ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Mazda 3 Pre-Production//  (อ่าน 44296 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Mazda 3 Pre-Production//
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:18:35 »
สีแดงเป็นเบอร์เดียวกับ MX-5 และ 2 ครับ True Red 16W เหมือกัน

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Mazda 3 Pre-Production//
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:19:14 »
ขอบคุณครับ พี่จิมมี่ทดสอบรุ่น 2.0 ก่อนเลยแล้วพอ 1.6 มาค่อยทดสอบแยกอีกที่นึง(ผมจะได้อ่านรีวิวเยอะแต่ก็สงสารพี่จิมมี่จัง เอาเป็นว่ายังไงก็ได้ดีกว่า อิอิ)

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:31:04 »
ขอบคุณมากครับสำหรับ review ฮาๆ

ส่วนตัวผมว่าจัด 2.0 มาก่อนเลย ส่วน 1.6 อาจจะไม่ต้องทำก็ได้ (ดูจากของเดิมที่แทบไม่ต่าง)
เอาไว้รอพวก SkyActive มาเลยค่อยทำ 2.0 กับ 1.6 อีกรอบ แค่อีกความเห็นครับ

ปล. มาสด้า3 ผมก็จะตกรุ่นแล้วล่ะสิ เพิ่งใช้มาแค่ 6 ปีเอง

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:37:00 »
...หรือว่า 1.6 ที่จะมาปลายปีนี้เป็นหน้า ไมเนอเชน !!!!      เพราะอเมริกาก็จะเปิดตัว ไมเนอเชนกลางปีนี้นินา

โหะๆ เดาไปเรื่อยนะครับ อิอิ

เนื่องจากตัว 2.0 ไม่ได้โดนตำหนิเรื่องกินน้ำมันซักเท่าไร ก็เลยออก 2.0ก่อน
แล้ว 1.6 ที่โดนตำหนิมากๆเลยชะลอไว้เอามาเปน SkyActiv เลย ตามอเมริกา

โหะๆ เดาอนาคตที่ไม่รู้นี่ สนุกจังเลย

ปล.ผมมีแผนจะถอยเจ้าสามในอีก 2 3 ปี จึงไม่ค่อยซีเรียสครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:37:40 »
ขอ รีวิว ตัว 2.0 ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:53:43 »
น่าจะมีการเปลี่ยนเครื่องหลัง minorchange หรือเปล่าครับ สัก1ปีหลังจากนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:53:58 »
ถ้าถามผมว่าจะซื้อมาสด้า 3 ตัวใหม่นี้ทันทีเลยหรือไม่ ... ผมว่า อย่าพึ่งเลย .... รออีกสัก 2-3 ปีดีกว่า

นิสัยมาสด้า ชอบเอาตัวแต่งพิเศษมาขายทีหลัง แบบที่เคยทำมาก่อนในรุ่นเดิม

อีกสัก 2-3ปี อาจจะมีรุ่นที่แถมชุดแต่ง MPS มาให้จากโรงงาน แบบที่มาสด้าโฉมสุดท้ายตัวปัจจุบัน แถมชุดแต่ง S-Move มาให้นี่ล่ะครับ ...

แต่สงใสอย่างนึง ... ในเมื่อ มาสด้า3 ตัวใหม่หน้าตาเป็นยังไง ในเว็บมาสด้าในต่างประเทศ ก็มีให้เห็นแล้ว ... แล้วในไทย ทำไมต้องพลางตัว .... พูดกันตรงๆเลยคือ ทุกคนเห็นหมดแล้วล่ะว่ามันหน้าตาเป็นยังไง ..แล้วจะมาพลางให้มันลำบากทำไม ... ??? ไม่เข้าใจ ...

ออฟไลน์ Nutthapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 13:07:55 »
ไม่แน่ใจว่าเครื่อง SkyActive  น่าจะเข้ามาไทยประมาณปีไหนครับ
ตอนนี้เริ่มลังเลว่าจะออก New Mazda 3 หรือควรจะรอเครื่องใหม่ดีครับ

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 13:09:42 »
ผมว่าถ้ามองกลุ่มลูกค้าจริงๆแล้ว คงมีคนไม่กี่% หรอกครับ ที่ได้ติดตามข้อมูลรถแบบพวกเราๆนี้  คงมีไม่กี่% ที่ได้เห็นมาก่อนแล้วว่ามันเข้าเมืองนอกนานแล้ว...

