ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมหน่อยวันนี้ประสบอุบัติเหตุมา  (อ่าน 21768 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
ก็วันนี้พอดีว่าเกิดเหตุมีธุระติดกัน 2 ที่คือ ต้องไปมหาวิทยาลัย ตอนเที่ยง และต้องกลับไปทำงานให้ทันบ่ายโมงครึ่ง ดังนั้น ผมก็ต้องจัดการเวลาให้ทุกอย่างดูดีที่สุด แต่ก่อนออกไป งานก็เคลียร์กับนายเรียบร้อยเลยออกไปทำธุระ ทีนี้ เหตุการณ์ที่ทำให้ผมไม่ลืมเลยนั้นก็เกิดขึ้นบนถนน กำแพงเพชร 6 (เกือบจะถึงมหาวิทยาลัยที่ผมเคยเรียนอยู่อีกไม่กี่ กิโล) เมื่อผมขึ้นสะพานข้างคลองที่เรียกว่า เนินปราบเซียน ดันพลาดท่ามาเร็วเกินไป รถผมก็เสียหลักปัดไปหมด จนไปชนเสาไฟข้างทางห้อยลงมา จังหวะนั้น ถุงลมนิรภัยก็ทำงานพอดี ผมไม่เป็นไรมา ก็อึ่งและตกใจสุดขีด แต่ระหว่างตกใจ รถก็ได้ไปหยุดที่รถกระบะของอาจารย์ที่มหาลัยผมเอง ที่กำลังมุ่งหน้ากลับบ้าน ส่วนสภาพรถนั้น เกือบเป็นรถตู้ 9 ศพ ดังภาพเลย

บทเรียนครั้งนี้แพงมากมาย ทำให้ สรุปว่า ความเร็วกับถนนเมืองไทยนั้น ขอเถอะครับ 100 เดียวก็มากพออยู่แล้ว ผมก็จำบทเรียนนี้ต่อไป

ทีนี้ รถผมเนี่ย สภาพแบบนี้ ทางประกันเสนอว่า
1.เข้าจะเอารถไปซ่อมที่ศูนย์ เพราะรถผม เป็นประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง ถ้าเขารับซ่อมก็ดีไป แต่ถ้าไม่รับซ่อมตีราคาแบบคืนซากมา เขาจึงเสนอข้อ 2
2.ไปซ่อมอู่กลางของนวกิจ ประกันภัย อาจจะใช้เวลานานอยู่ แต่ผมไม่ซีเรียส รอได้

จาก 2 ข้อนี้ ผมคิดหนักว่า จะทำยังไงต่อหลังรถซ่อมได้ว่า

1.ซ่อมแล้วขาย ไปซื้อรถคันอื่นช่วง Motor Show
2.ซ่อมมาแล้วใช้เลยดีครับ

ช่วยหน่อยครับ กลุ้มใจมาก ๆ เลยครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ช่วยผมหน่อยวันนี้ประสบอุบัติเหตุมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 19:19:51 »
ดูจากสภาพแล้ว ผมว่าตีราคาคืนซากน่าจะดีกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ช่วยผมหน่อยวันนี้ประสบอุบัติเหตุมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 19:21:27 »
ผมว่าแค่ซ่อมให้วิ่งได้คงจะทำได้

แต่จะเหมือนเดิมหรือเปล่าไม่รู้ สำหรับผม ผมว่าไปหารถใหม่น่าจะดีกว่าครับ ยกเว้นว่าอู่จะเก่งมากซ่อมได้เหมือนเดิม
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 19:45:42 »
ซื้อใหม่ดีกว่าครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:06:44 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ผมขอแนะนำให้ตี total lost สถานเดียวครับ ซ่อมใช้ รับรองว่าขับไม่ดีแน่ๆ เพราะข้างหน้าไปหมดแล้ว ถึงแม้ว่าจะใช้กายกรรมตัดต่อก็ไม่มีทางวิ่งได้เหมือนเดิม หรือ เอาไปขายก็ไม่ได้ราคา และ คนก็ไม่ค่อยอยากรับรถชนหนัก

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:09:34 »
เป็นผมนะครับ ขายซากไปดีกว่า ดีกว่าเอาไปซ่อมแล้วให้คนที่ซื้อต่อไปได้ใช้รถที่ชนเละขนาดนี้

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:13:18 »
ขายซากไปเถอะครับ    ซ่อมมายังไง ก็ไม่เหมือนเดิมแน่ๆ ครับ 

