ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องรถระหว่าง Jazz city Yaris ค่ะ  (อ่าน 13132 ครั้ง)

ออฟไลน์ NAMO

• Newbie
  • *
  • ไม่พูดไม่ได้แปลว่า ไม่รู้สึก!
เรียนถามเรื่องรถระหว่าง Jazz city Yaris ค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:24:51 »
ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อ ฝากตัวก่อนนะค่ะ
ติดตามผลงานของพี่จิมมี่มาก็เยอะแล้ว
วันนี้เลยของได้เลิกเข้าเป็นสมาชิกของเว็บ headlightmag ซะเลย

ปันหาคือว่า เรา เปนคนไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรถ เลยค่ะ
ที่บ้านก็มีแต่ ผู้หญิง อยู่กันแค่ 4คน คุนแม่ก็อายุมากแล้ว ไปไหนมาไหนก็ค่อนข้างลำบาก
พอดีว่าอยากจะได้รถซักค้ัน แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ
วอนพี่จิมมี่หรือ เพื่อนในเว็บ headlightmag ช่วยหน่อยนะค่ะ
เลือกไม่ถูกจิงๆค่ะ เพราะ ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยค่ะ
เน้นใช้งาน ง่าย สะดวก บำรุงรักษาน้อย ทนทานค่ะ
มีงบประมาน 5-6 แสนค่ะ เปนไปได้ขอรีวิว รถ หน่อยนะคะ่

ระหว่าง Jazz city Yaris ตัวไหนดีค่ะ ขอเหตุผลด้วยค่ะ  // ขอบพระคุนล่วงหน้าค่ะ ปล. อย่าว่ากัันเลยนะค่ะ ไม่รู้จิงๆค่ะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:43:54 โดย NAMO »

ออฟไลน์ TOON409

• Newbie
  • *
Re: เรียนถามพี่จิมมี่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:29:45 »
ผมว่าไม่ Jazz ก็ city  :)

ออฟไลน์ obtivo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:32:12 »
ถ้าให้เลือกในนี้ ใชกันสี่คน ....CITY
Chakkisana_sk

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:40:17 »
มาเชียร์ cityด้วยอีกคนครับ     แต่อยากถาม จขกท ว่ามีงบเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:40:26 »
สบายๆหน่อยก็ซิตี้ครับ (ส่วนตัวคิดว่านั่งหลังดีกว่าแจ๊ส) ยาริสแข็ง และเล็กกว่า อย่าเลย

แต่ขอรบกวนแก้ไขชื่อกระทู้ให้มีเนื้อหาจากข้างในนิดนึงครับ อย่างเรียนถามเรื่องเลือกรถก็ได้

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:43:22 »
วีออสก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ ทางที่ดีลองให้คุณแม่ไปนั่งด้านหลังบอกคันไหนนั่งสบายสุดก็เอาเลยขับ และก็ไปลองTest Driveดูด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ BnN

Re: เรียนถามเรื่องรถระหว่าง Jazz city Yaris ค่ะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:45:45 »
ถ้ามีตัวเลือก 3 ตัวนี้แล้วใช้กัน 4 คนมีคุณแม่ด้วย ซึ่งเดาว่าน่าจะสูงอายุแล้ว
ดูเป็น CITY ก็โอเคนะครับ ข้างหลังนั่งสบาย เหมาะกับผู้สูงอายุดีครับ
ถ้าเป็น Jazz หรือ Yaris ยังไม่ค่อยสบายเท่าครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: เรียนถามเรื่องรถระหว่าง Jazz city Yaris ค่ะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 19:04:19 »
อ้างถึง
บำรุงรักษาน้อย ทนทานค่ะ

ผมเลือก Toyota ครับ ใช้มาหลายยี่ห้อ ยี่ห้อนี้เติมน้ำมัน+เช็คระยะจริงๆ (ความเห็นล้วนๆ)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 19:43:06 »
ถ้าไปไหนมาไหน กัน 3-4 คนบ่อยๆ
น่าจะตัด Yaris ไปก่อน ได้เลยครับ

