ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมประเทศนี้(ไทย)ไม่ชอบใช้รถมีประตูหลัง??????????????  (อ่าน 12317 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ตั้งแต่ผมใช้Yarisมา ไม่เคยคิดจะซื้อรถ4ประตูอีกเลย
เพราะมันอเนกประสงค์กว่ามาก

แต่ในประเทศนี้หารถ5ประตู ขนาดกระทัดแทบไม่ได้
จะเอายีฮ้อก็กลัวเรื่องดมGas เพราะอู่Taxiไม่รับซ่อม (เคยพาCityเพื่อนไปหน้าแหกเลย)
อู่ติดGasส่วนใหญ่ก็ไม่รู้เรื่องเครื่อง(หรือผมไม่รู้เรื่องเอง)
M2 March Brio M3 Tiida ก็พับไม่เรียบ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ดูยอดขาย Yaris มันก็ไม่ได้ขี่เหร่ Toyota มันต้องการอะไรไม่เข้าใจ(ต้องการยอด5000คันหรือไง)ทำไมไม่เอาYaris 2011มา  Jazz ยังไม่เห็นถอดใจเลย

แต่กลับมาดูยอดรถ4ประตู ผมละไม่เข้าใจว่าทำไมคนไทยชอบรถ4ประตูทั้งๆที่5ประตู(ในความคิดผม)น่าจะดีกว่า

หรือประเทสนี้จะไม่มีรถที่ผมต้องการ T T

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
เค้าทำวิจัยตลาดมาว่าคนไทย ไม่นิยมรถ 5ประตู นะครับ

ถามว่าจริงหรือไม่ ผมว่าจริงในช่วง 5ปี แค่นี้แหละครับ

เพราะถ้าดูอย่างใกล้ๆ ตัวพ่อผมเลย เค้าไม่ค่อยชอบเลยนะครับพวก 5ประตูเนี่ย

ที่ยกตัวอย่างพ่อผม ก็เพราะ คนกลุ่มนี้เป็นคนกลุ่มที่มีกำลังซื้อครับ ผมมองอย่างนี้นะ

ถ้ามองอย่างตัวผมเอง ผมก็ไม่ได้ตัดพวก 5ประตูออกเลย ดูเด่นกว่าด้วยซ้ำ

ส่วน 5ประตูที่ขายดิบขายดีอยู่ช่วงนี้ สังเกตดูก็เป็นคนที่เริ่มจะมีกำลังเงิน (เริ่มทำงาน) อะไรประมาณนี้

พอกลุ่มเหล่านี้เวลาผ่านไปเรื่อยๆ มีกำลังซื้อ เป็นคนที่มีรายได้สุง ตลาดรถ 5ประตู น่าจะบูมได้เหมือนกัน เพราะรสนิยมน่าจะเปลี่ยนกันยากเหมือนกันนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นคำตอบที่ตอบยากจริงๆครับเพราะผมก็ชอบซีดานมากกว่าแต่ว่าที่บ้านก็ใช้ HB ถึง 80%

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
 ;D ;D
อย่าว่ากันนะ ในความคิดผมนะ ผมก็ชอบครับรถ5ประตู มันดูเอนกประสงค์ดี แต่5ประตูที่ผมชอบมันต้องมีตูดนะครับ แบบพวกวิช สเปสวากอน หรืออย่างน้อยก็ออฟตร้า เอสเตท
ซึ่งมันแพงและกินน้ำมันกว่ารถเก่ง4ประตูทั่วไป

และอีกอย่างพวก5ประตู ที่ไม่มีตูดแบบยาริส แบบแจ๊ช โดนชนท้ายก็เข้ามาในห้องโดยสารเลย ถึงหลังคนนั่งเบาะหลัง ถ้าพวกเก๋ง4ประตูมันยังมีที่รับแรงกระแทกเยอะกว่า ดูปลอดภัยกว่า

ถ้าความคิดผมผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2011, 23:08:59 โดย wic3350 »

ออฟไลน์ udis

เห็นคนมีของเยอะ เค้านิยมออกกระบะและติดหลังคาเพราะราคาถูกว่ารถ 5 ประตูมากมายครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ reveine