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ  พังเยอะเลย 

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:20:28 »
ลองซ่อมดูก่อนไหมครับ อาจจะกลับมาขับได้เหมือนเดิม จะได้ไม่เป็นการสร้างขยะเกินเหตุด้วย ดีที่คนไม่เป็นอะไร ต่อไปจะได้ระวังมากขึ้นไปอีกครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:37:57 »
ผมก็เห็นด้วยกับความคิดเห็นด้านบนๆนะครับ ว่าซ่อมออกมายังไงก็น่าจะไม่เหมือนเดิมนะครับ

เพราะว่าดูจากสภาพแล้วถ้าซ่อมยังไง รถมันก็น่าจะเสียศูนย์นะครับ   

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:50:26 »
ขายซากครับ เสียใจด้วยนะครับ :'(

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:58:57 »
เอ้ย แก เป็นไรรึป่าววว เป็นห่วงนะ... หวังว่าอาจารย์คนนั้นจะไม่เป็นไรนะแก เคลมซากเลยแก....โอกาสสอยรุ่นใหม่มาแล้ว....คิดในแง่ดีไว้ แล้วก็กรุณาอย่าซ่าอีกล่ะ เป็นห่วงนะแก  :) จะออนเอ็มป่าวเนี้ย อย่าเครียดนะ โอ๋ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 21:00:25 »
สำหรับความเห็นของผมนะ
ลองคำนวณดู คืนซากได้กลับมาเท่าไหร่ ( ทุนประกัน)
และรถยังผ่อนอยู่หรือปล่าว ( ต้อง โบะคืนไฟแนนท์)
หรือซ่อมแล้วขาย เสียเวลาน่าดู ไม่มีรถใช้อีกต่างหาก กรณีมีรถคันเดียว
อย่างไหนขาดทุนน้อยสุดเอาอย่างนั้น เพราะซ่อมกลับไปใช้ยังงัย
ก็ไม่เหมือนเดิม

และเสียใจด้วยกับสิ่งที่เกิดขึ้น คราวหน้าก็ช้าๆๆหน่อย
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 21:09:50 »
เสียใจด้วยนะครับ
ถ้าซ่อมก็อาจจะไม่เหมือนเดิม แต่ถ้ารับได้ก็ลองดูครับ

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 21:16:50 »
ไอหยาา เพื่อนร่วมคลับผมด้วยสิ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คนปลอดภัยเป็นเรื่องที่สำคัญที่สุดแล้ว

ถ้าเป็นผมเลือกได้ ขอขายแล้วซื้อคันใหม่ครับ เหตุผลเดียวกับความเห็นน้าๆข้างบนอะครับ ซ่อมยังไงก็คงไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 21:28:35 »
ต้องดูว่าขายซากคืนได้เท่าไรครับ ถ้าขายแล้ว ขาดทุน-ติดลบ ต้องโปะเพิ่ม ผมไม่เอาครับ
ผมไม่รู้ว่าชัทซีมันบิด-เบี้ยวรึเปล่า ต้องเห็นมุมด้านหน้าชัดๆอีกที
ถ้าไม่บิด แล้วมีประกันซ่อมศูนย์ เราควบคุมดีดีหน่อย ให้เปลี่ยนทุกชิ้น ผมว่าทำได้ครับ
พวกชุดช่วงล่างหน้าทั้งหมด หม้อน้ำ-พัดลม กระโปง-แก้ม ล้อ-ยาง (เครื่องยนต์ ???)
ถ้าตีเปลี่ยนให้ทั้งหมด ผมว่าดีกว่าที่เราต้องไปโปะเพิ่มนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 21:34:24 โดย kamphola »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 21:40:40 »
ซ้อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม
ซ้อมไปขายก็ขายยากเสียเวลา

ผมเคยเอารถsoluna บ. ไปชนทำนองนี้ออกมาวิ้งเป็นเรื่อเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 22:18:37 »
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ตอนนี้รถอยู่ที่ศูนย์ ฮอนด้า ปทุมวัน พรุ่งนี้จะไปคุยกับทางโน้นอีกที ว่าจะทำยังไง คืออยากให้ได้ผลประโยชน์มากที่สุด ถ้าเขาทำ Total lost มาก็จะลองคิดดู แต่ทีนี้เรื่องรถใหม่ ก็เตรียมตัวเลือกไว้ ก็

1.Mazda All New 3
2.Ford Focus TDCi
3.Chey Cruze 1.8 LT / LTZ
4.Honda Civic(FD)
5.Honda City
และ 6.Mitsubishi Lancer 1.8 GLS LTD

