ผู้เขียน หัวข้อ: update ครับ ไทย ปะทะ กัมพูชา (นอกเรื่อง)  (อ่าน 8103 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
update ครับ ไทย ปะทะ กัมพูชา (นอกเรื่อง)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 22:54:52 »
ขอไว้อาลัยแด่ผู้เสียชีวิตทุกคนครับ
ไทย เสียชีวิต 2 ทหาร 1 ชาวบ้าน 1
เขมร ตาย 64 รถถัง + ยานเกราะเสียหาย 13 คัน
โทรถามเพื่อนที่เป็นทหารเข้าแนวปะทะ มันบอก 64 ศพ ส่วนใหญ่ยกให้ราชาแห่งสนามรบครับ ทหารปืนใหญ่ไทย แม่นสุดๆ
http://news.mthai.com/headline-news/102494.html
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: update ครับ ไทย ปะทะ กัมพูชา (นอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 23:18:30 »
ตามนั้นครับได้ข่าวจากทวิต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: update ครับ ไทย ปะทะ กัมพูชา (นอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 23:40:01 »
เสียดายชีวิตคน ไม่ว่าจะเป็นชนชาติใดก็ตาม แต่ในเมื่อการดำเนินนโยบายของ "คนที่ไม่ได้ไปรบ"
ยังเป็นแบบนี้อยู่ ก็คงยังมีโอกาสที่จะต้องสังเวยชีวิตอีกมาก

หวังว่าคงเป็นทวิตสุดท้ายที่จะต้องมารับรู้ เกี่ยวกับเรื่องราวระหว่างไทย-กัมพูชา
และมันควรจะจบลงได้แล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 23:59:05 »
เสียดายชีวิตคน ไม่ว่าจะเป็นชนชาติใดก็ตาม แต่ในเมื่อการดำเนินนโยบายของ "คนที่ไม่ได้ไปรบ"
ยังเป็นแบบนี้อยู่ ก็คงยังมีโอกาสที่จะต้องสังเวยชีวิตอีกมาก

หวังว่าคงเป็นทวิตสุดท้ายที่จะต้องมารับรู้ เกี่ยวกับเรื่องราวระหว่างไทย-กัมพูชา
และมันควรจะจบลงได้แล้ว

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 00:21:35 »
เย่ๆๆ  ;D ;D ได้อยู่ๆ

แต่ก็มีคนไปโยง ไปโทษ..ให้ได้ แปลกจริงชาวไทย  >:(

ออฟไลน์ CRMA57

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:08:01 »
ร่วมไว้อาลัยกับผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์นี้ครับ
ก็นายทหารนั้นจะได้จากไหนเล่า ก็ต้องมาจากโรงเรียนนายร้อย คือจากพวกเจ้านี้เอง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:27:13 »
ขอให้เหตุการณ์สงบเร็วๆครับ

ออฟไลน์ jiraiyax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:39:13 »
วันที่ผมดูท่าน ผบ.ทบ ให้สัมภาษณ์ ผมเห็นด้วยกับท่านมากๆ ในเรื่องที่ ชาวบ้านแถวชายแดนไม่ได้อยากให้รบ
แต่ไอ้คนที่อยากให้รบไม่ได้ไปอยู่กับชาวบ้าน สงครามมีแต่ความสูญเสียครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:23:52 »
เรื่องภาวะสงคราม ผมอยากเสนอแนวมองใหม่ สงครามไม่มีใครในประเทศไทยอยากให้เกิดขึ้น

เหมือนกับคำว่า รด. เราจะแปลว่ารักษาดินแดน หรือรุกรานดินแดน

หากเป็นการรักษาดินแดนจากการรุกรานของอีกฝ่าย ผมว่าผมยอมให้เกิดขึ้นได้ และผมยังเชื่อว่าไทยไม่ได้รุกรานดินแดนเขมร
เพราะตลอดชีวิตที่ผมเกิดมา 28ปีเต็มเนี่ย หลักสูตรที่เรียนๆในประเทศไทยบอกผมไว้อย่างนั้นว่า ดินแดนรอบเขาพระวิหารเป็นของคนไทย และเราคนไทยก็ครองครองกันมานาน เขาพระวิหารที่เป็นของเขมรยังไม่ได้ข้อยุติ แต่หากว่าเขมรจะขึ้นเขาพระวิหารจะไม่มีทางขึ้น และเขมรได้เขาพระวิหารเพราะฝรั่งเศษหนุน ถ้าจากที่ผมจำความได้ก็เป็นแบบนี้และรุ่นก่อนผมอีกนานเท่าไหร่ที่เรายึดแบบนี้มาโดยที่เราไม่ได้มีปัญหากันมานาน

