ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยและพลังงานนิวเคลียร์ คลับ ขอแชร์ จะมาได้เร็วไม้ครับ  (อ่าน 13024 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ไม่ได้จะกล่าวหาใครนะครับ คนไม่รู้ก็ไม่ผิด อันนี้เปรียบเทียบให้ฟังเฉยๆครับ
การที่ยังมีคนเอาโรงนิวเคลียร์ไปเทียบกับมลพิษมาบตาพุดหรือบางคนบอกว่า มันจะคุ้มทุนเหรอ? มลพิษทางอากาศมันจะลดลงรึเปล่า?  เครื่องปฏิกรณ์ไม่ีมีประสิทธิภาพเท่าแบบอื่นรึเปล่า? ค่าไฟจะถูกจริงมั๊ย? ถ้าซื้อยูเรเนียมไม่ได้ทำยังไง?

มันแสดงให้เห็นเลยครับว่าคนไทยอีกหลายคน ยังไม่มีความรู้ความเข้าใจทั้งเรื่องของกระบวนการผลิตไฟฟ้าจากนิวเคลียร์ วัตถุดิบและผลิตภัณฑ์จากปฏิกิริยา นึกภาพไม่ออกคิดว่ามันเป็นการเผาไหม้แบบหนึ่ง จึงกลัวไปต่างๆนานา  มันเลยยังผุดขึ้นมาไม่ได้ครับ  ยิ่งบวกกับความรอบคอบสุดๆ(ประชด) ของคนไทย   แบบนี้คงอีกนานกว่าจะได้เกิดครับ

ทั้งที่ความจริงแล้ว โรงนิวเคลียร์ไม่ได้ก่อมลพิษอะไรเลย (ที่มีข่าว มันคือกากครับ) โทษของมันมีอย่างเดียวคือ ภาพติดตาจากกรณีที่มันเคยระเบิด ตั้งแต่สมัยที่หลายๆคนยังไม่เกิดเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:19:21 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
ถ้าจะสร้างนะครับ
1สร้างที่ไหนถ้าคุณไม่ใช่คนในพื้นที่ก็คงไม่ต้องกลัวอะไรใช่ป่าวครับแล้วถ้าเค้ามาสร้างที่บ้านคุณล่ะและจะทำยังไงกับคนในพื้นที่
2แน่ใจว่าสร้างแล้วค่าไฟจะถูกลง
 2.1ค่าก่อสร้างเท่าไรกี่ปีคืนทุน
 2.2เชื้อเพลิงซื้อจากใครยังไงเท่าไหร่เพราะเราเสริมสมรรถภาพยูเรเนียมเองไม่ได้ถ้าเค้าไม่ขายให้เราล่ะ
3แน่ใจว่าเครื่องปฏิกรณ์ทีใช้มีประสิทภาพการทำงานมากกว่าโรงไฟฟ้าแบบอื่น
4การกำจัดกากที่เหลือทำยังไงแน่ใจได้แค่ไหนว่าไม่อันตราย
5แน่ใจได้อย่างไรว่าเมื่อมีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แล้วมลพิษทางอากาศจะลดลง
6อย่าอยากมีเพราะเห็นคนอื่นเค้ามีกัน
7ปัจจุบันรู้คุณค่าของไฟฟ้าแค่ไหนตอนนี้ประหยัดไฟกันยังขนาดแพงยังฟุ่มเฟือยได้ขนาดนี้ถ้าถูกลงหล่ะ
ปล.ถ้าเห็นว่าความคิดเห็นของผมไม่เหมาะสมสามารถลบได้นะครับ

