ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบวิธีพูดขออั่งเปาภาษาจีนบ้าง การบ้านหลานป.2เดี๋ยวนี้มีการบ้านแบบนี้ด้วย!!  (อ่าน 43254 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ใครทราบวิธีพูดขออั่งเปาภาษาจีนบ้าง การบ้านหลานป.2เดี๋ยวนี้มีการบ้านแบบนี้ด้วย!! ...มี2ข้อที่หาคำตอบไม่ได้และเป็นข้อที่ให้ออกไปพูดหน้าชั้นคือให้ออกไปพูดขออั่งเปาจากผู้ใหญ่เป็นภาษาจีนและให้ออกไปพูดอวยพรผู้ใหญ่เป็นภาษาจีน....งงมากครับแล้วครูให้มาได้ใง ถ้าเด็กมันไม่รู้หรือทำไม่ได้ มันจะเป็นใงบ้าง ครูเดี๋ยวนี้สอนอะไรกันเนี่ย ช่วยหน่อยนะครับ วันศุกร์จะต้องไปพูดหน้าชั้นเรียนแล้วครับ ปล.ขอแบบพิมพ์มาพร้อมเป็นSUBภาษาไทยและคำแปล มาเลยได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้

อั่งเปาตั่วตั่วไก้  <-----(แปลว่า อั่งเปาเยอะๆนะคร้าบ)

ออฟไลน์ 2k

อืมมม...........แล้วที่โรงเรียนมีหลักสูตรการเรียนการสอนภาษาจีนไหมครับ? ถ้ามีไม่ถือว่าเป้นเรื่องแปลกอะไร แต่ถ้าโรงเรียนมีแค่สอนภาษาอังกฤษและไม่ได้มีเจ้าของเป็นคนจีนแล้วผ่าให้การบ้านภาษาจีนมาฝากเตะตูดอาจารย์ทีนึง ไร้สาระเกิ๊นนน!!!  >:(

ผมมองว่าน่าจะให้ลูกลองหัดเรียนภาษาจีนไว้บ้างนะครับ โตไปได้ใช้แน่นอนเพราะในตอนนี้เหมือนกับว่าขั้วอำนาจระดับโลกมันเปลี่ยนมือไปแล้วเมื่อก่อนอเมริกาใหญ่คับฟ้าแต่ตอนนี้อเมริกากำลังถดถอยเนื่องจากการล่มสลายทางเศรษกิจ ไม่ต้องพูดถึงการก่อสงครามสร้างรายได้เลยเพราะแค่เงินบริหารประเทศก็แย่แล้วไม่มีเงินมากพอไปถลุงเล่นทางการสงครามเยอะแยะ เฮียโอบาม่าก็ไม่ชอบสงครามอีก

ในขณะเดียวกันจีนกลับเป็นฝ่ายที่เติบโตอย่างกระโดดรุดหน้ารวดเร็วมากๆ สิบปีที่แล้วคนส่วนใหญ๋คิดถึงเมืองจีนในแง่ที่ว่าส้วมสกปรกและบ้านเรือนแบบเก่าๆ แต่จีนในปัจจุบันตามหัวเมืองใหญ๋ๆพัฒนามีตึกใหญ๋โต มีถนนเส้นทางสาธารณะแทบจะไม่ต่างจากย่านธุรกิจเมืองโตเกียวหรือชิคาโก้เลย จีนพยายามที่จะทำโครงการระดับชาติใหญ๋ๆมากมายไม่ว่าจะการส่งดาวเทียม กระสวยอวกาศ ระบบคมนาคมขนส่งเทียบชั้นยุโรป การจัดงานระดับชาติอย่างโอลิมปิคซึ่งก็พอจะเห้นชัดแล้วว่าจีนในตอนนี้พร้อมแล้วที่จะก้าวขึ้นมาเป็นประเทศผู้มีอิทธิพลดับดันต้นๆของโลก ลองดูง่ายๆจากที่นี่ก็ได้ ช่วงปีที่แล้วที่ยี่ห้อรถยุโรปอย่างวอลโว่และซาบมีการล่มสลายแทบล้มละลายแต่เศรษฐีชาวจีนนั่งเลือกเลยว่าจะเอายี่ห้อไหนมาอยู่ในการปกครองของตัวเองบ้าง ตามข่าวหน้าแรกลองดูสิครับ เฟอรารี่ 599 GTB เวอชั่นพิเศษตัวเลขไมล์จีนสีภายนอกเป็นลายหยกแตกสีเขียว BMW เวอชั่นพิเศษขยายฐานล้อเอาใจเจ้าสัวจีน การขยายแผนการตลาดของออดี้รุกหนักในภูมิภาคจีนรวมถึงเครือโฟล์คด้วย ค่ายรถทั้งหลายต่างเอาอกเอาใจจีนเป็นพิเศษเพราะคนของเค้ารวยจัดๆเลยครับ มีกำลังซื้อสูงมากมายกว่าคนบ้านเราหลายเท่านัก แม้กระทั่งสินค้าแฟขั่นอย่างชาแนลปราด้าอะไรทั้งหลายแหล่ก็ต่างพากันไปเน้นตลาดที่จีนเช่นกัน เครือเซ็นทรัลและซีพีบ้านเรายังไปเปิดตลาดขายของที่จีนเลยครับ ในอนาคตจะมีนักธุรกิจจากจีนกระจายตัวไปลงทุนทั่วโลกแน่นอน หัดเด็กๆไว้แต่เนิ่นๆแหละครับ โตไปจะได้ไปสู้กันคนอื่นๆได้  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
CP เอง เจอเรื่องว่า สร้างห้างเสร็จ รัฐบาล ก็คาบเอาไปครองเอง
TOA ก็ถอนการลงทุนจากจีน

