ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ใช่สำหรับคุณคือรุ่นไหนครับ...????  (อ่าน 12127 ครั้ง)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
รถที่ใช่สำหรับคุณคือรุ่นไหนครับ...????
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 11:38:49 »
==สำหรับผม ยังหาไม่เจอเลยครับ==

รถคันแรกที่ขับ..honda city type z...รถแฟน

รถคันที่ผ่อนเองคันแรก..toyota tiger d4d...ขายไปแล้วครับ

รถคันต่อมา...honda civid dimension โฉมที่ 2...เกือบ ๆ ใช่ แต่ก็ขายไปแล้วเช่นกัน....

รถคันค่อมา มีความทรงจำร่วมกัน bmw x3 2.0d...ใช้รับเจ้าสาว (คนเดียวกับคนข้างบน ^^)
แต่อะไหล่ที่ต้องรอนาน โดยเฉพาะชิ้นส่วนที่ไม่ฟุ่มเฟีอย เช่นกระจก รออะไหบ่นาน...บวกกับขาดสภาพคล่อง
ขายไปแล้วเช่นกัน....ไม่ขาดทุนมากเท่าไหร่  แต่ก็ถือว่าขาดทุน

รถคันปัจจะบัน nissan teana 250v ใช้อยู่ก็ถูกใจ .. แต่ยังนึกถึงรสสัมผัสของ x3 อยู่ (ยกเว้นช่วงล่าง)
ไม่ใช่ยึดติดกับแบนด์นะครับ...และนึกถึงอัตราสิ้นเปลืองของ x3 แล้วยิ่งเสียดาย
แต่พอนึกถึงภาระ และการซ่อมบำรุงแล้วก็ใจหาย....

สำหรับเพื่อน ๆ รถที่ใช่เป็นรุ่นไหนกันบ้างครับ... ;)
ใช่แบบขอใช้ไปยาว ๆ ไม่คิดที่จะเปลี่ยนจนกว่าล้อจะหลุดกันไปข้างนึงเลย.....มาแชร์กันครับ...^^

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: รถที่ใช่สำหรับคุณคือรุ่นไหนครับ...????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 11:43:27 »
ณ ตอนนี้นะครับ
รถที่ผมใช้คือ Vios 2003 ค่อนข้างพอใจครับ ชอบช่วงล่าง+ฟิลลิ่งการขับ
แต่ถ้ารถที่ใช่คงจะเป็น Teana 250XV ของคุณป้าผมครับ นั่งสบาย ขับสนุก
คืออยู่ในรถแล้วมีความสุขมากครับ เสียอย่างเดียวคือมันกินจุครับ :)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Re: รถที่ใช่สำหรับคุณคือรุ่นไหนครับ...????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 11:52:57 »
เชื่อว่ารถคันที่ใช่เลยมันไม่มีสำหรับผมหรอกครับ
ต้องทำขึ้นมาเองนั่นแหละ  ::)

ก่อนหน้านี้ขับ Peugeot 505 ของครอบครัว รักมาก ช่วงล่างใช่เลยทั้งความเกาะและความนิ่มนวล
แต่เกียร์และพวงมาลัยฟีลลิ่งเหมือนขับรถสองแถว เครื่องยนต์ก็งั้นๆ ความเท่ก็โอเค ไปทางด้านสวยคลาสสิคมากกว่า

ตอนนี้มาขับ NX Coupe ฟีลลิ่งของความเท่พอไปได้ ฟิลลิ่งของเกียร์ค่อนข้างใช่ และชอบ แต่พวงมาลัยไร้ความรู้สึก
เครื่องก็พอไปวัดไปวาได้ อะไหล่ไม่คิดถึงมาตั้งแต่ใช้ 505 แล้ว

ตอนนี้อยากเอา 505 วางเครื่องใหม่เป็นเกียร์ออโต้ (พ่อขับด้วย) ใส่ชุดแต่ง ทำภายในใหม่ (ตอนนี้มันกรอบเป็นปลาหมึกหมดแล้ว) ใส่ล้อสวยๆ
ขับเท่ๆ เพราะโดยรวมแล้ว รักและชอบ 505 มากที่สุด  ;D ;D

แต่รถใหม่ที่อยากได้ คือรถ Cadillac CTS-V รูปทรงกับความแรงโดนใจมาก แต่ก็ยังไม่ได้ลองขับนะ อยากลองเหมือนกันแต่ตังคงไม่มีจะซื้อ
รถใหม่ที่อยากใช้งาน อยากได้รถคันเล็กๆ แรงๆ และค่อนข้างประหยัด (คือ Flexible ว่าเราอยากขับโหมดไหน) หาที่จอดง่าย และไม่เหมือนใครครับ
เลยกำลังลุ้นอยู่ว่าเจ้า Chev. Sonic 1.4 Turbo จะเข้ามาไหม ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:17:05 »
1.Altis 2.0V
2.RAV4 G3 2.4G
3.Vitz G1 U "Intelligent Package"
4.March 12VL
5.Ractis G2 1.5G 2WD
---------
ถ้ามีอยู่ Toyota Vios 1.5S กับ Camry 2.4V ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 08:30:21 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:19:19 »
ของผมคันแรกคือ

็Honda City idsi ใช้ 3 ปีต่อจากแม่ และแม่กับผมเห็นว่า ผมใช้รถทางไกล การที่ระบบความปลอดภัยมันน้อยก็ทำให้กังวลนิด ๆ แต่มันประหยัดมาก เลยให้น้องใช้ต่อ คันนี้ยังอยู่เป็นรถที่พ่อใช้เป็นรถขับไปทำงานในเมืองระยะทางไม่ไกล(เลย แค่จากบางบอน ไปปทุมธานี และกลับบ้านที่อนุสาวรีย์ชัย) เป็นรถที่นิ่มมาก แต่เด้งกว่า FD ของผม และคล่องตัว เกียร์ยังสบายดี แม้เป็น CVT ก็ตาม

คันต่อมา

Honda civic FD คันนี้ ใช้ต่อจากซิตี้ เป็นรถที่ดี แต่เข้าโรงหมอบ่อย เคลมโน้นนี่นั้นเยอะสุดในบ้านไปเลย แต่ก็รัก ถึงแม้ตอนนี้กำลังเข้าสู่กระบวนการ Rebuilding หลังจากประกันอนุมัติซ่อม (รอซะ 2 อาทิตย์เลย) ความปลอดภัยมากกว่าซิตี้ และรู้ถึงว่า ระบบความปลอดภัย เป็นสิ่งแรกที่จะซื้อรถต้องคิดมากกว่าอุปกรณ์อื่น ๆ เพราะเผือเกิดอะไรขึ้นมันช่วยเราได้ เรียกว่ามันคือคันที่ใช่อยู่เสมอ

แต่รถที่ใช่ของผมนั้น ท่าจะเป็น Ford Focus TDCi ลองขับแล้วชอบ แรงมากประทับใจการทรงตัวมาก แต่ห้องโดยสาร แคบได้โล่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:21:38 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:28:06 »
Honda Elysion 2.4 ครับ เคยนั่งของเพื่อนดูทำมาประณีตมากเลย เอาใจคนญี่ปุ่นสุดๆ แต่กลับแป๊กซะงั้น

ผมว่าคันมันไม่เทอะทะเหมือนAlphard/Vellfire ,Elgrand อ่ะครับ แล้วก็หน้าตาดูล้ำๆดีด้วย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:38:33 »
คันแรกของผมเป็น Golf3 1.8 ครับ ใช้ไปมหาลัยได้ 2 อาทิตย์พ่อผมเปลี่ยนให้เป็น W124 300E เพราะรถใหญ่ เครื่องใหญ่กว่าวิ่ง ตจวสบายกว่าเยอะมาก

พอใช้ W124 300E ประมาณ 1 ปีก็ขายทิ้ง แล้วซื้อ E39 523i มาใช้ ใช้ได้สักพักอยากหารถมาเป็น Spare เลยไปสอย Audi A6 ปี 99 มาคันนึง ก็ถูกใจมากๆ

จากที่เคยคิดไว้ว่าจะเอาไว้เป็นรถ Spare กลายเป็นคันหลักแทน E39 ซะงั้น จากนั้นสักพัก ก็ได้เอา E39 ไปให้น้องใช้ ผมเลยต้องหารถ Spare ใหม่ซึ่งตอนนี้ก็หาอยู่

กำลังเล็ง E38 740iL, E39 530i, หรือ W140 S500 อยู่ ตอนนี้ยังหาสภาพสวยไม่ได้ บวกกับไม่ได้ตั้งใจหาเท่าไหร่ เพราะเจ้า A6 มันเล่นไม่ซ่อมหนักเลย และไม่จุกจิกแม้แต่น้อย เลยใช้ได้ยาวๆ

สรุปของผม Golf3 ---> W124 ---> E39 ---> A6C5 ---> ???? E38 or E39 or W140 แต่ใจผมอยากได้ E38 มากกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 13:04:36 »
New Lancer 1.6
ห้องโดยสาร โปร่งสบาย ขับง่ายมาก มองด้านด้านหลังชัดเจนสุด ขับคล่องตัว สบายใจมากไม่เครียด กะระยะง่าย
เหมาะการขับไปทำงาน อีกทั้งเดินทางไกล ขับไปเชียงใหม่ สบายมาก ออกจากรถก็เดินได้สบาย ไม่เหมื่อยเลย แต่ง่วงมากกว่าเพราะอยู่ในรถนานหลายชั่วโมง

เบาะหน้า หลังนั่งสบายมากมาก ระบบไฟต่างๆทำมาดีมาก แอร์เย็นเร็วดี ไม่มีอะไรเสียจุกจิกให้ปวดหัว
อะไหล่ก็ไม่ได้แพง หาง่าย ร้านแถวบ้านก็มีขาย

เรื่องศูนย์บริการ ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก็ทำได้ปกติ ไม่เห็นมันจะน่าปวดหัวตรงไหน เพราะรถไม่ได้มีอะไรเสีย

ความปลอดภัยดีมาก ชนหนัก เกียร์กระเด็นออกไปนอกรถ เสาไฟส่องทางโค่น ถอดตอหม้อที่เป็นปูนขึ้นมาเลย
ห้องโดยสายยุบนิดเดียว ถุงลมนิรภัยทำงานด้วย คนขับเดินออกมาจากรถสบายดี

ออกตัวทันใจ เข้าโค้งก็มั่นใจ เจอหลุมก็นุ่มดี ไม่เวียนหัว วิ่งถนนปูนก็รับการะสะเทือนได้ดี
เบาะหนัง ประตูหุ้มหนัง นุ่มสบายดี ดูแลง่าย
ไฟหน้าสว่างชัดเจนดีมาก

การซ่อมบำรุง ระบบไม่ซ้ำซ้อน ดูแลง่าย โช้คใช้มา 6 ปียังไม่เสีย ไปให้ช่างดูบอกเปลี่ยนพวกลูกยางต่างๆก็พอ

Lancer EX 2.0 GT
ลองเทียบดูแล้วพัฒนาจาก New lancer ไปมากมาย แต่ยังคงความดีของ New lancer เหมือนเดิม
ภายในกว้างกว่าเดิม เกาะถนน เร่งแซงทำได้ดีมาก เดินทางไกล สบายเช่นเดิม

ทั้งสองคันลุยฝนได้สนุก ลุยทางแย่ก็สนุก กระโดดจั้มเนินหรือสะพานก็ไม่เสียหลัก เยี่ยม!

รถทั้งสองคันจึงเป็นรถที่ใช่สำหรับผมครับ...
ตอนนี้เป็นเจ้าของ EX มีความสุขกับการดูของแต่งมากๆครับ ทั้งภายนอก ล้อ ภายใน โช้ค เครื่อง
อ่านเพลินๆนะครับ ยังไม่ได้แต่ง สำหรับผมมีความสุขกับการเลือกและการอ่านเลือกในสิ่งที่คิดว่าน่าจะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 13:17:49 โดย udis »

ออฟไลน์ bank9999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 13:20:31 »
E60คราบ 520d คราบดีสุดๆ เร่งดี ประหยัดน้ำมันด้วย รูปทรงนี้สวยสุดยอดครับเหมือนเหยี่ยวดูดุดุดีคับ ชอบชอบ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 13:53:06 »
 ;) น่าจะเป็นคันที่ สามของผม

คันแรก Nissan Primera ขับดี สนุก ชว่งล่างเกาะแต่อะไหล่แพง และเป็น 4 ประตู

คันที่สอง Honda CIVIC Exi (ES)  ขับสบาย เร่งดี แต่ร่อนๆ หน่อย ประหยัดที่สุดของรถที่ใช้

คันที่สาม ใช้ผม Honda CIVIC Coupe VTi  คูเป้ สองประตู เครื่องลื่นๆ สีแดง MilanoRed ทำใหม่ ขายไปเพราะแม่ไม่ชอบ

คันที่สี่ Mazda3 5D 2.0  ก็เกือบใช้ ขับสนุก อื่ดหนอ่ยๆ แต่งสวย มีความสะดวก แต่มันมีประตูมากไป 2 บาน

คันที่ห้า Nissan Teana 2.5XV  มาเร็วไปหน่อย สุขุม นุ่มลึก ซ่ดพอๆกับ Mazda3 ต้องเปลี่ยนช่วงล่าง ถึงค่อยดูหนุ่มหน่อย

เกื่อบจะเป็นคันที่หก BMW 325Ci E46  มือสอง จองไปแล้ว สองประตู เครื่อง L6  ด้านหลังวางถุงกอล์ฟได้ สบาย แต่แก่ไปหน่อย (รถ 10 ปี)

และที่บ้านไม่มีใครเห็นด้วย ไม่ให้ซื้อ ทั้งแม่ ทั้งแฟน ทั้งพี่  ไม่มีใครให้ซื้อ บอก ให้รอ ตัว E92 ดีกว่า  :'(

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 13:57:55 »
คงจะเป็น เจ้านี่ แหละครับ fortuner ที่ชอบมันเพราะว่าผมเป็นคนตัวใหญ่แล้วก็ขนของเยอะ    

lexus IS250  ดูเฉี่ยวดีSport ไม่ค่อยมีคนใช้กัน
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 14:31:56 »
รถคันแรก Honda Accord 2.2 VTi Manual รุ่นไฟท้ายก้อนเดียว คุณแม่ซื้อให้เพราะได้งานที่ระยอง มือ 2 ใช้ดีมาก
คันที่ 2 Altis 2.0 อันนี้ซื้อและผ่อนเองครั้งแรก
คันที่ 3 City Type Z รถขัดตาทัพ ระหว่างรอรถประจำตำแหน่ง
คันที่ 4 Lancer Cedia 1.8 CVT รถประจำตำแหน่ง แต่ก็เลือกเอง
คันที่ 5 Teana 230JM รถประจำตำแหน่งคันใหม่
คันที่ 6 Mazda 3 2.0 ซื้อให้แฟนใช้
คันที่ 7 Fortuner 3.0 ขับ 2 ออกจากงานมาทำธุรกิจส่วนตัว เลยต้องซื้อเองไว้ใช้งาน
คันที่ 8 F10 520D กำลังมาแทนที่ Mazda3 คาดว่าจะได้ในเดือนนี้ล่ะ
สรุปยังไม่เจอรถที่ใช่นะ
แต่ที่ประทับใจสุดน่าจะเป็น Teana 230JM ขับสบายมาก ดูภูมิฐานดี
แต่ที่คิดถึงสุดคือ Accord มันเป็นรถคันแรกอ่ะ คิดถึง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 17:36:10 »
คันแรก Isuzu TR Grand Advanture 3.0 2wd M/T รุ่นแรกของ TR เลย เปลี่ยนโช๊ค ใส่ค้ำ เปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนยาง ใส่กันชนพร้อมสปอร์ตไลท์ตามยุคสมัยนั้นฮิตกัน พร้อมแร๊คหลังคาและบันไดด้านหลัง  -  ขับสนุกมาก เกียร์มือ เครื่องแรง ช่วงล่างมั่นใจ เที่ยวทั่วเหนือลุยป่าสนุกสุดๆ

คันที่2 Nissan Cefiro A33 V6 3000cc. เปลี่ยนแม็ก เอาสวยเหล่สาวอย่างเดียว  -  ขับสนุก เครื่องแรง ภายในนั่งสบายกว้างขวางมาก แถมภายในหรูหรา ช่วงล่างนุ่ม พอเร็วๆกลับนิ่ง วิ่งไป 200กว่าคนนั่งข้างๆไม่รู้สึก แต่ซดน้ำมันมาก

คันที่3 Mitsubishi Spacewagon 2400cc. เปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนโช๊ค สปริง ลงเครื่องเสียงใหม่ยกคัน  -  ขับใช้ได้ สมกับตัวรถ ชอบภายในกว้างขวางมากๆ เอนกประสงค์ไปซะทุกอย่าง กินน้ำมันรับได้ เพราะคันเก่ากินกว่าเยอะ แต่ตอนหลังเปลี่ยนแม็กกลับไปเป็นของเดิมเพราะคนนั่งข้างๆบอกกระด้างเกิ๊น

คันที่4 Toyota Camry 2.0G เดิมๆสุดๆ  -  ซื้อมาเพราะใช้ไปหาลูกค้า ติดต่องาน เพราะ spacewagon ที่บ้านบอกไม่เรียบร้อย วัยรุ่นเกิน คันนี้ไม่ค่อยได้ขับ ขับไม่สนุก คือมันเหมือนจะดีๆ ขาดๆเกินๆอะไรไม่รู้ แต่ผมว่าเบาะนั่งมันเข้ารูปกะตัวผมดีนะ นั่งขับสบายกว่าทุกคันที่เป็นเจ้าของ แล้วก็มีดีที่แอร์ เพราะแฟนที่เป็นภูมิแพ้บอก คันนี้อากาศสะอาดที่สุดแล้ว สะอาดกว่า Benz อีก ใช้อาทิตย์ละครั้งเอง ตอนเลยให้น้องใช้ไปเรียนหนังสือแทน

คันที่5 Mercedes Benz E250 CDI เดิมๆสุดๆ  -  ซื้อเพราะอยากได้ อารมณ์อยู่เหนือเหตุผล เป็นรถที่ขับสนุกที่สุดที่ใช้มา เร่งยังไงก็มาไม่มีอีดออด ช่วงล่างเดิมๆที่โอเคสุดๆที่เคยใช้มา คิดว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน วัสดุภายในหรูหรา เบาะนั่งนั่งสบาย แต่ผมว่าเบาะคนขับยังไงก็สู้ Camry ไม่ได้แหะ

คันที่ชอบที่สุด ผมกลับให้ Spacewagon ทุกวันนี้ใช้คันนี้มากกว่าทุกๆคัน  เป็นคันที่รักมากเลย ยังเคยคิดเล่นๆ ถ้าเกิดอุบัติเหตุหรืออะไรทำให้คันนี้ใช้การไม่ได้ขึ้นมา ผมก็จะซื้อ spacewagon ใหม่ ไม่รู้สิบอกไม่ถูกแหะ แต่ผมชอบ spacewagon สุดๆเลยละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 17:41:44 โดย boykung »
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 18:00:56 »
ใช่ ทุกคันที่ผมซื้อ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 19:14:23 »
รถเล็ก ขับง่าย จอดง่าย เร่งดี ประหยัด ใช้แล้วหายห่วง
คำตอบผม คือวีออสที่ผมขับครับ

บางสิ่งบางอย่างที่มันตอบสนองให้ผมไม่ได้
เช่นช่วงล่าง เครื่องเสียง เสียงรบกวนภายนอก
แต่งเอาเพิ่มครับ

HIGHSEA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 20:57:36 »
1. Toyota altis 1.6 E ขายไปแล้ว ไม่ค่อยประทับใจครับ
2. Toyota Harrier  โดยรวมดีพอรับใด้แต่กินจุไปหน่อย กำลังจะไป
3. Skoda Fabia 1.2 turbo คัันนี้กำลังจะมาและคิดว่าจะใช้ไปนานเท่านาน เนื่องจากคำนวณราคาขายต่อไม่ถูก
4. Golf GTI หรือ R แล้วแต่ว่าศูนย์จะเอาเข้ามารึเปล่า ตกหลุมรักอย่างแรงและคงใช้ตลอดไป คงพอแค่นี้
5. Toyota fortuner รอตัวใหม่และคงใช้อีกนาน หมดงบแล้ว (เนื่องจากครอบครัวใหญ่มาก ไปกันทุกคน)

ออฟไลน์ komakung

• Newbie
  • *
    • เว็บสอนภาษาญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 21:17:50 »
MAZDA 3 5 Door ครับ อาจจะดูออกตัวอืดอาดไปนิด แต่มองยังไงก็สวย ช่วงล่างหนึบได้ใจจริงๆ ภายในห้องโดยสารชอบมากๆ ครับ มีทุกอย่างมาให้เกือบครบ ถ้าได้ ครุ๊ยคอนโทรอีกอย่างนะ เจ๋งเลย แต่โดยรวมๆ ก็ถือว่าดีแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 22:01:32 »
Mitsubishi Galant 2.0 GLSi ครับ อยู่กับมันตั้งแต่ 5 ขวบ ตอนนี้ออกมาทำงานแล้ว ก็ยังอยู่กับมัน คิดจะนอกใจมันหลายครั้ง งอนมันก็หลายครั้ง มันงอนก็หลายครา สุดท้ายก็ยังอยู่ครับ จะว่าไปเหมือนเมียเลย 555

Corolla KE70 ยอมรับว่า Corolla เก่านี่มันแข็งจริงๆ แม่ผมเอาไปวัดกับ W123 แล้วแทบไม่ยุบเลย (แต่ชนเบาๆ นะ ถ้าชนแรงๆ สงสัยจะแย่)

Volvo 240 ไม่มีอะไรจะพูดมากไปกว่า "ทุกชีวิตปลอดภัยใน Volvo"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 00:36:09 »
ที่จริงที่ซื้อมาทั้งหมด มันก็ใช่ทั้งหมด ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 01:21:46 »
ถ้าเป็นในบรรดารถที่ซื้อเข้ามาในบ้าน รถทุกคันที่ผมได้สิทธิ์เลือกในการซื้อมันก็ใช่ทั้งหมด
Tiida ก็เป็นรถเห่ยๆที่นั่งแล้วสบายที่สุดเท่าที่งบ7-8 แสนจะให้ได้ เดินทางไกลก็ประหยัดน้ำมันพอ เป็นรถที่ไม่พอดี แต่ดีพอ
สิ่งที่มันขาดคือเทอร์โบบูสท์ต่ำสักลูกและ Cruise control นอกเหนือไปจากนี้ผมไม่สนอะไรแล้ว
Legacy Turbo ก็เป็นรถเก่าๆคันนึงที่ต้องรวบรวมเงินและความกล้านับเดือนเพื่อตัดสินใจซื้อรถมาเป็นคันที่สามของตัวเอง
ทั้งที่ตรรกะทุกอย่างไม่สมเหตุผล แต่หลังจากอยู่กันมา 7 เดือน มันเป็นรถที่ขับแล้วสนุก สะใจ แม้นั่งแล้วจะปวดเข่าขวา
แต่ก็ยังสามารถขับในเมืองได้สบาย ไม่เหนื่อยนัก ขับทางไกลก็ดี นิ่งมั่นคง อัตราเร่งแซง 80-120 ไล่ Golf GTi กับ 530d ได้

ส่วน NX นั้นผมไม่ใช่คนซื้อ แต่ทุกวันนี้ที่เก็บไว้เพราะรัก ถามว่าใช่หรือเปล่า มันก็ไม่ใช่ตัวของตัวเรานัก
แต่เก็บเพราะถ้าขายก็ได้แสนเดียว ทั้งๆที่แต่งและซ่อมไปสองแสนแล้ว ไม่อยากขาย

ส่วนรถที่ผมได้ลองขับและิคิดว่าชอบ ลงตัว และอยากไ้ด้มาครอบครอง คือ Golf GTi, Subaru Impreza WRX หน้าหมู
และ Nissan Teana 250XV
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sopon_ae86

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 03:08:59 »
ผมต๋องครับ
คันแรก ที่คิดว่าใกล้ isuzu D-max 2.5 hi-lander 4dr 
          ไม่เด่น แต่เป็นอะไรที่อยู่ตรงกลางเกือบทุกอย่าง  อะไหล่หาง่าย บำรุงรักษาไม่มาก  อัตรากินน้ำมันประหยัดจริงถ้าขับ 100 กม ที่
          2000 รอบ  ช่วงล่างสำหรับผมเดิมๆ ก็ยังรู้สึกมั่นใจ  ไม่ต้องใส่กันโคลงเหมือนพี่โก้ 2.5 vn pre 4dr อีกคัน  พ่อกับผมเห็นตรงกัน
          แต่ก็ยังไม่ค่อยคล่องตัวเวลา เข้ากรุงเทพ  และoption  ติดรถน้อย  เมื่อเทียบกับราคาที่สูงกว่ายี่ห้ออื่น  ขับแล้ว...รวย...?
คันที่สอง  ต้องการรถเก๋งคันเล็ก  ไว้ใช้วิ่งงานในกรุงเทพ  ชอบ  new jazz  มาก ไปลองขับแล้ว  วงเลี้ยวแคบ อัตราเร่งดี  ประหยัดนำ้มัน
             ชัดเจน พับเบาะเก็บของได้เยอะ   กำลังคิดว่าจะจอง  แต่พ่อ ดันไปจอง  tiida 1.6G e20 เพราะไปขับของเพื่อนแล้วชอบ
              เลยจำ เป็น ต้องใช้
              ขับครั้งแรกอัตราเร่งออกตัวดี  แต่พอเข้าโค้ง  มันโยนๆ  ไม่นิ่งเหมือน jazz เลย  แอบหงุดหงิด  ขับไม่มัน
             แต่พอเปลี่ยนยาง  nitto nt555  ล้อเดิม  จุดเริ่มต้นเลย  เข้าโค้งนิ่งขึ้นชัดเจนแต่ก็ยังกระด้างเวลาผ่านถนนขรุขระ
             ความเห็นส่วนตัวผมเอง  การกินนำ้มัน  ประหยัด นั่งสบาย นอนสบาย  ขับทางไกลมั่นใจ  เมื่อต่องเร่งแซง   เป็นรถที่ชอบ   
             ที่สุด  เสียอย่างเดียว  7 แสน ขาด mp3  ให้ตายเหอะ

alzeto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:56:30 »
Civic Eg คาร์บู ค่ะ ไม่รู้เป็นไง  อาจเพราะ มีึความรู้สึกว่าสวย และมันพอเพียงค่ะ สำหรับรุ่นอื่นๆ มันสู้กันไม่ได้ตรงนี้ ทั้งที่เทคโนโลยีสูงกว่า แต่ริงโกะ คิดว่า ไร้ไฟฟ้า มันไม่ตายง่ายค่ะ แต่ก็ขายไปแ้ล้ว

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 06:11:35 »
E250 cgi coupe AV ครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:11:16 »
ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ... :)

ออฟไลน์ joesamui

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:33:16 »
ตอนนี้ผมใช้ LANCER EX  GT อยู่ครับ พึ่งได้มาไม่ถึงเดือนยังไม่รู้นิสัยใจคอกันเท่าไหร่

แต่รถที่เคยใช่และคิดว่าใช่คือ HONDA JAZZ i-DSI MT นั่นเอง

เพราะว่ามีคุณงามความดีเยอะมากๆ ไม่เคยงอแงเลย หาที่จอดง่าย กลับรถง่าย

ประหยัดน้ำมัน ขับสนุก(รถเครื่อง 1,500  88 แรงม้าบ้าอะไรวิ่งตั้ง 180)

ทรงตัวดีเกาะถนน(ผมเปลี่ยนโช๊คปรับเกลียวปรับแข็งอ่อนได้)

ของแต่งเยอะ JDM ต่างๆนาๆ เบาะพับได้เวลาขนของสะดวกมากเมื่อเทียบกับ EX นี่เป็นปัญหาเลยทีเดียว ใส่ของใหญ่ๆไม่ได้

แต่ตอนนี้ก็ขายไปแล้ว ถ้ามีโอกาศ(ผ่อน EX หมดอีกนานเลย อิอิ)ก็จะซื้อมันมาเก็บไว้อีก แต่ขอเป็นตัว V-TEC แทนจะสนุกขึ้นเยอะ ;D ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:39:09 »
ผมเหรอครับ ก็คงเป็น benz 230e w124ขับสบาย ติดแก๊ส อัตราเร่งไม่ค่อยดี นั่งสบาย ช่วงล่างดีครับ และที่สำคุญรถคันนี้มีความผูกพันกับผมและแม่มากๆ ตอนที่ขายไปผมล่ะเสียใจมาก ไม่อยากขายเลย เพราะอยู่กันมา 8 ปี ทำให้ตอนนี้แม่ไม่มีรถขับ ที่เล็งๆไว้น่าจะเป็น
1. nissan teana 250xv sunroof navigator สีขาว แต่ต้องดูก่อนว่าแม่จะรับเรื่องเกียร์cvtกับเรื่องประหยัดน้ำมันได้หรือเปล่า
2. toyota camry hybrid แต่ว่ารอมันเปลี่ยนโฉมก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:46:59 »
สำหรับผมนะใช่ทุกคันที่อยู่ในบ้านหละคร้าบ55555 แต่ว่าเอาที่ชอบที่สุดก็คงเป็น ตาเพชร แหละคร้าบขายไปแล้วยังคิดถึงอยู่เลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:55:59 »
เท่าที่สัมผัสมาตั้งแต่ขับรถเป็น มีอยู่ 3 คันครับ ที่สามารถจะหามาเป็นเจ้าของได้

1. Saab 95 Wagon

2. Subaru Outback

3. Range Rover

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 21:24:21 »
ได้แค่เกือบๆครับ แต่ยังไม่ใช่ซักคันครับ