ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Hyundai Sonata Sport //  (อ่าน 61840 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Hyundai Sonata Sport //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:20:23 »
คนทำรถยนต์ รู้เรื่องพวกนี้ดี อยู่แก่อกครับ

แต่ถ้าทำราคาต่ำกว่านี้ได้ เขาก็คงจะรีบเสนอเจ้านายเขาไปแล้วละครับ

เรื่องราคาของ รถคันนี้ ผมทราบมาตั้งแต่มกราคมแล้วละ ว่ามันจะได้แค่นี้
ไม่อาจกดต่ำลงไปมากกว่านี้ได้แล้ว

อย่าลืมว่า มันต้องมีเรื่องต้นทุนที่บริษัทแม่ปล่อยมาจากท่าเรือต้นทางด้วยหนะครับ

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Hyundai Sonata Sport //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:22:31 »
ผ่อนคลายบรรยากาศครับ!!  ;D

Up ตัว coupe อีกคน!!
อันนี้เป็นรูปที่ถ่ายเมื่อปีที่แล้ว (ดองไว้แข่งกับรีวิวคุณจิมมี่)  ;D
คันจริงสวยมากกกกกกกกกกกกกก+!!!!!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:23:12 »
ผมเข้าใจว่าที่แพงเพราะเป็นรถนำเข้า กับราคานี้ก็ต้องยอมรับครับ

แต่ก็หวังว่าถ้าประกอบในนี้แล้วราคาลดลง ผมว่าจะดูน่าซื้อกว่าที่เป็นอยู่เยอะ

ปัญหาคือ เขาเคยประกอบในนี้แล้วขายไม่ดี ซึ่งก็คงเข็ดนะ(ผมว่าน่าจะ)

แต่รถรุ่นนี้ผมว่ามีดีเยอะ ยังไงก็หวังว่าจะลองผลิตในนี้อีกสักตั้ง

ทำแบบ subaru IM ก็ได้ เอามาประกอบบ้านเราบางส่วน เช่น แอร์
จะได้ทำราคาได้ครับ ;)

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:23:59 »
อืม เพิ่งสังเกตุเห็นเรื่องรายละเอียด option จะว่าไปแล้ว โดยรวม Option เท่าที่มีนี่ น่าเสียดายเรื่อง Cruise control จริงๆ ครับ

My lovely A

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:29:57 »
ภายในห้องเครื่อง ตำแหน่งการวางอุปกรณ์ เช่นกรองอากาศ กระปุกน้ำฉีดกระจก กระปุกน้ำมันเพาเวอร์
กระปุกน้ำหล่อเย็นหม้อน้ำ กระปุกน้ำมันเบรก  ตำแหน่งแบตเตอรี้ อีกอันรูปร่าง scoop รับลมจากหน้ารถ
 เหมือน Lancer EX

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:32:26 »
ผ่อนคลายบรรยากาศครับ!!  ;D

Up ตัว coupe อีกคน!!
อันนี้เป็นรูปที่ถ่ายเมื่อปีที่แล้ว (ดองไว้แข่งกับรีวิวคุณจิมมี่)  ;D
คันจริงสวยมากกกกกกกกกกกกกก+!!!!!

สวยยยยยยยยย เกิ๊นนนนน ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

dogclubs

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:34:33 »
ชอบคอนโซล สีฟ้า Crystal Blue ใน camry อยากให้มีแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:36:53 »
รถนำเข้าราคาทำขนาดนี้ถือว่า กำไรต่อหน่วยน้อยมากถึงมากที่สุด

ถ้าเอา Hyundai Sonata ตัวนี้ไปเทียบกับรถตลาด ถือว่าราคาสูง

แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถนำเข้าด้วยกันแล้ว อย่าง Subaru Legacy

ถือว่าราคาค่อนข้างถูกครับ

ปล. มองมุมกลับกัน ผมว่ารถตลาดประกอบในประเทศ ราคาแพงมากเลยหว่ะ

ทุกวันนี้กลายเป็นรถนำเข้ากับรถประกอบในประเทศ ราคาเริ่มใกล้เคียงกันเข้าไปทุกที

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:40:08 »
ไม่รู้จะหาที่ใช้ panoramic roof ได้ที่ไหนในไทย

อากาศร้อนทุกวัน......

