ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน ยางรถยนต์ ต้องที่กี่กิโลครับ (คุณแพนและท่านสมาชิก แนะนำทีครับ)  (อ่าน 10569 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
ผมออกรถ tiida มาได้เกือบ 10 เดือน วิ่งไปเกือบ 27000km  ตอนนี้รู้สึกว่ารถมันกระแทกขึ้นมากๆ เคยได้ยินว่าการเปลี่ยนยางจะมีช่วงเวลานั้นๆ
กรณีของผมเนี่ยะ มันจะเกี่ยวกับยางถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วรึเปล่าครับ ??  (เพราะผมใช้ยางเดิมๆ มาตั้งแต่แรกไม่เคยเปลี่ยน)  หรือผมต้องเปลี่ยนยางตอนกี่กิโล?
ถ้าไม่เกี่ยวแล้วมันเกิดจากอะไร  แนะนำทีครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่าเกี่ยวมั้งครับ ลองดุพวกช่วงล่างตัวอื่นก่อนครับ

สำหรับยางส่วนใหญ่ผมจะดูที่ดอกกับหมุนดูแล้วยังกลมอยู่ครับ ของผม GR-80 ใช้ได้ถึง 7หมื่นกว่าโลนะครับ ถอดออกมาแล้วดอกยังไม่โล้นเท่าไหร่ แต่ยางคงรูปดีมากครับ

ออฟไลน์ Q

• Full Member
ทั่วๆไป 2ปี หรือ 40,000 โล

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ขอตอบเรื่องการเปลี่ยนยางแล้วกันครับ ยางดูที่เนื้อครับว่ายังนิ่มมั้ย ดอกยางเหลือเยอะหรือเปล่า แล้วก็ยางมันกลมมั้ยครับ แต่โดยทั่วๆไปก็ 2 ปีหรือ 40,000 กม.แต่รถที่บ้านผมเกินทุกคันเลยเฉลี่ยรถบ้านผมประมาณ 60,000-80,000 km.แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูสภาพยางเป็นหลักครับ
ปล.ยาง tiida เป็น B250 ใช่ปล่าวครับ เห็นพี่จิมมี่กับพี่แพนบอกว่าไม่ค่อยดีครับ แต่ส่วนตัวไม่เคยใช้ B250 นะครับ

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นยางเดิมติดรถ B250 แนะนำให้เปลี่ยนครับ

ยางตัวนี้ไม่ชอบน้ำ เจอน้ำเมื่อไหร่เป็นเหิน

ปล. ผมเปลี่ยนตั้งแต่ เดือนแรกเลย แต่เปลี่ยนเป็นขอบ 17" นะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ของผม50000โลครับ 5ปีได้
10เดือน 27000โลดอกไม่น่าจะหมดเลยนะครับ ไว้เข้าศูนย์ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ให้เขาเช๊คช่วงล่างหน่อยครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ของผมถือคติว่าถ้าวิ่งน้อยไม่ค่อยวิ่ง ก็ 4 ปี
ถ้าวิ่งเยอะก็ 40000 ครับ
อย่างใดอย่างหนึ่งมาถึงก่อนกันครับ
จริงๆถามว่ามันได้มากกว่านั้นมั้ยผมว่ามันก็ได้แหละครับ
แต่ว่าเอาชัวร์ไว้ก่อนครับ ชีวิตเราแขวนอยู่บนยาง เบรค ช่วงล่าง เพราะฉนั้น 3 อย่างนี้งกไม่ได้นะครับ อันตราย
โดยส่วนตัวแล้วผมว่ายางจะเต็มประสิทธิภาพที่ 20000 โลนะครับ หลังจากนั้นก็เริ่มดังเริ่มหอนแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

ของผมใช้จนเป็นแบบนี้เลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

โดยปกติแล้ว อุปกรณ์ พวกที่เป็นยาง ให้เปลี่ยนก่อนเข้าฤดูฝนครับ  ;)
เช่น ปัดน้ำฝน ยางล้อรถ เพื่อประสิทธิภาพการใช้งานสูงสุด

ส่วนพวกที่เป็นน้ำมัน ของเหลว ให้เปลี่ยนหลังฤดูฝนครับ  ;)
เช่น น้ำมันนู่นนี่ เพื่อจะได้ไม่มีความชื้นเข้าไปในระบบครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับสภาพ อีกทีนะครับ  ;D

ออฟไลน์ MoLee

ของผมใช้จนเป็นแบบนี้เลยอ่ะครับ

ถึงขนาดนี้ไม่ดีแล้วนะครับ   รีบเปลียนเถอะครับ อันตรายนะนั้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ของผมยึดจากการดูดอกยางหรือการนับเวลาเอาครับ
ถ้าเกิดดอกเริ่มหมดเยอะแล้ว หรือใช้มาประมาณ 4 ปี ถึงเปลี่ยน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถึงขนาดนี้ไม่ดีแล้วนะครับ   รีบเปลียนเถอะครับ อันตรายนะนั้น

อย่างนี้ควรเปลี่ยนจริงจัง แต่ทำไมสึกไวจังครับ

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณคำแนะนำครั
ศูนย์ nissan นครปฐมที่ผมเข้า  ไม่ดีเลย คราวที่ check ระยะ 20,000km ผมไปยืนดูเลยว่าทำอะไรบ้าง
แป๊บเดียวเท่านั้น เสร็จทันที เปลี่ยนนำมันเครื่อง กรองอากาศ ล้อก็ไม่สลับ  ถ้าต้องเข้าศูนย์ยังไงจะถามช่างเรื่องช่วงล่างเอาครับ

ออฟไลน์ 6162002

อย่างนี้ควรเปลี่ยนจริงจัง แต่ทำไมสึกไวจังครับ
[/quote]
อ๋อครับ เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ โดนไปหมื่นนิดๆ ตอนนี้ก็ลอกสีทำสี บูรณะจะเอาไปใช้ฝึกงานเมษานี้แหละครับ ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ ^^

ส่วนเรื่องสึกไว ยางนี่เกิน5ปีแล้วล่ะครับ แหะๆ ผมไม่รู้ประวัติมันเหมือนกัน เพิ่งสังเกตมันก็สภาพนี้แว้ว