ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวรถโดนขูด อะครับ  (อ่าน 18507 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
กลัวรถโดนขูด อะครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:22:56 »
ม.5 จะขับรถไป รร อะครับ กลัวเจอโดนขูดอะครับ
ติดสัญญาณ กันขโมยแบบไหนถึงจะช่วยได้อะครับ

ของเพื่อนผู้ ญ ขับ Jazz ไป ยังโดนขูดอะครับ ศตรูก็ไม่มี 

มีวิธีป้องกันอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: กลัวรถโดนขูด อะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:27:48 »
ถ้าแค่ขูด ไม่น่าจะทำให้สัญญาณกันขโมยร้องได้นะครับ
แล้วที่โดนขูดเนี่ยผมว่าอาจจะเป็นอาการของคนที่เขาอาจจะหมั่นไส้
ว่าอายุเท่านี้มีรถขับซะแล้ว(เดาเอานะครับ) :)

Nanfa

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:34:55 »
ม.5 เอารถไปโรงเรียนแล้วหรอครับเนี่ย

ผมก็ ม.5 เหมือนกัน ผู้ปกครองยังไม่อนุญาตให้ขับไปโรงเรียนเลยครับ

ส่วนมากจะขับไปซื้อกับข้าวที่ตลาด แอบซิ่งนิดหน่อย วีเทคเปิดแปร๊ด... ชาวบ้านมองเต็ม

ไม่จำเป็นอย่าเอาไปโรงเรียนดีกว่าครับ พวกมันจะหมันไส้เรามาขูดรถเอาได้

เมื่อปีที่แล้ว พี่ที่รู้จัก พ่อเขาออกแอคคอร์ด 2.4 สีขาว ให้ขับแล้วแกไปแต่งอินสไปร์เต็มสูตร ฝากระโปรงหน้าสีเคฟร่าด้วย

ขับไปมหาวิทยาลัย ได้ 1 สัปดาห์หลังออกรถ รอยขูดรอบคันเลยครับ เครมประกันอย่างด่วน

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:35:13 »
มีใบขับขี่หรือยังครับ?
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

HIGHSEA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:36:15 »
ของเพื่อนผู้ ญ ขับ Jazz ไป ยังโดนขูดอะครับ ศตรูก็ไม่มี  มีวิธีป้องกันอะไรบ้างครับ

บางครั้งการกระทำก็ไม่ต้องมีเหตุผลเสมอไปครับ สัญญาณกันขโมยไม่แน่ใจครับแค่ขูดแล้วร้องเนี่ย
ทางที่ดีจอดใกล้ๆ กล้องวงจรปิดดี่ที่สุดครับ ถ้าทำใด้

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:50:17 »
ผมยังขับไม่เป็นๆๆๆเลยๆๆๆๆ ;D ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:57:03 »
ไม่มีอะไรที่ป้องกันการขูดได้นอกจากการจอดรถในที่ซึ่งมีคนพลุกพล่าน แต่คนพลุกพล่าน
ก็เป็นโทษกับเราได้เหมือนกัน ม. 5 ขับรถไปเรียน สงสัยคงต้องซ่อนรถกันน่าดู

คิดจะเอาไป ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงได้ครับ คุณขับรถออกจากบ้าน วินาทีนับจากนั้น
คือการบริหารความเสี่ยงรถคุณเอง ถ้ารถคุณเป็นรอยไม่ได้ โดนสะเก็ดหินไม่ได้ ผมว่า
รถจะกลายเป็นเครื่องมือสร้างทุกข์มากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:01:09 »
วิธีป้องกันที่ดีคือ ไม่สร้างศตรูครับ

ถ้าแค่นั้นยังไม่พอ ก้อย่าขับเลยครับ ขับไปก้เครียดเปล่าๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:17:11 »
อิจฉาเด็กสมัยนี้จัง .. .ม.5 ได้ขับรถไปโรงเรียนและ ....

