ผู้เขียน หัวข้อ: หัดรีวิว กับ Corolla สามห่วง  (อ่าน 21407 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
  • i Love Knomjean, KamiKaze
หัดรีวิว กับ Corolla สามห่วง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 14:53:49 »
(เป็นครั้งแรกที่ผมรีวิวรถยนต์ จึงอาจมาสิ่งใดผิดพลาดไป ติชมได้นะครับ)

ทำไมคุณพ่อผมถึงเลือกซื้อรถคันนี้ เมื่อปีที่แล้วในชั้นมือสองก็ตาม
- ข้าพเจ้ามี 2 ชอยส์คือ Corolla กับ Civic ส่วนตัวทางครอบครับชอบโตโยต้าออยู่แล้ว บวกกับข้อเสนอของทางเต้นท์จึง
และการใช้งานที่ไม่ค่อยมาก จึงซื้อมา

กับล้ออัลลอยด์ขนาด 14 นิ้วที่ออกแบบว่าได้ลงตัวกับตัวถังรถได้พอดีเลย

เมื่อไม่มีเธอ ก็ยังมีฉัน แม้ว่าความฝันมันพังสลาย
- Knomjean's Update Knomjean Cycle Album
Silence      ความเจ็บไม่มีเสียง
Over you  ไม่มีเธอก็ยังมีฉัน

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
Re: หัดรีวิว กับ Corolla สามห่วง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 14:55:28 »
ดีไซด์ไฟหน้าและไฟหลัง สว่างดีสำหรับไฟหน้า

เมื่อไม่มีเธอ ก็ยังมีฉัน แม้ว่าความฝันมันพังสลาย
- Knomjean's Update Knomjean Cycle Album
Silence      ความเจ็บไม่มีเสียง

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
Re: หัดรีวิว กับ Corolla สามห่วง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:01:02 »
ตำแหน่งเบาะหลังก็นั่งสบายดีนะครับ เบาะกำมะหยี่ เกียร์ออโต้ รุ่นท็อป

ระยะห่างเบาะนั่งพอสบายอยู่นะครับ แต่เบาะมันอมฝุ่น อ๊ายย

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:04:43 »
พอพับเบาะลงแล้วก็...นะ

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:09:51 »
เปลี่ยนมาดูคอนโซนหน้าดีกว่า ปุ่มอะไรงี้ดูดีๆก็สวยเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:15:16 »
มาตรวัดดูสบายตาตำแหน่งก็ดีด้วย ดูรวมๆก็ดี 8/10 ละกัน หุหุ

เกียร์กับหัวล็อคเกียร์ดูงั้นๆดี

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:20:59 »
พื้นที่เก็บของข้างหน้า

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:23:45 »
เครื่อง 1600 cc
105 แรงม้า
รหัส AE101

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:27:11 »

น้องเลมอนวิ่งชนต้นไม้ทางเข้าบ้าน เจ็บค่ะ

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:44:29 »
เครื่อง 1600 cc
105 แรงม้า
รหัส AE101

แก้ให้ครับ 1600 CC

116 แรงม้า นะครับ 4A-FE

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 13:03:39 »
อู้ว     ผมก็ขับสามห่วงครับ
แต่วางใจได้หายห่วง แอร์เย็น(เกินไป)
ขับไปกลับนครพนม บ่อวิน(ชลบุรี) สบาย
ประมาณ 15.5 กิโลลิตร แต่อืดไปหน่อยแค่นั้นเอง
เดี๋ยวมีโอกาสจะลองรีวิวมาแชร์กันครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:53:10 »
แม่ผมก็เคยขับขับสมัยก่อน สีนี้เลยรุ่นนี้ด้วย คุณแม่ใช่แล้วบอกว่าประทับใจสุดๆเลยครับ แล้วพอขายต่อไปเพื่อนของแม่ก็ยังใช้มันอยู่อย่างมีความสุขครับผมว่ามันเป็นรถที่ดีเลยหละครับ :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:40:00 »
อู้ว     ผมก็ขับสามห่วงครับ
แต่วางใจได้หายห่วง แอร์เย็น(เกินไป)
ขับไปกลับนครพนม บ่อวิน(ชลบุรี) สบาย
ประมาณ 15.5 กิโลลิตร แต่อืดไปหน่อยแค่นั้นเอง
เดี๋ยวมีโอกาสจะลองรีวิวมาแชร์กันครับ

อืดจริง ผมใช้รุ่นนี้ยอมรับว่าอืดมากๆ เพราะเกียร์ออโต้เป็นแบบโบราณ สี่เกียร์ซึ่งขึ้นช้ามากๆ

บางทีจะแซงก็ไม่เปลี่ยนให้ ต้องกดลึกๆ เพราะไม่มีกล่องสมองกล แต่ใช้ พ่วงกับสายคันเร่งเอา

แต่ข้อดีคือนอกเมืองประหยัดมากๆ

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:40:22 »
ยางขอบประตู (รูปที่5) ในความเห็นที่ 3 ใช้ผ้าหมาดเช็ดฝุ่นออกแล้ว เอาแว๊กซี่มาลง จะช่วยยืดอายุ
พวกขอบยางประตูได้ดีนะครับ

หัวเกียร์ออโต้ ใช้ผ้าเย็น ตามโต๊ะจีนหรือ 7-11 มาเช็ดๆขัดๆ ได้จะแจ่มมากครับ
รวมรทั้งบริเวณพวงมาลัยด้วยยนะครับ

พวกหัวหมุด ที่ปรับความเย็นแอร์/ความแรงพัดลม/ปรับรับลมข้างนอกวนลมข้างใน

หาตามเชียงกงใหญ่ๆมาใส่นะครับ จะดูสมบูรณ์กว่านี้

แผงประตูผมก็เคยเอามาทากาวใหม่เองเลยนะครับ

จะมีที่เปลี่ยนยากก็พวก หน้ากากปรับทิศทางลมมราในขอบหักหน่ะครับ

รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 21:23:14 »
ที่บ้านยังมีอยู่เลยครับ อายุ17ปีเข้าไปแล้ว

ช่วงล่างไปหมดแล้วครับ ไม่ได้ซ่อมซักที

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:31:39 »
ขอบคุณมากครับสำหรับ Review
เมื่อก่อนก็เคยเป็น Choice ในการซื้อรถของญาติผมด้วยครับ
แต่สุดท้ายไม่เอา ไปเอา Civic เตารีดแทน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:29:45 »
เป็น Corolla ที่ผมประทับใจสุดๆแล้ว ล่ะ  ;D

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 07:56:25 »
คันนี้แหละ ที่ผมโดนมอไซต์ชนมะคืน

เจบใจมาก มาทำกับน้องสามห่วงได้ อย่างไร
เซ็งครับ  :-X :-[

เป็นรถที่ขับดีนะครับ เครื่อง 1.3 auto ถ้ารักษา สภาพเครื่องดีออกตัวแบบไม่รีบ ขับสัก 100-110 มันก้ ไม่ได้เลวร้ายเท่าไร

แต่กดเต็ม เคยจับเวลาด้วย 0-100 ประมาณ 16 วิ อืดมาก ถ้าเทียบกับ รถสมัยนี้ แต่ อย่างว่าครับ ถ้าไม่ใจร้อนมันขึ้นได้เรื่อยตามประสาของมัน
top speed ถ้าช่วงล่างพออำนวย ได้ประมาณ 160 km/h
กินน้ำมันก้ประมาณ 13-14 โลลิตร สำหรับการเดินทางแถว ต่างจังหวัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 07:58:38 โดย newzbaba »