ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การเพิ่มความสูงรถกระบะครับ  (อ่าน 20370 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
คือมีแผนว่าจะซื้อกระบะ 4 ประตูซักคัน (มือสอง)
เป็น 4WD อ่ะครับ แต่ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง

ที่ต้องเป็นรุ่น 4WD เพราะ option ครบน่ะครับ
พวก Calibre Prerunner จะไม่มี Airbag หรือ option อย่างตัวท๊อป

ทีนี้ สนใจสองรุ่นคือ Vigo และ Navara
แต่ในเอนเีอียงไป Navara มากกว่า เพราะช่วงล่าง
การทรงตัว และคุณภาพวัสดุห้องโดยสาร

แต่ิติดอยู่อีกอย่างคือ ความสูงของรถ ที่มันจะเท่ากับรุ่น 2WD เลย
คือ ถ้าจะเอาไปยกสูงให้เท่าๆกับ พวก VIGO 4WD จะมีผล
ต่อการทรงตัว หรือ ช่วงล่างมากมั้ยครับ ค่าใช้จ่ายจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ปล.ใครมีความเห็นเกี่ยวกับสองคันนี้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
คือปกติใช้งานในเมือง มีออกต่างจังหวัดบ้าง บางครั้ง
ส่วนใหญ่ขับคนเดียว มีบ้างที่ไปทั้งครอบครัว ทั้งหมด 5 คน
บรรทุกของบ้าง ไม่หนัก ไม่ติดหลังคาไฟเบอร์ แต่จะิติดฝาปิดท้ายครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง การเพิ่มความสูงรถกระบะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 12:53:03 »
ดูจากการใช้งาน ไม่จำเป็นต้องไปยกสูงเลยครับ
ผมว่า รุ่นขับสี่ของนาวารา ความสูงจากพื้นต้องมากกว่ารุ่นขับสองอยู่แล้วไม่ใช่หรือ?

ออฟไลน์ udis

Re: สอบถามเรื่อง การเพิ่มความสูงรถกระบะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 13:01:57 »
ไปยกสูงแล้ว ขอความกรุณาปรับไฟให้ต่ำด้วยได้ไหมครับ แยงตาเหลือเกินครับ
ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 16:19:40 »
ลองเอาน้องนาไปจอดเทียบเจ้าโก้สิครับ หลังคาแทบไม่ได้ต่ำกว่าเลย

ที่ดูเตี้ยเพราะรถมันแบนๆอ่ะ

อยากจะบอกว่า ถ้าไม่ได้ลงหล่มลุยโคลนอะไร ไม่ต้องยกหรอกครับ

ยกแล้วการทรงตัวอย่างเห่ย เข้าโค้งแทบกลิ้ง

เดิมๆน่ะ เท่แล้วครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 16:23:29 »
นาวาร่าช่วงตัวถังมันสูง ดูหนามากครับ

จอดข้างดีแมกขับสี่หลังคาสูงเท่ากัน แต่ใต้ท้องต่ำกว่าดีแมกขับสี่เยอะเลยครับ

เอาง่ายๆ สังเกตนาวาร่าขับสอง หลังคาจะสูงเท่ากับดีแมก hilander ครับ

การยกสูงก็ชุดยกทั่วไปครับ ดูในคลับนาวาร่าได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 16:24:41 »
เท่าที่ไปลองเช็ค spec มาแล้ว ความสูงของ Navara ตัวยกกับไม่ยก ต่างกันแค่ 35 mm
ในขณะที่เจ้าอื่นสูงต่างกัน 100 mm+
ดูเหมือนๆ Navara จะเตี้ยใช่มั้ยครับ แต่เปล่าเลย
ลอง crop ลงมาหน่อย ลองเทียบกับ Ford Ranger ตัวที่ขายอยู่บ้านเราตอนนี้ กับ Navara
Ranger ตัวไม่ยก สูง 1,622 mm ตัวยก สูง 1,750 mm ต่างกันประมาณ 128 mm
แต่ Navara ตัวไม่ยก สูง 1,745 mm ตัวยก สูง 1,730 mm
แสดงว่า Navara ตัวไม่ยกนี่ ความสูงเริ่มต้นก็พอๆ กับ Ranger ตัวยกแล้วครับ
(อันนี้วัดจากความสูงล้วนๆ เลยเห็นภาพไม่ชัดเจน ถ้าจะให้เห็นกันจะๆ ต้องวัดกันที่ Ground Clearance แต่ Navara ไม่ได้บอกไว้)
สรุปรวบรัด ผมว่าเดิมๆ นี่ก็ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานแล้วล่ะครับ
อีกอย่างถ้ายกแล้ว จุดตกของ นน. เปลี่ยนแน่ๆ มีผลต่อการควบคุมด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:18:38 »
นาวาร่า ตัว 4x4 ไปยกสูงก็ดีครับ เพราะตัว4x4 แหนบจะอยู่บนเพลาแล้ว แต่ตัว คาลิเบอร์ แหนบยังอยู่ใต้เพลาขับอยู่ครับ