แต่งบประมาณนี้ มีทางเลือกอีกหลายรุ่นนะครับ
Lancer Fiesta Mazda2  ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 19:47:02 »
มาเชียร์ City ครับ
ค่าใช้จ่ายเช็คระยะถูก ประหยัดน้ำมัน นั่งสบายสุดใน 3 ตัวเลือก ทนทานพอกัน(ถ้าไม่นำไปติดตั้งแก๊ส)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:39:18 »
ลอง search ใน web นี้ดูครับ มีกระทู้อยู่บ้างแล้วครับ และน่าจะใด้ข้อมูลด้านอื่นๆด้วยครับ
และที่สำคัญก่อนตัดสินใจ ไปทดลองขับเลยไปกันทั้งบ้านเลยจะใด้รู้ว่าชอบคันใหน
ตัวเลือกของคุณด้านศูนย์บริการและการบำรุงรักษาคงไม่ต่างกันมากเนื่องจากเป็นรถ
ยอดนิยมทั้งสองยี่ห้อ

ว่าแต่ City ตัวใหม่สวยอ่ะ ถ้าไม่รีบก็รอมอเตอร์โชวก็ใด้ครับ อาจจะมีโปรดีๆครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:47:23 »
city ให้แม่ไปลองนั่งหน่อยก็ดีครับ เบาะหน้าเตี้ยไปสำหรับบางคนจะลุกจากรถลำบาก
แต่เบาะหลังโอเค สบายดีครับ ที่เหลือก็แทบไม่มีข้อเสียครับ

jazz เบาะนั่งสูงกว่า city เครื่องเดียวกัน แต่อัตราเร่งอืดกว่านิดหน่อย
เบาะหลังนั่งสบายน้อยกว่านิดนึง แต่อเนกประสงค์กว่า เผื่อจะพับเบาะขนของได้สบาย

yaris เล็กกว่าทั้ง jazz และ city แต่ก็โอเคดีสำหรับในเมือง คันเร่งเบากว่ารถ honda
กดแล้วพุ่งกว่า แต่ถ้าเร่งจริง ๆ ก็สูสีกันนะครับ เบาะนั่งด้านหน้าขึ้นชื่อว่าเมื่อยง่าย แต่ผมว่า
ก็โอบกระชับดีครับ

เรื่องของศูนย์บริการ ผมว่าพอ ๆ กันครับ โดยมากเรื่องส่วนลด และโปรโมชั่น toyota จะได้
มากกว่า

ไปลองนั่งรถทุกคันครับ แล้วดูว่าชอบคันไหน ลองขับด้วยก็ดีครับ บางคนก็ไม่ชอบไมล์ตรงกลาง
ของ yaris ไม่ต้องสนของแถมมากครับ เพราะรถ 1 คัน ใช้นาน ให้เลือกที่ชอบที่สุดครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:50:56 »
ต้องหาโอกาสไปลองนั่ง ลองขับดูก่อนจะดีมากครับ

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 21:33:32 »
ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อ ฝากตัวก่อนนะค่ะ
ติดตามผลงานของพี่จิมมี่มาก็เยอะแล้ว
วันนี้เลยของได้เลิกเข้าเป็นสมาชิกของเว็บ headlightmag ซะเลย

ปันหาคือว่า เรา เปนคนไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรถ เลยค่ะ
ที่บ้านก็มีแต่ ผู้หญิง อยู่กันแค่ 4คน คุนแม่ก็อายุมากแล้ว ไปไหนมาไหนก็ค่อนข้างลำบาก
พอดีว่าอยากจะได้รถซักค้ัน แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ
วอนพี่จิมมี่หรือ เพื่อนในเว็บ headlightmag ช่วยหน่อยนะค่ะ
เลือกไม่ถูกจิงๆค่ะ เพราะ ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยค่ะ
เน้นใช้งาน ง่าย สะดวก บำรุงรักษาน้อย ทนทานค่ะ
มีงบประมาน 5-6 แสนค่ะ เปนไปได้ขอรีวิว รถ หน่อยนะคะ่

ระหว่าง Jazz city Yaris ตัวไหนดีค่ะ ขอเหตุผลด้วยค่ะ  // ขอบพระคุนล่วงหน้าค่ะ ปล. อย่าว่ากัันเลยนะค่ะ ไม่รู้จิงๆค่ะ :)

ภาษาไทย ไม่ใช่เรื่องยากครับ...