สมัยผม โหนรถเมล์กันปวดแขนอะ .... แต่ทำแมนหิ้วกระเป๋าให้สาวได้นะเออ .... อิอิ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:21:29 »
ม5 น่าจะอายุ 15-16 ยังไม่มีใบขับขี่แน่ๆ อย่าขับรถเลย คุณไม่เห็นหรือกระทู้ที่ขับรถชนรถตู้แล้วด่ากันทั้งบ้านทั้งเมืองน่ะ

Saranyu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:32:48 »
โรงเรียนผมเยอะแยะเลยล่ะครับ

สำหรับผม ถ้าเป็นผม

จะขับไปแบบไม่บอกใคร ไม่เล่าให้ใครฟัง นอกจากเพื่อนที่สนิทจริงๆ

หรือถ้าไม่มีความจำเป็นเช่น เพื่อนสนิทที่กลับบ้านด้วยกันทุกวัน

ไม่ต้องบอกใครดีที่สุดครับ ขับเข้าไปจอดแบบเงียบๆ มองซ้ายมองขวาก่อนลงจากรถ

คือทำยังไงก็ได้ ไม่ให้มีคนเห็นว่าเราขับรถมาเอง แค่นี้มันก็ไม่มีใครมาขูดแล้วล่ะครับ  

เพราะส่วนใหญ่ที่มันขูด มันก็จะขูดแต่กับรถของเด็กด้วยกัน เหตุผลก็อิจฉานั่นแหละ

แต่โรงเรียนผมโชคดี เรื่องขับรถไปเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว วันนี้ก็เพิ่งเห็นใส่ชุดพละ ม.ปลาย ขับ C30 ป้ายแดง ;D

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:44:37 »
ทำประกันชั้น 1

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:45:43 »
ขนาดผมอยู่ มหาวิยาลัย ผมก็ยังเสียวๆอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:03:52 »
ผมคิดว่าถ้ารอยนั้นๆมันเกิดมาจากการใช้งานก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้ามันมาจากนำมือของคนนี่ยอมรับไม่ได้นะครับ ไม่ใช่เหตุอันควรที่รถจะสึกหรอเลย  >:(

ความเห็นของผมก็คืออย่าเอาไปโรงเรียนเลยคนไทยยังมีสันดานขี้อิจฉารุนแรงมากๆ คุณและรถของคุณยังไม่พร้อมสำหรับสังคมแบบนี้ ต่อให้วางตัวดีแค่ไหนเป้นคนดียังไงก็โดนอยู่ดี รอให้ขึ้นมหาวิทยาลัยค่อยใช้แหละดีแล้ว ขึ้นรถเมล์เสียแล้วเงินค่าน้ำมันจะสามารถเอามาใช้ทำอะไรอย่างอื่นได้อีกเยอะสำหรับช่วงอายุมัธยมปลายเช่นนี้  ;)

ช่วงเวลาไปโรงเรียนตอนเช้ากับกลับบ้านตอนเ็นเป็นช่วงเวลาที่มีค่ามากที่วัยรุ่นจะสานสัมพันธ์ลูกผู้ชายกับเพื่อนๆได้ อย่าลืมนะครับเพื่อนๆในระดับมัธยมมันแน่นแฟ้นยิ่งกว่าที่เจอในระดับมหาลัย เรื่องนี้เป็นจริงมาหลายคนแล้ว โหนรถเมล์ไปห้างรอรถกลับบ้านพร้อมกันกับเพื่อนเป็นฝูงๆตอนหัวค่ำ สิ่งนี้การมีรกส่วนตัวให้ไม่ได้และมันไม่มันส์เท่าครับ นานๆๆๆทีค่อยมีโอกาสพาเพื่อนขึ้นรถไปบ้างก็พอ แม้เพื่อนจะไม่คิดอะไรจริงๆแต่การมีรถมันเหมือนกับมีอะไรสักอย่างมากั้นให้เราจำกัดช่วงเวลาที่จะได้อยู่กับคนหมู่มาก การที่เราพยายามทำตัวในระดับธรรมดามันทำให้เรามองเ้ห็นได้ง่ายดายมากว่าคนๆนี้เข้าหาเราเพราะอะไร? ในฐานะเพื่อนแท้หรือหวังจะเอาอะไรจากเรา สิ่งที่ผมแนะนำมันออกจะทำได้ยากแต่เชื่อเหอะคุ้มครับ  :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

methus zaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:12:56 »
พี่ว่าถ้าเอาไปโรงเรียนจริง ก้อเอา ผู้ปกครองไปด้วย พอถึงโรงเรียนก้อให้แม่ขับไปทำงานต่อ
โอเคกว่า
พี่ 17 แระ ยัง ต้องรอเลย

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:16:11 »
พี่ว่าถ้าเอาไปโรงเรียนจริง ก้อเอา ผู้ปกครองไปด้วย พอถึงโรงเรียนก้อให้แม่ขับไปทำงานต่อ
ก็ดีนะแทน แต่พี่ว่ามันก็คือการให้ผู้ปกครองไปส่งน่ะสิ?