1 มาสร้างได้เลยผมไม่กลัว ถ้ามีความรู้มากพอก็จะรู้ว่ามันปลอดภัยที่สุด ปล่องมันปล่อยมาแค่ไอน้ำ
2 แน่นอนเพราะการซื้อก๊าซ-น้ำมันต้นทุนสููงและไม่ยั่งยืน
3 แน่นอนเพราะยังไงเราก็ต้องใช้เทคโนโลยีของผู้นำทางเทคโนโลยีนี้เพราะเราผลิตเองไม่ได้(โรงไฟฟ้าในไทยหลักๆนำเข้ามาจากญี่ปุ่น,เยอรมัน) มันให้พลังงานมากกว่าโรงไฟฟ้าหลายโรงไนไทยรวมกัน
4 กากยังไงก็ต้องมีเหมืองใต้ดินเก็บและมั่นใจได้เลยเพราะมันมีมาตรฐานเดียวกันตามกฏทั่วโลก
5 แน่ใจได้ ถ้าไปศึกษามาดีๆ ก็จะรู้ว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ปล่อยออกมาแค่ไอน้ำหล่อเย็นไม่มีมลพิษอื่น
6 กฟผ ดูแล้วต้นทุนทางอื่นไม่คุ้มค่าและต้องนำเข้ามาแพงกว่า และที่สำคัญโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ 1 โรงแทนโรงธรรมดาได้               2-3 โรง
7 ไม่เกี่ยว มันอยู่ที่ตัวบุคคล และตอนนี้ประเทศไทยคนเยอะขึ้นชุมชนขยาย อุตสาหกรรมมากขึ้น ถ้าไม่สร้างโรงไฟฟ้าก็ควรตัดไฟพวกต่อต้านมาให้ส่วนอื่นๆ

เห็นด้วยตามความคิดของคุณด้านบนเลยครับ และยังไงก็ต้องสร้างจริงๆ ครับและน่าจะไม่เกินปี 2563 -2565 ด้วยถ้าจำไม่ผิด
เพราะ ก๊าซธรรมชาติ ลิกไนต์ถ่านหิน กับการเพิ่มของการใช้ไฟฟ้าจะถึงจุดที่ไม่รองรับแล้วละครับ
เพิ่มข้อ    3 เครื่องปฏิกรณ์ทีใช้มีประสิทภาพการทำงานมากกว่าโรงไฟฟ้าแบบอื่นไหม อันนี้มีมากกว่าโดย
โดยประมาณถ้าจำไม่ผิด     เชื้อเพลิงน้ำมัน 1,000,000 ตันให้พลังงานเท่ากับนิวเคลียร์แค่ประมาณ 15 ตัน ( มั่วๆนะครับ )

ออฟไลน์ Arado_kung

ใครที่กลัวว่านิวเคลียร์ว่ามันอันตราย รู้รึเปล่าครับตั้งอยู่ในกรุงเทพมาหลายสิบปีแล้วอยู่แถวๆเกษตรศาสตร์ ทุกวันนี้มันก็ยังเดินเครื่องอยู่ครับ ไม่เห็นจะมีคนตายซักทีเลิกกลัวอะไรงี่เง่าไร้สาระกันได้แล้วครับ ถ้าขืนยังใช้ไฟฟ้ากันมโหฬารอยู่แบบนี้ยังไงก็เลี่ยงไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ทั้งอาจารย์ผม พ่อผมด้วย ยังบอกเลยว่า ไฟฟ้าที่ไทยเราผลิตได้ตอนนี้ อนาคตข้างหน้า มันจะไม่พอแน่ๆ

ยอดใช้งานเราเริ่มจะเข้าสู่ลิมิต แต่เราไม่มีโรงไฟฟ้าเพิ่ม กำลังการผลิตเราเท่าเดิม

ทุกวันนี้ กฟผ ใช้ทริคโดยการโยนโรงไฟฟ้า ออกไปสร้างที่ประเทศเพื่อนบ้าน แล้วให้โรงไฟฟ้านั้น ขายไฟกลับมาบ้านเรา

คือส่งคนของ กฟผ ไปช่วยทางประเทศเพื่อนบ้านเลย ให้สามารถ operate โรงไฟฟ้าได้ อะไรแบบนั้นแหละ

ไม่รู้นะ ผมว่าพวก NGO ดีดีมันก็ต้องมีบ้างสิ แต่ไอ้พวกที่เอะอะอะไรก็ขวางโลกแบบนี้มันน่าหงุดหงิดจริงๆ