• Newbie
  • *
เท่าที่อ่านๆมาไม่ใช่ว่ามีโตโยต้ามีปัญหาอะไรกับ yaris เพียงแต่ว่ากำลังจะทำ eco car ซึ่งก็จะน่าจะเป็นทรง 5 ประตูเหมือน yaris เลย คิดจะตัด yaris ออกไปเพราะจะทำให้ทับซ้อนกับ eco car ที่จะมาน่ะครับ

ถ้าไม่ยึดติดว่าต้องเป็น yaris ลองดู eco car ที่ toyota จะเข็นออกมาก่อนดีมั้ยครับ อาจจะคันพอๆกับ yaris แต่ประหยัดกว่าเยอะ ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าก็ได้

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยคับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมชอบ5ประตูนะ  แต่ที่บ้านไม่ชอบ  เพราะว่า  เวลาเกิดอุบัติเหตุมันยุบถึงห้องโดยสาร  มากกว่า

แต่เป็นพวก4ประตู มันมีตูดเป็นที่รับรองแรงที่เกิดจากอุบัติเหตุได้

แล้วอีกอย่างเรื่องค่าซ่อม     เวลาชนพวกเสาพวกหรือมีรถมาชนท้ายมา พวก5ประตูนั้นต้องซ่อมฝากระโปรง และกระจกด้วย

แต่4ประตูซ่อมแค่ฝากระโปรงอย่างเดียว
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมไม่ได้ยึดกับYarisหลอกครับ แต่ถ้าไปดมgas พวกToyota จะหาที่ซ่อมง่ายเท่านั้นเอง

ที่มองๆคือToyotaขนาดกลาง ไม่มี5Door(ยกเว้นPrius)เลยเซ่งเป็ดมากๆ

กระบะต่อหลังคา ใช้กับผมไม่ได้เลยครับเพราะยาจะเสียหมด

PPV MPV ก็ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ผมว่านะ ต้องแยกให้ออกก่อนว่า 5 ประตูที่คุณว่าจะเป็นแบบไหน

ระหว่าง Hatchback 5 ประตู เหมือนกับ Mazda 2, Ford Fiesta อะไรเทือกๆ นี้ แน่นอนกำลังนิยม
Estate 5 ประตู ยกตัวอย่างง่ายสุดๆ Volvo 850 estate (หรือเรียกกันเองในแฟนๆ วอลโว่ว่า 855)
หรือจะเป็น Patrol Wagon อย่างจำพวกรถ SUV ลงไปยัง Mini SUV ครับ

ถ้าเป็นรถในกำลังซื้อเริ่มต้น ผมว่ารถยนต์ 4 ประตูน่ะ แทบนิยมน้อยมาก โดยเฉพาะผู้ขับรถ (ย้ำว่าผู้ขับรถ ไม่ใช่ผู้ซื้อ) ที่อายุน้อยๆ แต่สำหรับผม คงไม่ใช่เสียทีเดียว แต่ถ้าถามว่า ถ้าผมมีเงินก้อน เอาสัก 7 แสนเป็นเงินกองสูงสุดเลย ผมก็คงไปสอยรถมือหนึ่งที่เป็น 5 ประตูสุดนิยมอยู่แล้ว เพราะด้วยกลไกทางตลาดส่วนหนึ่ง (ถ้าคุณอายุไม่แตะสามสิบ คุณคงไม่ค่อยอยากจะแตะรถ C Segment สี่ประตูแหงๆ ถ้าไม่สวยจริง) เพราะด้วยวิสัยทัศน์การถอยหลัง และรูปทรงรถ แถมได้เรื่องพื้นที่สัมภาระที่สะดวกในการยกสัมภาระเข้าออกอยู่แล้ว

เอาเข้าในความเป็นจริง ผมเองกำลังจะซื้อรถมือสองที่เป็นรถสี่ประตู เพราะผมชอบในคุณสมบัติของตัวรถ แต่หากผมถอยมือหนึ่ง ก็จะอยู่ในด้านบน
ผมมีรถครูซึ่งก็เป็นรถสี่ประตู มันคลาสสิค เราเติบโตมากับมัน ทุกวันนี้ลองถามเด็กๆ ให้ช่วยวาดรูปรถหน่อย เขาก็วาดรถยนต์ที่มี "กล่องท้าย" อยู่ดี