ถ้าลูกค้าผู้ซื้อรถยนต์ทุกคนศึกษาข้อมูลกันเยอะๆ ตลาดรถยนต์บ้านเราก็คงหลากหลายมากกว่าผูกอยู่กับเจ้าตลาดขนาดนี้หรอกกระมัง

คนเรามีหลายมุมมองแล้วแต่คนครับ ไปตัดสินใจแทนคนอื่นคงไม่ได้  8)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 15:58:51 »
ส่วนผมนั้น ยังไงก็ได้ครับ

จะเอาตัว 2.0 มาก่อน หรือจะรอตัว 1.6 ด้วยก็ได้

แต่ถ้าให้ผมตอบในนามผู้เสพริวิวแลวล่ะก็

กลุ่มคนที่เค้าอ่านรีวิวส่วนใหญ่จะเป็นคนชอบรถใช่มั้ยครับ

และที่อ่านนั้นก็คือต้องการรู้ข้อมูลในการขับขี่และอัตราสิ้นเปลืองจริงๆ

เพื่อที่จะได้สามารถ อธิบายให้กับคนที่อยากจะซื้อรถแต่ไม่รู้เรื่องรถและไม่ชอบอ่านรีวิว

ให้กลุ่มคนเหล่านั้นใช้ในการประกอบการตัดสินใจ ซึ่งกลุ่มคนเหล่าก็คงจะไม่พ้นคนรู้จัก

ที่รู้ว่าเรารู้เรื่องรถพอสมควรและเข้ามาปรึกษา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลงท้ายด้วยว่าให้ไปลองขับเสียก่อน

และยิ่งรถกำลังจะเปิดตัว คำถามคงจะต้องมาแน่นอนว่า "MAZDA3 ตัวใหม่ดีมั้ย" "หรือจะรอ Civic ดี"

อะไรประมาณนี้ ซึ่งกรณีนี้ถ้ารีวิวสามารถออกได้เร็วโดยไม่รอตัว 1.6 ก็จะทำให้ผู้บริโภคได้ข้อมูลประกอบ

การตัดสินใจที่เร็วขึ้นครับ และอีกอย่างนึงคือ รถทดลองขับตามศูนย์บริการส่วนใหญ่ของมาสด้า ส่วนมากมักจะเป็นตัว2.0

ซึ่งอาจจะเป็นจิตวิทยาก็ได้

แต่ที่พิมพ์มาทั้งหมดก็แล้วแต่พี่จิมมี่ครับ :)

+1 ครับ  แต่อ่านเสร็จแล้วครับ ขอบคุณมากครับ :D

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 16:48:19 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวเบาๆ ว่าแต่ใด้ขับทั้งๆยังคลุมใอ้โม่งกันอยู่เลยเนี่ยนะ
ไม่ผิดหวังจริงกับ headlightmag มาเร็วเท่ากับแสงไฟจริงๆ

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 17:01:35 »
แอบลุ้นให้ 1.6 TI-VCT + Dual Cluth ได้สัญชาติญี่ปุ่น จูงมือลงเรือมากับ Mazda3  ;D

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 19:30:15 »
รออีกซักปี ไว้เปรียบกับ Civic New Gen  ::)
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 19:38:35 »
แอบลุ้นให้ 1.6 TI-VCT + Dual Cluth ได้สัญชาติญี่ปุ่น จูงมือลงเรือมากับ Mazda3  ;D

ไม่มีชัวร์ Mazda ไม่ทำ Dual Clutch กับรถเก๋งทั่วๆ ไปแน่ๆ น้องปอ

เคยมีคนถามไว้ ตอนเปิดตัว Sky-Drive (ตอนนี้เปลี่ยนชื่อไปเป็น SkyActiv-Drive (AT) )

"Why not just do a twin-clutch gearbox?"

Mazda ตอบว่า
"This automatic provides a better launch feel

มีคนเดา 1.6 ว่าจะเป็นยังไงได้เริ่มใกล้เคียงแล้ว แต่มีอะไรมากกว่านั้นนิดหน่อย  ;D

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:13:25 »
แอบลุ้นให้ 1.6 TI-VCT + Dual Cluth ได้สัญชาติญี่ปุ่น จูงมือลงเรือมากับ Mazda3  ;D

ไม่มีชัวร์ Mazda ไม่ทำ Dual Clutch กับรถเก๋งทั่วๆ ไปแน่ๆ น้องปอ

เคยมีคนถามไว้ ตอนเปิดตัว Sky-Drive (ตอนนี้เปลี่ยนชื่อไปเป็น SkyActiv-Drive (AT) )

"Why not just do a twin-clutch gearbox?"

