ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นราคาน้ำมันรายวันเลย  (อ่าน 12056 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
ขึ้นราคาน้ำมันรายวันเลย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 21:21:20 »
พรุ่งนี้ ปตท บางจาก และปั้มอื่น  ขึ้นราคาเบนซิน 50 สต  รู้สึกว่าขึ้นทุกสัปดาห์เลยช่วงนี้  ซื้อรถมาหมาดๆ  ไม่อยากเอาออกไปขับเลย  จอดไว้เป็นอาทิตย์แล้วครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: ขึ้นราคาน้ำมันรายวันเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 21:25:29 »
แล้วถ้าน้ำมัน 2 ลิตรร้อยจะยังใช้รถกันอยู่รึเปล่าครับเนี่ย ;D

ขึ้นจนจำไม่ถูกแล้วครับ แก็ส95 เท่าไหร่แล้ว....

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 21:28:48 »
ผมว่าซื้อรถมาแล้วจอดไว้ไม่ขับ มันเป็นค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็น มากกว่าเติมน้ำมันอีกนะครับ เพราะรถที่จอดไว้เฉยๆ นอกจากค่าเสื่อมราคาที่นับวันๆยิ่งเพิ่มขึ้น การไม่เคยได้ใช้รถเลย จะทำให้พวกยาง ท่อยาง ท่อน้ำต่างๆเสื่อมสภาพ เพราะมันไม่มีการไหลเวียนของของเหลวในระบบเลย น้ำมันเครื่องที่เกาะป้องกันการเสียดสีตอนติดเครื่องก็จะไหลลงไปอยู่อ่างจนหมด ไม่มีน้ำมันเครื่องเป็นฟิมล์เกาะตามลูกสูบ พอติดเครื่องทีนึงก็สึกหรอมากขึ้นครับ เพราะฉะนั้น ตามโฆษณาเซฟวี่ โคโลลาโด้ ที่ผมฟังแล้วชอบมาก ว่า " มีให้ใช้ ใช้ไป"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 21:30:20 โดย ป๋าตั้ม สะพานสูง »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 21:38:28 »
ดีนะวันนี้จัดไปแล้วหนึ่งถัง ;D

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 21:40:20 »
แล้วถ้าน้ำมัน 2 ลิตรร้อยจะยังใช้รถกันอยู่รึเปล่าครับเนี่ย ;D

ขึ้นจนจำไม่ถูกแล้วครับ แก็ส95 เท่าไหร่แล้ว....

ปตท.เคยแจ้งไว้เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านว่า ราคาน้ำมันคงไม่ขึ้นถึง 50 บาทแน่นอน... แต่ไม่ได้ระบุว่าคำทำนายนี้ถึงเมื่อไหร่ หุหุ ส่วนพวกเราก็คงต้องภวานาให้การจราจลในตะวันออกกลาง และ หน้าหนาว จบลงเร็วๆ  เผื่อว่าอุปสงค์ อุปทานมันจะได้กลับมาสู่จุดสมดุลอีกครั้งซะที

ไม่รู้ว่า ถ้ามันขึ้นเอาขึ้นเอาอย่างงี้ ร้านติดแก๊สจะกลับมาขายดี ฮิตติดลมบนเหมือนเมื่อก่อนอีกรึป่าว ^^ ;D

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:15:07 »
ไปโทษตะวันออกกลางหรือเปล่า?
阿蘇山

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:18:25 »
ิยินดีกับคนใช้ดีเซลทุกท่าน

ผมใช้เบนซินราคาแพงเพื่อให้มีเงินเข้ากองทุนน้ำมัน ไปให้ท่านใช้ดีเซลราคาต่ำกว่าความจริง

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:34:49 »
เอ....ผมคุ้นๆว่ามันเพิ่งขึ้นไปหรือเปล่าครับ เพราะเมื่อวันก่อนยัง 35 อยุ่เลยอ่ะ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:39:08 »
มันมีปัจจัยหลายๆอย่างครับ ที่ทำให้น้ำมันขึ้นราคา

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:46:28 »
ขึ้นทุกวันเลยจนก่ะน้ำมันต่อกิโลไม่ถูกล่ะทุกวันนี้ผมเติมเป็นลิตรเอา T-T

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:49:12 »
ยังไม่ได้จัดเต็มถังเลยอะครับ -- เสียดาย ไม่ทันซะแล้ว

ผมก็ประหยัดมากขึ้นครับ ขับรถเท่าที่จำเป็นมากขึ้น ขับเล่น ขับอ้อมน้อยลง

เร่งเครื่องน้อยลง และขับด้วยความเร็วคงที่ครับ

ถ้าขึ้นถึงลิตรละ 50 บาท คงอยู่แต่บ้าน ไม่ไปไหนล่ะครับ งดเที่ยว 55+
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:10:29 »
จะได้ซื้อรถใหม่ก็งานนี้ล่ะคร๊าบบบบ

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:38:17 »
สวัสดีครับ
ใช้เครื่อง FFV  E85 อยู่ 21.42 บาท เลยยังไม่ค่อยตกใจ
นโยบายพลังงานของชาติเพื่อลดการนำเข้าเดินช้ามากๆ
ผลประโยชน์ล้วนๆ

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:46:21 »
แก๊สโซฮอล 95 = 36.34

ก็สะอึกแล้วนะเนี่ย  จะขึ้นอีกหรอ TT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:50:52 »
หุหุหุ อุตส่าห์ได้มอไซค์ประหยัดน้ำมันแล้ว
ยังเหมือนกับต้องเสียค่าน้ำมันไม่ต่างจากเดิมเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:09:59 »
คิดว่า ถ้าไม่อุ้ม Diesel ราคาน่าจะถูกกว่านี้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:37:11 »
เพื่อปากท้อง ยอมให้เบนซินขึ้น จะได้ไม่กระทบราคาข้าวของที่แพงขึ้น เหอๆ

แต่จริงๆ แล้วถ้าอุ้มราคาดีเซลโดยกำหนดเงื่อนไขว่าอุ้ม(หรือลด)ให้เฉพาะภาคขนส่ง เพื่อการพาณิชย์ หรือเพื่อการเกษตร นี่น่าจะดีกว่านะครับ ถือว่ายุติธรรมดี
แล้วก็หันไปจัดการเรื่องพลังงานทางเลือก หรือพลังงานทดแทนให้มีมาตราฐานมากขึ้น ดีขึ้นชดเชยเอา
เพราะถ้าอุ้มดีเซลโดยไม่มีเงื่อนไขอะไรเลยเดี๋ยวคนทั่วไปจะแห่ซื้อรถดีเซลมากขึ้น ทำให้ต้องรับภาระราคาน้ำมันมากขึ้นอีก  :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:10:23 »
อีเวรรรรรรรรร

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:57:16 »
อีเวรรรรรรรรร

;D  like เลย

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 07:16:15 »
ไม่ทราบว่า ขึ้นราคาแล้วเงินที่จ่ายไปตกที่ใคร?
ขึ้นเป็นรายวันเลย
ถ้าดูทิศทางน้ำมันแล้วนี่ ในอนาคตผมซื้อ Diesel ดีกว่า
(กว่าจะถึงเวลานั้น Fuel Cell หรือ EV ก็คงจะบูมมากๆ เลยล่ะ)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:29:44 »
อยากให้เข้าใจปัญหาครับ มันไม่ได้เกิดจากปัจจัยภายในซึ่งสามารถควบคุมได้
แต่มันเกิดจากปัจจัยภายนอก ที่ไม่สามารถควบคุมได้ครับ

ปัญหาการจราจลครั้งใหญ่ในลิเบีย ทำให้คนงานชาติอื่นที่ไปขุดเจาะน้ำมันต้องหยุดทำงาน
และทำให้รัฐบาลของแต่ล่ะประเทศเรียกตัวกลับ

การจราจลที่เกิดขึ้นในลิเบียทำให้น้ำมันหายไปในตลาดประมาณ 400,000 บาร์เรลต่อวัน
กำลังผลิตของลิเบียคือ 1.6 ล้านบาร์เรลต่อวัน หรือหายไปอย่างน้อย 1 ใน 4 ของกำลังผลิตทั้งหมด

และนักวิเคราะห์ของรอยเตอร์คาดว่าราคาน้ำมันดิบจะขึ้นไปสูงสุดที่ 158 US/บาร์เรล
ปัจจุบันอยู่ที่ 119.79 US/บาร์เรล (ราคา ณ วันศุกร์ที่ 25)

ผมว่า ถ้ารัฐฯ ไม่คิดจะทำอะไรที่ช่วยประชาชนได้ช่วยคราว ก็อย่ามาเป็นรัฐฯ เลย ซึ่งมันมีปัจจัยภายในที่สามารถควบคุมได้
เช่น ออก พรบ. ลดภาษีน้ำมันช่วยคราว แค่นี้ราคาน้ำมันก็ลดไปได้เยอะแล้ว
ก็อาจจะจริงที่ทำให้ประเทศชาติศูนย์เสียรายได้ แต่อย่าลืมว่าประเทศนี้เป็นของประชาชนทุกคน ไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่ง
แต่ถ้ารัฐฯ ทำจริง ผลประโยนช์มันก็มาสู่ประชาชนทุกคน ทั้งผู้ใช้รถและไม่ใช้
เพราะน้ำมันมันเข้าไปเกี่ยวเนื่องกับทุกอุตสาหกรรม

แต่ถ้าใครที่จำเป็นต้องใช้รถบ่อยๆ และรัฐฯ ไม่คิดจะทำอะไรมากกว่านี้
และมีเงินอยู่บ้าง แนะนำให้ซื้อ บัตรเติมน้ำมันของธนาคารอะไรไม่รู้จำไม่ได้เหมือนกัน
ที่เป็นการซื้อน้ำมันล่วงหน้าแล้วเราเอาไปรูดเติมได้เลย อันนี้ก็พอจะแก้ปัญหาได้อยู่บ้างกับราคาที่คาดว่าจะสูงกว่าปี 51 ได้ในอนาคต
แต่อย่าซื้อเยอะเกินไปนะครับ คำนวณว่าเราใช้น้ำมันเดือนนึงกี่ลิตร ซื้อแค่พอดี
น้ำมันมันก็มีขึ้นมีลง แต่ผมจำไม่ได้ว่า ขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุดเดือนไหน

และสุดท้าย ปตท. ไม่ได้ขึ้นเพียงรายเดียวครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:41:49 »
ผมชอบตอนน้ำมันแพงอย่างนึงอ่ะ รถน้ำมันบ้าพลังหายไปเยอะเลย เมื่อ 2 ปีก่อนตอนมันแตะ 40 บาท ผมขับ 110 แซงรถชาวบ้านเขาบานเลย มีรถแซงผมนับคันได้ แต่พอน้ำมันลงเหลือ 30 บาท ถนนเส้นเดิมผมก็ขับ 110 อย่างเดิม เย้ย รถบ้าพลังมากันเกลื่อนเลยครับ เหมือนอัดอั้นกันมานาน ลดภาษีน้ำมันท่าจะยากนะผมว่าเพราะนโยบายรัฐสวัสดิการเนี่ยแหละ ภาษีน้ำมันเนี่ยรายได้หลักเลยนะ ถ้าลดลงเดี๋ยวไม่มีเงินไปอุดหนุนของฟรีอีก เฮ้อ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:45:06 »
ลดภาษีบางตัวลงหน่อยก็ดีนะครับ ท่านรัฐบาล

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:06:37 »
ผมชอบตอนน้ำมันแพงอย่างนึงอ่ะ รถน้ำมันบ้าพลังหายไปเยอะเลย เมื่อ 2 ปีก่อนตอนมันแตะ 40 บาท ผมขับ 110 แซงรถชาวบ้านเขาบานเลย มีรถแซงผมนับคันได้ แต่พอน้ำมันลงเหลือ 30 บาท ถนนเส้นเดิมผมก็ขับ 110 อย่างเดิม เย้ย รถบ้าพลังมากันเกลื่อนเลยครับ เหมือนอัดอั้นกันมานาน ลดภาษีน้ำมันท่าจะยากนะผมว่าเพราะนโยบายรัฐสวัสดิการเนี่ยแหละ ภาษีน้ำมันเนี่ยรายได้หลักเลยนะ ถ้าลดลงเดี๋ยวไม่มีเงินไปอุดหนุนของฟรีอีก เฮ้อ

ดีเซลบ้าพลัง เค้ายังบ้าพลังต่อได้เหมือนเดิมครับ  ;D

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:22:16 »
อยากให้เข้าใจปัญหาครับ มันไม่ได้เกิดจากปัจจัยภายในซึ่งสามารถควบคุมได้
แต่มันเกิดจากปัจจัยภายนอก ที่ไม่สามารถควบคุมได้ครับ

ปัญหาการจราจลครั้งใหญ่ในลิเบีย ทำให้คนงานชาติอื่นที่ไปขุดเจาะน้ำมันต้องหยุดทำงาน
และทำให้รัฐบาลของแต่ล่ะประเทศเรียกตัวกลับ

การจราจลที่เกิดขึ้นในลิเบียทำให้น้ำมันหายไปในตลาดประมาณ 400,000 บาร์เรลต่อวัน
กำลังผลิตของลิเบียคือ 1.6 ล้านบาร์เรลต่อวัน หรือหายไปอย่างน้อย 1 ใน 4 ของกำลังผลิตทั้งหมด

และนักวิเคราะห์ของรอยเตอร์คาดว่าราคาน้ำมันดิบจะขึ้นไปสูงสุดที่ 158 US/บาร์เรล
ปัจจุบันอยู่ที่ 119.79 US/บาร์เรล (ราคา ณ วันศุกร์ที่ 25)

ผมว่า ถ้ารัฐฯ ไม่คิดจะทำอะไรที่ช่วยประชาชนได้ช่วยคราว ก็อย่ามาเป็นรัฐฯ เลย ซึ่งมันมีปัจจัยภายในที่สามารถควบคุมได้
เช่น ออก พรบ. ลดภาษีน้ำมันช่วยคราว แค่นี้ราคาน้ำมันก็ลดไปได้เยอะแล้ว
ก็อาจจะจริงที่ทำให้ประเทศชาติศูนย์เสียรายได้ แต่อย่าลืมว่าประเทศนี้เป็นของประชาชนทุกคน ไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่ง
แต่ถ้ารัฐฯ ทำจริง ผลประโยนช์มันก็มาสู่ประชาชนทุกคน ทั้งผู้ใช้รถและไม่ใช้
เพราะน้ำมันมันเข้าไปเกี่ยวเนื่องกับทุกอุตสาหกรรม

แต่ถ้าใครที่จำเป็นต้องใช้รถบ่อยๆ และรัฐฯ ไม่คิดจะทำอะไรมากกว่านี้
และมีเงินอยู่บ้าง แนะนำให้ซื้อ บัตรเติมน้ำมันของธนาคารอะไรไม่รู้จำไม่ได้เหมือนกัน
ที่เป็นการซื้อน้ำมันล่วงหน้าแล้วเราเอาไปรูดเติมได้เลย อันนี้ก็พอจะแก้ปัญหาได้อยู่บ้างกับราคาที่คาดว่าจะสูงกว่าปี 51 ได้ในอนาคต
แต่อย่าซื้อเยอะเกินไปนะครับ คำนวณว่าเราใช้น้ำมันเดือนนึงกี่ลิตร ซื้อแค่พอดี
น้ำมันมันก็มีขึ้นมีลง แต่ผมจำไม่ได้ว่า ขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุดเดือนไหน

และสุดท้าย ปตท. ไม่ได้ขึ้นเพียงรายเดียวครับ

ประเทศไทยไม่ได้ขึ้นที่เดียวแน่นอนครับ เมื่อสักครู่นี้เพิ่งไปเติมเจ้า Mini มา (Shell V-Power) เฮ้ย $3.75/Gallon แล้วหรอ! ไม่กี่วันก่อนยัง $3.39/Gallon หรือไม่ก็ $3.4/Gallon อยู่เลย ขึ้นพรวดพราดมากเลย เจ้าอื่นๆ ก็ขึ้นเหมือนกัน ตามสถานการณ์ข้างต้นครับ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 11:59:50 »
ขับดีเซล ก็สบายกระเป๋ากันต่อไป

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:18:02 »
อยู่ทางใต้ได้ใช้น้ำมัน มาเล ลิตรละ29บาท
แถมเป็น ออกเทน 97 อีกต่างหาก
ไม่สะเทือนชางเลย  :D
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:37:22 »
คุณ prai ครับ เวลาซื้อน้ำมันมากกลั่นเขาไม่ได้ซื้อรายวันนะครับ ซื้อเป็นคอนแทค 6 เดือน รึ 1 ปี
และ ปตท นั้นมี option เพิ่มกว่านั้นจากการที่ รัฐบาล ช่วยดิวด้วย และซื้อได้ราคาต่ำกว่าปกติ
ที่โอดครวนว่าอั้นไม่ไหวเพราะ กำไรมันยั่วใจเลยต้องขึ้นครับ

อีกอย่าง รัฐบาล ถือหุ้นอยู่ 50% อยากบอกนะครับว่าสั่งไม่ให้ขึ้นราคาไม่ได้ สั่งได้แต่ไม่สั่งมากกว่า เพราะ .... !@#$ :)
ไปหาข้อมูลเองนะครับ ผมพิมพ์มากไปละ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 14:27:20 »
คุณ prai ครับ เวลาซื้อน้ำมันมากกลั่นเขาไม่ได้ซื้อรายวันนะครับ ซื้อเป็นคอนแทค 6 เดือน รึ 1 ปี
และ ปตท นั้นมี option เพิ่มกว่านั้นจากการที่ รัฐบาล ช่วยดิวด้วย และซื้อได้ราคาต่ำกว่าปกติ
ที่โอดครวนว่าอั้นไม่ไหวเพราะ กำไรมันยั่วใจเลยต้องขึ้นครับ

อีกอย่าง รัฐบาล ถือหุ้นอยู่ 50% อยากบอกนะครับว่าสั่งไม่ให้ขึ้นราคาไม่ได้ สั่งได้แต่ไม่สั่งมากกว่า เพราะ .... !@#$ :)
ไปหาข้อมูลเองนะครับ ผมพิมพ์มากไปละ
เข้าใจครับ และมันมักจะมีสัญญาซื้อขายล่วงหน้ากันอยู่
แต่ผมกำลังจะหมายถึงบริษัทลูกของ ปตท. ครับ
ผมหมายถึง PTTEP ไม่มั่นใจชื่อย่อภาษาไทยนะครับ ไม่ชัวร์ว่า ปตท. สผ. หรือเปล่า

ไอ้ตัวนี้แหล่ะครับที่ไปสำรวจปิโตรเลียมที่แอฟริการและตะวันออกกลาง
และมีข่าวแววๆ ว่าท่อส่งของ PTTEP ถูกผู้ชุมนุมวางระเบิดด้วย
แต่ทาง PTTEP กับบริษัทร่วมทุนของรัฐบาลที่นั่นออกมากปฎิเสธให้

แต่การที่มีสต็อกสินค้าอยู่ก็จริง แต่สต็อกนั้นมันก็มีวันหมดอยู่ดี
และสต็อกที่ซาอุฯ กำลังจะโดนความวุ่นวายไปด้วยสิครับ
ถ้าขาดซาอุฯไปอีกประเทศ ก็ขึ้นขั้นแย่มากครับ
เพราะซาอุฯ มีขีดความสามารถในการสำรองน้ำมันถึง 4 ล้านบาร์เรลต่อวัน

และทั่วโลกต่างต้องการสำรองน้ำมันกันมากขึ้น
ก็เป็นธรรมดาที่ราคาจะพุ่งสูงขึ้น

รัฐฯ(กระทรวงการคลัง) ถือหุ้น ปตท. 51.36% ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:14:02 »
คิดถึงต้นปี 52 จัง ที่ โซฮอล อี20 ลิตรละ 16 บาท แต่พอได้ใช้ ก็ไม่คิดจะกลับไปเติม อี 20 อีกเลยจริงๆ เพราะรถแทบไม่มีกำลังเลย