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:41:05 »
ไม่ยัดโบมาให้หน่อยหรอจ๊ะฮุนได
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:42:54 »
2.0S เสียดายcruise controlมากๆๆๆ น่าจะใส่มาให้

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:43:37 »
รถนำเข้าราคาทำขนาดนี้ถือว่า กำไรต่อหน่วยน้อยมากถึงมากที่สุด

ถ้าเอา Hyundai Sonata ตัวนี้ไปเทียบกับรถตลาด ถือว่าราคาสูง

แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถนำเข้าด้วยกันแล้ว อย่าง Subaru Legacy

ถือว่าราคาค่อนข้างถูกครับ

ปล. มองมุมกลับกัน ผมว่ารถตลาดประกอบในประเทศ ราคาแพงมากเลยหว่ะ

ทุกวันนี้กลายเป็นรถนำเข้ากับรถประกอบในประเทศ ราคาเริ่มใกล้เคียงกันเข้าไปทุกที

เอ้อ จริงครับ คิดเหมือนกันว่ารถประกอบในมันเริ่มแพง จนเิริ่มรู้สึกว่ารถนำเข้ามันถูกแล้ว  :o

My lovely A

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:51:49 »
2.0s กับ 2.0G มีอะไรแตกต่างกันบ้างนะครับ เหมือนต่างกันไม่เยอะแต่ราคาต่างเยอะจัง 1.5กับ1.8ล้าน

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:52:31 »
เพราะเราเริ่ม spoil รถประกอบภายในมากขึ้นหรือเปล่า(โดยเฉพาะ พวก d-segment)

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:53:11 »
ขอบคุณครับบ บบ

สวยมาก แต่ราคาแร๊ง!!

= ="
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:55:51 »
ดูเหมือนคุณจิมมี่จะโดนแทงข้างหลังอยู่เนืองๆนะครับ แต่ก็นะ...เพรชแท้ไปอยู่ที่ไหนก็ย่อมส่องสว่างกว่าหินลมปากของคนมันสร้างราคีให้เราไม่ได้ คนเราเมื่อดีจริงก็ย่อมมีแต่คนอยากเข้ามาหามาร่วมงานด้วยมันสบาใจสุขใจกว่ากันเยอะ เว็บนี้เพิ่งเกิดยังไม่นานเลยแต่ได้รับเกียรติจากหลายๆค่ายหลายๆบุคคลก็มั่นใจได้แล้วว่ามีคุณภาพไม่ต่างไปจากหนังสือเล่มไหนๆเลย ยินดีด้วยนะครับ  :)  

น่าจะถ่ายรูปพริตตี้ที่ยืนบิดเอวชะอ้อนชะแอ้นสี่คนนั้นมาฝากด้วยนะ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:41:21 »
ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ คือ ในรูปดูสวยมากๆแต่คันจริงๆ สวยน้อยกว่าในรูปเยอะ

ผมเห็นเป็นประจำในเมกามาก่อนอยู่แล้ว ถึงตอนนี้เห็นจากรูปในมอเตอร์สปอร์ตแลนด์ ก็ยังยืนยันว่าสวยสง่ามากครับ
ขอขอบคุณพี่จิมสำหรับการทำงานอย่างขมักขเม้นเช่นเคย แต่ติดอยู่ที่ชื่อนี่แหละ ถ้าเป็นเจ้าของจะแกะคำว่าสปอร์ตออก

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:22:00 »
สวย ผ่าน.. ในราคานี้น่าหามาใช้สักคัน สีดำใช่เลย

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:53:59 »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:56:14 »
ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ คือ ในรูปดูสวยมากๆแต่คันจริงๆ สวยน้อยกว่าในรูปเยอะ

เห็นคันจริงแล้วหรอคับ เค้ามีแต่คันจริงสวยกว่าในรูปเยอะนะครับ อิอิ

ออ ลืมบอกไปว่า ผมอยู่อเมริกาครับ เลยได้เห็นมานานแล้ว ตอนแรกชอบมากแต่พอเห็นมันบนถนนบ่อยๆความรู้สึกผม เลยเปลี่ยนไปมั้ง แฮะๆๆ   ;D

