ผู้เขียน หัวข้อ: Test Ford Focus TDCi กับ Torque Android Apps @OBD II Bluetooth  (อ่าน 8820 ครั้ง)

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
Test Ford Focus TDCi กับ Torque Android Apps @OBD II Bluetooth
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 12:43:22 »
Test Ford Focus TDCi กับ Torque Android Apps @OBD II Bluetooth

OBD-II คืออะไร ตามไปดูได้ที่นี่ ก่อนเลยครับ
http://www.obdthai.com/
สั้นๆ เป็นการเชื่อมต่อ Com กับ ECU ของรถ เพื่ออ่านค่าต่างๆ

อ่านรีวิวตอนแรก ขอลองกับ Netbook ครับ
OBD-II Scan กับ Ford Focus TDCi
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=doggold&month=13-11-2010&group=9&gblog=12

===========================================

อุปกรณ์ที่ต้องมี และงบประมาณที่ใช้
1. Bluetooth ODB-II Can.................................................................. 1,3xx บาท
2. Android Samsung Tablet............................................................... 19,9xx บาท
3. Torque Android Apps..................................... Free
4. รถยนต์ ที่มีพอร์ตเชื่อมต่อ OBDII.......................

ใครมีมือถือ Android ก็หาซื้อ  Bluetooth ODB-II Can มาต่อเล่นดูครับ
ปล. ผมไม่มีขายนะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

Re: Test Ford Focus TDCi กับ Torque Android Apps @OBD II Bluetooth
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:16:51 »
เจ๋งครับ อิอิ

แวะมาเสริมว่า รถเก่าๆหลายรุ่นก็มีแบบนี้เล่นได้นะ ให้ลองหา OBD ที่มันเป็นพวก Multi protocol แล้วเอามาลองเล่นดูครับ ในเนทมีขายเยอะแยะเลย  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Test Ford Focus TDCi กับ Torque Android Apps @OBD II Bluetooth
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:22:08 »
เจ๋งดีครับผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:42:23 »
ผมใช้ HTC Desire HD ใช้ได้มั้ยครับ แล้ว App ที่ว่ามันชื่อ  Torque เฉยๆหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:50:42 »
ว้าววว วว

เยี่ยมไปเลยครับ ^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:56:06 »
ผมใช้ HTC Desire HD ใช้ได้มั้ยครับ แล้ว App ที่ว่ามันชื่อ  Torque เฉยๆหรือเปล่าครับ

Torque ครับ Search ใน Market โหลดฟรีได้เลยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 17:11:50 »
ดูเหมือนมันดีเลย์นิดๆ หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ ViYA

• Newbie
  • *
  • Saint Gabriel83
    • บ้านผมในยูทูปครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 23:54:20 »
เจ๋งดีครับ
ผมใช้Galaxy-Tab เหมือนกันครับ
ว่าแต่0BC II BT ซื้อที่ไหนครับ...แจ๊คแบบเดียวกันรึเปล่า (เหมือนเครื่องGT1) แล้วมันจะใส่กับE90 ได้ไหมครับ
ขอถามนอกเรื่องอีกนิดครับ...โปรแกรมนำทาง ใช้ระบบดาวเทียวนี้ เสียค่าบริการรึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 23:57:06 โดย ViYA »
E90 320iASE 06
320 license plate
M front lip (replica)
Chrome-line grille & between fog lamps
Black-Line Smoked Tail Lights
18" Z4M Double-spoke OEM 224M wheels + FK452
B6 + KW
Sebring exhaust + 42/1 center pipe
K&N filter
Swap power pulley
Okada project
NGK Iriway7
ECU: Remap

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 00:06:20 »
นั่งอ่านมาตั้งแต่ก่อนจะ Log in ตอบแล้วครับ เกิดกิเลส
ตอนนี้เลยโหลด App มาแล้ว (ตัว Meter กับพื้นหลังเหมือนกัน แต่หน้าตาการจัดเรียงไม่ค่อยเหมือนกันแหะ สงสัยของผมเป็นมือถือ)
รถที่เสียบ OBD-II ได้ก็มีแล้ว เหลือแต่เครื่อง Bluetooth OBD-II นี่แหละครับ รบกวนชี้พิกัดให้ทีครับ ว่าผมจะซื้อได้จากไหน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:01:05 »
เจ๋งดีครับ
ผมใช้Galaxy-Tab เหมือนกันครับ
ว่าแต่0BC II BT ซื้อที่ไหนครับ...แจ๊คแบบเดียวกันรึเปล่า (เหมือนเครื่องGT1) แล้วมันจะใส่กับE90 ได้ไหมครับ
ขอถามนอกเรื่องอีกนิดครับ...โปรแกรมนำทาง ใช้ระบบดาวเทียวนี้ เสียค่าบริการรึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OBD-II BT เจอถูกสุด 1350 บ.
รถรุ่นใหม่ใช้พอร์ตแบบนี้กันครับ

Galaxy-Tab Software GPS ผมใช้ sygic aura โหลดฟรี และไม่เสียค่าบริการอะไร off-line gprs ก็ใช้ได้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:03:32 »
นั่งอ่านมาตั้งแต่ก่อนจะ Log in ตอบแล้วครับ เกิดกิเลส
ตอนนี้เลยโหลด App มาแล้ว (ตัว Meter กับพื้นหลังเหมือนกัน แต่หน้าตาการจัดเรียงไม่ค่อยเหมือนกันแหะ สงสัยของผมเป็นมือถือ)
รถที่เสียบ OBD-II ได้ก็มีแล้ว เหลือแต่เครื่อง Bluetooth OBD-II นี่แหละครับ รบกวนชี้พิกัดให้ทีครับ ว่าผมจะซื้อได้จากไหน

กดค้างทีจอ สามารถ Add/Remove ว่าจะเอาค่าอะไรมาโชว์ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:07:02 »
ดูเหมือนมันดีเลย์นิดๆ หรือเปล่าครับ?

ดีเลย์ นิดหน่อยครับ มันเหมือนส่งคำสั่งไป Scan ค่าจาก ECU
นำกลับมาประมวลผลที่คอมเราครับ และมันเป็บ BT ด้วยเลยมีดีเลย์

ออฟไลน์ num_plus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:13:44 »
ใช้กับเฟียสต้าได้มั้ยครับ

พอดีมี android อยู่เครื่องนึง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:57:50 »
ใช้กับเฟียสต้าได้มั้ยครับ

พอดีมี android อยู่เครื่องนึง

คิดว่าได้ครับ เพราะ OBD-II เป็นพอร์ตมารตฐานครับ