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 22:42:17 »
ผมเชียร์ city ครับ เพราะว่าน่าจะเหมาะกับเหตุผมที่ให้มาน่ะครับ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 23:04:34 »
เชียร์ city อีกเสียงครับ นั่งสบายที่สุดในตัวเลือกที่คุณว่ามานั้น แต่ถ้าให้ดีลองดูหรือไปลองขับพวก เฟียสต้า มาสด้า2 ด้วยก้ดีครับ yaris อย่าไปเอาเลยครับเดวก้ตกรุ่น แถมนั่งไม่ค่อยสบายอีกตางหาก
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 23:11:18 »
เชียร์ city อีกเสียงครับ นั่งสบายที่สุดในตัวเลือกที่คุณว่ามานั้น แต่ถ้าให้ดีลองดูหรือไปลองขับพวก เฟียสต้า มาสด้า2 ด้วยก้ดีครับ yaris อย่าไปเอาเลยครับเดวก้ตกรุ่น แถมนั่งไม่ค่อยสบายอีกตางหาก

แต่เฟียสด้าสองเหมือนกับจะเน้นไปที่คนขับมากกว่าครับ เอามันส์ๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 23:57:07 »
ถ้าเป็นคนที่ไม่มีข้อมูลเรื่องรถ แล้วต้องการรถที่เน้นใช้งานง่าย สะดวก บำรุงรักษาน้อย ทนทาน
รู้สึกว่ามันอาจจะไปด้วยกันไม่ค่อยได้นะ
เน้น ใช้งานง่าย
อันนี้ ผมยกให้ทั้ง 3 รุ่นเลยครับ ดูคอนโซลของแต่ละรุ่นก็น่าจะทำความคุ้นเคยกันไม่ยาก เพียงแต่ผมว่า City กับ Yaris อาจจะดูเป็นมิตรกับคนมือใหม่หัดจับครั้งแรกมากกว่าหน่อย
เน้น สะดวก
อันนี้ ถ้าเป็น Jazz สะดวกในการจุของได้เยอะแยะและกว้างขวาง City สะดวกในการนั่งสบายและกว้างขวาง และ Yaris สะดวกในการขับและการจอดครับ
เน้น บำรุงรักษาน้อย ทนทาน
อันนี้ทั้ง 3 รุ่นก็ไม่เป็นรองใครอยู่แล้ว แต่ถ้าตัดสินที่สุดจริง คงต้องยกให้ Yaris ครับ ยี่ห้อนี้ขึ้นชื่ออยู่แล้ว

แต่ถ้าจะให้ผมตัดสินจริงๆ นะครับ ผมว่า Jazz แล้วกันครับ เพราะจุของเยอะ และคุณสมบัติตัวรถที่ดีในภาพรวม
ลองดู Review พี่จิมมี่ของ Jazz ตัวก่อนปรับปรุงหน้าได้ที่นี่เลยครับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 04:09:15 »
ตัดยาริสทิ้งไปเลย  เลือก City ครับสบายมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 07:43:15 »
ถ้าแค่ 3 ตัวนี้ เลือก city ครับ... ว่าแต่ไม่ไปลองนั่ง ลองขับวีออสเทียบดูอีกคันนึงหรือครับ...