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 02:03:16 »
กำลังงงว่าทำไมรูปที่พี่ Jimmy ถ่ายมามันสวยกว่าตัวจริง แบบเห็นปุ๊บอยากได้กะทันหันเลยครับ
ตอนนี้ต้องเก็บตัวนี้เข้ามาอยู่ใน Stock พิจารณาแล้วแฮะ
ขอบคุณสำหรับ ผลงานดีๆ และรูปสวยๆ(มากกกกกกก)ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 02:08:37 »
เพิ่มรูปให้เรียบร้อยแ้วนะครับ ใครที่เคยอ่านไปก่อนหน้านี้ กรุณากลับเข้าไปใหม่ด้วยครับ เดี๋ยวจะพลาด อิอิ

ตอนนี้เขากำลังฉลองจุดพลุกันอยู่ที่มอเตอร์สปอร์ตแลนด์เลย ผมออกจากงานมาก่อน มานั่งอัพรูปที่ร้านกาแฟเนี่ย

วันนี้บอกเลยว่า ต้องขอบคุณ ตากอล์ฟ ชเรศ Product Planning ของ Hyundai อย่างถึงที่สุด วิ่งเต้นช่วยเหลือผม
เรื่องอินเตอร์เน็ตได้อย่างดีมาก พาข้ามถนนไปตึกรสา นั่งร้ากาแฟ Mezzo สัญญาณก็มีปัญหาอีก เลยต้องนั่งแท็กซี่
บึ่งไปโชว์รูม ฮุนได พหลโยธิน ใกล้ๆกันกับสถานที่จัดงาน ไปนั่งอัพบทความกันที่นั่นเลย กลัวไม่ทัน กลัวไม่ได้เป็น
รายแรกที่อัพรีวิว เพราะเห็นทีม MotorTrivia เขาเตรียมพร้อมมากๆ (ฮ่าๆ)

สุดท้าย เว็บเขาอัพราคาขึ้นไปก่อน
แต่เราอัพรีวิวทดลองขับกันเลยทีเดียว รายแรกในไทยจนได้ สำเร็จ เสร็จงาน สบายใจเสียที

และผมคิดว่า อีกหน่อย อาจจะต้องซื้อ แอร์การ์ด กันไว้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แม้ว่านาๆจะใช้ทีก็ตามเถอะ

Sonata Sport ใครที่บอกว่าสู้ชาวบ้านไม่ได้นั้น ขอให้ไปลองขับดูก่อนครับ อย่าแค่อ่านสเป็กกับรีวิวผม

AirCard ซื้อไปเถอะ ถ้ามีได้ใช้ตลอดแน่นอน
เพราะในเมื่อเสียค่าบริการรายเดือนแล้ว จะไปเสียค่า Internet Wi-Fi เพิ่มอีกทำไม
เดี๋ยวนี้ 3G ก็เร็วกว่าพวก Hi-Speed Internet รุ่นพื้นฐานแล้ว

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 02:30:23 »
สวยมากเลยครับ เหมือนสาวเกาหลีที่ไปทำศัลยกรรมมาแล้วเลย เหอๆ
ปล.ขอบคุณมากๆ ครับกับรีวิวที่เร็วที่สุดในประเทศ ;D

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:17:06 »
เพิ่มรูปให้เรียบร้อยแ้วนะครับ ใครที่เคยอ่านไปก่อนหน้านี้ กรุณากลับเข้าไปใหม่ด้วยครับ เดี๋ยวจะพลาด อิอิ

ตอนนี้เขากำลังฉลองจุดพลุกันอยู่ที่มอเตอร์สปอร์ตแลนด์เลย ผมออกจากงานมาก่อน มานั่งอัพรูปที่ร้านกาแฟเนี่ย