ผมว่า ลองมองดูท้องถนนดีๆ ครับ ถ้าเทียบว่าเป็นรถยนต์รุ่นใหม่แล้ว 5 ประตูเยอะมากๆ นะครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ BMTA

คนไทยไม่ชอบเข้าข้างหลังมั้ง ;D

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
มันอยู่ที่ความชอบและการใช้สอยของแต่ละคนนะครับ

อย่างพ่อผมนี่ไม่ชอบเลยรถพวก Hatch back เพราะไม่ชอบตรงห้องโดยสารกับที่เก็บของท้ายรถรวมกัน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

อ้าวแล้วอินโนวาละ  ไม่ใช่5ประตูหรอ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

คนไทยไม่ชอบเข้าข้างหลังมั้ง ;D

แต่ข้าพเจ้าชอบบบ!!!

อิอิ

อย่าตกใจว่าทำไม Toyota จะเลิกขาย Yaris
เหตุผลก็คือ เขากำลังซุ่มทำ Hatchback 5 ประตู ตัวใหม่กันอยู่ เพื่อมา slot ในโครงการ ECO Car ไงละครับ

มาในราคาที่ถูกกว่า เครื่อง ก็แค่ 1.2 ลิตร เกียร์ ก็ CVT ราคาสัก 4 แสนบาทหน่อยๆ
เน้น Volume ยอดขายและลดต้นทุนเป็นหลัก ไปพร้อมกัน เพื่อให้อยู่รอดได้ในตลาด

นั่นละครับ เหตุผล

ส่วนจะถามว่า มันจะมาเมื่อไหร่

ผมก็จะขอเรียนว่า กรุณา กลับไปอ่านบทความ สรุปรถใหม่เปิดตัวในไทย 2011 - 2014 ด้วย ในนั้น สรุปไว้ให้หมดแล้ว

บอกได้คร่าวๆ ว่า ดู งานออกแบบของ Mitsubishi ECO Car ผสม Vitz ใหม่ และ ผสม Peugeot ทั้งหลายเอาไว้
น่าจะออกมาในแนวประมาณนั้น

เพียงแต่ตอนนี้ จะยังไม่มีการสรุปงานออกแบบ เพราะงานออกแบบ..เพิ่งจะเริ่มต้นมาได้นิดเดียวเอง T_T

ออฟไลน์ T1k

• T1K
wow กะแล้วต้องดักคุณ Jimmy ได้แน่ๆ  ;D

ขอบคุณครับทุกๆท่าน

ปล  สรุปรถใหม่เปิดตัวในไทย 2011 - 2014 ผมช่วนเพื่อนๆ ญาติๆมาอ่านกันเพียบแล้วครับ สรุปดีมากๆ อ่านไปเศร้าไป
เช่น Yaris Gen3  แป็ก
      Honda Hybrid ก็กลัวๆๆๆ
      Toyota รถขนาดกลางไม่มีรถประตูหลัง

ออฟไลน์ vellcap

ผมก็ชอบรถ 5 ประตูนะครับ พื้นที่ภายในสามารถใช้ได้เต็มที่ เช่น เปลี่ยนเสื้อผ้า ขนของ เล่นเกม
แต่รถที่มีขายโดยบริษัทแม่ ก็ดันไม่ถูกใจผม หรือ รถถูกใจแต่ดู Option กับ ราคาแล้ว จะเป็นลม ตั้งราคายังไงเนี่ย(คงไม่ต้องบอกนะครับว่ารถอะไร)
ก็ต้องซื้อผ่านผู้นำเข้าอิสระอย่างเดียว และภาษีก็เก็บแบบสุดๆเลยครับ (เก็บเยอะไม่ว่า แต่เก็บแล้วเข้ากระเป๋าบางคนนี่แหละ แย่ที่สุด)

ออฟไลน์ pianopop

• **
       ผมว่าคนไทยโดยมาก คิดว่า รถเก๋ง มันต้องมีท้าย  ยิ่งคนที่ซื้อรถเก๋งเป็นคันแรกแล้ว มักจะซื้อ4ประตูนะผมว่า  

เคยแอบได้ยินป้าคนนึงคุยกะลูกตนเอง  (ลูกจะเอามาสด้า2  5ประตู)

ลูก  "หนิ แม่ๆ ว่าจะออกรถใหม่หนะ เอารุ่นไหนดี?"  

