ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง fiesta sedan,city, vios เอาตัวไหนดีครับ เลือกไม่ถูก????  (อ่าน 13385 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
พอดีผมจะซื้อแต่ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง ในสามรุ่นนี้ ขอความคิดเหนผู้ใช้ เกี่ยวกับประสบการณ์ การซ่อมบำรุง การขับ feeling ศูนย์บริการ อะไหล่ อัตราการประหยัดน้ามมัน มาเล่าสู้กันฟังหน่อยครับผม (ปล. เทใจไปที่ fiesta ไปลองแล้วรุสึกมัน แน่นดี ....แต่กลัวอะไหล่แพง ศูนย์บริการแย่ ฯลฯ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ระหว่าง fiesta sedan,city, vios เอาตัวไหนดีครับ เลือกไม่ถูก????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:19:20 »
เขียนสรุปไว้ให้แล้ว ท้ายรีวิว Fiesta และ Mazda 2 ในเว็บหลักครับ  ลองเปิดหาอ่านดู

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ระหว่าง fiesta sedan,city, vios เอาตัวไหนดีครับ เลือกไม่ถูก????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:28:21 »
เอ่อ... ทำไม mazda 2, suzuki swift และ aveo ถึงไม่อยู่ใน list ด้วยหล่ะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:42:48 »
ตัวเลือกคล้ายกันกับผมเลย
ตอนนี้ผมใช้สามห่วงอยู่อยากได้รถใหม่เหมือนกัน แต่ติดเรื่องการเงินยังไม่เสถียร อยากได้อัลติสไม่ก็ปาเจโร่
แต่งบยังไม่ถึง ต้องรอประมาณ 5 ปี แต่ไม่อยากรอนานปานนั้น ก็เลยคิดว่าสิ้นปีอาจออกรถใหม่ใช้ไปก่อน 5 ปี
หลังจากนั้นก็ค่อยว่ากัน 3 คันที่ว่าก็เป็นตัวเลือกของผมเลยล่ะ ขอสรุปตามความเห็นของผมล่ะกัน

เฟียสต้า
              ข้อดี    สมรรถภาพการขับขี่ ความปลอดภัย เทคโนโลยีใหม่ ประหยัดน้ำมันในการวิ่งทางไกล
              ข้อเสีย ขับในเมืองไม่ค่อยดี ศูนย์ยังน้อย ชื่อเสียงไม่ค่อยจะดี (คิดว่าทางฟอร์ดรู้แล้ว อันนี้ต้องให้โอกาสกันบ้าง) ราคาขายต่อไม่แน่ใจว่าจะดีมั๊ย

วีออส      ข้อดี    ศูนย์หาง่าย อะไหล่เพียบ ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ ขอแต่งบาน ติดแก๊สได้ไม่มีปัญหา รวมๆก็ลงตัว ส่วนลด ของแถมเพียบ ประหยัดน้ำมันพอตัว
              ข้อเสีย เกร่อ วิ่งเร็วแล้วร่อน ตัวรถออกมานานแล้ว อันไหนขายดี พี่เค้าชอบลากขายแต่ก็ไม่ตกรุ่นง่าย

ซิตี้         ข้อดี    รูปทรงสวยสุด เครื่องเสียงดี เบาะนั่งสบาย ศูนย์หาง่าย อะไหล่เพียบ ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ ขอแต่งบาน ประหยัดน้ำมันพอสมควร
              ข้อเสีย เกร่อ ส่วนลด ของแถมไม่ค่อยจะมี เซลล์หยิ่ง(พี่ที่โรงงานเจอกับตัวเลยซื้อวีออสซะเลย) ได้รถช้า

แต่อันนี้แล้วแต่ที่น๊ะครับ ผมไปดูรถมาหลายที่แล้ว ปรากฏว่า บริการดีที่สุดคือ ฟอร์ด มาสด้า กับ ฮอนด้า ที่ไม่ประทับใจก็ เชฟกับมิตซู

ศึกษาให้ดีก่อนตัดสินใจน๊ะครับ เงินอยู่ที่เรา เราต้องเป็นคนเลือกสิ่งดี่ดีที่สุดให้กับตัวเอง ไม่ใช่เงินน้อยๆน๊ะครับ ผมเงินเดือน 2 หมื่น ยังไม่กล้าออกรถใหม่เลยครับ ถ้ายังไม่พร้อมจริงๆล่ะก็ รอไปก่อน อย่าให้เหลือจากผ่อนรถแล้วค่อยใช้ ต้องเอาเงินเหลือใช้มาผ่อนรถถึงจะถูกต้อง เห็นมาเยอะแล้วครับ เงินเดือนไม่ค่อยพอใช้แต่อยากได้รถ ถอยมาก็ไม่มีตังกินข้าว ไม่มีตังเติมน้ำมัน ไม่มีตังเที่ยว ต้องจอดรถไว้หน้าบ้านเป็นเครื่องประดับซะงั้น เด็กในโรงงานผมเยอะ รายได้น้อยกว่าผมครึ่งนึงแต่ออกรถใหม่เพียบ แต่ไม่ค่อยได้ขับหรอกเอาเงินไปผ่อนรถหมด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:45:38 »
ลองอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ดูนะครับ
สำหรับผมใช้ Vios อยู่ ถ้าไม่คิดอะไรมากมันก็เป็นรถที่โอเคครับ
แต่สู้ทั้ง City และ Fiesta ไม่ได้ในเกือบทุกด้านครับ
ข้อเสีย Vios นะครับ
-เบาะคู่หน้านั่งแล้วเมื่อย
-พวงมาลัยยังเบาไปในย่านความเร็วสูง
-พื้นที่เหนือศ๊รษะของเบาะหลังน้อยมากครับ

ในความคิดเห็นของผม ผมจะเลือก City ครับ เพราะมันตอบโจทย์ของผมได้ครบทุกด้าน

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:58:58 »
คุณ Jimmy ได้ลองด้วยเองแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 13:24:40 »
แล้ว ซิตี้จะมีโอกาสตกรุ่นในเร็วๆนี้(ปีหน้า)หรือเปล่าครับ กลัวออกมาปีเดียวเปลี่ยนโฉมแล้ว กลายเปนว่าต้องมานั่งผ่อนรถที่ตกรุ่น กลัวจะเปนแบบนั้นอะครับ เหนแล้วแซดดด :D เหมือนคนรุจักผมที่เซ็งกับ zx ไปครั้งหนึ่งละ เพิ่งถ้อยมาแต่ปรากฏว่าสักพักรุ่นใหม่ก็ปล่อยออกมา เหอๆ น้ำตาตกเลย คริคริ  ;)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 13:28:16 »
ใช้ fiesta sedan 1.6 อยู่
ข้อดี
-สวย(แล้วแต่คนมอง),ช่วงล่างมั่นคงดี,ระบบความปลอดภัยเพรียบพร้อม

ข้อเสีย
-แคบ
-การประกอบไม่เนียนเท่าไหร่ (ไม่รู้lot หลังๆเป็นไงบ้าง ผมซื้อlot แรกๆ)
-มีการเคลมเป็นบางรายการ แต่ก็เรียบร้อยดี

เรื่องศูนย์,เซล ดูดีๆ แต่ของผมที่เจอจัดว่าดี น่าพอใจ(มาตรฐานคนเราไม่เหมือนกันนะ)

เรื่องเกียร์เทพ ของผมจากการเคลมเกียร์กลับออกมาเกียร์ไม่กระตุกรอบสูงแล้ว  ไม่รู้แอบ up firmware ให้รึเปล่า แต่เป็นสัญญาณที่ดีคงรอกันอีกไม่นานอาจจะมีออกมาให้ไป upกันอย่างเป็นทางการ  หรือlot ใหม่ๆอาจจะokแล้ว

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 13:29:10 »
แล้ว ซิตี้จะมีโอกาสตกรุ่นในเร็วๆนี้(ปีหน้า)หรือเปล่าครับ กลัวออกมาปีเดียวเปลี่ยนโฉมแล้ว กลายเปนว่าต้องมานั่งผ่อนรถที่ตกรุ่น กลัวจะเปนแบบนั้นอะครับ เหนแล้วแซดดด :D เหมือนคนรุจักผมที่เซ็งกับ zx ไปครั้งหนึ่งละ เพิ่งถ้อยมาแต่ปรากฏว่าสักพักรุ่นใหม่ก็ปล่อยออกมา เหอๆ น้ำตาตกเลย คริคริ  ;)
ประมาณสิงหาคม-กันยายนจะมีรุ่น Minorchange ครับ จากรายงานรถใหม่ของพี่จิมมี่
แต่คงจะไม่ได้เปลี่ยนอะไำรมากมายนะครับ ให้ลองดู Jazz เป็นตัวอย่างได้เลย
:)

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 14:46:03 »
ชอบรถตลาดราคาชายต่อดีก็ T+H เลย

ชอบคุณภาพรถดีคุ้มราคาใช้ยาวๆ ออฟชั่นจัดเต็มก็เฟียสต้า

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 14:55:51 »
B Segment เป็นเรื่องยากที่จะเลือก ผมว่าดีหมด ต้องไปลองเองอย่างเดียวเลยครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 15:56:06 »
city หรือ fiasta เลยครับ

ส่วนตัวชอบ city นะดูภายนอกมันสมส่วนกว่าอะ  เบาะนั่งสบายด้วยปรับได้ อะไหล่ ก็น่าจะเยอะ สุนย์น่าจะดีกว่านะ

fiasta ชอบแค่เทคโนโลยีอะ ส่วนอื่นไม่ชอบเลย นะสำหรับผมเพื่อนพ่อผมเคยใช้ escape สู็ราคาอะไหล่ไม่ไหวเลย ไปใช้ คันอื่นละคับ

คหส่วนตัวนะคับ  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:01:43 »
ถ้าเล่นตัวถูก mazda 2 ดูคุ้มค่าสุดครับ แต่ถ้าตัวแพงก็ Fiesta
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ornganya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:07:39 »
เลือก CITY คะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:14:23 »
ในกลุ่มนี้เลือก City ครับ
คำแนะนำ MZ2 sedan
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:48:27 »
fiesta 1.6 ครับ

ผมเลือกเพราะ เทคโนโลยี ความปลอดภัย ช่วงล่าง และประหยัดน้ำมัน  เเต่ต้องเลือกศูนย์หน่อย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:57:50 »
ต้องการความใหญ่กว่า เลือกซิตตี้
ต้องการความปลอดภัย และเทคโนใหม่ เลือกเฟียสต้า
เอาตัวท๊อป ชนกัน ซิตตี้ แพงกว่า เฟียสต้า
ถ้าดาว ดอกเบี้ยถูกคงเป็นเฟียสต้า ประกันยังไม่มีแถม
ส่วน ซิตติ้ ยากที่จะแถมเหมือนกัน
ออกต่างจังหวัดเฟียสต้าประหยัดกว่า
ในกรุงเทพบอกไม่ได้ แล้วแต่

สรุปดูรีวิว พีจิมมี่อีกครั้งดีกว่า

ออฟไลน์ Kamo

• Newbie
  • *
Re: ระหว่าง fiesta sedan,city, vios เอาตัวไหนดีครับ เลือกไม่ถู&
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:38:53 »
ข้อดี
-สวย(แล้วแต่คนมอง),ช่วงล่างมั่นคงดี,ระบบความปลอดภัยเพรียบพร้อม

ข้อเสีย
-แคบ
-การประกอบไม่เนียนเท่าไหร่ (ไม่รู้lot หลังๆเป็นไงบ้าง ผมซื้อlot แรกๆ)
-มีการเคลมเป็นบางรายการ แต่ก็เรียบร้อยดี

เรื่องศูนย์,เซล ดูดีๆ แต่ของผมที่เจอจัดว่าดี น่าพอใจ(มาตรฐานคนเราไม่เหมือนกันนะ)

เรื่องเกียร์เทพ ของผมจากการเคลมเกียร์กลับออกมาเกียร์ไม่กระตุกรอบสูงแล้ว  ไม่รู้แอบ up firmware ให้รึเปล่า แต่เป็นสัญญาณที่ดีคงรอกันอีกไม่นานอาจจะมีออกมาให้ไป upกันอย่างเป็นทางการ  หรือlot ใหม่ๆอาจจะokแล้ว

ใส่ Fiesta 5 Dr อยู่ตาม คห นี้เลยค่ะ
ขอขยายความเรื่องแคบนิดนึง น่าจะหมายเบาะหลัง (5Dr กับ Sedan มิติเดียวกัน)
เบาะหน้าเราว่าโอเคนั่งสบายและดูกว้างกว่า Vios 2003 (คันเก่า)
แต่ถ้าอยากได้กว้าง ต้อง city เลยค่ะ

เราขับวันละ 60 โล ในเมือง/นอกเมืองอย่างละครึ่ง อัตราสิ้นเปลือง 11-12 กม./ลิตร

ข้อเสียหลักๆ คงเป็นเรื่องศูนย์และราคาขายต่อ
แต่ศูนย์ที่เราเอาไปเข้าก็จัดว่าใช้ได้ (อาจเพราะไม่ได้คาดหวังมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:43:22 โดย Kamo »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 19:16:30 »
ที่รู้ๆทั้งสามรุ่นมีอาการแอร์กลิ่นไม่ค่อยดี
แต่คือเรื่ืองปกติของทั้งสามรุ่นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:30:09 »
fiesta +1

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:41:04 »
พอกันเลยครับ สับสนเฟียสต้ากับซิตี้
เฟียสต้าให้ออฟชั่นดีกว่าซิตี้มากเลย(รุ่นล่าง) 

ดังนั้นผมว่า ถ้าซิตี้ MC เหมือนแจ๊ส ใส่ออฟชั่นมาครบตั้งแต่รุ่นล่าง ผมคงเอาซิตี้ตัวเกียร์ธรรมดาเลยอ่ะครับ  เพราะเฟียสต้าเกียร์ธรรมดา ได้แค่เครื่อง1.4 >_<

ป.ล.มาสด้า2นี่ผมว่า ภายในไม่สวยเลย โดยเฉพาะพวงมาลัยแบบว่า น้องผมยังร้องยี้เลย เจอ MZ2 เข้าไป  (ความเห็นส่วนตัวครับ- -) ก็เลยไม่ผ่านเกณที่บ้าน ถึงอย่างอื่นจะดีแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 23:36:51 »
ผมว่า ผมไม่ชอบฮอนด้านนะ ผมว่ามันไม่ทน ปัญหาจุกจิก เรื่องเครื่องยนสุ้โตโยต้าไม่ได้ แต่ภายในกินขาด ทั้ง วีออส แต่
เฟียสต้า สูสี

FC11887

• บุคคลทั่วไป
Fiesta
+สมรรถนะการขับขี่ ช่วงล่าง การทรงตัว ดีสุดในกลุ่ม
-ศูนย์น้อย ค่าอะไหล่ไม่ถูก ต้องลุ้นว่าจะเจอศูนย์ดีหรือห่วย

Vios
+รถตลาด สมรรถนะการขับขี่ดีใช้ได้ ศูนย์เพียบ อะไหล่หาง่าย ค่าดูแลรถถูกสุด การทรงตัวพอใช้
-วิ่งบนถนนเยอะจนเกร่อ และระบบคันเร่งไฟฟ้า ซึ่งเป็นปกติของ Toyota ยุคนี้

City
+รถตลาด สมรรถนะการขับขี่ดีใช้ได้ ศูนย์เยอะ อะไหล่ค่าดูแลแพงกว่า Toyota หน่อย การทรงตัวพอใช้ กว้างขวางมาก
-วิ่งบนถนนเยอะจนเกร่อ ส่วนลดของแถมน้อยมาก กลัว QC การประกอบรถไม่นิ่ง

สำหรับผม ไม่ City ก็ Fiesta
เพราะซื้อ Vios ให้ภรรยาขับไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

เรื่องเกียร์เทพ ของผมจากการเคลมเกียร์กลับออกมาเกียร์ไม่กระตุกรอบสูงแล้ว  ไม่รู้แอบ up firmware ให้รึเปล่า แต่เป็นสัญญาณที่ดีคงรอกันอีกไม่นานอาจจะมีออกมาให้ไป upกันอย่างเป็นทางการ  หรือlot ใหม่ๆอาจจะokแล้ว

ผมว่าเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้คนอีกมากมาย
ช่วยถ่ายวีดีโอแล้วอัพขึ้นใน youtube ให้ดูกันทุกๆ คนเลยได้มั๊ยครับ ว่า
อาการเกียร์เทพนั้น กลับมาเทพเต็ม 100 อย่างที่ควรจะเป็นตั้งแต่แรกแล้ว
เพราะไม่งั้น คำพูดจากหลายๆ คนที่เคยพูดว่ามันหายแล้ว มันดูไม่รู้ว่าที่หายนั้น
หายไประดับไหน เกียร์กลับมาลื่นปรื๊ดๆ เหมือนเกียร์ทั่วไปแล้วรึยัง หรือว่าแค่มีอาการดีขึ้น (เท่านั้น)
ยิ่งถ่ายวีดีโอมา คนที่เชี่ยวชาญหลายๆ คนในเว็ปจะได้วิเคราะห์ดูได้ด้วย วิธีนี้ถือเป็นการช่วย Ford
ไปด้วยในตัวครับ

ออฟไลน์ Lady_Melody

• Newbie
  • *
กำลังไม่แน่เหมือนกันเลยคะ

ใจชอบเทคโนโลยีของ Fiesta และ รูปทรงมากที่สุด แต่เสียดายตรงที่ถ้าหากจำเป็นต้องขาย  ไม่รู้ว่าราคาจะตกลงมาก เท่าไหร่  เพราะมีแพลนจะไปต่างประเทศอีก3-4ปี กลัวว่าถ้าขายจะขาดทุนมาก

Honda City ตัว Top ถูกใจรองลงมา แต่ก็เป็นรถตลาดถ้าต้องขายราคาอาจไม่ตกมาก

ก็เลยยังตัดสินใจ  ไม่ได้สักที ที่สำคัญยังหาที่จอดรถในร่มไม่ได้เลยซื้อรถใหม่มาตากแดดสงสารรถอ่ะ กะว่าจะไปซื้อจักรยานไฟฟ้ามาขี่แล้วอ่ะ  >_____<

ออฟไลน์ off_033

ผมว่าเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้คนอีกมากมาย
ช่วยถ่ายวีดีโอแล้วอัพขึ้นใน youtube ให้ดูกันทุกๆ คนเลยได้มั๊ยครับ ว่า
อาการเกียร์เทพนั้น กลับมาเทพเต็ม 100 อย่างที่ควรจะเป็นตั้งแต่แรกแล้ว
เพราะไม่งั้น คำพูดจากหลายๆ คนที่เคยพูดว่ามันหายแล้ว มันดูไม่รู้ว่าที่หายนั้น
หายไประดับไหน เกียร์กลับมาลื่นปรื๊ดๆ เหมือนเกียร์ทั่วไปแล้วรึยัง หรือว่าแค่มีอาการดีขึ้น (เท่านั้น)
ยิ่งถ่ายวีดีโอมา คนที่เชี่ยวชาญหลายๆ คนในเว็ปจะได้วิเคราะห์ดูได้ด้วย วิธีนี้ถือเป็นการช่วย Ford
ไปด้วยในตัวครับ

ขอโทษทีเพิ่งเห็นครับ  อันนี้ถ่ายไว้สักพักแล้ว  เป็นแบบค่อยๆเร่งขึ้นไป รอบเปลี่ยนประมาณ 1900-2000  ถ้ากดแรงหน่อยจะเปลี่ยนที่ 2500 รอบครับ  จากการใช้ไปแล้วสักพัก  มีกระตุกบ้างเบาๆ  แต่ไม่ถึงกับกระชากเหมือนแรกๆครับ