ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถหรูๆพวกbmw,benz ....ใหม่ๆป้ายแดง ผมเหนหลายคันละทำไมต้องเปิดไฟตอนกลางวันด้วยอะครับ  (อ่าน 19429 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
เมื่อเช้าเพิ่งเหน เบนซ์ป้ายแดง เปิดไฟมาหรี่หน้ามาเลย(แต่ทำไมไฟหลังไม่ติดแหะ งง) กลางวันแสกๆ แท้ เลยงงมาก ระบบมันเปิดเอง หรือ คนขับเปิดอะครับ แล้วเขาเปิดเพื่ออะไรหรือครับบบ???

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
DRL = Daylight Running Lamp

เปิดอัตโนมัติเมื่อติดเครื่องยนต์ เพื่อความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้นกับผู้ใช้รถคนอื่นอื่น และคนเดินตามท้องถนน
ลองเปิด wikipedia แล้วหาบทความเรื่องพวกนี้ดูก็ได้

ออฟไลน์ Sappe!

มันคือไฟ Daylight ครับ

เอาไว้เปิดตอนกลางวัน

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ prai

ประมาณว่าในประเทศเมืองหนาวเขามองไม่ค่อยเห็นหรือทัศนะวิสัยไม่ชัดเจน(บุคคลที่สอง) ประมาณนั้น
แต่กับประเทศไทยมีไว้ก็โอเค  :) :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
การที่มีวัตถุมีแสงวิ่งปะปนอยู่กับวัตถุที่ไม่มีแสงนั้น คุณย่อมสังเกตมันไ้ด้เร็วกว่า

แต่

ถ้าวันหน้ารถทุกคันบนถนนมี Daylight หมดล่ะ เราจะชาชินกับมันจนท้ายสุด
กลายเป็นว่ารถที่ไม่ได้เปิดไฟกับถูกสังเกตเห็นได้ง่ายกว่าหรือเปล่า

อันนี้น่าคิด แต่กับประเทศเมืองหนาวที่เริ่มบังคับใช้กฏ Daylight Runnning Lamp
เขาเคลมว่าอุบัติเหตุลดลงนะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: ทำไมรถหรูๆพวกbmw,benz ....ใหม่ๆป้ายแดง ผมเหนหลาย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 21:38:11 »
Daytime Running Light
Daytime Running Lamp ก็เรียก
ส่วน Daylight เข้าใจว่าเป็นชื่อเรียกสั้นๆ ครับ ไม่รู้เรียกกันเฉพาะในบ้านเรารึเปล่า เพราะ daylight หมายถึงแสงอาทิตย์น่อ
บ้านเรา ผมว่าไม่จำเป็นครับ แต่เห็นประโยชน์จากมันก็ตอนฟ้าครึ้ม ฝนตก ช่วยเรื่องทัศนวิสัยได้จริงๆ นะ

อย่างในรูป มองรถที่พุ่งมาในมุมจุดบอดแทบไม่เห็นจริงๆ ทันใดนั้นก็มี Boxster คันงามเปิด DRL พุ่งมาอย่างเร็ว เกิดการเปรียบเทียบได้อย่างชัดเจน ว่ามี กับไม่มี มันต่างกันจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 21:42:55 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ Tonaka

การที่มีวัตถุมีแสงวิ่งปะปนอยู่กับวัตถุที่ไม่มีแสงนั้น คุณย่อมสังเกตมันไ้ด้เร็วกว่า

แต่

ถ้าวันหน้ารถทุกคันบนถนนมี Daylight หมดล่ะ เราจะชาชินกับมันจนท้ายสุด
กลายเป็นว่ารถที่ไม่ได้เปิดไฟกับถูกสังเกตเห็นได้ง่ายกว่าหรือเปล่า

อันนี้น่าคิด แต่กับประเทศเมืองหนาวที่เริ่มบังคับใช้กฏ Daylight Runnning Lamp
เขาเคลมว่าอุบัติเหตุลดลงนะ

