ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ถามความเห็นว่า คุณคิดยังไงกับแบนรด์ "ฮุนได(Hyundai)" ณ ถนนเมืองไทย  (อ่าน 13570 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ผมอยากถามความรู้สึกว่า ณ ตอนนี้เวลาคุณเห็นรถยนต์แบนรด์ "ฮุนได(Hyundai)" วิ่ง ณ บนถนนเมืองไทย คุณรู้สึกยังไงและแว๊บแลกที่คิด คุณคิดว่าอะไรครับ

ความเห็นผมนะ
ถึง ณ วันนี้รถฮุนไดจะยังวิ่งไม่กี่รุ่นในถนนเมืองไทยของเรา
แต่เมื่อเห็น ทูซอน ในใจคิดว่า "นี่เหรอ ฮุนได?"

_________________________________________________________________________________
จาก 18 ความเห็นที่ผ่านมาเป็นส่วนมากค่อยข้างไปทางบวกต่อแบนรด์
และความเห็นส่วนมาก สิ่งที่ฉุดแบนรด์นี้ขึ้นได้ สรุปได้ว่า เป็นเพราะตัวผลิตภัณฑ์เอง
และจากความเห็นส่วนมากที่ยังเป็นอุปสรรคต่อยอดขาย คือ ราคาขายปลีก

แต่ผมอยากรู้คำตอบจากคนที่ไม่รู้เรื่องรถยนต์จัง ว่าส่วนมากเขาจะตอบกันว่ายังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 22:27:28 โดย prai »

ออฟไลน์ shando

คิดยังไงน่ะเหรอ

ก็คิดว่า อยากได้โซนาต้าใหม่ โคตรๆน่ะสิ!!!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ภาพลักษณ์เปลี่ยนจากแต่ก่อนคนละเรื่องเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ SP

ผมมองว่า.....................มันสวยมากกกกกกกก อย่างทูซอนเนี่ย ถ้าไม่ติดว่าราคาเกินหน้าเกินตา fortuner,pajero sport
มันคงจะขายดีมากๆเลยละครับ

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
ในฐานะที่ผมเคยใช้ฮุนไดมาก่อน 2 คัน ทั้ง Tiburon และ Grand Sonata บอกได้เลยครับว่า รุ่นใหม่ทำดีขึ้นมาก และส่วนตัว ณ เวลานี้ อยากครอบครอง Tucson มาก เสียแต่ราคาที่สูงไปนิดนึง จึงได้แต่รอต่อไปครับ

ป.ล. Sonata รุ่นใหม่ก็สวยจริง ถ้าราคาไม่แรงก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่ารุ่นใหม่สวยมากๆเลยครับ แต่รุ่นเก่านี่อนาถมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ฮุนไดยุคก่อน เหมือน สาวเกาหลีก่อน ศัลยกรรม :D ไม่สวย ไม่น่ารัก แต่ก็พอใช้ได้

ฮุนไดยุคใหม่ เหมือนสาวเกาหลี ศัลยกรรม แบบดารา นักร้องครับ
สวยขึ้นสุดๆ จนจำไม่ได้ว่า เมื่อ สิบกว่าปีก่อน มันจะเป็นรถเชยๆ ;)

ออฟไลน์ kudos

• Jr. Member
  • **
กลัวโดนทอดทิ้งแบบสมัยก่อน  ;D  แต่คิดว่าเข้ามาเองคงจะลุยเต็ม
No Thing.

