ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีรถมอไชด์ขับตัดหน้าในทางโทแล้วเราขับอยู่ในทางเอกความเร็วประมาณ40-50กม.ชม เราผิดหรือไม  (อ่าน 15025 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เราผิดในข้อหาขับรถโดยประมาทรึเปล่าครับ    

แล้วอีกเรื่องครับ  คือผมโดนรถในเลนข้างๆเบียดมาครับ แล้วคู่กรณีหนีไปครับ  ผมจำทะเบียนรถได้ครับ   จะทำอย่างไรดีครับ  แต่สภาพรถไม่ค่อยเสียหายเท่าไหร่แค่สีเค้ามาติดที่รถเราเท่านั้น

แล้วผมขยับรถเพื่อหลีกการจราจร  รูปคดีจะเปลื่ยนไปหรือไม่ครับ   เพราะเนื่องจากแถวนั้นมีตลาดนัดแล้วรถติดมากๆครับ แถวบางแสนครับ  

พอดีพึ่งโดนรถชนเป็นครั้งแรก เลยไม่ค่อยรู้เลยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2011, 23:17:32 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เราผิดในข้อหาขับรถโดยประมาทรึเปล่าครับ    

แล้วอีกเรื่องครับ  คือผมโดนรถในเลนข้างๆเบียดมาครับ แล้วคู่กรณีหนีไปครับ  ผมจำทะเบียนรถได้ครับ   จะทำอย่างไรดีครับ  แต่สภาพรถไม่ค่อยเสียหายเท่าไหร่แค่สีเค้ามาติดที่รถเราเท่านั้น

แล้วผมขยับรถเพื่อหลีกการจราจร  รูปคดีจะเปลื่ยนไปหรือไม่ครับ   เพราะเนื่องจากแถวนั้นมีตลาดนัดแล้วรถติดมากๆครับ แถวบางแสนครับ  

พอดีพึ่งโดนรถชนเป็นครั้งแรก เลยไม่ค่อยรู้เลยครับ  

ผมคิดว่ายังไงรถใหญ่ก็โดนนะครับ เพราะรถเบนซ์ลุงผมเนี่ย ขับชนรถส่งแก๊ส โดยที่รถลุงผมอยู่ทางเอก +มอไซค์ขับย้อนศร + เป็นพม่า ไม่มีใบขับขี่ ลุงผมยังโดนข้อหาขับรถโดยประมาทเลยครับ ผมล่ะไม่เข้าใจ เมืองไทยมันเกิดอะไรขึ้นเนี่ย เห้อ

ส่วนเรื่องรถเลนส์ข้างๆก็โทรแจ้งประกันไปแหละครับ เดี๋ยวเค้าคงตามเรื่องเอง เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกที
ปล แถวไหนล่ะครับ ตลาดจตุจักรชลบุรี หรือ ตลาดวังมุข หรือตลาดหาดวอนอะครับ ผมเดาถูกมั่งป่าว อิอิ

ออฟไลน์ LimitedEdition

เราต้องช่วยกันแก้ไขสักทีเถอะครับ เรื่องรถใหญ่ผิดเสมอในกรณีอุบัติเหตุเนี่ย

ถ้ารถมอเตอร์ไซค์ที่วิ่งตัดหน้าในระยะกระชั้นชิด ผ่านทางแยกที่เป็นทางเอกและทางโท รถทางโทจะต้องหยุดให้รถทางเอกไปก่อนอยู่แล้ว ยกเว้นว่าคุณมาเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดแล้วพุ่งไปปักมอเตอร์ไซค์กลางลำ คุณอาจจะเป็นฝ่ายผิดได้ ปกติแล้วพิจารณาที่มุมปะทะครับว่าเข้ามุมไหน แล้วพิจารณารูปการณ์ประกอบเอาครับ

กรณีของคุณที่โดนเบียด ถ้าอยากจะให้ประกันซ่อมโดยที่เราไม่ยอมรับเป็นฝ่ายผิด ต้องแจ้งความเพื่อลงบันทึกประจำวันที่ สน. แล้วให้ทางตำรวจส่งหมายเทียบเชิญมาไกล่เกลี่ยที่ สน. ครับ ถ้าตามตัวไม่ได้ก็ลำบากหน่อย เพราะประกันจะต้องเป็นฝ่ายไปไล่บี้เค้ามาจ่ายเงินค่าเสียหายให้รถคุณ แต่อย่างน้อยก็จะทำให้คุณไม่ต้องเสียค่า Excess ในเคสอุบัติเหตุแบบไม่มีคู่กรณี เคลื่อนรถออกมาแล้วมันก็ลำบากหน่อยที่ต่างคนก็ต่างเถียงกันได้แบบไม่มีอะไรยืนยัน ต้องหาพยานปากที่สามซึ่งจะมีหรือไม่ก็ไม่ทราบ แต่อยากจะบอกว่าคุณทำถูกแล้วครับ ที่คิดถึงผู้ร่วมทางที่ใช้รถใช้ถนนร่วมกับคุณ​ เลยขยับรถหลบให้พ้นจากช่องทางจราจร

ทีนี้ มันก็เป็นเรื่อง Trade-Off ครับ ว่าถ้าแผลนิดเดียวขนาดใช้ยาขัดสีขัดออก เราอยากจะไปเอาความให้เสียเวลาเราหรือไม่ แล้วมันคุ้มกับค่าเสียหายที่เราได้มาอาจจะ 2000 บาทหรือไม่ ต้องลองคิดดูก่อนดำเนินการครับ

ออฟไลน์ vellcap

ไม่รู้จะแก้เรื่องนี้กันเมื่อไรนะครับ เซ็งเหมือนกัน  พวกรถเล็กบางคันก็............หาเรื่อง
แต่เกิดอะไรขึ้นก็รถใหญ่ผิดก่อนส่วนใหญ่

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ประสบการณ์ตรงของผมเลยครับ

ผมวิ่งมาทางเอก ทางที่ผมไปนั้นไฟเขียวด้วย แล้วจู่ๆ ก็มีเด็กขี่มอไซด์ฝ่าไฟแดงออกมา

ผมเลยซัดเข้าไปเต็มๆ เลยครับ หัวของน้องเค้าฟาดเข้ากระจกหน้ารถเต็มๆ

ผมเป็นฝ่ายถูกครับ โชคดีจริงๆ แยกนั้นมีกล้องวงจรปิดครับ ร้อยเวรสอบถามพยานแถวนั้น

เค้าก็บอกว่า เด็กฝ่าไฟแดงออกไป เด็กคนนั้นไม่มีใบขับขี่ด้วยครับ เจ้าของรถโดนปรับครับ

ส่วนผมจริงๆ ไม่ต้องเสียอะไรเลยก็ได้ แต่ว่าเอ็นดูน้องเค้าครับเลยช่วยเป็นค่ารักษาพยาบาลส่วนนึงครับ

เพราะว่าน้องอาการโคม่า

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

แล้วอีกเรื่องครับ  คือผมโดนรถในเลนข้างๆเบียดมาครับ แล้วคู่กรณีหนีไปครับ  ผมจำทะเบียนรถได้ครับ   จะทำอย่างไรดีครับ  แต่สภาพรถไม่ค่อยเสียหายเท่าไหร่แค่สีเค้ามาติดที่รถเราเท่านั้น

ผมคิดว่ายังไงรถใหญ่ก็โดนนะครับ เพราะรถเบนซ์ลุงผมเนี่ย ขับชนรถส่งแก๊ส โดยที่รถลุงผมอยู่ทางเอก +มอไซค์ขับย้อนศร + เป็นพม่า ไม่มีใบขับขี่ ลุงผมยังโดนข้อหาขับรถโดยประมาทเลยครับ ผมล่ะไม่เข้าใจ เมืองไทยมันเกิดอะไรขึ้นเนี่ย เห้อ