"แต่ในเอนเีอียงไป Navara มากกว่า เพราะช่วงล่าง
การทรงตัว และคุณภาพวัสดุห้องโดยสาร"

ช่วงล่างและการทรงตัว นาวาร่าดีกว่าครับ จังหวะแซงเปลี่ยนเลน มั่นใจกว่า
แต่.. คุณภาพวัสดุภายในห้องโดยสารเนี่ย.. ผมว่าไม่ได้ดีไปกว่ากันเลย..
อยากให้ไปลองดูที่ศูนย์ดูนะครับ พลาสติกคอนโซล พลาสติกข้างประตูตรงสวิตปรับกระจก ไม่ได้ดีไปกว่าวีโก้เลย
และก็สวิตปรับพัดลมและแอร์ ลองจับเบาๆโยกดูมันก็ขยับก๊อกแก๊กๆแล้วอ่ะ
สัมผัสดูเหมือนของเล่นอ่ะครับ.. แต่ที่เหลือ นาวาร่าโดยรวมผมว่าดีกว่าครับ
-------------------------
ต้องไปลองสัมผัสด้วยตัวเองดูครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:14:17 »
4x4 นี่ ถ้าไม่ได้เอาไปลุยจริงๆ ไม่แนะนำครับ
กินน้ำัมันมากๆ

ยิ่งขับในเมือง ไม่จำเป็นเลยครับ

ยกเว้นเอาเท่ อย่างงั้นอีกเรื่องนึงครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:35:22 »
 ผมว่านาวาร่า 4WD ความสูงเหมาะกับการใช้ทั่วไป ที่สุดในบรรดากระบะแล้วล่ะครับ คือออฟชั่นครบ และไม่สูงเกินไป *-*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 20:05:16 »
จริงๆก็เรื่องภาพลักษณ์นั่นละครับ ไม่ได้มีอะไรมาก
แค่อยากให้มันดูดีขึ้นมานิดนึง
เพราะว่าไม่อยากให้มันสูงประมาณรถส่งของทั่วไปน่ะครับ

ความจริงก็ไม่ได้ติดว่าต้องหรู อะไรมากมาย
ภาพลักษณ์ดีเลิศอะไร ดูการใช้งานมากกว่า
ถึงได้เลือกซื้อกระบะ แต่ทีนี้ เวลาไปงาน
ก็อยากให้มันเหมาะกับกาละเทศะบ้าง เท่านั้นเอง
ถือว่าให้เกียรติสถานที่ และเจ้าของงานน่ะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 20:27:37 »
ขับสี่แต่วิ่งแบบขับสองตลอด ผมว่ากินน้ำมันพอๆกับพวกรถขับสองยกสูงนะ อาจจะกินกว่าเพราะตัวรถหนักชุดเกียร์

ได้เปรียบรถขับสองเวลาฝนตกไม่ต้องกลัวไถลไหลลงอ่างข้างทางแบบพวกวีโก้ที่เห็นๆกัน เวลาฝนตก ก็ใส่เกียขับ 4 ไปเลย ปลอดภัยสบายใจ

จะเสียเปรียบพวกขับสองก็เวลาใช้ไปนานๆ ค่าซ่อมบำรุงก็จะมากกว่านั้นแหละครับ

ส่วนเรื่องยกสูงผมก็ว่าจริงๆฟังๆดูแล้วถ้าไม่ได้ไปลุยอะไรที่ไหน ก็ไม่น่าจะต้องไปยกนะ ถ้าจะเอาเท่ห์แบบรถลุยๆ ผมว่าอย่างแรกที่ต้องทำก็คือไปใส่ยางแนวๆ All terrain ก่อนดีกว่าครับ วิ่งแล้วเสียงดัง หวื่อๆๆๆ ดูน่าเกรงขามดี ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 20:38:58 »
ถ้าทำดีดีก็เตรียมเงินไป 5-7 หมื่นบาทครับ
เพราะยกสูงอย่างเดียว แต่ไม่จัดการทำช่วงล่างให้รับกับความสูงด้วย
ก็จะขับไม่ได้ ไปไหนก็โคลงเคลง ขับแล้วไม่มั่นใจ วิ่งออกต่างจังหวัดก็กล้าไปแค่ 80 กม./ชม.

ดังนั้น นอกจากจะมีชุดยกสูงแล้ว ก็ต้องเตรียมเงินไว้กับโช้คอัพดีดีสักชุด
ประเภทที่ให้ความมั่นใจได้ไม่ต่างจากรถเตี้ยเตี้ย เวลาขับบนความเร็วเดินทาง
ราคาอย่าง Hotbits ปรับสูงต่ำได้ตามใจชอบ ปรับหนืดได้ให้เหมาะกับความต้องการ ชุดละประมาณ 5-6 หมื่นบาท

