้แบบร้อยน็อตเลยด้วย ท่าทางจะสนุกไม่เบา

มีครับ รุ่มไม่ติด NGV    auto ราคาประมาณ 640 k  ถ้า เป็นเกียร์ ธรรมดาก็ประมาณ 600 k จ้า

ผมก็ออก EX 1.8 ครับ  แล้วก็มีคนถามว่า ทำไมถึงออก mitsu   ถ้าเป็นเพื่อนสนิทๆหน่อยก็  ยื่นกุญแจให้เลยครับ แล้วจะเข้าใจ
ว่าทำไมถึงเลือกหลาม   แต่ผมไปทดสอบในงาน safety performance drive ของ Mitsubishi Thailand
ผมทำ EX รุ่น 1.8 และ 2.0   มีอาการ Oversteer ทั้ง 2 รุ่นเลยอะ  แต่ซัดมาเต็มแรงในโค้งแคบมาก(ความเร็ว 50 โค้งแบบ U Turn)นะ+สถานที่เป็นสนามทดสอบกว้างมาก+ safety เป็นอย่างดี ถึงกล้าเล่นครับ   อยากรู้เหมือนกันว่า ถ้าเอายี่ห้ออื่นมาวิ่งแบบเดียวกัน จะเป็นอาการแบบนี้ไหม หรือหนักกว่านี้

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เงินของคุณ รถของคุณ เหตุผลคุณสมเหตุสมผลดีแล้วครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ถ้าราคามันเท่ากันค่อยน่าคิดนะว่าเลือกผิดไหม และถ้าถามผม ก็ต้องบอกว่าเลือกผิดแน่นอน เพราะแค่ ศูนย์บริการ และการเติม cng ที่ฝาถัง(เทียบกับเปิดกระโปรงหน้า) ก็ทำให้ lancer แพ้หลุดลุ่ยแล้ว แต่นี่ราคามันห่างกันแสนสี่นะครับ มันก็เรียกว่า สุดคุ้มแล้วล่ะครับสำหรับ แลน เซ่อ

ปล (แหม แค่ "แลน" ก็แย่แล้ว นี่ยัง "เซ่อ" อีก อิอิ ไม่เกี่ยวกับ จขกท นะพูดถึงชื่อรถมันน่ะ )

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Lancer CNG เป็นรถคุ้มค่าเงินที่จ่ายไปที่สุดแล้วครับ

รถ C-seg ราคา B-seg หน้าตาเก่า เครื่องเก่าพิมพ์นิยม หาซ่อมง่ายมากๆ เพราะจะกี่โมเดลก็เครื่องนี้ เกียร์กับเครื่อง ช่างตามอู่ซ่อมกันจนเก่งแล้ว หมดปัญหาในอนาคตเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ LimitedEdition

มีครับ รุ่มไม่ติด NGV    auto ราคาประมาณ 640 k  ถ้า เป็นเกียร์ ธรรมดาก็ประมาณ 600 k จ้า

ผมก็ออก EX 1.8 ครับ  แล้วก็มีคนถามว่า ทำไมถึงออก mitsu   ถ้าเป็นเพื่อนสนิทๆหน่อยก็  ยื่นกุญแจให้เลยครับ แล้วจะเข้าใจ
ว่าทำไมถึงเลือกหลาม   แต่ผมไปทดสอบในงาน safety performance drive ของ Mitsubishi Thailand
ผมทำ EX รุ่น 1.8 และ 2.0   มีอาการ Oversteer ทั้ง 2 รุ่นเลยอะ  แต่ซัดมาเต็มแรงในโค้งแคบมาก(ความเร็ว 50 โค้งแบบ U Turn)นะ+สถานที่เป็นสนามทดสอบกว้างมาก+ safety เป็นอย่างดี ถึงกล้าเล่นครับ   อยากรู้เหมือนกันว่า ถ้าเอายี่ห้ออื่นมาวิ่งแบบเดียวกัน จะเป็นอาการแบบนี้ไหม หรือหนักกว่านี้

ขอบคุณครับ รถแต่ละคันอาการต่างกันทั้งนั้นครับ
อย่างโปรทีเจ ก็เป็นรถที่ Understeer มาก แต่มาสด้า 3 กลับไปรถที่ Oversteer ได้ง่ายกว่า
วิธีแก้คือเข้าช้าออกเร็วครับ แล้วต้องไม่หักพวงมาลัยตอน Turn in มากเกินไป จนทำให้ยางรับไม่ไหวลื่นไถลไปซะก่อน
จริงจริง เรื่องพวกนี้พี่ Jxxx จะตอบได้ดีมาก Slip Angle ของหน้ายาง กับ Roll over ของตัวรถ มีผลในเรื่องการเข้าโค้งพอสมควร

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่าใส่ใจกับคำพูดคนอื่นมากเลยครับ
หนักแน่นเข้าไว้ ขึ้นอยู่กับคนใช้กับคนจ่ายตังดีกว่า
ถ้าอยากให้รู้สึกว่าถูกและสบายกระเป๋าขึ้นไปอีก
ก็ผ่อน 5 ปี สิครับ จะได้รู้สึกว่าถูกกว่ากันจริงๆ
ไม่ต้องคิดว่าเพิ่มอีกปีก็ได้ Altis แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ :D ;D

ออฟไลน์ indomethacin2009

• Jr. Member
  • **
ใครถามก็บอกไป 

" รถคันนี้ผมเลือกและตัดสินใจแล้วว่าดีที่สุดสำหรับผม "

" ถ้าพี่คิดว่ารถคันอื่นดีกว่า พี่ก็ซื้อเองละกัน "

ออฟไลน์ udis

ใครถามก็บอกไป 

" รถคันนี้ผมเลือกและตัดสินใจแล้วว่าดีที่สุดสำหรับผม "

" ถ้าพี่คิดว่ารถคันอื่นดีกว่า พี่ก็ซื้อเองละกัน "

ถูกใจครับ!