methus zaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:21:30 »
ใช่ครับ พี่ ที่โรงเรียนผม เด็ก ม.4 ขับรถไปเรียนพอถึงหน้าโรงเรียน แล้วเค้าก้อให้ผู้ปกครองขับต่อครับ แต่หลังจาก กรณี แพรวา ผมไม่เหนเค้าขับมาโรงเรียนอีกเลย
แล้วผมพึ่งทราบว่า เจ้าของกระทู้เนี่ย บ้านอยู่ห่างจากโรงเรียนแค่ 2โล ถ้าเป็นผมนะพี่ ผมยอมร้อน ยอมเหนื่อย เดินเอาหรือขี่จักรยานดีกว่า ทุกวันนี้ผมยังนั่งแท็กซี่ไปเรียนบางวันแม่ยังไปส่งเลยครับ

iam_naam

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:25:00 »
ฝากนิดนึงนะครับ มีรถแล้วก็ขอให้ขับด้วยความระมัดระวังนะครับ เพราะผู้ร่วมทางเรามีหลายคนที่มีครอบครัวที่ต้องเลี้ยงดู บางครั้งแค่อารมณ์นึกสนุกชั่ววูปของเรา อาจจะทำให้บางครอบครัวเดือดร้อนได้ครับ
ปล.  ขับรถให้สนุกไม่จำเป็นต้องขับเร็วก็ได้ครับ เคยขับรถให้คนอื่นแล้วมีคนชมมัยครับ มันยากนะ แต่ขับให้คนตำหนิเนี้ย มันง่ายนิดเดียว

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:28:08 »
ใช่ครับ พี่ ที่โรงเรียนผม เด็ก ม.4 ขับรถไปเรียนพอถึงหน้าโรงเรียน แล้วเค้าก้อให้ผู้ปกครองขับต่อครับ แต่หลังจาก กรณี แพรวา ผมไม่เหนเค้าขับมาโรงเรียนอีกเลย
แล้วผมพึ่งทราบว่า เจ้าของกระทู้เนี่ย บ้านอยู่ห่างจากโรงเรียนแค่ 2โล ถ้าเป็นผมนะพี่ ผมยอมร้อน ยอมเหนื่อย เดินเอาหรือขี่จักรยานดีกว่า ทุกวันนี้ผมยังนั่งแท็กซี่ไปเรียนบางวันแม่ยังไปส่งเลยครับ
ถ้า 2 กิโลนะ นั่งมอเตอร์ไซค์วินหรือเดินเอาเถอะครับ
อย่าขับไปเลยรถน่ะ ต้องมานั่งเป็นห่วงมันเปล่าๆ

poundb

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:29:24 »
ผมเด็กต่างจังหวัด  ตอน  ม. 5 ยังขับมอไซไปโรงเรียนอยู่เลย   ต่างจังหวัดขับกันเยอะคับ   แต่เฉพาะมอไซนะ  ใครหมั่นใส้ใครก็ปล่อยลมยางกันไปตามระเบียบคับ  

แต่คุณไม่มีใบขับขี่ผมว่ายังไง ๆ มันก็ผิดนะ  

dogclubs

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:30:24 »
ขอบคุณครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

ขับรถไม่เร็วน่ะครับ และระวังตลอดด้วย

ใครรู้จัก ฟิล์ม ยี่ห้อชัวร์ ไหมครับ  ดีไหมอะครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:31:16 »
ถ้า 2 กิโลนะ นั่งมอเตอร์ไซค์วินหรือเดินเอาเถอะครับ
อย่าขับไปเลยรถน่ะ ต้องมานั่งเป็นห่วงมันเปล่าๆ
บ้านผมนะพี่ ห่างจากโรงเรียนประมาณ 20-25 ผมยังขึ้นรถแท็กซี่ไปเรียนเลยพี่ ผมอ่าห่วงเค้าเหมือนกัน ไม่อยากให้ขับ งงเหมือนกัน ว่าไมเขาคิดแบบนี้
ถ้าผมอยู่ใกล้ขนาดนี้นะพี่ ขี่จักรยานดีกว่า ปลอดภัยด้วย 55

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:32:39 »
โรงเรียนมีที่จอดให้ไหมครับ  ถ้ามีให้ก็ไม่ค่อยน่าเป็นห่วง

