ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็นเพื่อนๆ รถc-segment เครื่อง1.8 คันไหนขับมันส์ขับไม่เบื่อสุดครับ  (อ่าน 12786 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hottest

• Newbie
  • *
ขับสนุก ขับแล้วไม่เบื่อ ไม่นับพวกเบ็นซ์พวกรถแพงๆคันละหลายล้านนะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Altis 1.8 ครับ เครื่องแรงดี ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Civic 1.8 มองในภาพรวม ทั้งเครื่อง พวงมาลัย ช่วงล่าง
Altis 1.8 ท้าชิง ด้วยเครื่องกับเกียร์และช่วงล่าง แะเบรก ที่น่าประทับใจกว่า แต่ที่เหลือ พวงมาลัยหนะ ยัง
Cruze 1.8 ท้าชิงด้วย พวงมาลัย และช่วงล่าง แต่เครื่องกับเกียร์หนะ ยัง

พี่จิมมี่ครับ ทำไมabsของcivic ทำงานเร็วจังครับ ล้อไม่ทันล็อค ยางยังไม่เอี้ยดเลย ทำงานซะแล้ว เบรคแล้วเลยไหลเลย

ออฟไลน์ IncarRus

ผมขอส่งคันนี้เข้าประกวดครับ 555+  ;D

Ford Fiesta น่าเสียดาย บ้านเรามีปัญหาเกียร์กระตุก  :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมขอส่งคันนี้เข้าประกวดครับ 555+  ;D

Ford Fiesta น่าเสียดาย บ้านเรามีปัญหาเกียร์กระตุก  :-\

Fiesta ถือเป็นรถ B-Segment ครับ ไม่ใช่ C-Segment
และ เครื่องยนต์ เป็น 1.6 ครับ ไม่ใช่ 1.8 ลิตร

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
พี่จิม พรีอุสไม่อยู่ในลิสต์ด้วยหรอครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

พี่จิมมี่ครับ ทำไมabsของcivic ทำงานเร็วจังครับ ล้อไม่ทันล็อค ยางยังไม่เอี้ยดเลย ทำงานซะแล้ว เบรคแล้วเลยไหลเลย

ใช้ยางอะไรครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็ตามอย่างพี่จิม แต่ผมคงตัดอัลติสออกเพราะไม่มีเกียร์ธรรมดา (อยากขับมันส์ใช่ไหมล่ะครับ)

ใช้ยางอะไรครับ
civic 2.0 ยางpilot precedaครับ

ออฟไลน์ mothsan

น่าจะเป็น Civic 1.8 นะ
แต่ว่ามันขับยากกว่า Altis นะ ถ้าไม่เคยขับมาก่อน อาจจะสอยฟุตบาทได้นะครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

ขับสนุก อยู่ที่คุณเลยครับ สนุกแบบไหน ลองไปเทสไดรฟ์ทุกคันเลย แล้วเอาที่ชอบมากที่สุด

ผมว่า กินกันแทบไม่ลงทั้ง ซีวิค อัลติส ครูซ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
โจทย์บอกว่าเป็น C-Segment และข้อที่สองคือเป็น 1.8
ขอตอบว่า Civic FD 1.8S M/T
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Lookkaew

พี่จิมมี่...........ไม่มี Lancer EX 1.8 เหรอครับ เครื่องอืดไปหน่อย แต่ช่วงล่างเริ่ดไม่ใช่เหรออออ

ออฟไลน์ IncarRus

Fiesta ถือเป็นรถ B-Segment ครับ ไม่ใช่ C-Segment
และ เครื่องยนต์ เป็น 1.6 ครับ ไม่ใช่ 1.8 ลิตร
555+ ผมทราบดีครับท่าน J!MMY
แต่ถ้าสมมุติ มีเงิน 1 ล้าน บวก/ลบ นิดหน่อย
ให้เลือกเก๋งเบนซิลตอนนี้

สำหรับผม ไม่ City ก็ Fiesta นี่แหละครับ  ;D

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
CIVIC 1.8S M/T ครับผมแหล่มมากมาย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
civic ครับ ผม เคยนั่งหันมาอีกที160แระ หลังติดเบาะเลย เหมือนนั่งอยู่ในรถแข่งเลย

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
ซีวิค 1.8 นะดีครับ
เสียอย่างเดียว เกิน 150 ไปแล้วหาคามนิ่งแทบไม่เจอครับ

ซื้อมาแล้วก็อยากบนเฉยๆครับ   ;D
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ MoLee

civic 1.8 ครับ เสียดายปัญหามันเยอะ(ต็อกๆ) แต่ขับมันส์พะย่ะค่ะวิ่ง 140
กับอัตราสินเปลื่ิอง14กว่าๆ  

แต่ก็ต้องพบกับความเสียงดังของ แอร์เวลาตัด รอบตก ไฟหรี่ลง นี้แหละคือ Honda ของแท้!!!
                                                                                         BYD ยังทำไม่ได้(เกี่ยวมั้ยเนี้ย?) ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 10:37:18 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ยังไม่เคยขับแต่ละตัว แต่เท่าที่ไปลองนั่งมาแล้ว
ผมว่า Civic ครับ ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เคยขับทั้ง ซีวิค และอัลติส ตัวปัจจุบัน เครื่อง 1.8 ทั้งคู่ โดยรวมชอบ อัลติส มากกว่าครับ เพราะความแรงล้วนๆ  แต่ก็ว่า เกลียดพวงมาลัยจริงๆ

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
ผมกลับรุ้สึกว่า ex1.8 ขับมันส์  กว่า civic1.8 เยอะเลยครับ

หรือเป็นเพราะว่าพักหลังๆผมขับแต่ ex ;D

จะบอกว่าที่หลายๆท่านว่ามันอืด  ผมว่าเพราะไม่ชินมากกว่า  เพราะตอนแรกผมขับซีวิกมา แล้วมาขับ ex

ความแตกต่างชัดเจนมาก    แต่พอขับ ex มาได้เรื่อยๆ กะน้ำหนักเท้าที่กดคันเร่งได้   ขับสนุกมากมาย

เร่งเป็นมา  ที่สำคัญผมว่า ex  มันกินขาดที่ช่วงล่างครับ นิ่งจริงๆ 

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
IM 2.0 MT  ครับ ขับมันส์ นิ่ม เกาะ

แต่ถ้าลดระดับเรื่องไซส์ได้ และราคาพอรับไหว Skoda Fabia 1.2Turbo แนะนำว่าสั่งพิเศษเป็นตัว MT + Part ซิ่ง...กำลังอยากตอนนี้
ขับมันส์โคตรพ่อโคตรแม่ อยากให้ลอง!!!!
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Newhang

ผมให้ civic นะครับ เครื่องแรงดี เกียร์ก็ดี กินน้ำมันก็ประหยัดดี เสียแค่ช่วงล่างที่ไม่ค่อยดีเลย ;D

ออฟไลน์ udis

ผมกลับรุ้สึกว่า ex1.8 ขับมันส์  กว่า civic1.8 เยอะเลยครับ

หรือเป็นเพราะว่าพักหลังๆผมขับแต่ ex ;D

จะบอกว่าที่หลายๆท่านว่ามันอืด  ผมว่าเพราะไม่ชินมากกว่า  เพราะตอนแรกผมขับซีวิกมา แล้วมาขับ ex

ความแตกต่างชัดเจนมาก    แต่พอขับ ex มาได้เรื่อยๆ กะน้ำหนักเท้าที่กดคันเร่งได้   ขับสนุกมากมาย

เร่งเป็นมา  ที่สำคัญผมว่า ex  มันกินขาดที่ช่วงล่างครับ นิ่งจริงๆ 

คงเพราะ Civic ใช้เกียร์ธรรมดา ส่วน EX ใช้ CVT และตั้งมาให้มันนุ่มนวลตั้งแต่แรก
แต่ CVT เรียนรู้ลักษณะคนขับได้ เลยเมื่อใช้ไปซักพักจะไม่อืดตามนิสัยคนขับ
ส่วน Altis รู้ว่าคนส่วนใหญ่ชอบมันส์ เลยตั้งมาให้มันเร่งดีตั้งแต่แรก

เพราะคนลองรถส่วนใหญ่ใช้เวลาสั้นๆ ไม่เหมือนรถที่ใช้งานทุกวัน ทำให้เห็นว่า EX ขับสนุกกว่า Civic เยอะครับ
ผมว่าถ้า EX ตั้งเกียร์มาให้ขับสนุกตั้งแต่แรกเลยได้ น่าจะดีครับสำหรับคนทั่วไป
 ;D ;D ;D