ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำน้ำมันเครื่อง LPG หน่อยครับ  (อ่าน 5456 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แนะนำน้ำมันเครื่อง LPG หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:35:53 »
พอดีรถมันเก่าแล้ว แล้วใช้เจ้า Duckham Hypergrade 15W-40 รู้สึกมันพร่องเร็วเหลือเกิน มีอะไรพอแนะนำมั้ยครับ??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

Re: แนะนำน้ำมันเครื่อง LPG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:57:57 »
พร่องเร็วนี่มันเครื่องหลวมแล้วไม่ใช่หรอครับ ต่อให้เบอร์50 ก็ไม่น่าจะอยู่นะ แหะๆ ฟิตเครื่องน่าจะดีกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: แนะนำน้ำมันเครื่อง LPG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 03:04:08 »
คือมันไม่อยากจะซ่อมแล้วอ่ะครับ ตอนนี้ก็อาศัยเติมไปก่อน แต่โดยเฉลี่ย เดือนนึงหายไป 1 ลิตรได้ เลยต้องอาศัยเติมเกินเผื่อไว้หน่อย

ทีนี้เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็น น้ำมัน spec LPG เลยจะช่วยได้มั้ยครับ (ตอนที่วิ่งน้ำมันยังไม่เท่าไรอ่ะนะ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 03:39:36 »
ถ้าเครื่องหลวม ต่อให้เติม 60-70W เกรดรถแข่งเลยก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ (อาจจะช่วยให้ขนหน้าแข้งจขกท.ร่วงมาขึ้นหน่อย)

ซ่อมเถอะครับ..

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 08:40:32 »
เค้าบอกรถเก่าใช้แล้วดี เพื่อนใช้อยู่ก็โอเค ไม่แพงมากด้วย

"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 13:43:08 »
ปกติ 15w-40 ก๊น่าจะพอใช้งานได้แล้วครับ แต่ถ้าจะให้ดี น่าจะปรับขึ้นอีกสักเบอร์ ครับ

แต่ถ้าเกิดอาการน้ำมันเครื่องพร่องเลย สาเหตุน่าจะเกิดจากการสึกหล่อของเครื่องยนต์ หรือรอยรั่วของซีลใต้เครื่อง ซีลฝาวาล์ว ต่างๆครับ แต่ส่วนใหญ่เราจะสังเกตุเห็นได้ครับกรณีที่เกิดรอยรั่วที่ซีล (ผมเข้าใจว่าคุณคงไม่มีรอยหยดแน่ๆเลย) ก็เดาเอาว่า อาจจะเกิดจากการที่แหวนหลวม คือมีน้ำมันเครื่องย้อนเข้าที่เสื้อสูบ อาการที่เห็นชัดก็คือ มีควันขาวที่ท่อไอเสียครับ  หรือจะลองสังเกตได้อีกที่ครับ คือในช่องเติมน้ำมันเครื่อง ให้ดับเครื่องก่อนแล้วเปิดฝาดูว่ามีควันไหลย้อนขึ้นมาหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ใช่เลยครับ

ลองตรวจเช็คเบื้องต้นดูนะครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:13:35 »
หาน้ำมันเครื่องที่มีค่า Flash point สูงกว่าเดิมครับ น่าจะช่วยได้บ้าง ของ ปตท ที่หลายคนไม่เคยเปิดดู data sheet ก็จะหาว่าเป็นการตลาดแค่เปลี่ยนฉลาก แต่จริงๆแล้ว แม้เบอร์เดียวกันแต่สเป็คต่างกันแน่นอนครับ.......สำหรับน้ำมันเครื่องก็ลองๆใช้ดู ผมใช้ Mobil 2000 10w-40 ครับก็โอเคดี