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
ฮุนไดยุคก่อน เหมือน สาวเกาหลีก่อน ศัลยกรรม :D ไม่สวย ไม่น่ารัก แต่ก็พอใช้ได้

ฮุนไดยุคใหม่ เหมือนสาวเกาหลี ศัลยกรรม แบบดารา นักร้องครับ
สวยขึ้นสุดๆ จนจำไม่ได้ว่า เมื่อ สิบกว่าปีก่อน มันจะเป็นรถเชยๆ ;)

พูดซะเห็นภาพเลย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เป็นแบรนด์ที่ยังไม่ดังเท่าไหร่
แต่มีรถดีๆที่ประทับใจผมหลายรุ่นเลยครับ
:)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เห็ยแล้วคิดว่า อยากได้แกรนเดอร์ใหม่มว๊ากกกๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
อีกหนึ่งเสียครับ Tucson ราคาแรงไปนิดนึง ถึงหน้ามันจะดูเหมือนปลาดุกชนเขื่อนไปหน่อย แต่ภายในสวย ชดเชยกันได้

ถ้าไม่ติดว่าราคาสูงไปนิด มันได้เป็นรถคันแรกในชีวิตผมแน่นอน

ส่วน Sonata ใหม่ เป็นรถที่ทำให้ผมเกือบจะละทิ้งความอยากได้ SUV และหันมาคบเจ้านี่แทน

แม้ภายนอกถ้าให้คะแนน อาจจะไม่เต็มร้อย สัก 65-70 พอ แต่ภายใน ให้ 95 เลย ยิ่งอัตราสิ้นเปลืองด้วยแล้ว น่าคบมาก

แต่คิดไปคิดมา ขอ SUV ดีกว่า

ทั้งสองคันที่ว่าเลยหลุดจากความต้องการของผมไป แต่ทั้งสองคันยอมรับว่าชอบ โดยเฉพาะภายใน ชอบมาก  ;D

ออฟไลน์ mckyparty

เราได้มาวิจารณ์เค้า ได้เห็นพัฒนาการเค้ามาตั้งแต่พวก excel elantra sonata รุ่นแรกๆมา
จนมาวันนี้ เค้าไปไกลถึงดาวอังคารแล้วครับ

สำหรับผม ได้แต่เวทนาประเทศไทย ที่ได้แต่เป็นผู้บริโภค อย่างเมามันแต่ผู้เดียวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

บนถนนอเมริกา ถือว่าเชื่อถือได้ แต่ถ้าบนถนนไทย ผมเชื่อว่าถ้าเขาตั้งใจจะพัฒนาเติบโตได้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ ซึ่งจริงๆตัวรถก็ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ crucifixzz

sonata ใหม่ถ้าได้ 2.4 L มานะจะเยี่ยมมากเลย เพราะ D-segment มันต้องพกม้ามาซัก 190ตัว

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
อยากได้มาจอดที่บ้านสักคัน... (แต่ยังสงวนน้องปาไว้นะ อิอิ)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ beeday

++

แปลกตา และน่าลองใช้ แต่ราคา...

++

ออฟไลน์ kritphakhin

อยากได้โซนาต้าเครื่องไฮปริจครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ถ้าเค้าตั้งใจมาทำตลาดเมืองไทยอย่างจริงจังเหมือนกับที่อเมริกา ผมว่าเป็นรถที่น่าสนใจมากๆยี่ห้อนึงนะครับ

ผมเปิดยอดขายรถของทั้งโลกของปี 2010 ให้พ่อดู พ่อยังอึ้งกับฮุนไดที่ขึ้นมาอยู่อันดับ 4 ได้ (แซงหน้าฟอร์ดไปแล้ว) แสดงว่าแบรนด์นี้ไม่ธรรมดาแน่ๆ

เมื่อประมาณปีที่แล้ว ผมดู discovery การจัดอันดับอุตสาหกรรมผลิตเรือเดินสมุทร ผมก็ได้แต่อึ้ง เพราะว่าฮุนไดก็ได้ติดอันดับ top five ของโลกเช่นกัน

ใครที่ดูถูกสินค้าจากประเทศนี้คงต้องหันกลับมามองเค้าใหม่แล้วล่ะครับ อิอิ ทั้ง samsung ทั้ง lg กลายเป็นแบรนด์ระดับโลกไปแล้ว

