ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้ผมสักคันสิครับ  (อ่าน 11466 ครั้ง)

ออฟไลน์ FelLoW

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกรถให้ผมสักคันสิครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 16:40:00 »
คือพ่อผมต้องการรถปิกอัพสักคันครับ แล้วผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถอ่ะครับ เลยอยากให้ทุกคนช่วยแสดงความคิดเห็นแก่ผมไปประกอบการตัดสินใจช่วยพ่อหน่อยครับ
จุดประสงค์ในการใช้งานคือ
1.รับส่งคนงาน ต้องไปติดเบาะนั่งกับหลังคาบนกระบะด้วย ส่วนระยะทางวิ่งอยู่ภายในจังหวัดชลบุรีครับ
2.ต้องการไว้ใช้ในครอบครัวด้วย เนื่องจากยังไม่มีรถครับ ที่บ้านมี 4 คนกับเด็กอ่อนอีกหนึ่ง จึงต้องการรถ 4 ประตูครับ
3.ไปต่างจังหวัดบ้าง นานๆที มีขอนแก่นกับ ราชบุรี เลยควรต้องหารถที่มีระบบ ครูซ คอนโทรล ป่าวครับ
4.ไม่สนเรื่องศูนย์บริการและราคาขายต่อครับ เน้นเรื่องสมรรถนะของรถ+ความสบาย
5.ขอเป็นเครื่องยนต์ 2.5 พอครับ
รถที่พอเลือกไว้จากการอ่านเว็บ (ไม่เคยไปนั่งเอง เพราะคนที่รู้จักมีแต่ขับเก๋ง) อยากตัดให้ได้สัก 2 คันแล้วจะไปลองที่ศูนย์
1.Navara Calibre  เหตุผล ว่าช่วงล่างดี ขนาดใหญ่ หน้าตาสวยดี แต่ติดตรงพวงมาลัยว่าไม่ค่อยสวย
2.Mitsubishi Triton  เหตุผล ว่า คุณจิมมี่เคยลงไว้ว่าห้องโดยสารนั่งสบาย ดีเกือบทุกด้าน แต่ผมไม่ค่อยชอบรูปลักษณ์
3.Vigo Prerunner เหตุผล ว่า คนส่วนใหญ่ใช้เยอะ ซื้อตามเค้าว่างั้นครับ
4.Isuzu Hilander เหตุผล ว่า เหมือนวีโก้ แต่เห็นว่าตัวปรับโฉมใหม่หมดใกล้จะออก แต่ไม่รู้จะได้เปล่าว เพราะต้องใช้รถ
*หรือผมควรจะรอดู BT50 และเรนเจอร์ใหม่ ที่จะออกปลายปีครับ แต่คิดว่าคงรอไม่ทันเพราะอาจต้องรีบใช้รถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 18:43:38 โดย FelLoW »

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
Re: ชี้ทางสว่างแก่ผมทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 16:42:19 »
ไม่สนใจfortuner หรอครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 16:44:26 »
fortuner คงไม่ครับ เพราะต้องไปใช้รับส่งคนงานเช้า-เย็น อีกทั้งราคาก้สู้ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 16:46:18 »
เป็นผม  รอดูการขับเคี้ยวของ  กระบะ  เจนเนอร์เรชั่นใหม่ 200  ม้า   ดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 16:49:33 »
เป็นผม  รอดูการขับเคี้ยวของ  กระบะ  เจนเนอร์เรชั่นใหม่ 200  ม้า   ดีกว่าครับ

อาจต้องใช้รถช่วงไม่เกิน 2 เดือนนี้แล้วอ่ะครับ กลัวว่าจะรอได้ไม่ถึงปลายปีอ่ะครับ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 17:13:13 »
ไมถึงปลายครับ..แค่กลางๆก็โผล่มาแล้ว...

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 17:22:12 »
ใช้เพื่อทำงาน ไม่ต้องไปรอ รถโมเดลใหม่หลอกครับ

ซื้อ รุ่นไหน ที่คุ้ม ที่สุดดีกว่า ครับ เรื่องหาเงินรอไม่ได้ น่ะ

แน่ะนำ รถที่กำลังเปลี่ยนโฉมก็ดี ได้ ส่วนลดเยอะ ดอกเบี้ยถูก คุ้มครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 18:03:25 »
มาเสนอทางเลือกให้ปวดหัวเล่นๆอีกครับ ถ้าเอาคำตอบแบบมีเหตุมีผลจริงๆรอพี่จิมดีกว่า

ฟอร์ดเรนเจอร์โฉมปัจจุบันนี้ ดอก 0.99 เปอร์เซ็น ผ่อนให้ฟรีอีกหกเดือน ผมว่าคุ้มครับ น่าไปลองดู ตัวสี่ประตูไม่ยกสูงราวๆหกแสนกว่าๆได้มัง

ทั้งฟอร์ดกับมาสด้า ผมว่าขับดีครับ กินน้ำมันไม่หนีจากเจ้าตลาดมากสำหรับสมัยนี้ สมัยก่อนอาจจะมีภาพลักษณ์ว่าซดจัดๆ อีกอย่าง อะไหล่ใช้กับรุ่นเก่าๆได้เยอะๆครับ เพราะว่าโครงสร้างอิงมาจากรุ่นเก่าๆอยู่เยอะเหมือนกัน

รีวิวลองอ่านดูจาก mazda bt-50 ของพี่จิมก็น่าจะพออิงกันได้นะ  8)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 18:24:33 »
ตามข้อมูลที่ให้มาแล้วต้องรีบใช้ Navara Calibre  ครับ

Chariot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 18:25:47 »
ผมแนะนำว่า....