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:01:20 »
พาสมาชิกในครอบครับทั้งหมดไปลองนั่งและลองขับให้ครบทั้ง 3 รุ่นก่อนขับ

ซึ่งมันก็จะเกิดคำตอบเล็กๆในใจอยู่แล้ว ที่เหลือก็ค่อยมาหาข้อมูลเพิ่มที่ WEB

นี้อีกทีครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:36:40 »
เบาะหลังนั่งสบายๆ คงต้อง city ครับ

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:20:28 »
ถ้า vios ผมเห็นรถน้าผมนะ ใช้ vios นี่แหละ เปิดกระโปงออกมาแล้วดูส่วนท้ายของเบาหลัง ผมเห็นแต่แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดสีดำๆ แผ่นนึง แ้ล้วไม่มีเหล็กมากั้นด้านหลังไ้ว้เลย ผมกลัวไม่ปลอดภัยกับคนที่นั่งข้างหลังนะ ผมว่าน่าจะเป็น city ดีกว่าครับ...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:49:07 »
เท่าที่ดูตัวเลือกของเจ้าของกระทู้แล้ว
ก็น่าจะเป็นซิตี้นั่นแหละครับที่ตอบโจทย์ได้มากที่สุด
ทั้งเรื่องการใช้งานและก็รูปทรง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 13:41:12 »
ผมกลับมองว่าให้มองแจ๊ส ดีดีนะครับ

รถ hatchback อเนกประสงค์จริงๆนะครับ ต้องดูจากการใช้งานของคุณว่าได้ใช้ความอเนกประสงค์ของมันได้มากแค่ไหน ?

ส่วนที่เพื่อนๆหลายคนเชียร์ซิตี้ ผมก็เห็นด้วย เบาะหลัง นั่งสบายกว่าจริงๆนั้นแหละครับ

เบาะหน้าซิตี้ ส่วนตัวผมก็รู้สึกว่า มันสูงเหมือนกันนะ หรือเป็นเพราะผมขับแต่รถเก่าๆเบาะต่ำๆก็ไม่รุ้สิ อิอิ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 14:15:40 »
ผมได้ไปลองนั่ง City กับ Jazz มาเมื่อวันอาทิตย์ เอาข้อมูลมาแชร์กันนะครับ (แต่อยากได้ CRV หุหุ...)

City ภายในน่าผัมผัสกว่า Jazz ครับ คือเมื่อได้นั่งลงบนเบาะตำแหน่งคนขับ ผิวสัมผัสคอนโซลหน้ามันดีกว่า Jazz จริงๆ
แต่พื้นที่เหนือศีรษะ Jazz มีให้มากกว่าครับ ของ City ด้านหน้ามันจะลาดขึ้นมา ทำให้เวลามองไอ้ตรงที่บังแดดมันเข้ามาบดบังเกะกะลูกตาครับ (ผมสูง 177 ซม.)

Jazz ได้ความเอนกประสงค์มากกว่า City เพราะสามารถพับเบาะหลังราบไปกับพื้นได้ (เล่นไพ่ท้ายรถได้เลย 4-5 คน) แต่ต้องแลกมาด้วยความกระด้างของช่วงล่างมากกว่านะครับ (เขาว่ามา...ไม่ได้ลองขับนะครับ เข้าไปลองนั่งเฉยๆ)

ภายนอกแล้วแต่คนชอบนะครับ ซึ่งผมได้เข้าไปลองนั่งทั้งหน้า-หลัง ทุกตำแหน่งแล้ว ซึ่งข้างในก็ไม่ใช่ตัวตัดสินใจสำหรับผม แต่ผมชอบ 5 ประตูมากกว่าเก๋ง 555

Yaris น้องชายใช้อยู่ ภายในนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไร แคบกว่าทั้ง Jazz และ City แต่ไม่ต่างกันมากมาย แต่รู้สึกว่ามันแข็งเอาเรื่องนะครับ แต่ไม่แน่าใจว่าแข็งกว่า Jazz รึเปล่านะครับ

สุดท้ายลองพาทุกคนไปลองนั่ง-สัมผัสก่อนตัดสินใจ ซึ่งผมมาลงตัวกับ Jazz มากกว่า ตอนนี้รอเซลโทรมาบอกของแถมครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 14:33:49 »
City + 1 ครับ เหมาะกับครวบครัวในเมืองๆ
Yaris Jazz วัยรุ่นไปหน่อยครับ