ลองไปดูชิ้นส่วนที่อยู่ในเครื่องใช้ไฟฟ้าให้ดีๆ ถึงจะแปะตราญี่ปุ่นก็จริง แต่เราไม่มีทางรู้หรอกครับ ว่าไส้ในมันมาจากที่ไหน (แต่ผมรู้ ฮิๆ)

ออฟไลน์ prai

ถ้าเค้าตั้งใจมาทำตลาดเมืองไทยอย่างจริงจังเหมือนกับที่อเมริกา ผมว่าเป็นรถที่น่าสนใจมากๆยี่ห้อนึงนะครับ

ผมเปิดยอดขายรถของทั้งโลกของปี 2010 ให้พ่อดู พ่อยังอึ้งกับฮุนไดที่ขึ้นมาอยู่อันดับ 4 ได้ (แซงหน้าฟอร์ดไปแล้ว) แสดงว่าแบรนด์นี้ไม่ธรรมดาแน่ๆ

เมื่อประมาณปีที่แล้ว ผมดู discovery การจัดอันดับอุตสาหกรรมผลิตเรือเดินสมุทร ผมก็ได้แต่อึ้ง เพราะว่าฮุนไดก็ได้ติดอันดับ top five ของโลกเช่นกัน

ใครที่ดูถูกสินค้าจากประเทศนี้คงต้องหันกลับมามองเค้าใหม่แล้วล่ะครับ อิอิ ทั้ง samsung ทั้ง lg กลายเป็นแบรนด์ระดับโลกไปแล้ว

ลองไปดูชิ้นส่วนที่อยู่ในเครื่องใช้ไฟฟ้าให้ดีๆ ถึงจะแปะตราญี่ปุ่นก็จริง แต่เราไม่มีทางรู้หรอกครับ ว่าไส้ในมันมาจากที่ไหน (แต่ผมรู้ ฮิๆ)
ไอแพดไส้ในก็ใช้ LG  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 22:35:05 โดย prai »

ออฟไลน์ Satanic za'

ไอแพดไส้ในก็ใช้ LG  ;D ;D

555 จริงหรอ อันนี้ไม่ทราบ ที่ผมรู้ส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าอะครับ พวกทีวี แอร์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้า เพราะผมมีเพื่อนทำงานอยู่ LG และ Sony

sony นี่ไส้ในเกาหลีเยอะเหมือนกันนะ ขอบอก และเช่นเดียวกัน บริษัทเกาหลีก็มีสั่งของจาก บ ญี่ปุ่นด้วยเช่นกัน มันเป็นเรื่องของการบริหารต้นทุนซึ่งไม่แปลกและเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ

แต่เดี๋ยวนี้ขอเกาหลีไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่แล้วล่ะครับ มั๊ยงั้นเค้าขึ้นมาเป็นแบรนด์ระดับโลกไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
ผมชอบฮุนไดนะครับ รู้สึกว่าแปลกตาดีไม่ค่อยมีใครใช้ และมีพัฒนาการขึ้นมากกว่าแต่ก่อนเยอะเลย ถ้าเป็นไปได้อยากให้ Elantra/Avate เข้าไทยจังครับ ;D

methus zaa

คิดอยู่อย่างเดียวว่า อยากได้ sonata ใหม่มากๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นอกจากนี้ Samsung ยังเป็นโทรศัพท์มือถือแห่งแชมเปี้ยนด้วยนะครับ ยอดจริงๆ

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
ความเห็นโดยผู้ใช้เองนะ คือดู Product และความมุ่งมั่นโดยรวมแล้ว รู้สึกว่ากลับมารอบนี้ไม่ธรรมดา ร่วมกับการเติบโตของภาพรวมในโลก  ดังนั้นรวมๆ ก็รู้สึกมั่นใจกับ Brand ณ ปัจจุบันนะ ครับ   8)

My lovely A

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมอยากถามความรู้สึกว่า ณ ตอนนี้เวลาคุณเห็นรถยนต์แบนรด์ "ฮุนได(Hyundai)" วิ่ง ณ บนถนนเมืองไทย คุณรู้สึกยังไงและแว๊บแลกที่คิด คุณคิดว่าอะไรครับ

ความเห็นผมนะ
ถึง ณ วันนี้รถฮุนไดจะยังวิ่งไม่กี่รุ่นในถนนเมืองไทยของเรา
แต่เมื่อเห็น ทูซอน ในใจคิดว่า "นี่เหรอ ฮุนได?"