จีน ไม่ง่ายเสมอไปที่จะทำธุรกิจด้วย ตราบใดที่คนจีน"ยุคใหม่" ไม่เปลี่ยนวิธีคิด และการทำงานไปจาก 10 ปีที่ผ่านมาครับ

อีกมุมมองที่อยากฝากไว้ ประกอบกัน

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
万事如意 ว่านซื่อหยูอี้ ....สมความปรารถนา

恭喜发财 กงสี่ฟาไฉ..ขอให้ร่ำรวย

财源广进 ไฉเหยียนกว่างจิ้น...เงินทองไหลมา

招财进宝 เจาไฉ่จิ้นเป่า..เงินทองไหลมา

年年有余 เหนียนเหนียนโหย่วหยวี๋..เหลือกินเหลือใช้

事事顺利 ซื่อซื่อซุ่นลี่..ทุกเรื่องราบรื่น

金玉满堂 จินยวี้หม่านถัง..ร่ำรวยเงินทอง

一本万利 อิ้เปิ่นว่านลี่...กำไรมากมาย

大吉大利 ต้าจี๋ต้าลี่...ค้าขายได้กำไร

年年发财 เหนียนเหนียนฟาไฉ...ร่ำรวยตลอดไป

龙马精神 หลงหม่าจินเสิน..สุขภาพแข็งแรง

吉祥如意 จี๋เสียงหยูอี้..สมปรารถนา

好运年年 เห่ายวิ่นเหนียนเหนียน..โชคดีตลอดไป

四季平安 ซื่จี้ผิงอัน..ปลอดภัยตลอดปี

一帆风顺 อี้ฝันฟงซุ่น..ทุกอย่างราบรื่น

พอดีได้เมลมานะครับ copy มาให้อ่านทั้งหมดเลย ซิน เหนียน ไคว่ เล่อ(Happy New Year) นะคร๊าบบบบบบบ.... :D

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
ซินเหนียนไคว่เล่อ กงสี่ฟาฉาย  ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ซินนี่ฟ่าฉาย หงเปาตั่วตั่วไก๋ ..

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ 2k

ผมก็ว่าคนจีนแท้ๆนี่ทำงานด้วยค่อนข้างยากครับ ด้วยความที่ว่าเค้านิสัยตระนี่และเขี้ยวโดยเนื้อแท้เลย แฟนผมที่เรียนโทที่มาลัยกรุงเทพเค้ามีอาจารย์พิเศษมาจากระดับผู้บริารเครือเซ็นทรัลมาเล่าใ้ฟัง ม่รุ้จริงเล่านะแต่เค้าบอกว่าทางจีน่ะเค้ามีการส่งนักศึกษาฝึกงานจากประเทศของเค้ามาดูงวานที่บ้านเรากับเซ็นทรัล แต่เด็กของเค้าในระดับปริญญาตรีมีความรู้ความสามารถในการเจรจาทำงานกับชาวต่างชาติได้ดีมากๆ และทางจีนเองก็ให้สิทธิในการตัดสินใจต่างๆกับทางเด็กฝึกงานเลยเรียกด้ว่าเ้นการทำงานจริงจังมากกว่ามาฝึกงาน ซึ่งก็ชัดเจนแล้วว่าเค้าผลักดันบุคลากรของเค้าอย่างรุนแรงมากๆ แล้วลองดูสิว่าที่ระเทศของเค้าจะมีคนเก่งๆแบบนี้อีกกี่ล้านคน แม้ว่าอาจจะทำงานด้วยลำบากแต่ในอนาคตชาตินี้น่ากลัวมากๆครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เขาโดนต่างชาติกดขี่มาตลอดช่วง 400-500 ปีมานี้ มันก็ไม่แปลกที่เขาจะโฉดกับต่างชาติ (โดยเฉพาะกับฝรั่ง และญี่ปุ่น ก๊อปของกันแบบหน้าด้านๆ) ผมว่า ก็คงคล้ายๆ คนเกาหลีไต้ หรือเวียดนามนั่นแหละครับ เขาผ่านอะไรๆ มามาก ก็เลยต้องโหด เพื่อที่จะยิ่งใหญ่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ป.สองใช้วิชาภาษาจีน บ้าไปแล้วครับ ไม่ใช่หลักสูตร ม.ปลาย หรือมหาลัย ที่มีวิชาจีนเบื้องต้นนะ

ส่วนตัวก็เห็นด้วยกับพี่จิมครับในเรื่องที่หากจีนจะก้าวหน้าได้จริงๆต้องทำตัวดีกว่านี้ ไม่ใช่โฉด

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
อั่งเปา = ซองแดง
ตั่วตั่วไก้ = ซองใหญ่ๆ
= ขอซองแดงซองใหญ่ๆ

แต่มันเป็นภาษาจีนแต้จิ๋ว น่ะครับ ...  ::)