วันนี้บอกเลยว่า ต้องขอบคุณ ตากอล์ฟ ชเรศ Product Planning ของ Hyundai อย่างถึงที่สุด วิ่งเต้นช่วยเหลือผม
เรื่องอินเตอร์เน็ตได้อย่างดีมาก พาข้ามถนนไปตึกรสา นั่งร้ากาแฟ Mezzo สัญญาณก็มีปัญหาอีก เลยต้องนั่งแท็กซี่
บึ่งไปโชว์รูม ฮุนได พหลโยธิน ใกล้ๆกันกับสถานที่จัดงาน ไปนั่งอัพบทความกันที่นั่นเลย กลัวไม่ทัน กลัวไม่ได้เป็น
รายแรกที่อัพรีวิว เพราะเห็นทีม MotorTrivia เขาเตรียมพร้อมมากๆ (ฮ่าๆ)

สุดท้าย เว็บเขาอัพราคาขึ้นไปก่อน
แต่เราอัพรีวิวทดลองขับกันเลยทีเดียว รายแรกในไทยจนได้ สำเร็จ เสร็จงาน สบายใจเสียที

และผมคิดว่า อีกหน่อย อาจจะต้องซื้อ แอร์การ์ด กันไว้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แม้ว่านาๆจะใช้ทีก็ตามเถอะ

Sonata Sport ใครที่บอกว่าสู้ชาวบ้านไม่ได้นั้น ขอให้ไปลองขับดูก่อนครับ อย่าแค่อ่านสเป็กกับรีวิวผม

ยอมรับว่าเห็นภายในแล้วอึ่งพอสมควร
สวยมากมาย คิดว่าน่าจะทำยอดขายได้ทะลุเป้าแน่
แต่ถ้าจะเป็น TOP Three ผมคิดว่าคงต้องมาประกอบในไทย ลดราคาอีกนี๊ด ย๊ำอีกนิดเดียวพอ เพราะถ้าถูกไปจะกลายเป็นของไม่ดี (ทัศนคติสวนใหญ่ของคนไทย)

Phongrapee

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:42:38 »
ผมเพิ่งจะได้อ่านบทความ Sonata ตัวที่แล้วใน CarOnline เมื่อสองวันก่อนนี่เอง

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:21:18 »
2 อย่างที่รู้สึกผิดหวังคือ cruise control ไม่มี แล้วก็เบาดำดันสงวนไว้ให้รุ่น 2.0G เท่านั้น

แต่ที่เกินคาดคือ หลังคาแก้ว ^^  ;D

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:53:30 »
ไปอ่าน คคห. ใน บางเวป แล้วก็อนาถใจ ในความคิด

พวกนี้ไม่ยอมเปิดรับ

รถญี่ปุ่นดีอย่างนั้น อย่างนี้  ตั้งราคาเท่าไหร่ก็ได้ ดู ACCORD 2.0 ซิ บางรุ่นย่อย ทะลุไป 1.4 ล้านแล้ว
แต่รถเกาหลี ถ้าตั้งราคาแพงกว่ารถญี่ปุ่น จะโดนถล่มทันที
โดยไม่มองมา เจ้า SONATA  คันนี้ มัน CBU เข้ามา
ภาษีนำเข้าก็ประมาณ 100 นิดๆ%  แล้ว

ตั้งราคาได้แพงกว่ารถญี่ปุ่นเครื่องขนาดเดียวกันแค่ แสน กว่าๆ ถึง สองแสน
ผมว่ากดราคาสุดๆ แล้ว

ผมกลับมองว่า พวกรถญี่ปุ่นที่ขายในไทย ปั่นราคาแพงเว่อร์ ตะหาก
ผลิตในประเทศ ภาษีนำเข้าก็ไม่ต้องเสีย
ต้นทุนจริงๆ ราคาที่ขายอยู่ในปัจจุบัน + จากต้นทุนไม่ต่ำกว่า 250% แน่ๆ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:23:28 »
เค้าเอามาเป็นทางเลือก ที่แตกต่าง เห็นอยู่ว่าประกอบนอกนำเข้าทั้งคัน ราคานี้ก็ดีถม

ปัญหาไม่ใช่ราคา แต่เป็น "ถ้าเค้าไม่เอามา เราก็ไม่มีโอกาสได้ใช้"

คิดแง่ดีกันบ้างครับ จะโจมตีทำไม มีรถใหม่ให้เลือกก็ดีออก ที่สำคัญ  "คนจะซื้อก็ซื้ออยู่ดี" เค้าไม่ได้คิดอย่างทึ่คุณคิดหรอก เพราะคุณ ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของเค้า 8) 8) 8)

"เพราะคุณ ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของเค้า"

ชอบคำนี้มากครับ ผมว่าคนอื่นเค้าก็รู้กันหมดแหละว่ามันแพงกว่ารถที่ประกอบในบ้านเรา เค้าก็เลยไม่ออกความเห็นในส่วนนี้กัน

แถมมองข้ามชอตไปแล้วด้วยซ้ำว่าถ้าตัวรถได้รับการตอบรับที่ดี อาจมีลุ้นได้ประกอบในบ้านเรา หรือสร้างกระแสในกับรุ่นอื่นๆต่อไป

แต่ งงกะคนบางออกความเห็นซะอย่างกะคนขายรถเค้าไม่รู้เรื่องอะไร ไม่ทำวิจัย ไม่ศึกษาตลาด ซะงั้น เฮ้อ...

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:41:44 »
ไปอ่าน คคห. ใน บางเวป แล้วก็อนาถใจ ในความคิด

รถญี่ปุ่นดีอย่างนั้น อย่างนี้  ตั้งราคาเท่าไหร่ก็ได้ ดู ACCORD 2.0 ซิ บางรุ่นย่อย ทะลุไป 1.4 ล้านแล้ว
แต่รถเกาหลี ถ้าตั้งราคาแพงกว่ารถญี่ปุ่น จะโดนถล่มทันที
โดยไม่มองมา เจ้า SONATA  คันนี้ มัน CBU เข้ามา
ภาษีนำเข้าก็ประมาณ 100 นิดๆ%  แล้ว

ตั้งราคาได้แพงกว่ารถญี่ปุ่นเครื่องขนาดเดียวกันแค่ แสน กว่าๆ ถึง สองแสน

ผมกลับมองว่า พวกรถญี่ปุ่นที่ขายในไทย ปั่นราคาแพงเว่อร์ ตะหาก
ผลิตในประเทศ ภาษีนำเข้าก็ไม่ต้องเสีย
ต้นทุนจริงๆ ราคาที่ขายอยู่ในปัจจุบัน + จากต้นทุนไม่ต่ำกว่า 250% แน่ๆ

นี่แหละความคิดของคนไทย แต่จริงๆควรจะทำแบบ ex ส่งอุปกรเข้ามาประกอบในไทย

และก็ถูกถ้าคุนต้องการลูกค้าเฉพาะกลุ่ม ไม่เป็นเรื่องแปลก แต่คุณพอใจจะขายรถจำนวนเท่านี้หรือ

ถ้ารุ่นนี้นำมาประกอบไทย แล้วตั้งราคาให้ถูกกว่านิสสัน ขายไม่เกินที่ 1.59 ล้าน ในรุ่นท๊อปจะขายตีตลาดได้ ด้วย model นี้

ซึ่ง Model นี้จริงๆสามารถตีตลาดได้ทะลุชัว ถ้าเอามาประกอบไทย

"จากตอนนั้นไม่ใช่ไม่รุ้ว่าเป็นรถนำเข้าทั้งคันแต่รู้ แต่ว่าด้วยที่เป็นยี่ห้อหน่ะ นำเข้ามาทั้งคันมันก้อใช่จุดขาย

แต่คนส่วนใหญ่ไม่ได้คิดว่าเป็นรถที่ดี พอเห็นราคาก็ไม่คิดที่จะเข้าไปลองหรอก "

รุ่น top แพงสุดในตลาด เหอๆๆๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:56:51 »

เขาไม่ได้ปั่นราคาแพงเวอร์หรอกครับ
อย่าลืมว่า รถที่ขายในบ้านเราทุกคัน จัดเป็นสินค้าฟุ่มเปือย ต้องเสียภาษีสรรพสามิตด้วย
เรตแตกต่างกันไปตามประเภทรถ และนี่แหละ คือส่วนนึงที่ทำให้รถในบ้านเราแพง
เขาถึงได้พยายามจะมานั่ง revise กันใหม่อยู่ตอนนี้ไงครับ

แต่ถ้าไม่เก็บเลย ประเทศจะเอาอะไรมาใช้จ่ายในยามคับขันหรือทำโครงการต่างๆละครับ?