แม่   " เอารถเก๋งนั้นแหละ  ไม่เอานะรถที่ไม่มีตูด ท้ายตัดๆหนะ ไม่เอาๆ ไอ้รถของเล่นหนะอย่าซื้อมานะ"

พอลูกไปจอง มาสด้า2  4ประตูมาแล้ว

ลูก  " จองสีขาวมาแล้วนะแม่ เอาอย่างที่แม่ว่านั้นแหละ"

แม่   " เออ นั้นแหละกูชอบ นี้สิถึงจะดูดี เป็นรถเก๋งหน่อย ไม่ใช้รถของเล่น"  
----------------------------------------------

สรุปว่าแม่ไม่ชอบรถของเล่น      แต่ซื้อรถของเล่น(คันเดิม)ที่มีตูดท้ายมา แม่กลับบอก เออ..เป็นรถเก๋งขึ้นมาหน่อย    -_-!

ป.ล. ...   ลูกของคุณแม่คนนั้น   ก็เพื่อนผมเองครับ

ออฟไลน์ joufo

คนไทยบางคน โดยเฉพาะคนรุ่นเก่า
เค้าคิดว่า
รถเก๋งดูหรูกว่า ภูมิฐานกว่าครับ

รถ 5 ประตูท้ายตัด ดูเป็นรถของเล่น
นั่งแล้วดูไม่ค่อยภูมิฐานครับ

ออฟไลน์ hamylee

• **
ความชอบของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน บอกได้แค่นี้

ออฟไลน์ LimitedEdition

ยอดขายรถ ไม่ได้มาจากการขายเพื่อให้บุคคลทั่วไปนำมาใช้อย่างเดียวครับ
ยังมีรถเพื่อการพาณิชย์ รถบริษัท รถเช่า และอื่นอื่นอีกมากมาย

รถซีดานสี่ประตู เป็นรถรูปแบบปกติมากกว่า มีพื้นที่เก็บของท้ายรถกว้างขวาง
บรรทุกของได้ และนั่งไป 4 หรือ 5 คนได้แบบไม่ต้องพับเบาะเพื่อขนของ
จริงจริงแล้ว มีพื้นที่ใช้สอยมากกว่ารถ Hatchback ทั่วไปด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ยอดขายรถ ไม่ได้มาจากการขายเพื่อให้บุคคลทั่วไปนำมาใช้อย่างเดียวครับ
ยังมีรถเพื่อการพาณิชย์ รถบริษัท รถเช่า และอื่นอื่นอีกมากมาย

รถซีดานสี่ประตู เป็นรถรูปแบบปกติมากกว่า มีพื้นที่เก็บของท้ายรถกว้างขวาง
บรรทุกของได้ และนั่งไป 4 หรือ 5 คนได้แบบไม่ต้องพับเบาะเพื่อขนของ
จริงจริงแล้ว มีพื้นที่ใช้สอยมากกว่ารถ Hatchback ทั่วไปด้วยซ้ำ

จริงๆครับแต่พื่นที่ใช้สอย ไม่สามารถยัดลงไปได้ก็จบครับ ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