ฉะนั้นหากเราไม่อยากรบ ผมว่ายกประเทศให้เค้าเลยดีมั๊ยครับ
มักง่ายกันเกินไปมั๊ย แค่ไม่อยากมีปัญหาก็ยอมๆกันไป โดยไม่ดูกันถึงต้นตอว่าเราไม่ได้รุกราน
พวกที่คุณๆว่า พวกกระหายสงคราม เค้าเคยให้ไปรุกรานเขมรเค้าเหรอ หรือเค้าแค่บอกให้รักษาดินแดนเรา  เรามาโฟกัสกันใหม่ดีมั๊ยครับ

ผมว่าถ้าเรื่องแบบนี้เรายังมานั่งทะเลาะกันเองอีก ผมว่าประเทศไทยคงตกอยู่ในยุคมืดแล้วล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:27:52 โดย Keng »

ออฟไลน์ timmz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:58:09 »
ผมว่าถ้าควรเจรจาครับ

จะรบกันไปให้ตายยังไง มันก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลยซักนิด  :P

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:25:13 »
ขอไว้อาลัยแด่ผู้เสียชีวิตทุกคนครับ
ไทย เสียชีวิต 2 ทหาร 1 ชาวบ้าน 1
เขมร ตาย 64 รถถัง + ยานเกราะเสียหาย 13 คัน
โทรถามเพื่อนที่เป็นทหารเข้าแนวปะทะ มันบอก 64 ศพ ส่วนใหญ่ยกให้ราชาแห่งสนามรบครับ ทหารปืนใหญ่ไทย แม่นสุดๆ
http://news.mthai.com/headline-news/102494.html
กรรมตามสนองพวกเขมร ทหารไทยจงสู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ Milanista

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:27:18 »
        สัปดาห์นี้มีเรื่องความเมืองใหญ่                        ไทยถูกฟ้องขับไล่ขึ้นโรงศาล
เคยเป็นเรื่องโต้เถียงกันมานาน                                ที่ยอดเขาพระวิหารรู้ทั่วกัน
         กะลาครอบมานานโบราณว่า                          พอแลเห็นท้องฟ้าก็หุนหัน
คิดว่าตนนั้นใหญ่ใครไม่ทัน                                      ทำกำเริบเสิบสันทุกอย่างไป
         อันคนไทยนั้นสุภาพไม่หยาบหยาม                 เห็นใครหย่อนอ่อนความก็ยกให้
ถึงล่วงเกินพลาดพลั้งยังอภัย                                  ด้วยเห็นใจว่ายังเยาว์เบาความคิด
         เขียนบทความด่าตะบึงถึงหัวหู                       ไทยก็ยังนิ่งอยู่ไม่ถือผิด
สั่งถอนทูตเอิกเกริกเลิกเป็นมิตร                              แล้วกลับติดตามต่อขอคืนดี
        ไทยก็อมตามใจไม่ดึงดื้อ                                เพราะไทยถือเขมรผองเหมือนน้องพี่
คิดตกลงปลงกันได้ด้วยไมตรี                                 ถึงคราวนี้ใจเขมรแลเห็นกัน
        หากไทยจำล้ำเลิกบ้างอ้างขอบเขต                เมืองเขมรทั้งประเทศของใครนั่น?
ใครเล่าตั้งวงศ์กษัตริย์ปัจจุบัน                                องค์ด้วงนั้นคือใครที่ไหนมา?
        เป็นเพียงเจ้าไม่มีศาลซมซานวิ่ง                    ได้แอบอิงอำนาจไทยจึงใหญ่กล้า
ทัพไทยช่วยปราบศัตรูกู้พารา                                 สถาปนาจัดระบอบให้ครอบครอง
        ได้เเดชไทยไปคุ้มกะลาหัว                             จึงตั้งตัวขึ้นมาอย่างจองหอง
เป็นข้าขัณฑสีมาฝ่าละออง                                    ส่งดอกไม้เงินทองตลอดมา
        ไม่เหลียวดูโภไคไอศวรรย์                             ทั้งเครื่องราชกกุธภัณฑ์เป็นหนักหนา
ฝีมือไทยแน่นักประจักษ์ตา                                     เพราะทรงพระกรุณาประทานไป
        มีพระคุณจุนเจือเหลือประมาณ                      ถึงลูกหลานกลับเนรคุณได้
สมกับคำโบราณท่านว่าไว้                                     อย่าไว้ใจเขมรเห็นจริงเอย...

ม.ร.ว.คึกฤทธิ์  ปราโมช
                                                                          หนังสือพิมพ์สยามรัฐสัปดาห์วิจารณ์
                                                                                       ๑๘  ตุลาคม ๒๕๐๒

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 16:26:13 »
ฝ่ายเรายืนยันแต่จะเจรจา  แต่เขมรเขายึดแล้วยึดเลยเอะอะก็ไปฟ้องUNกล่าวหาไทย  และอีกหน่อยเขาจะบอกว่าเรายอมให้เขามาอยู่โดยไม่ผลักดันออกไปเพราะฉะนั้นถือว่าเป็นการครอบครองปรปักหรือหลักกฎหมายปิดปาก

พวกเราคนไทยไม่เคยต้องเป็นเมืองขึ้น  จึงไม่ค่อยหวงห่วงดินแดนครับ  รักสบาย  ไม่ชอบทำอะไรชอบอยู่เฉยๆ

ผมว่าก็ดีนะ  ถ้าคนไทยไม่เห็นค่าของดินแดนแถวนั้น  มีไว้ก็ไม่มีประโยชน์อะไรให้เขมรที่เขาเห็นค่า  เอาไปครอบครองก็ดี  ประเทศไทยเล็กลงจะได้บริหารง่ายเหมือนสิงคโปร์ไง

ออฟไลน์ maair

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 17:37:55 »
ส่วนตัวผมก็คิดเห็นว่า ไม่ควรจะรบกันนะครับ

แต่ก็นั่นแหละ ถ้าเพื่อนบ้านของคุณ วันดีคืนดีมายึดที่ข้างบ้านของคุณดื้อ ๆ คุณจะทำยังไง

ระหว่าง 1.ปล่อยให้เค้ายึดไปเถอะ ที่แค่นั้นเอง ที่เรามีอีกเยอะแยะ ไม่อยากทะเลาะกัน หรือ 2.ไปคุยกับเค้าดี ๆ บอกว่านี่ที่เรานะมาคุยกันดี ๆ เอาที่ดินมารังวัดไหม

ถ้าคุณเลือกข้อ 1 ผมคงไม่มีอะไรจะพูดอีก แต่ถ้าคุณเลือกข้อ 2 แล้วเค้ายังไม่ทำตาม แต่ยังบุกรุกขึ้นมาเพิ่มขึ้นอีก ผมว่าเราก็ควรจะมีการจัดการอย่างอื่นนอกจากการเจรจานะครับ  :)

ออฟไลน์ sunatee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 23:39:35 »
เขมรเริ่มเปิดฉากยิงแต่ฝ่ายไทยเริ่มเปิดฉากขอเจรจามันสมควรแล้วหรือที่เราไปขอเจรจาไม่ใช่ว่าเค้าจะต้องเป็นฝ่ายที่มาขอเราเจรจาหรอกหรือ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:39:18 »
เรื่องภาวะสงคราม ผมอยากเสนอแนวมองใหม่ สงครามไม่มีใครในประเทศไทยอยากให้เกิดขึ้น

เหมือนกับคำว่า รด. เราจะแปลว่ารักษาดินแดน หรือรุกรานดินแดน

หากเป็นการรักษาดินแดนจากการรุกรานของอีกฝ่าย ผมว่าผมยอมให้เกิดขึ้นได้ และผมยังเชื่อว่าไทยไม่ได้รุกรานดินแดนเขมร
เพราะตลอดชีวิตที่ผมเกิดมา 28ปีเต็มเนี่ย หลักสูตรที่เรียนๆในประเทศไทยบอกผมไว้อย่างนั้นว่า ดินแดนรอบเขาพระวิหารเป็นของคนไทย และเราคนไทยก็ครองครองกันมานาน เขาพระวิหารที่เป็นของเขมรยังไม่ได้ข้อยุติ แต่หากว่าเขมรจะขึ้นเขาพระวิหารจะไม่มีทางขึ้น และเขมรได้เขาพระวิหารเพราะฝรั่งเศษหนุน ถ้าจากที่ผมจำความได้ก็เป็นแบบนี้และรุ่นก่อนผมอีกนานเท่าไหร่ที่เรายึดแบบนี้มาโดยที่เราไม่ได้มีปัญหากันมานาน

ฉะนั้นหากเราไม่อยากรบ ผมว่ายกประเทศให้เค้าเลยดีมั๊ยครับ
มักง่ายกันเกินไปมั๊ย แค่ไม่อยากมีปัญหาก็ยอมๆกันไป โดยไม่ดูกันถึงต้นตอว่าเราไม่ได้รุกราน
พวกที่คุณๆว่า พวกกระหายสงคราม เค้าเคยให้ไปรุกรานเขมรเค้าเหรอ หรือเค้าแค่บอกให้รักษาดินแดนเรา  เรามาโฟกัสกันใหม่ดีมั๊ยครับ

ผมว่าถ้าเรื่องแบบนี้เรายังมานั่งทะเลาะกันเองอีก ผมว่าประเทศไทยคงตกอยู่ในยุคมืดแล้วล่ะ

เห็นด้วยครับ เพราะเราไม่ได้รุกล้ำดินแดนมันก่อนเลย แต่กำลังปกปักรักษาอธิปไตยของชาติ มันบุกก่อนนะ

ออฟไลน์ praman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:00:07 »
มันยิงก่อน จะให้เอาปืนไว้แหย่รูตรูดเล่นหรอครับ

อย่าโยงนู่นโยงนี่นักเลย ขี้ปากนักการเมือง เชื่อได้นักหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:03:31 โดย praman »