ส่วนเรื่องรถเลนส์ข้างๆก็โทรแจ้งประกันไปแหละครับ เดี๋ยวเค้าคงตามเรื่องเอง เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกที
ปล แถวไหนล่ะครับ ตลาดจตุจักรชลบุรี หรือ ตลาดวังมุข หรือตลาดหาดวอนอะครับ ผมเดาถูกมั่งป่าว อิอิ

ตลาดวังมุกครับ

ปัญหามันอยู่ที่ว่ารถผมไม่มีประกันนี่ชิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 12:04:59 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ผมเคยมีปัญหาเหมือนกัน
เราขับรถผ่านสีแยกพอดีเป็นไฟเขียว แต่อยู่ๆก็มีรถมอเตอรไซค์ขับผ่าไฟแดงเร็วมากเข้ามาชนรถผม แรงขนาดล้อแม็คด้านหน้าหักครับ
สรุปคนขับเสียชีวิต ผมต้องวิ่งเต้นแถบแย่เพราะตำรวจทำเป็นไม่รู้ สรุปไม่ได้ว่าใครผิดบ้างล่ะ ถามผมว่ามีพยานไหมต่างๆนาๆ
สุดท้ายก็ไกล่เกลี่ย เสียเงินให้ญาติผู้ตายไป 40,000 เป็นอันจบ แต่ก็คิดว่าทำบุญเลยไม่คิดอะไร
แต่ฝรั่งที่ทำงานผมมันไม่เข้าใจ มันบอกถ้าเป็นที่ประเทศมัน คนขับมอเตอร์ไซค์ถูกฟ้องจ่ายบานเลย

แต่หลังจากนั้นเวลาวิ่งผ่านสีแยกไฟแดงที่ไร ให้เสี้ยวทุกที่ ต้องมองซ้ายขวาๆ อยู่ตลอด แ้ม้ว่าเราจะเป็นไฟเขียวก็ตาม

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ผมก็ไม่รู้ว่ากฎหมายประเทศไทยมันอะไรกันเนี่ย รถใหญ่ผิดเป็นอันดับแรกเลย
อันที่จริงควรสอบพยาน (คนที่เห็นเหตุการณ์) และตรวจหลักฐาน (ร่องรอยการชน)
มากกว่าที่จะมาเอาผิดรถใหญ่อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าต้องสืบสวน ตำหนวดก็เหนื่อย

ธรรมดาครับ ใครอยากจะทำงานละ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ muying

โดนมอไซต์ชนนี่ ผมก็ยัง "งง" เหมือนกัน

กรณีผมเกือบสิบปีแล้วหล่ะ คือ จอดรถข้างทางชิดฝั่งซ้าย(ด้านของเรา)  จู่ๆมีมอไซต์ขับมาชน  คนที่เห็นก็โทรเรียกตำรวจกับ อปพร.มาช่วย เพราะคนขับเมา
ตำรวจสรุปคือ ฝ่ายผมผิด ต้องจ่ายค่าทำขวัญค่ารักษาด้วย  ญาติๆ ของมอไซต์ก็เรียกเงิน ผมละเป็นงง  ผมก็บอกว่าให้ไปฟ้องศาลเลย เอาสำนวนตำรวจพร้อมรูปถ่าย ผลตรวจร่างกายไปด้วย  ทั้งญาติทั้งตำรวจ ซีดกันหมดเลยครับ  โดยเฉพาะตำรวจ เพราะว่าผมบอกว่าจะฟ้องต่อด้วย  สรุปคือไกล่เกลี่ย ได้ ทางใครทางมันครับ

ส่วนอีกคำถามที่ว่าจะโดนข้อหาขับรถโดยประมาทหรือไม่ นี่ผมว่าในทางกฏหมายน่าจะโดนทั้งสองฝ่ายครับ  แต่ไม่ได้สรุปว่าใครเป็นฝ่ายถูกฝ่ายผิดน่ะครับ  ถูกผิดนี่เป็นอีกหัวข้อนึงครับ