Mazda ตอบว่า
"This automatic provides a better launch feel

มีคนเดา 1.6 ว่าจะเป็นยังไงได้เริ่มใกล้เคียงแล้ว แต่มีอะไรมากกว่านั้นนิดหน่อย  ;D

ขอเดาบ้าง 1.6 ที่จะมาปลายปีถึงต้นปีหน้า

จะมากับเครื่อง Sky G 1.6L  Gasoline Direct Injection C/R 14:1  With Idle Stop

พ่วงเกียร์ AT แบบ Sky Drive 6 speed with paddleshift ที่ Lockup Clutch ทำงานตั้งแต่ความเร็ว 10 กม./ชม

(สาธุขอให้มีเกียร์ MT 6 สปีดด้วยเถอะ)

มาพร้อมกับโฉม minor change

ส่วน 2.0 ก็จะมาพร้อมเครื่องใหม่ Sky G 2.0 กำลัง 163 แรงม้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 21:21:05 โดย banch »

• **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:29:51 »
ว้าวๆ ลุ้นกันสนุกเลยครับทีนี้

ภาษาบ้านๆ เรียกว่า "ลุ้นกันเยี่ยวเหนียวเลย"    ;D

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:33:30 »
หรือถ้าจะเซอร์ไพร์กว่านี้อีก

คงเป็นเครื่องดีเซล 1.6 D

ออฟไลน์ praphan

• **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:39:05 »
ขอบคุณหลายเด้อ

ออฟไลน์ azure_abb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 00:48:13 »
จัดหนัก ทุกรุ่นดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 02:15:49 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวสั้นๆ ที่เต็มไปด้วยความหฤหรรษ์กับการพรางตัว เหอๆ ;D
ปล.เอารีวิว 2.0 มาก่อนดีกว่าครับ เพราะถ้ารอ 1.6 อาจจะนานเกินไป แต่ถ้าคิวไม่ว่าง พี่จิมมี่งานหนัก ก็รอพร้อมๆ กันก็ได้ครับ แล้วแต่สะดวกเลยครับ ;D

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:34:01 »
อาทิตย์ก่อนได้เห็นตัวเป็นๆ ที่จีน  สีนี้เลย  เจ้าข้าเอ๊ย  สวยมั๊กๆ

แต่มาติดข้างท้ายไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ทั้งไฟท้ายที่เหมือน มาสด้า 2 และทรงของกันชนหลัง  โดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบครับ

แต่ด้านหน้าและด้านข้างนี่ เราให้นายไปเต็มร้อยเลย

ออฟไลน์ mrter2000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 13:15:35 »
สรุปตัวใหม่นี้ mazda3 2011 ใช้ เครื่อง เดิมของ mazda3 ตัวก่อนเหรอครับ

ออฟไลน์ ToytingToy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:06:10 »
เมื่อก่อนไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถเลยค่ะ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันมี รุ่นเล็ก รุ่นกลาง รุ่นใหญ่ ฯลฯ เพิ่งมาเริ่มสนใจศึกษาก็เมื่อตอนที่จะซื้อรถนี่เอง ได้มาอ่าน review ของคุณจิมมี่แล้วรู้สึกว่าสนุกดีค่ะ เขียนได้น่าติดตาม อ่านแบบไม่เบื่อจริงๆค่ะ :D

ชอบ Mazda3 มากๆ สวยมากๆเลย อยากอ่าน review ฉบับเต็มแล้วอ่ะ   ;)
อยากให้รุ่น 1.6 มาเร็วๆจัง   :D

ขอถามผู้รู้ค่ะ : เครื่อง Sky Active นี่มันเป็นยังไงคะ ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ekc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:08:21 »
ขอบคุณสำหรับ 'Preview' นะครับ

คุณจิมมี่ อย่าเพิ่งน้อยใจ แล้วพาลไม่รีวิว รถจากค่ายมาสด้าต่อนะครับ

เมื่อสองปีที่แล้ว ผมตัดสินใจ เปลี่ยนคำสั่งซื้อ มาสด้า 3 เครื่อง 1,600 เป็น 2,000 ก็เพราะบทความของคุณนี่แหละครับ

อยากฝากถึง ผู้บริหารมาสด้าด้วยครับ ว่าผู้เขียนที่ผู้บริโภคเชื่อถือ ไม่จำเป็นต้องมาจากค่ายใหญ่
เนื่อหาเป็นสิ่งที่สำคัญกว่าต้นสังกัด และคุณจิมมี่เป็นหนึ่งในผู้เขียนที่ผมไว้ใจเสมอ

เอก (another member of thaimazda3.com)