แต่ส่ิงที่ผมสงสัยคือ ยิ่งอ่านแล้วยิ่งงงครับ
ตอนแรกท่านบอกอยากสูงกว่า 2WD จะได้ดูดีกว่า ต่อมาท่านบอกว่าความสูงเกี่ยวกับภาพลักษณ์
ไม่อยากเท่ากระบะส่งของ ซึ่งอันที่จริง Navara 4WD สูงกว่ารถส่งของที่เป็นกระบะตอนเดียวอยู่แล้ว
แล้วท่านก็มาบอกว่า ไม่เกี่ยวกับภาพลักษณ์มากหรอก แต่ทำเพื่อให้ถูกกาละเทศะให้เกียรติเจ้าของสถานที่และเจ้าของงาน

บอกตรงตรงนะครับ ผมไม่เห็นว่าความสูงของรถจะเกี่ยวข้องกับประเด็นที่ท่านว่ามาแม้แต่น้อย
ยกเว้นว่าอยากสูงกว่า เพราะชอบและมันดูดีกว่าในสายตาท่าน นั่นก็สุดแท้แต่ครับ
เพราะการใช้งานเท่าที่ว่ามา ไม่ได้จำเป็นต้องใช้ความสูงเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:40:02 »
เอาใหม่นะพี่เนย

อยากให้รถดูสูง เพราะเรื่องภาพลักษณ์นิดนึง และเรื่องความชอบส่วนตัว
ที่คิดว่า กระบะที่ลุคดูเป็น 4wd จะสวยกว่า ดูไฮกว่า

ซึ่งนาวาร่า ตัว 4wd มันดูเตี้ยๆ เท่ากับกระบะ 2wd ยี่ห้ออื่นๆ

ก็เลยเปรียบเทียบ เหมือนกับว่า สมมติ ว่าเราขับรถเก๋งไป
คันนึงใส่ล้อกะทะ กับอีกคันใส่ล้อแม็ก อันไหนมันจะดูดีกว่ากัน
ดูโอเคกว่ากัน ก็เท่านั้้นแหละพี่ จริงๆก็ไม่ได้มีสาระอะไรมากหรอกครับ

ก็แค่ว่า ถ้าไม่แพงมาก ก็จะไปทำ ถ้าแพง ก็ไม่ทำ
ยกขึ้นซัก 20-30 เซนก็เท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:13:37 »
ใช้ในเมืองอย่าซื้อ navara 4wd ครับวงเลี้ยวกว้างมากๆ ตามสเป็คมัน 6.5 ม. ในขณะที่ชาวบ้านเขา 6.2 ม. เอง ไทรทันในเมืองคล่องตัวสุดเพราะวงเลี้ยวแคบแค่ 5.9 ทัศนวิสัยรอบคันดีมาก รองลงมาก็ดีแม็กกับโคโลราโด้  4wdถ้าจะซื้อมาเอาเท่ห์อย่างเดียวอย่าดีกว่า ตัว4wdถ้าไม่ได้ใช้นานๆเสียนะครับขอเตือน

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:28:11 »
พอจะเข้าใจความรู้สึกครับ...
ผมจึงเอา navara 4 wd ไปยกขึ้นประมาณ 2 " - 2.5 "  และ ใส่ยาง 265 - 75 - 16
ซึ่งก็ทำให้พอใจแบบพอเพียงได้ระดับหนึ่ง...
ส่วนเรื่องไฟหน้า ที่ปรับระดับไฟจากภายในรถได้ 3 ระดับ ก็ช่วยลดปัญหาเรื่องไฟต่ำ ไฟสูง ที่เกินพอดีได้ครับ
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมในเวปฯ ต่างๆ (ที่นี่ก็มี) เช่น  http://www.navaraclub-thai.com ดูนะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 13:06:46 »
ในฐานะคนขับกระบะ ผมอยากถามก่อนว่า คุณ Moo Cnoe ต้องการยกสูงขึ้นมา "กี่นิ้ว" ครับ?

เพราะถ้ายกแค่ 2 - 2.5" นั้น ไม่ยากครับ ช่วงล่างที่แกนยาวกว่าเดิมหน่อย พร้อมเปลี่ยนยางแก้มหนาอีกนิด ก็ได้แล้วครับ การทรงตัวในความเร็วสูงแทบไม่เปลี่ยนครับ ยกเว้นแต่ตอนเข้าโค้ง จะรู้สึกโยนกว่าเดิม เพราะว่าจุดศูนย์ถ่วงมันสูงขึนมาอีกนิดหนึ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนสปริง ไม่ต้องเปลี่ยนแหนบครับ ถ้าเป็นทอร์ชั่นบาร์ ก็แค่ขันขึ้นมาครับ

ก็แค่ว่า ถ้าไม่แพงมาก ก็จะไปทำ ถ้าแพง ก็ไม่ทำ
ยกขึ้นซัก 20-30 เซนก็เท่านั้นแหละครับ

ถ้ายกกัน 20 - 30เซน ก็แย่แน่ๆครับ นั่นคือ 8 - 12 นิ้ว.... เอ๊ะ.. หรือผมอ่านผิด
20 - 30 มิล ถูกต้องใช่ไหมครับ?

ถ้าแค่นั้น แค่เปลี่ยนยาง รถก็สูงขึ้นแล้วครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น