ส่วนคำถามที่ว่าชนกันแล้ว ขยับรถหลบข้างทางนี่  ถ้าให้ผมแนะนำน่ะ  ให้ดีที่สุดคือ อย่าขยับครับ ไม่ว่าจะยังไงก็ช่าง  ให้ตำรวจ ประกันมาทำหลักฐาน พ่นสีให้เสร็จก่อนครับ  หรือถ้าจะหลบจริงๆ ก็ให้ถ่ายรูป ชัดๆ เยอะๆ ครับ

ออฟไลน์ MoLee

ผมเคยมีปัญหาเหมือนกัน
เราขับรถผ่านสีแยกพอดีเป็นไฟเขียว แต่อยู่ๆก็มีรถมอเตอรไซค์ขับผ่าไฟแดงเร็วมากเข้ามาชนรถผม แรงขนาดล้อแม็คด้านหน้าหักครับ
สรุปคนขับเสียชีวิต ผมต้องวิ่งเต้นแถบแย่เพราะตำรวจทำเป็นไม่รู้ สรุปไม่ได้ว่าใครผิดบ้างล่ะ ถามผมว่ามีพยานไหมต่างๆนาๆ
สุดท้ายก็ไกล่เกลี่ย เสียเงินให้ญาติผู้ตายไป 40,000 เป็นอันจบ แต่ก็คิดว่าทำบุญเลยไม่คิดอะไร
แต่ฝรั่งที่ทำงานผมมันไม่เข้าใจ มันบอกถ้าเป็นที่ประเทศมัน คนขับมอเตอร์ไซค์ถูกฟ้องจ่ายบานเลย

แต่หลังจากนั้นเวลาวิ่งผ่านสีแยกไฟแดงที่ไร ให้เสี้ยวทุกที่ ต้องมองซ้ายขวาๆ อยู่ตลอด แ้ม้ว่าเราจะเป็นไฟเขียวก็ตาม
เหตุการณ์ นี้ เหมือนคนรู้จักผมเลย เพิ่งเกิดเรื่องได้ไม่นาน  เป็นสามชิกอยู่ mazada3   พูดได้ว่าโคตร ซวย

มอเตอรไซค์ มาจากไหนไม่รู้ พี่เขา กำลังจะเลี้ยว เขาซอย เลี้ยวขวา มอเตอรไซค์ มาจาก ซ้าย ปิดไฟวิ่ง แข่งกันมากับเพื่อน  จังหวะนั้น  หัว ของ mazada3  กำลังจะเข้าซอย พอดี   เสียงดังตูม  มอเตอรไซค์ ชนเข้าที่ ประตู ซ้าย ฝังข้างคนขับ

มอเตอรไซค์  ตายคาที่เลยครับ   สรุปแล้ว เรา โดนตั้งข้อหา ขับรถโดยประมาททำให้คนเสียชีวิต  ทั้งๆที่เราไม่ผิด
ตอนนี้ขึ้นศาลลงศาล อยู่ เลยน่าสงสารมาก เมืองไทยหนอเมืองไทย ทำไมกฏหมายไทยถึงเป็นเช่นนี้เนอะ

คิดแล้วเครียด!

XCHO

• บุคคลทั่วไป
เอ๋ กรณีนี้ผมเคยถามประกันตอนชนครั้งที่แล้วที่แยก NorthPark นะครับ
เขาว่าไม่ว่าจะรถอะไรที่อยู่ทางเอกถูกเสมอนะครับ
พอดีตอนนั้นผมออกมาจากซอยแล้วคาที่กลางถนนตรงยูเทิร์น เพราะยังไปไม่ได้ จู่ๆมีมอไซค์มาชนด้านท้าย(เมามาด้วย)
มอไซค์เขายังถูกเลย  ผมคิดว่าชนท้ายผมยังไงผมก็น่าจะถูก เขายังบอกว่าผมผิดเลยเพราะผมออกจากทางโท  ทั้งๆที่ผมออกตอนรถว๊างว่าง...