ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเกียวกับการกรอไมล์รถยนต์ครับ  (อ่าน 19213 ครั้ง)

ออฟไลน์ CRMA57

• Jr. Member
  • **
พี่ๆมีใครทราบวิธีดูรถที่ผ่านการกรอไมล์มาแล้วบ้างไหมครับ  ขอเป็นความรู้ครับ

ขอบคุณครับ
ก็นายทหารนั้นจะได้จากไหนเล่า ก็ต้องมาจากโรงเรียนนายร้อย คือจากพวกเจ้านี้เอง

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ถามเรื่องเกียวกับการกรอไมล์รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 21:44:44 »
ถ้าผมจะบอกว่าไม่มีทาง คุณจะเชื่อผมมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
Re: ถามเรื่องเกียวกับการกรอไมล์รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 21:55:11 »
พอดีมีเพื่อนเป็นเจ้าของเต้นรถ  สรุปได้ความว่า

รถมือสองนั้นมีการการไมล์ 99 เปอรเซ็น  วิธีดูก็คือ  ดูสภาพว่าตัวรถว่าเข้ากับ  ระยะไมล์ไหม

อย่าได้หลงเชื่อพวกสมุด book service ใดๆ เนื่องจาก มีการทำปลอมเยอะแยะมากมาย

เต้นรถราคาแพงชื่อเสียงโด่งดังได้รับรางวัลการันตีมากมาย ประกาศปาวๆว่าไม่มีการซื้อรถชนหนัก ควํํ่า มาขายนั้น ก็เป็นแค่ลมปาก

ถ้าคุณเอารถที่มีตำหนิไปขายที่เต้นเค้า  หน้าเต้นก็จะตอบปฏิเสธคุณ  แต่ลับหลังส่งเซลไปขอซื้อกลับเข้ามาในเต้น !!!

นอกจากนี้  เมื่อซื้อเข้าไปยังมีการแต่งหน้าทาปากแบบชนิดที่ว่า ถอดเป็นชิ้นๆ โมดิไฟล์ใหม่ทุกชิ้น พร้อมกับการกรอไมล์

ทำให้สภาพรถเข้ากับไมล์ที่กรอแบบชนิด ดูแทบไม่ออก

แล้วยิ่งรถมืองสองที่ขายโดย เอ่อ ผู้แทนจำหน่ายที่ถูกต้องบางยี่ห้อ หรือที่เรียกว่า ศูนย์บริการนั่นแหละ  

ยิ่งมีการพิมพ์บุ๊คเซอร์วิซ ขึ้นมาใหม่เลย  พร้อมเขียนเอง เซ็นเอง เสร็จสรรพ !!!

เพื่อนผมคนนี้บอกว่า  วิธีดูให้ออกก็คือ โดนหลอกซัก 20 ครั้ง ก็จะเป็นเอง เงินก็ไม่ได้หายไปไหน  สามารถ ขายออกไปได้อยู่ดี  ห้าๆๆ

ถ้าคุณไม่อยากโดนหลอก 20 ครั้ง  วิธีแก้ก็คือ  หาคบเพื่อนที่เป็นเจ้าของเต้นรถซะ !!!

รถมือสองนั้น ตาดีได้ตาร้ายเสีย  คุณภาพรถ  ไม่ได้ตกลงตามราคาของรถที่ตกลง  แต่ตกลงด้วยกลไกทางการตลาดมากกว่า

ช่วงที่ราคาตกลงเร็วที่สุด ก็จะเป็นช่วง 1 life time ของอายุรถโมเดลนั้นๆ

ซึ่งในความเห็นผม เป็นช่วงที่น่าซื้อมาใช้งานที่สุด  รถไม่ได้เก่า เกินไป  และราคาตกลงมาเยอะที่สุด  

คงเป็นเรื่องยากที่จะควบคุมการหลอกลวงผู้บริโภคในลักษณะนี้  อาจจะยากพอๆกับการปราบคอรัปชั่นด้วยซํ้าไป

เงินนั้น  ไม่เข้าใครออกใคร

ถ้ามีความจําเป็น ต้องซื้อรถมือสอง  ผมจะให้คำแนะนำดังนี้

ทำไมถึงต้องมีการ กรอไมล์เกิดขึ้น  เพราะว่าเครื่องยนต์สมัยเก่าๆนั้น  มีอายุสั้น  เมื่อก่อนนั้น  ใช้ได้ถึงแสนโล เครื่องก็เริ่มออกอาการแล้ว

และการซ่อมบำรุงที่หนักหนาสาหัส และแพงที่สุดก็คือการซ่อมเครื่องยนต์  ก็เลยกรอไมล์เพื่อให้ดูว่า อืม รถคันนี้ยังไม่ถึงอายุที่จะลาโลกไปนะ

แต่ด้วยวิทยาการเทคโนโลยีและวัศดุศาสตร์ใหม่ๆ  ทำให้เครื่องยนต์มีอายุอานามมากขึ้นเยอะ  โดยเแลี่ยน อยู่ที่ 4-5 แสนโล ถึงจะเริ่มออกอาการ