...ควรจะตั้งชื่อกระทู้ให้สอดคล้องกับเนื้อหาก่อนเป็นอย่างแรกครับ  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 18:47:53 »
ผมแนะนำว่า....

...ควรจะตั้งชื่อกระทู้ให้สอดคล้องกับเนื้อหาก่อนเป็นอย่างแรกครับ  :)
แก้ให้แหละครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: ช่วยเลือกรถให้ผมสักคันสิครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 19:07:42 »
Vigo ช่วงล่างเด้ง+ใช้ความเร็วสูงยังไม่มั่นใจเท่าที่ควร เบาะหน้านั่งแล้วเมื่อย
แต่เครื่องยนต์ตอบสนองดี
Triton ไม่เคยขับครับ เคยแต่นั่งเบาะหลัง ก็กว้างสบายพอสมควร
นอกนั้นไม่มีประสบการณ์เลยครับ คงช่วยได้เท่านี้แหละครับ :)

ออฟไลน์ nemo13

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือกรถให้ผมสักคันสิครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 19:31:15 »
Navara +1 ครับ
เคยลองขับ รถดีใช้ได้เลย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 19:41:54 »
มายืนยันอีกเสียงหนึ่งว่า วีโก้ตัวสี่ประตู เบาะหน้านั่งแล้วเมื่อย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 19:42:21 »
ผมว่า ไปลองดูทุกๆตัวด้วยตัวเองดีกว่า ครับ  

ถามเช่นนี้มันตอบ ยากอ่ะครับ  ;D  

เอาเป็นว่า พาทุกคนในครอบ ครัว ไปลองนั่งดูดีกว่าครับ แล้วถามทุกๆคนว่าคันไหนรู้สึกนั่งสบายสุด
เพราะเห็นว่าต้องใช้กันหลายคน

แล้วค่อยมาลอง สมรรถนะ ที่หลัง จะตัดสินใจได้ง่ายกว่า ครับ ;D

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 19:50:01 »
ผมใช้ vigo 4ประตู 4*4 อยู่ครับ เบาะนั่งทั้งหน้าหลังก็นั่งสบาย พอๆกับ new lancer กับ altis อะครับ ส่วน dmax เบาะนั่งหน้าก็พอๆกันครับ vigo สบายกว่าหน่อย แต่เบาะแถวหลังนี่สวะมากครับ นั่งแปปเดียวก็เมื่อยแล้วครับ
ถ้ามีคนนั่งแถวหลังตัด d*max ทิ้งครับ ส่วนอะไหล่กับของแต่ง vigo เยอะมากครับ immo ก็ติดเพิ่มได้ แปลงหน้ากับภายใน เป็น ฟอจูนเนอร์ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 19:52:39 »
ปล.ที่บ้านผมใช้ vigo กับ dmax 4ประตูครับ

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 20:04:12 »
ถ้าตามปัจจัย ของ จขกท ก็คงต้องเป็น nissan navara อ่ะครับ เพราะว่ารู้สึกว่าจะเป็นรุ่นเดียวมั้งคับ ที่มี cruse control  แล้วโดยส่วนตัว
กระบะนิสสัน เป็นกระบะที่ดีใช้ได้คันนึงเลยครับ ติดแค่ว่า รถไม่ติดตลาดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 20:14:25 »
นั่ง Vigo สี่ประตูของเพื่อนก็สบายดีครับ กลางคืนไฟสว่างน้อยไปนิด แถมแยงตาคันอื่นบ้างเล็กน้อยครับ
ผมขับกลางคืนและทางไกลบ่อย เลยชอบรถขับและนั่งสบายทางไกล ไฟสว่างและไม่แนงตาใคร ระบบไฟดี ช่วงล่างดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 21:50:03 โดย udis »

NgoH

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 20:18:20 »
เรนเจอร์ 2.2 ลิตร ใกล้คลอดแล้ว อดใจรอก่อนตันสินใจครับ มอเตอร์โชว์ อาจได้ยนโฉมจริง
ประหยัดน้ำมันกว่าแน่นอน ประหยัดภาษีด้วย อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่เคยมีมาในรถกระบะแน่
มีนาคมนี้แล้วมอเตอร์โชว์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 22:03:10 »
เครื่องของนาวาร่า 2.5 ขับ 2 นี่ได้ 144 แรงใช่ป่าวครับ
แล้วไทรทัน 2.5 ตัวใหม่ ขับ 2 ที่พี่จิมมี่รีวิวไปนี่กี่แรงม้าครับ ผมงงนิดหน่อย วอนผู้รู้ตอบทีครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 22:27:24 »
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ (ย้ำว่าส่วนตัว)เห็นว่าวิ่งต่างจังหวัด ควรตัดVigo เลยครับ ระบบช่วงล่างกับเบรคยังไม่น่าไว้ใจมากนัก