_________________________________________________________________________________
จาก 18 ความเห็นที่ผ่านมาเป็นส่วนมากค่อยข้างไปทางบวกต่อแบนรด์
และความเห็นส่วนมาก สิ่งที่ฉุดแบนรด์นี้ขึ้นได้ สรุปได้ว่า เป็นเพราะตัวผลิตภัณฑ์เอง
และจากความเห็นส่วนมากที่ยังเป็นอุปสรรคต่อยอดขาย คือ ราคาขายปลีก

แต่ผมอยากรู้คำตอบจากคนที่ไม่รู้เรื่องรถยนต์จัง ว่าส่วนมากเขาจะตอบกันว่ายังไง

ผมตอบง่ายๆเลยครับ ผม+ครับกับยี่ห้อนี้ เคยใช้ และถ้าอนาคตมีศูนย์ที่กระบี่ก็จะซื้อด้วย

และถ้าอยากรู้ว่าคำตอบจากคนที่ไม่รู้เรื่องรถยนต์จัง ว่าส่วนมากเขาจะตอบกันว่ายังไงให้ไปตั้งกระทู้ใน PANTIP
รับรองมันจะมาตอมเต็มไปหมดด้วยบัตรผ่านทั้งหลาย ที่เคยเห็นก็ลอยแพบ้าง  รถเกาหลีบ้าง  ก็อปมาบ้าง
เข็ดมาบ้าง ทั้งที่หลายๆคนโพสไปบอกว่าบริษัทแม่มาทำเองแล้ว เค้าเหล่านั้นก็ไม่เปลี่ยนความคิด หนำซ้ำยังหลงคิดว่า
รถญี่ปุ่นที่ตนใช้ดีกว่าทั้งๆที่มันไม่จริงแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jAk`CS

ถ้าเมื่อก่อน (4-5ปีที่แล้ว) ผมรู้สึกว่าฮุนไดมันดูเกรดต่ำกว่ารถญี่ปุ่นด้วยซ้ำครับ ไม่ค่อยมีคนสนใจ

แต่ปัจจุบันผมรู้สึกเชื่อมั่น และชอบฮุนไดมากขึ้น รถรุ่นใหม่ๆก็สวยงามลงตัว ออฟชั่นไม่แพ้ยี่ห้ออื่น

ศูนย์ก็มากขึ้น ไม่แน่คันต่อไปอาจเป็นSonataใหม่ อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ chai99

เห็นฮุนไดรุ่นใหม่ๆ สวยขึ้นมากจนอยากไปซื้อมาขับ หากราคาไม่แรงกว่าเจ้าตลาด รับรองว่าจะลองซื้อมาสักคัน

Phongrapee

บอกตามตรงว่าผมเป็นคนที่มองภาพสินค้าเกาหลีในด้านลบมาตลอด ซึ่งมันก็เปิดจากประสบการณ์ตรงของตัวเอง แต่ในบรรดาสินค้าเกาหลีที่ผมรู้จัก ฮุนได เอลันตร้า ยุคแรกในตลาดบ้านเรา คือรถที่ผมชอบมาก ถ้ามีเงินตอนนี้ก็อยากหามาขับซักคัน แต่ติดว่าหาสภาพสวยๆยากเหลือเกิน คือผมจะชอบรถเดิมๆ จะไม่ค่อยชอบแต่งโน่นทำนี่