ผู้เขียน หัวข้อ: vios, fiesta, mazda2 จะเลิอกอะไรดีครับเนี่ย  (อ่าน 11147 ครั้ง)

ออฟไลน์ secretmelody

• Newbie
  • *
vios, fiesta, mazda2 จะเลิอกอะไรดีครับเนี่ย
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 01:36:13 »
ใจอยากขับfiestaมากเลยครับ รุ่น 1.6trend รถก็ยังสด

vios คนนี้ถูกสุดกะจะใช้ รุ่นJ abs ถูก ซ่อมง่ายทั่วประเทศ แต่ใกล้model change

mazda 2 คันนี้ไม่ค่อยทราบรายละเอียดมากอ่ะครับ

อยากทราบว่าตัวเลือกไหนเหมาะสมดีครับเนี่ย

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: vios, fiesta, mazda2 จะเลิอกอะไรดีครับเนี่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 01:45:13 »
เชียร์ Fiesta    vios ไม่สวยเลยสักนิด

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: vios, fiesta, mazda2 จะเลิอกอะไรดีครับเนี่ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 01:47:39 »
เชียร์ไอเจ้าเฟียสต้านี่แหละ  วีออส มีอะไรบ้างนอกจากอะไหร่ทั่วประเทศ กับขายต่อแค่นั้น
ส่วนเจ้าสอง ก็โอเคครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 05:59:38 »
เฟียสต้าคุ้มสุด

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:56:22 »
เกียร์ธรรมดาเลือก mz2 เกียร์ ออโต้ ไม่ขอเลือกเลย ^^

ถ้ามี Jazz หรือ City จะคงเป็นตัวเลือกของผมได้

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:59:56 »
เชียร์ไม่ออกครับ ไม่รู้ท่าน จขกท. ใช้รถยังไง
น่าจะบอกลักษณะการใช้งาน และสไตร์การขับขี่ที่ชอบ มาด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:54:31 »
คือเป็นรถคันแรกอ่ะครับ แม่จะซื้อให้อ่ะครับเนื่องจากจะเรียนจบแล้ว

ใช้รถก็ไม่เยอะเพราะถ้าไม่เรียนต่อในมหาลัย ก็ไปใช้ทุนอ่ะครับ อาจมีกลับไกลระหว่างจังหวัดอ่ะครับ

ไม่เคยได้ขับรถจริงๆจังๆ ก็เลยไม่รู้สไตล์การขับเหมือนกันครับ

ึความคาดหวัง อยากให้ไม่ค่อยกินน้ำมัน ดูแลง่าย ค่า mentainance ไม่สูงมาก

NgoH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:02:54 »
3 ตัวเลือกนี้ผมคงเฟียสต้าหละครับ

เทียบตัวต่ำสุด
เฟียสต้าเกียร์เมนวล ก็ประหยัดน้ำมันสุด 16 โล/ลิตร แค่เครื่อง 1.4 เท่านั้น ราคา 539,000 แอร์แบค เอบีเอส
มาสด้า2 เกียร์เมนวล ประหยัดน้ำมันสุด 15 กว่า/ลิตร เครื่อง 1.5 ราคา 529,000  แอร์แบค เอบีเอส
วีออส เกียร์ เมนวล คงจะกินน้ำมันกว่า เครื่อง 1.5 J ราคา 514,000  1.5 J AUTO ราคา 549,000 ไม่มี แอร์แบค เอบีเอส
ถ้าเอาตัวท๊อปสุด ก็เฟียสต้าอีกหละครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:31:02 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

- Vios และ Yaris ถ้าขับในเมือง เรื่อง "คันเร่งหน่วง" เป็นปัญหาสำหรับผมมากครับ

- Fiesta 1.6 ใช้ในเมือง ก็มีปัญหาเรื่อง "เกียร์กระตุก" เหมือนกัน มีหลายๆ คนปรับตัวไม่ได้
บ่นกันเยอะครับ บ้างก็บอกอัพเฟิร์มแวร์แล้วจะหาย บ้างก็บอก เกียร์เรียนรู้ ปรับตามคนขับได้เอง  :-\

- Mazda2 (ยกเว้นตัว S นะครับ ช่วงล่างแข็งเกิ๊นนน ผมไม่ไหว) ไป Test drive มา
ถึงม้าจะน้อยสุด แต่ตีนต้นก็ขยันวิ่ง ระบบส่งกำลังราบลื่นดี ในเมืองใช้งานสบายๆ  ;)

- City ตัวนี้ คะแนนเฉลี่ยในทุกด้านสำหรับผม น่าจะดีที่สุดครับ น้องสาวพึ่งออกไปด้วย
เกียร์ 5 speed ไม่ไฮเทคเท่า Fiesta แต่ก็ทำงานราบลื่นกว่ามาก (ฮ่า  ;D)
ม้าน้อยกว่า Fiesta 1 ตัว ไม่ใช่นักแข่ง F1, ไม่น่าจะรู้สึกอะไรครับ
แต่ City ไม่มีในช้อยส์นี่นะ  ;D

ผมว่านะ ถ้ารับเรื่องเกียร์กระตุกได้ จัด Fiesta ไปเลยครับ แต่ถ้าไม่ ก็ Mazda2
ดังนั้น ที่สำคัญ ที่สุดเลย ไป "Test drive" ครับ  ;D

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:19:22 »
ผมเคยลองมาสด้า2 ซีดานมา ผมว่าขับดีกว่าแจ้สอีกนะเหมือนจะนุ่มหนึบกว่าด้วย แต่อัตราเร่งเป็นรองหน่อยนึง
รถระดับนี้ผมชอบ2ครับ ตำแหน่งเกียร์ไม่เกะกะด้วย ปกตินั่งคนเดียวไม่ก็2คนครับ ด้านหลังผมเลยไม่ได้ห่วงไรนัก ยังไงก็ลองขับดูนะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:50:10 »
ไม่รู้นะ ต่อให้มีเหตุผล 108 ในการใช้รถอะไรแบบไหน
ถ้าบอกว่า เป็นรถคันแรกปุ๊ป ความคิดผมคือ เป็นรถตลาดไว้ก่อน
แต่รถตลาดเดี๋ยวนี้จะว่าไปก็ได้เปรียบกันไม่เท่าไหร่นะ นอกจากเรื่อง maintenance ที่ถูก และการรองรับการบำรุงรักษา (ไม่ว่าจะเป็นการซ่อม หรืออะไหล่) ที่ชัวร์กว่า ดีกว่า แค่นี้เอง
สมรรถนะ ความประหยัด คุณภาพในตัวรถ ตอนนี้แบรนด์รองก็ตีตื้น (หรือแซงหน้าก็ไม่รู้) ขึ้นมาได้แล้ว
สรุปแล้ว ผมว่า ให้ Mazda 2 แบบไม่มีเหตุผลแล้วกันครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:40:31 »
คือเป็นรถคันแรกอ่ะครับ แม่จะซื้อให้อ่ะครับเนื่องจากจะเรียนจบแล้ว

ใช้รถก็ไม่เยอะเพราะถ้าไม่เรียนต่อในมหาลัย ก็ไปใช้ทุนอ่ะครับ อาจมีกลับไกลระหว่างจังหวัดอ่ะครับ

ไม่เคยได้ขับรถจริงๆจังๆ ก็เลยไม่รู้สไตล์การขับเหมือนกันครับ

ึความคาดหวัง อยากให้ไม่ค่อยกินน้ำมัน ดูแลง่าย ค่า mentainance ไม่สูงมาก

เหตุผลนี้ วิออสครับ

ปล ไปลองขับทั้งสามคันหรือยังครับ ไปลองก่อน ชอบคันไหน เอาคันนั้นครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:00:32 »
นาทีนี้ city ครับ อิอิ สั้นๆได้ใจความ

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:46:44 »
ถ้าในตัวเลือกผมเชียร์เฟียสต้าครับ แต่ถ้าเป็นรถในเซกเมนท์เดียวกันผมเชียร์ซิตี้นะ ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:59:47 »
ถ้าในตัวเลือกผมเชียร์เฟียสต้าครับ แต่ถ้าเป็นรถในเซกเมนท์เดียวกันผมเชียร์ซิตี้นะ ;D
+1ด้วยอีกคนครับ ^^

ผมไม่เอามาสด้า2 เพราะผมว่าภายในไม่สวยเลย ถ้าเทียบกับ ซิตี้ เฟียสต้า *-*

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 20:21:08 »
ขับทางไกลเฟียสต้าประหยัดน้ำมันสุดครับ ความปลอดภัยน่าจะมากกว่าอีก2ตัวด้วย พวงมาลัยก้เข้าท่ากว่าvios
เชียเฟียสต้าครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:20:34 »
รถคันแรก และคาดว่า พอน้องจบแล้วหรือทำงานต่ออีกซักหน่อย คงขายทิ้งออกใหม่อีก
ขออนุญาติเอาไว้แต่ vios และ city
ford รถดีมาก ใครก้อรู้ แต่มันเจ็บปวดแน่นอนเวลาเอาไปเทิร์น

vios-จัดได้เลย ถ้าเอาตลาดจัดๆ ขับขี่พอใช้ได้ ไม่ได้รู้สึกสปอร์ตอะไร วิ่งได้ยัน 180 โยกซ้าย ขวาโคลงเคลงตั้งแต่ 100 ขึ้นไป เก็บเสียงพอได้ไม่ขี้เหร่
city-ช่วงล่างดีกว่า เงียบกว่าหน่อย มี usb ขับแล้วรู้สึก ดูดีกว่า vios

สรุปว่าซื้อมาเดี๋ยวก็ได้แต่งอีก จะเอาอะไรก็ได้ครับ อยากหนึบเปลี่ยนโช้คใหม่จบแล้ว
เอาตลาดๆ ไว้ ภายหลัง เรียนจบแล้ว งบเยอะๆค่อยจัดสปอร์ตหรือรถหรูๆ ค่อยว่ากันใหม่อีกที

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:55:31 »
ผมเลือก mazda 2 เป็นรถคันแรกในชีวิตหลังเรียนจบ

เพราะผมเบื่อ toyota กับ honda แล้วอ่ะครับ มันดูเป็นการผูกขาดทางการตลาดเกินไป

และผมรู้สึกว่า พอสองค่ายนี้รู้ตัวว่าเป็นเจ้าตลาดอันดับต้นๆ เขาก็มักจะกั๊กเล็กกั๊กน้อย ในเรื่องอ็อปชั่น

แล้วพอ mazda 2 เปิดตัวมา ผมรู้สึกว่า เขาทำรถออกมาได้ใส่ใจผู้บริโภคมากกว่า 2 ค่ายเจ้าตลาด

อีกอย่างผมว่าแบรนด์นี้ เขาแฝงรูปลักษณ์ความเป็นรถสปอร์ตไว้ได้เยอะกว่ารถแบรนด์อื่นๆอ่ะครับ

สรุป ผมว่าไปๆมาๆ มันก็เป็นเรื่อง "นานาจิตตัง" ความชอบของคนเราไม่เท่ากัน

ผมว่าเจ้าของกระทู้ต้องลองไปเจอรถตัวจริงๆให้ครบ แล้วลองขับดูแล้วจะรู้เลยว่าอยากได้คันไหน

ปล. ก่อนหน้าที่ผมจะซื้อ mazda 2 ผมก็มอง vios กับ city แหละ แล้วก็เล็ง city มากกว่า vios

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 00:55:30 »
ผมกะจะใช้รถคันนี้อย่างน้อย7-8ปีอ่ะครับ จะรอจนกว่าสร้างเนื้อสร้างตัวได้อ่ะครับ ไม่ชอบรถแต่งอ่ะครับ

โอกาสขับทดสอบเองคงไม่มีเพราะผมเรียนตลอดไม่มีปิดเทอมครับจนกว่าจะเรียนจบ

ตอนนี้พ่อเริ่มสนใจ vios ES เนื่องจากความปลอดภัย ราคาใกล้กับfiesta แต่พ่อกังวลเรื่องฝาถังน้ำมัน ที่เปิดจากข้างนอกได้ กลัวว่าต่างจังหวัดจะยัดยาบ้า - -"

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:05:59 »
ผมกะจะใช้รถคันนี้อย่างน้อย7-8ปีอ่ะครับ จะรอจนกว่าสร้างเนื้อสร้างตัวได้อ่ะครับ ไม่ชอบรถแต่งอ่ะครับ

โอกาสขับทดสอบเองคงไม่มีเพราะผมเรียนตลอดไม่มีปิดเทอมครับจนกว่าจะเรียนจบ

ตอนนี้พ่อเริ่มสนใจ vios ES เนื่องจากความปลอดภัย ราคาใกล้กับfiesta แต่พ่อกังวลเรื่องฝาถังน้ำมัน ที่เปิดจากข้างนอกได้ กลัวว่าต่างจังหวัดจะยัดยาบ้า - -"

ไม่ต้องกลัวครับถ้างั้นรถยุโรปหลายๆรุ่นคงโดนยัดไปแล้ว ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 03:51:01 »
ความเห็นผม ผมให้เฟียสต้าครับ

ผมชอบรถที่สดใหม่ ไม่ชอบออกรถแล้วตกรุ่นเร็วครับ(มันเสียความรู้สึกพอสมควรT_T)
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:49:07 »
ไม่เห็นด้วยกับการไม่ไปลองขับครับ
เพราะกะว่ามันอยู่กะเราอีกซัก 7-8 ปีเชียวนา

งั้นตัด vios ออกไปเลย ขับแล้วรำคาญใจ เวลาเข้าโค้งมันดีกว่ากระบะนิดเดียว ขับแล้วมีปมด้อยน้อยๆ (สำหรับผม)
แต่ถ้าไปลองขับ คะแนนจะเทไปทาง เฟียสต้าแน่ๆ รถเล็กวิ่งได้ 210-220 โ้อ้

เอ้าไปลองดูน้อง ดีไม่ดี จะได้ไม่ไปโทษใครเค้า เหมือนบางคน