ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ engine ขึ้นค้าง ไฟ cruise กระพริบ  (อ่าน 6219 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ไฟ engine ขึ้นค้าง ไฟ cruise กระพริบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:00:30 »
จำเป็นต้องใช้รถ จะฝืนขับไปดีไหมครับ

ต้องขนของไปด้วยใส่แท็กซี่ไม่ได้ แถมไกลด้วย จากถนนอุทยานไปลาดพร้าว 98
รถ Subaru impreza 2.0

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ไฟ engine ขึ้นค้าง ไฟ cruise กระพริบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:07:50 »
รุ่นนี้มี ESP ไหมครับ

wildstocks

Re: ไฟ engine ขึ้นค้าง ไฟ cruise กระพริบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:19:35 »
มี Vehicle Dynamics Control System น่าจะใช่แต่คนละชื่อครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:23:30 »
มี Vehicle Dynamics Control System น่าจะใช่แต่คนละชื่อครับ

หายสงสัย พอดีดูรีวิวพี่จิมมี พบว่าปุ่มปิดมีแค่ในพวกเทอร์โบ แต่ในเว็บ motor image บอกมีทุกรุ่น แค่รุ่น NA ไม่มีปุ่มปิดให้ ต้องสั่งพิเศษ

แล้วก็เคยมีรีวิวของท่านหนึ่งบอกว่าไม่มี อาจเพราะไม่เห็นปุ่มปิด ขอบคุณครับ หวังว่าเราจะได้ใช้รุ่นเดียวกันสักวัน

wildstocks

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:26:22 »
อ้าวนึกว่าถามเกี่ยวกับ ESP เกี่ยวกับที่ถามเรื่องไฟ Engine ติด กลายเป็นสงสัยในรีวิว ....

wildstocks

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:29:54 »
คนอื่นๆมีใครพอ จะบอกได้บ้างไหมครับว่า จะฝืนขับต่อไปดีไหม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:46:41 »
อยากจะถามต่อว่า รถเป็นรุ่นไหน และออกมาตั้งแต่ปีไหนครับ

หวัว่าจะเป็นเพียงแค่ สายไฟของระบบมันหลวมๆ หรือขั้วมันสกปรกแค่นั้น
เพราะรถสมัยนี้จู่ๆ ไฟพวกนี้ มันจะโผล่ขึ้นมาเอง และมันจะดับของมันเองก็มีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:08:17 »
ไม่ควรขับนะครับ น่าจะนำรถเข้าไปตรวจเช็คที่ศูนย์บริการมากกว่า
ยกเว้นว่าถ้าจำเป็นจริงจริง ก็คลานไปครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:26:36 »
สวัสดีครับ
ลองถอดขั่วแบตออกซะ 3 นาทีแล้วใส่กลับเพื่อฟลุ๊ก

wildstocks

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:10:27 »
ตอบไล่ตามแต่ละรีพลายนะครับ

1 ตอบนะครับ เป็น Impreza GH7 EJ204 MY 2008

2 ตัดสินใจไม่ใช้แล้วครับ เรียกแท็กซี่ให้มารับเรียบร้อย จริงๆที่ต้องมาถามเพราะมีสัมภาระด้วยขนาดใหญ่พอๆตัวคน ซึ่งคิดว่าถ้าไว้เบาะหลังแล้วนั่งหน้าแท็กซี่ไปอาจพอไปได้

3 การถอดขั้วแบต ในความคิดผมถ้า ECU รวนก็ดีไปแต่ถ้า เป็นอะไรหนักๆ แล้วเราไปรีเซ็ตสัญญาณมัน เดี๋ยวมันก็กลับมาอีก แถมรถเราอาจเกิดความเสียหายขึ้นอีกอาจทำให้เครื่องเสียหายหนัก คราวนี้คงได้แปลงเป็น STI A-line กันซะที

คู่มืออันประเสริฐของรถ ไม่มีบอกเลยว่าแต่ละชนิดไฟที่แสดงหมายความว่าอะไรกนแน่ มีแต่บอกเข้าศูนย์โลด
หรือ หรือว่าเจ้าแมวน้อยรู้ว่าจะถูกขายในเวลาอันใกล้เลยรวนแสดงความไม่พอใจออกมา ha ha

ปล. พรุ่งนี้วันมาฆะบูชา อู่ ศูนย์ทุกแห่งปิดเรียบ

ขอบคุณ.....ทุกคอมเม้นต์ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 03:37:02 »
ถอดขั้วแบต ไม่มีผลเสียหรอกครับ
ถึงจะมีอาการผิดปกติยังไง Error Code ก็ถูกบันทึกไว้แล้วอยู่ดี

wildstocks

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:01:57 »
นัยความหมายของผมคือการดึงขั้วแบตออก มันไม่ทำให้อาการหาย แต่เป็นแค่การลบไฟที่แสดงไปชั่วคราว
แต่ถ้ามีปัญหาจริงๆ เดี๋ยวมันก็แสดงอีก ซึ่งผมคิดว่าหากฝืนขับต่อไปกลัวจะเสียน้อยเสียเสียมากเสียง่าย แล้วอีกอย่าง ECU พังขึ้นมามันจะหายตังส์เอา