คันที่ไม่มีแสงจะถูกละเลยซะมากกว่าครับ และอาจจะเป็นอันตรายได้ เพราะธรรมชาติมนุษย์ สายตาเราจะไวต่อแสงสว่างมากกว่าครับ

สังเกตง่าย เมื่อเรามองวัตถุชิ้นนึงอยู่ แล้วจู่ๆ มีคนเอาไฟส่องหน้าเรา เราก็จะมองวัตถุชิ้นนั้นได้ยากขึ้นครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ผมว่ามอไซต์เปิดไฟหน้าตอนกลางวันมันก้อเห็นง่ายขึ้นนะ
รถยนต์ก้อน่าจะมีผลเหมือนกัน

ออฟไลน์ IncarRus

Daylight เป็นกฏหมายที่จะเริ่มบังคับใช้ ในยุโรปบางประเทศครับ  :D
เหมือนที่บ้านเรา บังคับให้มอไซด์รุ่นใหม่ ไฟหน้าสว่าง ตั้งแต่สตาร์ทเลยไงหละครับ  ;)
รุ่นเก่า ไม่เป็นไร ไม่ต้องติดเพิ่ม แต่รุ่นใหม่ บังคับให้มีครับ  ;D

ผมเขียนผิดเองครับ
ที่ถูกต้องต้องเป็น Daytime Running Light/Lamp ไม่ใช่ Daylight
ดันเขียนเป็นสีหลอดไฟไปซะแน่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ทำไมรถหรูๆพวกbmw,benz ....ใหม่ๆป้ายแดง ผมเหนหลาย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:33:48 »
Daytime Running Light
Daytime Running Lamp ก็เรียก
ส่วน Daylight เข้าใจว่าเป็นชื่อเรียกสั้นๆ ครับ ไม่รู้เรียกกันเฉพาะในบ้านเรารึเปล่า เพราะ daylight หมายถึงแสงอาทิตย์น่อ

ถูกต้องครับ ถ้าเรียกเดย์ไลย คือไทยแท้ ที่เมกาผมไม่ได้ยินเลยล่ะครับ จริงๆแล้วมันก็แปลว่าแสงอาทิตย์ครับ LED ให้แสงแบบนั้นไม่ได้แน่
แต่จะเจอ DRL แทบทุกคันนั่นล่ะ ส่วนที่ไทย เคยเห็นวีโก้ติด ก่อนผมเลี้ยวทางแยกเข้ามิตรภาพ ช่วยให้สังเกตได้ง่ายขึ้นพอสมควรทีเดียวครับ

ลองไปค้นคว้าหาคำตอบดูนะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

BMW จะติดที่วงแหวน CCFL ถ้าเป็น DRLจะสว่างกว่าไฟหรี่ธรรมดา มองแต่ละะมุมก็สว่างไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
E-Class ใหม่

ผมพยายามจะปิดไฟหน้า

ปิดไม่ได้ครับ

ถ้าเข้าโหมด Auto ก็โอเคทำงานตามสภาพแสง
แต่ในโหมดปิดไฟ ก็จะมี Daytime Running มาให้

พยายามแล้วครับ "เฉพาะเบนซ์รุ่นใหม่ E-Class ปิดไฟหน้าตอนเครื่องทำงานไม่ได้เลยครับ"

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่ามอไซต์เปิดไฟหน้าตอนกลางวันมันก้อเห็นง่ายขึ้นนะ
รถยนต์ก้อน่าจะมีผลเหมือนกัน

ตามนี้แหล่ะครับ..
แต่ก่อน มอไซด์ที่ไม่ได้เปิดไฟตลอดเวลา เข้าช่วงเย็น แสงสลัวๆ มองไม่เห็น อันตรายจริงๆครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ baeyongcai

ถ้าเข้าโหมด Auto ก็โอเคทำงานตามสภาพแสง
แต่ในโหมดปิดไฟ ก็จะมี Daytime Running มาให้

พยายามแล้วครับ "เฉพาะเบนซ์รุ่นใหม่ E-Class ปิดไฟหน้าตอนเครื่องทำงานไม่ได้เลยครับ"

ผมก็ งง อ้ะครับ ทำไมW212 บางคันถึงมี โหมด 0  เคยเจอแค่คันดียวด้วย  แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นมาก็มีแต่โหมด A (auto)ให้เลือกเท่านั้นอ้ะครับ 

ถ้าปิด DRL ไม่ได้นี่ไม่แปลกนะครับ
ยกเว้นบางคันที่ผู้ผลิตมีออพชันให้ปรับตั้งได้ว่า จะให้ DRL ทำงานหรือไม่

รถหลายรุ่นใช้ DRL ร่วมกับไฟหน้าแบบไม่มี DIM เลยด้วยซ้ำ
ที่ วรนุช สุดก็คือ Dodge Caliber ที่ผมเคยขับใน New York
DRL เป็นไฟสูงครับ...พอบิดก้านไปที่เปิดไฟหน้าแล้วถึงจะปรับกลับมาเป็นไฟต่ำให้
ตอนกำลังจะค่ำนี่ ขับตามใครก็กลัวถูกเค้าชักปืนกลับมายิงจริงจริง

โชคดีที่อยู่ใน New York ไม่ใช่ Alabama.

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
รถเล็กอย่างGTiก็มีDRLครับปิดได้เมื่อบิดไป0ถ้าตั้งautoไฟDLRก็เปิด
แต่ดวงมันเล็กมากเหมือนขี้ตาแต่รุ่น2011มาเป็นแถบเลย
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
ถ้าปิด DRL ไม่ได้นี่ไม่แปลกนะครับ
ยกเว้นบางคันที่ผู้ผลิตมีออพชันให้ปรับตั้งได้ว่า จะให้ DRL ทำงานหรือไม่

รถหลายรุ่นใช้ DRL ร่วมกับไฟหน้าแบบไม่มี DIM เลยด้วยซ้ำ
ที่ วรนุช สุดก็คือ Dodge Caliber ที่ผมเคยขับใน New York
DRL เป็นไฟสูงครับ...พอบิดก้านไปที่เปิดไฟหน้าแล้วถึงจะปรับกลับมาเป็นไฟต่ำให้
ตอนกำลังจะค่ำนี่ ขับตามใครก็กลัวถูกเค้าชักปืนกลับมายิงจริงจริง

โชคดีที่อยู่ใน New York ไม่ใช่ Alabama.

อย่าคิดมากครับรถไอ้กันวิ่งได็ก็ดีแล้ว LOL
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ Dark_Moshi

• Newbie
  • *

มายืนยันอีกเสียงนึงครับ ว่า DRL มันปิดไม่ได้ เพราะผมก็หาปุ่มกดปิดหลายที่แล้วก็ไม่เจอครับ ขนาดไฟหน้ารถก็มีแค่โหมด Auto
บางวันฟ้ายังไม่ทันมืดเลย แดดจ้าเปรี้ยงปร้าง ไฟหน้าก็ติดและ ผมนี่งงกับระบบมันจิงๆๆๆ

ออฟไลน์ udis

แบบนี้รถ BMW กับ Benz ก็ต้องเปลี่ยนโคมไฟฟน้าบ่อยขึ้น เพราะมันจะมัวเร็วขึ้นสิครับ
หลายหมื่นอยู่เหมือนกันนะครับ แต่เห็นส่วนใหญ่มัวแล้วก็ใช้กันไปครับ
 ;D ;D ;D

แบบนี้รถ BMW กับ Benz ก็ต้องเปลี่ยนโคมไฟฟน้าบ่อยขึ้น เพราะมันจะมัวเร็วขึ้นสิครับ
หลายหมื่นอยู่เหมือนกันนะครับ แต่เห็นส่วนใหญ่มัวแล้วก็ใช้กันไปครับ
 ;D ;D ;D

ถ้าใช้หลอด LED แยกออกมาคงไม่มีปัญหาครับ เพราะ LED มันส่งความร้อนไปข้างหลัง ไม่ใช่ข้างหน้าสู่โคมไฟ

BMW จะติดที่วงแหวน CCFL ถ้าเป็น DRLจะสว่างกว่าไฟหรี่ธรรมดา มองแต่ละะมุมก็สว่างไม่เท่ากัน

BMW ใช้หลอดไฟสูงลดกำลังนะครับ สำหรับเวอชั่นเมกาและยุโรป แต่ตอนนี้ไม่รู้ที่จะเข้าไทยใหม่เปลี่ยนหรือยัง

อย่างไรก็ตาม ปัญหาโคมไฟหน้าถ้าเป็นไปได้ก็ต้องแก้ปัญหาด้วยโคมที่แข็งแรง ไม่มัว หรือไม่ก็นำไปขัดบ่อยๆ เพราะผมก็ไม่เป็นว่าอเมริกันจะขัดเคืองนะครับกับการใช้ DRL ที่อาจส่งผลต่อโคม (แต่เอาเถอะ ผมนิสัยคนไทยก็ยังอยากให้เป็น LED จะได้ไม่มีปัญหา)

ออฟไลน์ crucifixzz

ตัวใหม่เปลี่ยนไปใช้ Corona แล้วครับ แทน highbeam สำหรับ bmw ซึ่งรวม e90 faceliftด้วย ภาพนั้นเป็นe90 ก่อนfaceliftเลยมีDRLที่highbeamครับ
ปล อีกอย่างนึง coronaเป็นledแล้ว ไม่ใช่ccfl

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
แต่ผมเห็น W212 บางคันวิ่งสวนมาก็ปิดDRLไว้นะครับ (แต่ไม่รู้มันปิดยังไงเนี่ยสิ)

ออฟไลน์ neung23

แต่ผมเห็น W212 บางคันวิ่งสวนมาก็ปิดDRLไว้นะครับ (แต่ไม่รู้มันปิดยังไงเนี่ยสิ)

ดับเครื่อง เข้าเมนูใน Command แล้วเลือกปิดได้ครับ แต่ต้องทำตอนดับเครื่องเท่านั้น แต่ถ้าตั้งให้ทำงานไว้ กลางวันสว่างจี๊ดเลยคับ กลางคืนมันจะ Dim ลงแค่ให้สวย แต่ถ้าเปิดตัดหมอกมันก็สว่างพร้อมกันเลย E Class ใหม่เปิดหมด ผมว่าส่องถึงดวงจันทร์พอดิบพอดี  ;D ไฟสุดยอดสว่างเล๊ยยย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
แถมช่วยเพิ่มความมีระดับให้แก่ตัวรถ  ;D
My impression is Impreza

ออฟไลน์ jojow

Nisaan FairLady Z

ปิดได้นะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ gatasila

แถมช่วยเพิ่มความมีระดับให้แก่ตัวรถ  ;D

ชี้ทางอย่างนี้ถ้าใครไม่ชำนาญทางมาอ่าน จะเข้าใจผิดไปใหญ่ได้นะครับ

แต่ถ้าระดับความปลอดภัยน่ะใช่

มันจะเข้าใจเป็นอะไรไปได้หรือ

ออฟไลน์ H.

มันจะเข้าใจเป็นอะไรไปได้หรือ
คงเข้าใจว่าเป็นพวกกระแดะเปิดไฟละมั้งครับ
ยิ่งช่วงนี้มีกระแสรถไม่มี DRL แต่ดันทะลึ่งเปิดไฟตัดหมอกเล่นกันซะแบบนั้น
H.