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆนั้น  มีอายุการใช้งานเฉลี่ยน้อยกว่าเครื่องยน  แต่ถึงมันเสีย ก็ ไม่หนักหนาสาหัสเท่าเครื่องยนต์

ถ้าคุณมองแง่ร้ายที่สุด  คือเกียร์เจ๊ง และต้องโมช่วงล่างใหม่ทั้งหมด

ยกตัวอย่าง แอคคอร์ 2.4 ตัวท็อป 1.5 ล้านบาท  ผ่านไป 5 ปี ราคาเหลือ 7.5 แสนบาท วิ่งไป สองแสนโล ก่อนกรอไมล์ (ดูแล้วว่าไม่มีการชนหนักนะ)

คุณซื้อมาแล้วพบว่าทุกอย่างเจ๊ง เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่พร้อม เสียค่าโมช่วงล่างทั้งหมด ประมาณ  5-6 หมื่นบาท

เป็นจ่ายออกไป 8 แสนบาท  คุณใช้รถปีละ สองหมื่นโล  อีกตั้งสิบหึงสิบห้าปี  ก่อนที่จะหมดอายุไขของเครื่องยนต์โดยเฉลี่ยน

นับว่าเป็นการลงทุนที่น่าสนใจไม่น้อย  ไม่งั้น จำนวนเงินแปดแสนบาท  คุณก็จะได้ รถซีเซ็กเม้น รุ่นเริ่มต้นเท่านั้น

ถ้าคุณยอมรับกับกรณีที่แย่ที่สุดแบบนี้ได้  ก็ลุยโลดครับ อิอิอิ

จะดห็นว่า ห้าปีแรกที่อยู่กับเข้าของคนแรก เจ้าของคนแรก ขาดทุนไป เจ็ดแสนห้า  ในขณะที่ห้าปีให้หลังที่อยู่กับคุณ

คุณจะขาดทุนไปแค่ประมาณ  lสามแสนห้า

และยิ่งถือไว้นานๆๆๆ ก็จะยิ่งขาดทุนน้อยลงไปเรื่อยๆครับ  ราคารถ จะไปกองๆอยู่แถว lสามสี่แสนเยอะมาก

เป็นการซื้อรถที่คุ้มค่ามากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2011, 22:36:49 โดย Lecter the Ripper »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 23:17:31 »
ก็อย่างที่คุณ Lecter the Ripper ว่าไว้ครับ การดูรถกรอไมล์ที่พอจะทำได้คือดูความสัมพันธ์ระหว่างสภาพรถกับเลข แค่นั้นจริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 00:05:24 »
รถผมคันนึงก็พึ่งไปกรอไมล์มาอ่ะ แต่กรอเพิ่มนะ เพราะไมล์มันเจ๊ง ได้ไมล์ใหม่เลยต้องกรอคืนให้มันเท่าเดิมไม่งั้นงง จาก 0 เป็นแสนกว่าๆ 5555

ออฟไลน์ CRMA57

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 06:32:34 »
ขอบคุณ Lecter the Ripper  มากครับ ละเอียดยิบเลยครับ :) :) :)
ก็นายทหารนั้นจะได้จากไหนเล่า ก็ต้องมาจากโรงเรียนนายร้อย คือจากพวกเจ้านี้เอง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:39:55 »
ข้อมูลดีๆอย่างนี้ขอเซฟไว้อ่านนะครับ
ขอบคุณคุณ Lecer the Ripper มากๆเลยครับ
:)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 20:36:14 »
การ กรอไมล์ ทำได้ง่ายมากครับ สำหรับรถเต้น

วิธี สังเกต อันดับแรกเลยครับ  ต้องสังเกต  ในห้องโดย สารเนี้ย  มันสภาพเป็นยังไง ดูอายุการเดินทางเนียมันเข้า กับไมล์

รถรึป่าว  เช่น เบาะนั่งคนขับ (เฉพาะบางคันเพราะ สามารถ เปลี่ยนเบาะได้)  หัวเกียร์  พวงมาลัย  และ ที่บุหลังคา
(เรียกถูกป่ะ ;D)

book service  ก็มีผลเหมือนกัน ต้องดูครับ (เรื่องปลอมแปลงนี้ยัง ไม่ทราบจริงๆ บ้างเต้น ร้ายขนาดนั้นเลยหรอเลวมาก  :()

ส่วนบางคัน  รถคนรวยวิ่งน้อยจริงๆก็มีครับ

แต่ต้องเขาใจว่า เต้นรถ เล็กๆ ดีๆ มีเยอะครับ บางที อาจดีกว่าเต้น รถใหญ่ๆอีก 

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 03:46:34 »
รถผมคันนึงก็พึ่งไปกรอไมล์มาอ่ะ แต่กรอเพิ่มนะ เพราะไมล์มันเจ๊ง ได้ไมล์ใหม่เลยต้องกรอคืนให้มันเท่าเดิมไม่งั้นงง จาก 0 เป็นแสนกว่าๆ 5555

เพื่อนผมไมล์พัง ก่อนพังวิ่งไป4หมื่น เปลี่ยนแล้วเหลือ0  เพื่อนมันบอกว่าศูนย์ไม่ทำให้
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport