ผู้เขียน หัวข้อ: คุณๆ คิดว่าสีขาว หรือ สีดำ จะอนาคตยาวกว่ากันครับ?  (อ่าน 16911 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ขออภัยหากถามคำถามสิ้นคิดนะคับ แต่อยากทราบความเห็น

รถญี่ปุ่นขนาดเล็กและใหญ่ 

ไม่นับรถยุโรป ว่าสีไหนมันจะดูดีเข้าสมัยได้นานกว่ากันครับ 

ไม่นับเรื่อง การดูแลรักษาและค่าใช้จ่าย หรือ สัพเพเหระ อะไรนะครับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
กำลังเข้าทาง  ผมว่า สีดำครับ เพราะผมออกรถสีดำ 555  ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
มันเป็นหยินและหยางครับ มันจะคู่กันไปเรื่อยๆ ครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
สีขาวครับ

แต่ขาวจืด ผมว่ามันก็งั้นๆ แหละ

แต่ถ้าพวกขาว Teana หรือ ขาว Type R พวกนี้สวยครับ

หรืออย่างน้อยใส่เกร็ดมุก หน่อยก็ดีครับ

ดีกว่าขาว Jazz อันนี้ผมว่างั้นๆ ครับ

ผมว่ารถยุโรปสีขาวนี่สวยมากเลยครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ CN16888

ถ้าคิดกันยาวๆ สีดำมันคงไม่หมองหรอกครับ

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเอาสีขาวดีกว่า เพราะรถสีดำมันดูแลยากมากๆ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ผมว่าสีดำครับ เพราะสีดำมันเป็นสีที่บ่งบอกถึงความหนักแน่น ดูมีอำนาจ ผู้ใหญ่หลายท่านที่ผมรู้จักก็ซื้อแต่รถสีดำเพราะเหตุนี้ นอกจากนั้นสำหรับคนชอบรถเงาๆ พวกบ้าแว๊กชอบเคลือบสีแล้ว สีดำเป็นสีที่พอทำแล้วจะดูชัดเจนมากที่สุดครับ จะดำฉ่ำ ดำใส มันจะเห็นชัดเจนมาก ส่วนใครไม่ค่อยดูแลรักษาสีรถ หรือเช็ดรถผิดวิธี สีดำก็เป็นสีที่เห็นรอยต่างๆได้ง่ายมากเช่นกันครับ

ออฟไลน์ WS.

ใช้แต่รถสีดำครับ
แต่่ ผมว่าสีขาวทำให้รถดูดี ดูใหญ่เส้นสายตัวรถชัดเด่น และดูแลไม่ยากถ้าเทียบกับดำนะครับ
ประสพการณ์ จากการดูแลรถที่บ้านสีขาวกับไอ้อ้วนสีดำที่ใช้อยู่  ;)
( นอกเรื่อง  ยิ่งตอนนี้อยากได้ jazz m/t สีขาว set turbo เล็กๆ boot ซัก .25 -.5 มาก. หลังจากลองมา :'( )

ออฟไลน์ udis

แต่่ ผมว่าสีขาวทำให้รถดูดี ดูใหญ่เส้นสายตัวรถชัดเด่น และดูแลไม่ยากถ้าเทียบกับดำนะครับ
ประสพการณ์ จากการดูแลรถที่บ้านสีขาวกับไอ้อ้วนสีดำที่ใช้อยู่  ;)
( นอกเรื่อง  ยิ่งตอนนี้อยากได้ jazz m/t สีขาว set turbo เล็กๆ boot ซัก .25 -.5 มาก. หลังจากลองมา :'( )

จะเอาไปวิ่งแถวไหนครับ ตอนไหนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าน่าเบื่อพอๆกันเลยทั้งสองสีอ่ะครับ

ผมชอบ Royal Gray อ่ะสวยดี

ออฟไลน์ Sunnook

อ้าว ดูจากคอมเมนต์ของหลายๆท่านแล้ว

รู้สึกกังวลเลย เพราะรถสีดำถูกโฉลกกับผมที่สุด

ซื้อสีขาวก็กลัวจะไม่ปลอดภัย

ตอนนี้ขับรถสีเงินยังเฉี่ยวมาตั้ง 3 4 รอย โดนชน 1 ครั้ง

ออฟไลน์ kritphakhin

สีดำต้องทำใจกับฝุ่นและรอยขนแมว
สีขาวถ้าเป็นสีมุขไม่ค่อยน่าห่วง แต่ถ้าเป็นสีขาวธรรมดาระวังเรื่องเหลืองครับ
แต่ผมชอบสีดำนะ

ออฟไลน์ Sappe!

สีดำครับ เพราะผมใช้สีดำ

แต่รักษายากหน่อย ผมล้างเกือบทุกอาทิตย์  ;D

ยิ่งจอดตากแดดนี่ โอโห! รอยเพียบ  :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ O[A]T

• Jr. Member
  • **
  • Mazda 2 SeDan
ผมว่าสีขาวครับ
โลกอันกว้างใหญ่กลับมีทางเดินแค่ทางเดียว

ออฟไลน์ Ruksadindan

สีดำต้องเจอแต่ขนเมี๊ยวน่ะครับ  :-[ แต่ถ้าดูแลไหวจะเงาสวยดีครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

สีดำครับ  เพราะสีขาว แต่ก่อนส่วนมากมันมักจะอยู่ในรุ่นมาตรฐาน  พวกกันชนดำล้อเหล็ก  แล้วจู๋ๆ  ก็เกิดดังขึ้นมา
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าถามถึงอนาคต ผมว่าสีดำดูดีครับ มันดูภูมิฐาน หรูหรา และสามารถเป็นสปอร์ตได้ในตัวเดียวกัน
แต่ในช่วงเวลาก่อนถึงอนาคตที่ผมว่า มันก็เป็นอะไรที่เหนื่อยสุดติ่งเหมือนกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Lookkaew

สีดำแน่นอนครับ แต่มันก็มีอนาคตแบบเรียบๆ อะครับ พวกรถนักการเมือง เศรษฐี รถสีดำช่วงพรางความใหญ่ของรถไ้ด้ และทำให้ดูภูมิฐานด้วย
แต่เชื่อว่าสีที่มาทีไรก็ปลุก trend ได้ตลอดก็คือสีขาวนี่ล่ะ (ถ้าเทียบกับสีดำนะ) ปลุกกันจนเลี่ยน แล้วก็หายไปเลย แล้วก็มาใหม่ แบบเนี้ย ไปเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ตัดสินใจไม่ถูก เลยเอามาทั้งขาวและดำเลยครับ ฮ่าๆๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ H.

สีดำครับ มันทำให้รถดูลึกลับตลอดเวลา แม้จะเก่าแล้วก็เถอะ แต่กับสีขาว ผมว่ามันคลาสสิกและโล่ง แต่ก็ไม่เห็นมีอะไรมากกว่านั้น
H.

ออฟไลน์ mkuski

สีดำครับ  เพราะสีขาว แต่ก่อนส่วนมากมันมักจะอยู่ในรุ่นมาตรฐาน  พวกกันชนดำล้อเหล็ก  แล้วจู๋ๆ  ก็เกิดดังขึ้นมา

::) ::) ::) สีขาวมันดู LOW ขนาดนั้นเลยหรือครับ ตอนสมัยคุณพ่อ คุณปู่ สีดำมันอาจะอยู่ในรุ่น ถูกๆๆก็ได้นะครับ

ผมคิดว่าสองสีนี้เป็นสีพื้นฐาน ยังไงก็ไม่ไม่เชย แต่ว่าสวยงาม หรือความเข้ากับยุคสมัย อย่างไร มันแต่มุมมองของแต่ล่ะบุคคลจริงๆๆ

ออฟไลน์ WS.

จะเอาไปวิ่งแถวไหนครับ ตอนไหนครับ
 ;D ;D ;D

555 นั้นนะซิครับ เวลาก็ไม่ได้มีมากอะไร จริงอยากเอาใว้วิ่งเล่นกับเพื่อนๆ
หรือเอาใว้วิ่งกลับบ้านที่กรุงเทพเอาพอหนีกะบะบ้าพลังก็พอแล้ว turbo เล็กๆพวก tf035 boot น้อยๆ กะไม่ได้แรงมากนะครับซัก 150-170 ม้าที่พื้น
set เบรค ช่วงล่างดีๆ
คิดแล้วอยากได้  :'(

ออฟไลน์ beeday

+++

ในมุมมองนักออกแบบ ผมกลับคิดว่าสีขาวมันเป็นแค่เทรนด์ ช่วงราวๆ  10 ปีที่ผ่านมานี้เองนะครับ (ในส่วนของความนิยม)

เพราะปีก่อนหน้านี้เทรนด์จะเป็นสีบรอนซ์เงิน ทอง และดำ

แล้วยิ่งช่วงหลังๆ  ผมได้ยินเสียงคนบ่นติดตลกว่า สีขาวเดี๋ยวนี้เยอะมากๆ นมหกเกลื่อนถนนไปหมด 55 ^^"

ขนาดอาคารที่จอดรถ ของออฟฟิศที่ผมทำงานอยู่ ยังมีแต่สีขาวพรืดไปหมด

ซึ่งก็ปฏิเสธไม่ได้ครับ เพราะว่าสีขาวอยู่กับรถแล้วดูดีจริงๆ

กลับมาที่คำถามของเจ้าของกระทู้ที่ว่า อนาคตสีไหนจะยาวนานกว่ากัน ในความคิดผมก็คงต้องตอบว่า สีดำ

แต่ถ้าถามว่าในช่วงนี้ขับรถสีไหน แล้วคนหันมามอง หรือ เด่นสะดุดตากว่ากัน ก็ต้องเป็นสีขาวแน่นอนครับ ^^

แต่ไม่ว่าจะเป็นสีไหนก็สวยครับ ขอให้เราซึ่งเป็นคนขับมองแล้วโดน เหมือนที่ในหนังเค้าว่ากัน ว่า

"รถเป็นคนเลือกเจ้าของ" 5555

+++

ออฟไลน์ TnP_PKt

เป็นผม ผมเลือกสีดำคร้าบบบ ความชอบล้วนๆเลยยยยยย

ออฟไลน์ YenChar

สีดำ อนาคตยาวแน่นอนครับ
สีนี้ ไม่มีวันหายไปแน่นอน

แต่ตอนไม่ได้ล้าง ไม่ได้ดูแล มันน่าเกลียดมากๆครับ

รอยขนแมว ขนาดดูแลดีๆ ยังมาได้ง่ายๆเลยครับ

ออฟไลน์ BoringZee

ผมคิดว่าสีำน่าจะอนาคตยาวกว่าครับ แต่ผมใช้สีขาวเนื่องจากผมชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ PREM

ดำแหละครับ
ดำ กับ เงิน ผมว่าเป็นสองสีมาตรฐานที่ไม่เคยหายไปไหน
สมัยผมเด็กๆ รถสีขาวแทบไม่มีให้เห็นเลย (มีก็เป็นพวกกระบะส่งของกับรถตู้) เพิ่งจะมาเริ่มฮิตเมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
จากผลสำรวจ รถยนต์ในญี่ปุ่น ชาวญี่ปุ่น นิยมใช้รถสีขาวมากที่สุด