ออฟไลน์ MJunior

ผมรู้แต่ว่าพวก NGO อยู่ได้ด้วยการประท้วง
มันจะเสนอเป็นโปรเจ็ค แล้วรับเงินจากต่างประเทศ
ลองดูละกันครับมันมีพวกขอประจำ แม่งประท้วงได้ทุกเรื่อง
รู้ไปหมด
เคยมีคนบอกว่า มี NGO แถวมาบตาพุดไปประท้วงบริษัทใหญ่บริษัทนึงเรื่องน้ำเสีย
ชาวบ้านร่วมกันตรึม ผ่านไป 2 วันอยู่ดีๆก็หยุดประท้วง
แล้วจากนั้นไม่กีวันก็เห็นแกนนำก็ขับรถกระบะป้ายแดงเฉย

ส่วนเรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียรนี้เห็นด้วยอยู่แล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะมีรัฐบาลไหนกล้านะครับ
ประชาชนโดนปลูกฝังว่ามันไม่ปล่อยภัย
แต่ถามหน่อยว่ามีประเทศไหนที่เจริญแล้วไม่มีโรงไฟฟ้านิวเคลียรบ้าง... ทั้ง ญี่ปุ่น สหรัฐ อังกฤษ รัสเซีย....

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
NGO งานหลักเขาคือการประท้วง เรียกร้องความสนใจ ไม่ประท้วงก็อดสิครับ เป็นแบบนี้ทุกวงการนั่นแหละ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ WS.

ใครที่กลัวว่านิวเคลียร์ว่ามันอันตราย รู้รึเปล่าครับตั้งอยู่ในกรุงเทพมาหลายสิบปีแล้วอยู่แถวๆเกษตรศาสตร์ ทุกวันนี้มันก็ยังเดินเครื่องอยู่ครับ ไม่เห็นจะมีคนตายซักทีเลิกกลัวอะไรงี่เง่าไร้สาระกันได้แล้วครับ ถ้าขืนยังใช้ไฟฟ้ากันมโหฬารอยู่แบบนี้ยังไงก็เลี่ยงไม่ได้หรอก

เพิ่มเติมครับ
ที่ตั้งอยู่ที่ สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ข้างๆ ม.เกษตร เดินเครื่องมาตั้งแต่ปี 2505-2506 ครับ เดินเครื่องมาแล้ว 40 กว่าปีแล้ว  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:37:59 โดย nuvolarix »

ออฟไลน์ SUPAPID

ไม่เอานิวเคลียร์ ก็ต้องยอมรับ ตัดไฟแบ่งกันใช้ เอาเปล่า อาทิตย์หนึ่งบ้านผมถูกตัดไปสองวัน คุณสองวัน
อดเข้า headlightmag เศร้าแย่เลย

ออฟไลน์ dome

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ nuch n14

เตาปฏิกรณ์ มีอยู่ที่สำนักงานปรมณูเพื่อสันติ มีประโยชน์หลายด้าน
โดยใช้รังสี ในการถนอมอาหาร ในด้านการแพทย์ ด้านเกษตร
โครงการโรงไฟฟ้านิวเครียร์เกิดขึ้น มาเกิบ 40 ปีแล้วพอๆกับอายุผม
ครั้งแรกจะสร้างที่อำเภอศรีราชา แต่มีการค้นพบถ่านหินที่แม่เมอะก่อน
จึงล้มเลิกไป ที่ตั้งต้องอยู่ใกล้แหล่งน้ำขนาดใหญ่ ไม่มีแผ่นดินไหว
ตอนนี้ค่าก่อสร้างมีราคาสูงเกิน 10เท่าจากอดีต โดยที่ 70 % ของมูลค่า
เป้นระบบป้องกันความปลอดภัย และโครงการก่อสร้างมีระยะเวลาก่อสร้างนานมาก
คือ 10 ปี คือถ้าสร้างวันนี้ อีก 10 ปีได้ใช้ไฟกันครับ