ส่วนD-Max ที่บ้านมีคันนึงผมว่ามันก็นิ่มเกินไปหน่อย

อยากให้ลอง NAVARA กับ TRITON ดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 23:08:53 »
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
ตอนนี้ผมพอจะเลือกได้ 2 คันแหละครับ เป็น 4 ประตู ยกสูง 2.5 ขับ 2 ล้อ ทั้งคู่ครับ คือ
1. Navara 2.5 CALIBRE LE 5AT
2. Triton 2.5 VGT GLS AT
ปล.นิสสันนี่ 144 แรงม้า ส่วนมิตซูนี่ 178 แรงม้าใช่ป่าวครับ
ทุกท่านช่วยแสดงความคิดเห็นกับ 2 คันนี้ให้หน่อยนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 23:15:42 »
vigo ติด cruse control  ได้ครับ

ออฟไลน์ wondrous

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 00:05:45 »
Navara Calibre ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 02:01:02 »
ถ้าเป็นรถคันแรกของที่บ้านด้วยแล้ว...

ผมอยากให้ไปหา Triton ด้วยเหตผลเรื่องห้องโดยสาร และความเหนื่อยล้าในการขับขี่ทางไกลยาวๆ
จะน้อยกว่าชาวบ้านเขาทั้งมวล ในความเห็นผม เพราะ Navara ขับสนุก แต่แอบเหนื่อยเหมือนกัน เพราะความ
กระเทือนของช่วงล่างนี่ละ

และอีกข้อนึงที่ผมว่า ค่อนข้างไว้ใจได้คือ โครงสร้างตัวถัง และความปลอดภัย
Triton ส่วใหญ่ ที่เละเป็นซากมานั้น คนขับมักจะรอดเยอะกว่าครับ
และยังผ่านทดสอบการชน 4 ดาว จาก Euro NCAP เป็นรถกระบะรายเดียวที่ผ่านมาตรฐานนี้
ทั้งที่ Navara ได้ 3 ดาว หลังจาก แก้ปัญหาเรื่องถุงลมนิรภัยแล้ว ส่วน Isuzu หนะ ดาวเดียวครึ่งๆ

แต่ปัญหาเดียวของ Mitsubishi คือศูนย์บริการ หาดีได้ยากเย็นแสนเข็ญมากกกกกกกกก แต่ก็ยังพอมีเหลืออยู่บ้าง

ปีนี้ กระบะที่จะเปิดตัวนั้น บอกกันก่อนว่า Ranger ใหม่ เปิดตัว รุ่น Open Cab ทัน Motor Show มีนาคมนี้
แต่ปัญหาคือ กว่าจะขายได้จริง โน่นครับ กันยายนคือเร็วสุด

D-Max ใหม่ Full Modelchange และ Vigo Minorchange จะออกในช่วงเดียวกันพอดีๆ ไล่ๆกัน

แต่ตัด Vigo ไปก่อนได้เลยครับ ดีอย่างเดียวคือเครื่องแรงจริง แต่ภาพรวม ผมว่า ยังสอบไม่ผ่าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 14:26:37 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ และชาวเว็บที่ใจดีทุกท่าน ขอถามผู้รู้กันอีกนิดครับว่า รถ 4 ประตู นาวาร่ากับไทรทันนี่ไปติด CNG ได้ป่าวครับ และถังมันต้องอยู่บนกระบะอย่างเดียวเปล่าวครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 15:05:02 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ และชาวเว็บที่ใจดีทุกท่าน ขอถามผู้รู้กันอีกนิดครับว่า รถ 4 ประตู นาวาร่ากับไทรทันนี่ไปติด CNG ได้ป่าวครับ และถังมันต้องอยู่บนกระบะอย่างเดียวเปล่าวครับ
ดีเซลติดแก๊สไม่เวิร์คนะครับ
ส่วนเรื่องถังไม่จำเป็นต้องบนกระบะครับ ใต้ท้องรถช่องยางอะไหล่ก็ใส่ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 17:39:07 »
ดีเซลติดแก๊สไม่เวิร์คนะครับ
ส่วนเรื่องถังไม่จำเป็นต้องบนกระบะครับ ใต้ท้องรถช่องยางอะไหล่ก็ใส่ได้ครับ
ตัวไทรทันมันมีเบนซิลอ่ะครับเลยกะจะไปติด CNG นี่ดีป่าวครับ จริงๆตัวแคปมันมีที่ติด CNG มา แต่เพราะอยากได้ตัว 4 ประตูเลยคิดว่าจะเอาเบนซิล 4 ประตูไปติด CNG จะดีป่าวครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 18:05:50 »
Mitsu VGS turbo ja...
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย