ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถเงินผ่อน ต้องมีรายได้ขั้นต่ำเดือนละเท่าไรครับ  (อ่าน 27646 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับ

และซื้อรถหรู 2 ล้าน ควรมีรายได้เท่าไร

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
อย่างน้อยรายได้ต่อเดือนต้อง 2 เท่า ของค่างวดรถครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
สำหรับผม เท่าไหร่ก็ได้ แต่มันต้องไม่กระทบการใช้ชีวิตประจำวันของเราครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ผมว่าต้องดูด้วยว่ามีภาระอะไรบ้าง

มีลูก กี่คน (รายจ่ายส่วนของลูก)

มีภรรยา [กี่คน] "เอ้ยไม่ใช่" มีภรรยาไหม (รายจ่ายส่วนของภรรยาและคนในครอบครัว)

จำต้องผ่อนบ้าน ทรัพย์สินอื่นๆ อยู่หรือเปล่า (รายจ่ายหนี้สินที่มีอยู่)

ลองคะแนรายจ่ายในสามปัจจัยแรก แล้วสรุปออกมาเป็นค่าประมาณที่ต้องจ่ายต่อเดือน -----[1]

แล้วบวกด้วย x (x คือเงินจำนวนที่ต้องการสำรองไว้ใช้จ่ายภายในครอบครัวต่อเดือน อาจจะ 4000 5000 7000 เป็นต้น พูดง่ายๆคือเงินเก็บ) ------[2]

แล้วบวกด้วยค่างวดรถที่จะต้องผ่อนต่อเดือน -----[3]

นำตัวเลขของ [1]+[2]+[3] = เงินเดือนที่สมควรมี [ถ้าเป็นผม]หากผมต้องการจะผ่อนรถยนต์คันนึง

ผมนึกไม่ออกว่าเดือนๆนึง มันจะมีค่าใช้จ่ายอะไรอีกไหม นอกจากที่กล่าวมา ถ้ามีก็บวกเข้าไปตามสมควร

ปล. เป็นวิธีคิดของผมนะครับ ไม่ได้เอามาจากหลักการของใคร เพราะฉะนั้นจะไม่ค่อยน่าเชื่อถือ 555 ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

แล้วดูอนาคตด้วยนะครับว่าต้องมีภาระ หรือมีเหตุการณ์ไม่คาดฝัน  ด้วยรึเปล่านะครับ  เช่น เปลื่ยนงาน หรือ โดนออกจากงาน    เพราะแฟนผมเป็นมาแล้ว  จ่ายค่างวดทีแทบไม่มีข้าวกิน  อิอิ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ udis

ดาว์น 30% ผ่อน 60 งวด เงินเดือนน่าจะ 35,000-45,000 บาทก็ผ่อนได้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ซื้อรถเงินผ่อน รายได้ขั้นต่ำ?
- สำหรับผม ผมว่าเงินเดือนที่ควรมี ควรจะมีเป็น 2 เท่าของงวด และควรเผื่อไว้บ้างเล็กน้อย
เช่น ผ่อนรถ 5,000 บาท เงินเดือนควรมีเป็น 2 เท่าคือ 10,000 บาท แล้วต้องเผื่อไว้อีกสักนิดหน่อย รวมๆ แล้วควรมีเงินเดือน 11,000-13,000 บาท
แล้วทีสำคัญ เมื่อมีเงินก้อนที่สามารถจ่ายดาวน์ได้แล้ว "ควรมีเงินเก็บเหลือไว้" ด้วยครับ
เช่น ถ้ามี 3 แสนบาท ดาวน์ควรจะดาวน์ไปสัก 2 แสนบาท เหลือเก็บไว้อีกแสนนึง หรือไม่งั้นเก็บเงินต่ออีกสักหน่อย พอให้มีเหลือบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Satanic za'

หักทุกอย่างแล้ว ยังเหลืออยู่ 2 เท่าของค่าผ่อน

จะทำให้ใช้ชีวิตประจำวันได้ง่ายที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องแบ่งเป็นอัตราส่วนดีๆทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
ผมว่า คนที่มีเงินซื้อรถนี่ ต้องมีเงินมากกว่าคนซื้อบ้านนะครับ

รถ ผ่อนเเค่ 5-6 ปี     บ้านผ่อน 20-30 ปี เเต่ราคาพอกันเลย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ดาว์น 30% ผ่อน 60 งวด เงินเดือนน่าจะ 35,000-45,000 บาทก็ผ่อนได้ครับ
 ;D ;D ;D

ตูผ่อนได้นี่หว่า แต่ติดตรงผ่อนเมียกับลูกอยู่
'19 Honda Civic EL

methus zaa

ออฟไลน์ baeyongcai

ถ้าเอาตำแหน่งจากรถ บริษัท มาเทียบก็ประมาณนี้
 รถ  D segment 2.4 น่าจะมีเงินเดือน อย่างน้อยๆ 200000 อัพ ได้ นะ พวกผู้บริหาร
 รถ  D seg 2.0 160000 -180000 อัพ
แต่ส่วนใหญ่ เดี๋ยวนี้จะรวมเป็น 2.0 แล้วแต่นโยบายแต่ละบริษัท

รถ  C  Segment 1.6,1.8 ก็ 60000-80000 อัพ

ออฟไลน์ banch

สำหรับผมหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้วแล้ว

ควรจะเหลือเงินเป็นจำนวน 2 เท่าของค่างวด หรือ มากกว่าค่างวดซัก 15000-20000 ในกรณีค่างวดแพง

คงเป็นเพราะ ผมตั้งเซฟตี้แฟคเตอร์ไว้สูงแบบนี้

ผมเลยยังไม่ซื้อรถเองเสียที ขับแต่รถคนอื่น ;D

เพราะทุกวันนี้หักค่าใช้จ่ายแล้วผมจะเหลือแค่เงินค่างวด+ค่าน้ำมัน  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

;D ;D ;D

ไหวเหรอครับ ผมเงินเดือนผ่านจุดนั้นมาสักพักแล้ว
ยังไม่กล้าควักกระเป๋าซื้อรถราคา 2 ล้านบาทเลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าผมจะซื้อรถราคา 2,000,000 สำหรับตัวผมคิดว่าต้องมีเงินดาวน์ต่ำๆก็ต้อง 1 ล้านอ่ะ
ส่วนอีก 1,000,000 ผ่อนอีก 5 ปี เฉลี่ยปีก็สองแสนกว่าๆ เฉลี่ยเป็นเดือนก็สองหมื่นกว่าๆ คร่าวๆกลมๆ
แปลว่าต้องมีเงินเดือนไม่ต่ำกว่า 60,000 นะครับ.....นี่ขนาดดาวน์เยอะแล้วนะ ถ้าดาวน์น้อยกว่านี้ก็คิดเองละกันครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

popdemonic

สำหรับผมเองถ้าจะซื้อรถระดับ 2ล้านบาท เลขกลมๆ

สมมติว่าดาวน์หนักหน่อยคือ 20-30% สำหรับผมเองถือว่าหนักแล้วนะ

ผ่อน60เดือน ระยะเวลานานสุดในกระดาษซีร๊อกซ์แผ่นขาวๆตามศูนย์

บริการ เท่ากับคุณจะต้องผ่อนรถเดือนละประมาณ27,000.- ฝ่าต่อเดือน

สำหรับผมเองคงจะต้องมีรายได้ ต่อเดือนไม่ต่ำกว่า1แสนบาทครับ เพราะ

การที่คุณจะผ่อนรถเือนละ27,000.- ในแต่ละเดือนมันเทียบเท่ากับ

1ใน4 ของรายได้ ต่อเดือน ซึ่งถือว่าสูงมากๆ เพราะอย่าลืมว่า รายได้ทั้งหมด

หลังหักค่าใช้จ่ายแล้วคุณควรที่จะเหลือเงินออมไว้อย่างน้อยที่สุดคือ10%

จากรายได้ทั้งหมดด้วยครับ หากคำนวนออกมาแล้ว เงินออมเหลือไม่ถึง10%

แบบนี้ในทัศนคติผม ถือว่าไม่ปลอดภัยเท่าไหร่ครับ สำหรับผมเองถ้ามีรายได้

เดือนละแสนบาท ผมจะเลือกซื้อรถอย่างมาก ราคาแค่1.5ล้านบาทลงมา เท่ากับ

ผมจะผ่อนรถต่อเดือนในค่าใช้จ่ายราว หมื่นปลายๆถึงสองหมื่นบาทอย่างมากครับ

เท่ากับเรายังมีเหลืออีก 7000-9000บาท ต่อเดือนเป็นเงินออม เท่ากับปีนึงคุณจะ

มีเงินออม ขึ้นมาอีกปีละ1แสนบาทไว้สำหรับกรณีฉุกเฉินต่างๆครับ ผมมักจะคำนวน

เผื่ออะไรเอาไว้เยอะๆครับเพราะในชีวิตจริงของผมเองมักจะเจอรายจ่ายที่คาดไม่ถึง

ต่อเดือนเข้ามาเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 10:13:23 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ udis

;D ;D ;D

ไหวเหรอครับ ผมเงินเดือนผ่านจุดนั้นมาสักพักแล้ว
ยังไม่กล้าควักกระเป๋าซื้อรถราคา 2 ล้านบาทเลย

ไหวครับ ผมว่าแต่ละคนมีการใช้เงินแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ
ึ7000-15,000 นี่ก็เงินเดือนขั้นต่ำของใครหลายๆคนเลยนะครับ
 ;D ;D ;D

การมีเงินเก็บไว้เป็นแสนประกันความเสี่ยงก็ดีครับ แต่ผมอยากได้รถครับ และความเสี่ยงของคนไม่เท่ากันครับ
ตั้งแต่เด็กมาจนอายุเยอะพอประมาณแล้วไม่เคยเจอความเสี่ยงอะไรที่ใช้เงินเป็นแสนบาทครับ

แต่บางคนเจอแต่เรื่องหนักๆมาตลอด เงินเก็บจึงมีสำคัญครับ
มีเงินเป็นแสนเป็นล้าน ผมเฉยๆครับ มีรถ ได้ขับ ได้มอง ได้ล้าง ผมมีความสุข (วัตถุนิยม!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 14:09:41 โดย udis »

ออฟไลน์ LimitedEdition

เออ กดดูแล้วก็พอได้นะคุณ udis
กลับเมืองไทยไปถอย V50 สักคันดีกว่า