โจทย์ของผมมีแค่

1.ระยะทางที่ผมขับ ส่วนมากจะเป็นในเมือง(ไปกลับจากบ้านผมตรงอนุสาวรีย์ชัยฯ ไปที่หมู่บ้าน บ้านกลางกรุง The Paris รัชวิภา) ระยะทาง 40 - 50 กม
2.ความปลอดภัยต้องครบ อย่างน้อย ต้องมี ABS Airbag
3.การดูแลรักษา ง่าย ศูนย์มีให้อุ่นใจ ไม่ต้องหายากแบบพลิกแผ่นดิน
4.ช่วงล่าง ดีนิดนึงก็ได้ เพราะส่วนใหญ๋ใช้ในเมืองครับ
facebook : facebook.com/bigglive

ออฟไลน์ kanekung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 22:19:57 »
คืนทุน คุ้มที่สุดครับ

ซ่อมกลับมา ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ

:o :o :o

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 22:41:03 »
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ตอนนี้รถอยู่ที่ศูนย์ ฮอนด้า ปทุมวัน พรุ่งนี้จะไปคุยกับทางโน้นอีกที ว่าจะทำยังไง คืออยากให้ได้ผลประโยชน์มากที่สุด ถ้าเขาทำ Total lost มาก็จะลองคิดดู แต่ทีนี้เรื่องรถใหม่ ก็เตรียมตัวเลือกไว้ ก็

1.Mazda All New 3
2.Ford Focus TDCi
3.Chey Cruze 1.8 LT / LTZ
4.Honda Civic(FD)
5.Honda City
และ 6.Mitsubishi Lancer 1.8 GLS LTD

โจทย์ของผมมีแค่

1.ระยะทางที่ผมขับ ส่วนมากจะเป็นในเมือง(ไปกลับจากบ้านผมตรงอนุสาวรีย์ชัยฯ ไปที่หมู่บ้าน บ้านกลางกรุง The Paris รัชวิภา) ระยะทาง 40 - 50 กม
2.ความปลอดภัยต้องครบ อย่างน้อย ต้องมี ABS Airbag
3.การดูแลรักษา ง่าย ศูนย์มีให้อุ่นใจ ไม่ต้องหายากแบบพลิกแผ่นดิน
4.ช่วงล่าง ดีนิดนึงก็ได้ เพราะส่วนใหญ๋ใช้ในเมืองครับ
เส้นนี้ผมเหมือนจะเคยวิ่ง ไม่คิดว่าจะเป็นเส้นปราบเซียนอะไรครับ คงเพราะผมไม่ได้วิ่งเร็วอะไรครับ
เคยเอาทั้ง new lancer กับ EX ไปวิ่ง ผมไม่รู้สึกอะไรมากมายกับถนนเส้นนี้ครับ
มาดูตัวเลือกเรื่องซื้อรถใหม่ ถ้าตั้งใจวิ่งไม่เกิน 100 ตามที่เขียนไว้จริง
ผมว่าทั้ง 6 คันผ่านหมด ส่วนเห็นเน้นเรื่องศูนย์และดูท่าชอบ Honda เข้าเส้น
เรื่องศูนย์คงจบที่ Honda แหละครับ ไม่ Civic ก็ City แหละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 22:43:02 »
ทำไมถึงได้มีการคารการณ์ไว้ก่อนว่าถ้าซ่อมแล้วจะไม่เหมือนเดิมได้เสมอเหรอครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 22:47:02 »
ทำไมถึงได้มีการคารการณ์ไว้ก่อนว่าถ้าซ่อมแล้วจะไม่เหมือนเดิมได้เสมอเหรอครับ

เพราะเคยเจอมาหนักๆมาแล้วเหมือนกันครับ
ใครชนหนักมาบ้างแล้ว ซ่อมแล้วเหมือนเดิมไหมครับ ขอเสียงหน่อยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 23:00:34 »
ผมบอกได้เลยตรงนี้ว่า "ซ่อมแล้วไม่เหมือนเดิมแน่นอน" น่าจะได้ประมาณ 80% ของของเดิม
ยกเว้นสำหรับเคสนี้ เอาหัวตัดมาใส่ใหม่ น่าจะได้สัก 90% อยู่
เพราะรถรุ่นนี้ขับหน้า แล้วล้อหน้าไปซะขนาดนั้น เวลาขับมีกินยางแน่นอน เพราะเคยเจอมา
แต่รถที่ผ่านการชนมาแล้ว ถึงซ่อมยังไงก็ความคงทนก็ไม่เท่าของเดิมอยู่ดี