บังเอิญส่วนใหญ่มันยัดลงไปได้ เลยไม่จบล่ะครับ

;D

ออฟไลน์ Larry

บังเอิญส่วนใหญ่มันยัดลงไปได้ เลยไม่จบล่ะครับ

;D
ดูจากภาพเจ้าของกระทู้แล้ว มันคงยัดไม่ได้หรอกครับ

การจะซื้อรถซักคัน มันก็ขึ้นอยู่กับความชอบและประโยชน์ใช้สอยที่คาดว่าจะได้รับ

ฉะนั้นแต่ละคนเลยชอบรถไม่เหมือนกัน อันนี้ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมใช้รถที่มีประตูหลังทำให้ตอนนี้ไม่รู้ว่าถ้าจะเปลี่ยนรถใหม่จะใช้รุ่นไหนดี
hatch back มันก็สั้นไป ขนของไม่หมด เก๋งนี่แทบจะขนไม่ได้เลย
hobbyผมต้องใช้พื้นที่ขนย้าย เสียดายบ้านเราไม่ค่อยมีคนสนใจรถ wagon

ออฟไลน์ parwitch

• **
ขอตอบในมุมมองคนชอบรถ 4 ประตูนะครับ
1. รถ 4 ประตู ดูหรู ดูภูมิฐานกว่า
2. ดูภายนอกให้ความรู้สึกว่าเก็บของได้มากกว่า
3. ส่วนเก็บของกับห้องโดยสารแยกจากกันชัดเจน จะเก็บอะไรที่มันน่าขยะแขยงหรือเปรอะเปื้อนก็ไม่ลำบากใจนัก

ออฟไลน์ Nioka

ความชอบคนเราไม่เหมือนกัน

และความกลัวคนเราก็ไม่เหมือนกัน ด้วย

มีคนกลัว รถตูดสั้นเพราะมองว่าอันตรายถ้าโดดนชนตูด

จขกท กลัวที่จะใช้ Jazz เพราะไม่มีอู่รองรับ

แต่ผมว่าถ้า จขกท เปิดใจให้ Jazz อีกสักหน่อย ผมว่าอู่ในกทม เพียบครับ

แล้วก็ไม่ได้ดูน่ากลัวจุกจิก อะไร มากมายครับ ผมก็ดม gas มาแล้ว เกิน 100000โลกับ jazz

มันยังสบายดี แค่ต้องไป ตั้งวาลบ้าง ห้าคนจูนดีๆ บ้าง บำรุงรักษาตามสภาพทั่วไป

แล้วยิ่งจขกท ต้องการพื้นที่ใช้ด้านหลัง ถ้าได้สัมผัสjazz จริงๆ จะลืมยารีสไปเลย

ปล. ผมเคยจะออกยารีสเพราะมันงามในสาตาผมมากกวา jazz แต่ต้องยอมให้ jazz เพราะเบาะหลังแหละ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
บ้านเราตลกตรงนี้ค่ะ

5 DR HB  = เด็ก กระป๋อง
4DR SD = กำลังดี ภูมิฐาน ปลอดถัย
5DR SW = แก่ ???

ที่น่าตลกว่า รถ SW พื้นที่มากกว่า อีกอย่าง  พื้นที่รถ ซีดานมาเป้นประตูที่ 5 ริงโกะว่าน่าจะใช้พื้นที่ใช้สอยมากกว่านะคะ แต่ เจอทีไร มีเสียงเดียวว่า "แก่" ทุกคนเลยค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ความชอบ "รถ ผ้หญิง ศิลปะ การเมือง" คุยกันก็ทะเลาะกันทุกทีครับ
แล้วแต่คนชอบน่ะ

ส่วนตัวแล้วผมชอบทุกแบบเลยนะ ขึ้นอยู่กับดีไซน์  :-* :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
แต่ข้าพเจ้าชอบบบ!!!
อิอิ
ปรี๊ดดดดด ใบแดงครับ ;D ;D
เข้ามาเป็นอีกหนึ่งเสียงครับ จะ 4d หรือ 5d อยู่ที่ความสวยและความลงตัวครับ

ออฟไลน์ tokyo

แต่ถ้าคุณยังอยู่ในตำแหน่งคนนั่งหลังกันอยู่แล้วจะรู้ว่า 5ประตู หลังคามันยาวกว่าทำให้ไม่โดดแดด
แต่ถ้า4ประตูหลังคาอยู่แค่เหนือหัวเอง ร้อนกว่ากันเยอะ อิอิ ;D

เพราะฉะนั้นผมเลือก5ตูเพราะคิดว่ามันหล่อกว่า อิอิ
07 mazda 3