ของผมจอดใน รร ครับ เป็น รร ในมหาวิทยาลัย เลยไม่ค่อยมีคนนอกเข้ามามากเท่าไหร่ครับ

แต่ยังไงทำชั้น 1 ไว้ ก็อุ่นใจครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:33:39 »
บ้านผมนะพี่ ห่างจากโรงเรียนประมาณ 20-25 ผมยังขึ้นรถแท็กซี่ไปเรียนเลยพี่ ผมอ่าห่วงเค้าเหมือนกัน ไม่อยากให้ขับ งงเหมือนกัน ว่าไมเขาคิดแบบนี้
ถ้าผมอยู่ใกล้ขนาดนี้นะพี่ ขี่จักรยานดีกว่า ปลอดภัยด้วย 55
ดีแล้วล่ะแทนที่ไม่ขับ ใบขับขี่เราก็ยังไม่มี
รอเราพร้อมทุกอย่างแล้วค่อยขับไปเลยทีเดียว สบายใจกว่าเยอะ ไม่ต้องมาหลบๆซ่อนๆ

methus zaa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:37:59 »
ดีแล้วล่ะแทนที่ไม่ขับ ใบขับขี่เราก็ยังไม่มี
รอเราพร้อมทุกอย่างแล้วค่อยขับไปเลยทีเดียว สบายใจกว่าเยอะ ไม่ต้องมาหลบๆซ่อนๆ
ใช่พี่ เอาไว้หัดอย่างเดียว ดีกว่าครับ ให้แม่สอน 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:52:20 โดย TAN f10 »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:38:33 »
ผมได้รับปล่อยเดี่ยวครั้งแรกของรถยนต์ตอนมีใบขับขี่นี่แหละครับ  มัธยมไม่เคยเลย นั่งแต่รถรับส่งนักเรียน  มอเตอร์ไซร์ผมใช้แค่ซื้อของใกล้บ้าน

เดี๋ยวนี้มีใบขับขี่ก็ขับไปมหาลัยได้สบาย  แต่จริงๆผมคิดว่าน้องควรไปหาที่จอดนอก โรงเรียนนะ ไม่โดนหมั่นไส้ด้วยแต่อย่าลับตาก็พอ  ผมเชื่อว่าจะห้ามยังไงน้องเค้าก็ขับไปอยู่ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

methus zaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:40:18 »
ตัวน้องเค้าบอกกับผม ว่าโรงเรียนเค้า 63 ไร่ ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:41:29 »
ขอบคุณครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

ขับรถไม่เร็วน่ะครับ และระวังตลอดด้วย

ใครรู้จัก ฟิล์ม ยี่ห้อชัวร์ ไหมครับ  ดีไหมอะครับ

จขกท. ซื้อรถ 0 ไหนอ่ะครับ ( ถ้าจำไม่ผิด อยู่ จ.เดียวกัน ) ,,, ถ้าเป็น Honda ผมติด 3M ครับ ,,, toyota ติด V-kool ยี่ห้ออื่นไม่รู้ว่ามี ยี่ห้ออะไรบ้าง
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

dogclubs

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:47:31 »
โรงเรียนมีที่จอดให้ไหมครับ  ถ้ามีให้ก็ไม่ค่อยน่าเป็นห่วง

ของผมจอดใน รร ครับ เป็น รร ในมหาวิทยาลัย เลยไม่ค่อยมีคนนอกเข้ามามากเท่าไหร่ครับ

แต่ยังไงทำชั้น 1 ไว้ ก็อุ่นใจครับ

พี่ เรา รร แก่นนคร อะครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ  ครูเฝ้าหน้า รร เลวมาก ซื้อของกินจาก หน้า รร เข้า รร ก็ยึด  ซื้อของในเซเว่นก้ไม่ได้
ผมยาวก็ไม่ให้เข้า รร ไปตัดก่อนถึงมาเข้ามันยังด่าว่า   พูดก็ไม่เพราะเลย

แถมเพื่อนขอ ออกจาก รร วันตรุษจีน มันยังด่าว่า พ่อแม่ก็ลาวจะไปทำไม  แบบเกลียดมันมาก    ชื่อ ธงชัย 

ครูที่ดุ ก็มีทุก รร นะครับ แต่นี่แบบว่าเกรียนมาก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:48:17 »
ผมว่าอย่าเอาไปเลยครับ  ได้ไม่คุ้มเสี่ยงเลย ทำสีทั้งคันไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะครับเสียดายรถ :'(