ลองคุยกับประกันว่าซื้อซากเท่าไหร่ดูครับ แล้วซ่อมมาเต้นจะรับซื้อ หรือเอาไปเทริน์อันไหนคุ้มกว่ากัน
พูดอย่างคนกันเองเลยนะครับ ว่าไม่อยากให้ใช้ต่อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 23:02:08 โดย prai »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 23:36:24 »
ผมบอกได้เลยตรงนี้ว่า "ซ่อมแล้วไม่เหมือนเดิมแน่นอน" น่าจะได้ประมาณ 80% ของของเดิม
ยกเว้นสำหรับเคสนี้ เอาหัวตัดมาใส่ใหม่ น่าจะได้สัก 90% อยู่
เพราะรถรุ่นนี้ขับหน้า แล้วล้อหน้าไปซะขนาดนั้น เวลาขับมีกินยางแน่นอน เพราะเคยเจอมา
แต่รถที่ผ่านการชนมาแล้ว ถึงซ่อมยังไงก็ความคงทนก็ไม่เท่าของเดิมอยู่ดี

ลองคุยกับประกันว่าซื้อซากเท่าไหร่ดูครับ แล้วซ่อมมาเต้นจะรับซื้อ หรือเอาไปเทริน์อันไหนคุ้มกว่ากัน
พูดอย่างคนกันเองเลยนะครับ ว่าไม่อยากให้ใช้ต่อเลย

เท่าที่คุยกับประกัน เขาบอกว่า ซ่อมไปแล้วเทริน์ไป จะคุ้มกว่า เพราะถ้ารอศูนย์ทำคืนซาก มันจะไม่ได้เต็มวงเงินประกัน และท่าว่าศูนย์จะซ่อมแพงกว่าอู่กลางของประกันอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 23:49:30 »

เหล็กที่เสียรูปไปแล้ว ถึงจะตีขึ้นมายังไงก็ไม่ตรงเป๊ะเหมือนเดิมหรอกครับ ถึงจะดูด้วยสายตาจะ OK แต่ยังไงก็คนละเรื่องกับรถที่ผลิตจากโรงงานแน่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 23:50:28 »

เท่าที่คุยกับประกัน เขาบอกว่า ซ่อมไปแล้วเทริน์ไป จะคุ้มกว่า เพราะถ้ารอศูนย์ทำคืนซาก มันจะไม่ได้เต็มวงเงินประกัน และท่าว่าศูนย์จะซ่อมแพงกว่าอู่กลางของประกันอีกด้วยครับ

ประกันไม่อยากจ่ายเงินเยอะมากกว่ามั้งครับ  คืนซากน่ะ ประกันไม่ค่อยชอบถ้าซากมันไม่ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 23:59:43 »

ประกันไม่อยากจ่ายเงินเยอะมากกว่ามั้งครับ  คืนซากน่ะ ประกันไม่ค่อยชอบถ้าซากมันไม่ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย

แล้วผมยังพอมีทางเลือกอะไรเหลือครับเนี่ย อยากได้แบบคุ้มที่สุด และไม่โดนเสียเปรียบมากเกินไปครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 00:01:25 »
และถ้าผมคิดจะออก CRV แทนซีวิคหลังจากจัดการเรื่องทั้งหมด จะเหมาะสมไหมครับ (เพิ่มอีกหน่อย เพราะญาติและเพื่อนบางคนก็เชียร์ให้ออก CRV 2.0 ขับ 2)

methus zaa

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 00:03:28 »
แล้วประกันเค้าบอกว่า ให้เอาคันนี้ไปซ่อมแล้วเทิร์นเป็นรถอะไรล่ะครับ ถ้าได้รถดีๆ ก้อทำตามประกันเลยครับ
ส่วนอื่นๆรอคนอื่นมาตอบครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 01:28:07 »
ผมดูแล้วมันไม่เสียหายถึงโครงสร้างนะครับ ผมว่าซ่อมมาเหมือนเดิมได้  เปลี่ยนระบบบังคับล้อด้านหน้าทั้งหมด
แชสซีดูแล้วไม่น่าจะเป็นอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 01:39:50 »
ทางซ่อมที่จะกลับมาได้ใกล้เคียงมากที่สุด
ก็ืคือ หาหัวตัดตรงรุ่นถึงเสา A แล้วสลับหัวกันไปเลย
จะได้ความเนียนกลับมา ในงบประมาณที่ควบคุมได้มากกว่า

ถ้าคิดจะดึงชุดโครงสร้างกลับมาแทนที่จะสวมหัวใหม่ ผมกล้ารับรองเลยว่าไม่มีทางเหมือนเดิมครับ

ถ้าตัดต่อหัว ขับแล้วเหมือนเดิม อาจจะใช้ต่อได้ อยู่ที่ความประณีตของอู่ และความสบายใจของผู้ใช้
ส่วนถ้าเป็นผมเองแล้ว ซ่อมแบบสลับหัวจากนั้นก็ขายทิ้งครับ หาคันใหม่ขับดีกว่า

Total Loss ถ้าเคลมได้ก็ถือว่าโชคดี เพราะรถพังไม่ถึง 50% เลยด้วยซ้ำ